ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็น เพื่อน ๆหน่อยนะคับ  (อ่าน 5055 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcite

• Newbie
  • *
รบกวนขอความเห็น เพื่อน ๆหน่อยนะคับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:53:58 »
ผม สมัครเป็นพนักงานขาย ไว้ที่ โชว์รูม ฟอร์ด กับ เชฟโรเลต ไว้คับ
แล้วพอดี เค้ารับผม ทั้งสองโชว์รูมเลยคับ ... ผมควรเลือกที่ไหนดีคับ?
เพื่อน ๆคิดว่า  ยี่ห้อไหน น่าจะมี อนาคต กว่ากันคับ?  รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
Re: รบกวนขอความเห็น เพื่อน ๆหน่อยนะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 19:20:13 »
รบกวนสรุปเนื้อเรื่องไว้ที่หัวข้อเช่นกันครับ :-\

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอความเห็น เพื่อน ๆหน่อยนะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 20:05:54 »
ส่วนตัวคิดว่า เชฟโรเลต  ;D ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 20:18:30 »
ผมว่า ช่วงนี้ รถ Ford น่าจะขายง่ายกว่า Chev นะครับ
Ford พึ่งเพิ่มทุนด้วย กู้ไปอีก 1.55 หมื่นล้านบาท
Fiesta ก็ไปเรื่อยๆ สิ้นปีจะเปิดตัว Ranger T6 อีก

Chev ก็มี Cruze กับ Captiva ที่ออกใหม่
แต่ก็ไม่ใช่รถประเภทที่ขายง่ายสักเท่าไหร่
และมียอดขายเยอะซักเท่าไหร่
Colorado ก็อาจจะดีกว่าหน่อย

ผิด-ถูก ขออภัย เรื่องแบบนี้ ก็ไม่แน่อะนะ ลองดู
ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ  :D

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 20:29:09 »
เชียร์ฟอร์ดเหมือนกันครับ...
ดูรถน่าใช้ในหลายๆ รุ่น ทั้ง
Fiesta
All new focus
Ranger T6
อนาคตน่าจะไกลกว่านะครับ...

ออฟไลน์ k_newlife

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 20:44:26 »
เชียร์ ฟอร์ดด้วยคนครับ :)

เนื่องด้วย ตอนนี้ดูจากรถในไลน์การขายของฟอร์ดนั้น มีแววรุ่งหลายคัน

และที่สำคัญ ฟอร์ดมีเจ้า เฟียสต้าครับ ซึ่งผมคิดว่าเจ้าตัวนี้แหละจะเป็นตัวหลักในการสร้างยอดขายให้คุณในแต่ละเดือน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 20:48:35 »
เชียร์ Ford รถขายได้่มีหลายรุ่นกว่า ก็น่าจะได้ค่าคอมมากกว่า
แต่ไม่รู้คือทั้งสองค่าย จ่ายเงินเดือนปกติ ไม่มีค่าคอมหรือเปล่าครับ
เพราะรถขายได้น้อยเดี๋ยวเซลจะอยู่ไม่ไหวเอาครับ

แล้วที่ไปคุยมาเค้าให้ผลตอบแทนเป็นแบบไหนบ้างครับ ได้ถามเค้าบ้างไหมครับ
ควรคุยเรื่องผลตอบแทนก่อนกับศูนย์ครับ ไม่งั้นพอทำแล้วออกเำพราะไม่พอใจกับผลตอบแทนได้ครับ
เสียเวลาทั้งสองฝ่ายครับ
 ;D ;D ;D

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 21:03:06 »
ถ้าคุณถามว่า อนาคตของแบรนด์ไหนมันดีกว่า
เป็นคำถามเปรียบเทียบที่ตอบยากจริงๆครับ

ผมมองว่า คุณดูที่ค่าตอบแทน สัญญาจ้าง และเวลาทำงานดีกว่าไหมครับ
ค่าจ้างอันไหนที่คุณรับได้
ดูเวลาทำงานแล้ว บริษัทไหนที่คุณทำงานไหวโดยชีวิตยังมีความสุขอยู่
ก็เลือกอันนั้นดีกว่าไหมครับ

ปล. ขอให้มีความสุขกับงานใหม่ครับ :)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 21:37:05 »
ผมว่า ford น่าจะไปได้สวยกว่า   ศูนย์ที่มีอยู่เดิมไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ ถ้าเรามั่นใจว่าเราดี ผมว่าลูกค้าน่าจะวิ่งหาเราได้พอสมควรเลย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 21:45:36 »
1. เดินทางสะดวกกว่า
2. ผลตอบแทนดีกว่า
3. Ford

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 22:07:24 »
แหวกแนว เชียร์ เชฟ ครับ

เนื่องจาก ฟอร์ดจะมีรถ ออกมาเยอะอย่างที่หลายคนว่า

และโดยปกติ ถ้ามีรถเยอะ ศูนย์ก็จะรับเซลน้องใหม่เยอะ เพื่อมาขายรถราคาถูก

เซลรุ่นใหญ่ก็ขายแต่รถราคาแพง แต่ขาย แค่ไม่กี่คัน ก็ได้ค่าคอมเท่าน้องใหม่ขายเฟียสต้า  5 คัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 22:25:55 »
เกาะกระแส Fiesta เลือก Ford

เกาะกระแส Transformer เลือก Chev

ส่วนตัว ผมเลือก ฟอร์ด เพราะจากประสบการณ์ โอกาสในการขายรถเล็กมีมากกว่ารถใหญ่

มีสองวิธีให้เืลือก
ขาย เยอะ กำไรต่อคันน้อย บริการดีๆ ฐานลูกค้าโตไว ลูกค้าแนะนำมาไว
ขาย น้อย กำไรต่อคันเยอะ(ยากมากสำหรับลูกค้าที่ชอบเปรียบเทียบ) บริการดีๆ ฐานลูกค้าเหนียวแน่น

ปล. อยากให้ดูทำเลศูนย์ด้วยนะครับ ว่าตรงนั้น เน้น ขายรถเล็ก หรือรถใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 22:34:21 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 23:10:06 »
ถ้าดูในช่วงเดือนเดียวกันของปีก่อนเปรียบเทียบกับปีนี้ ฟอร์ดเติบโตแบบก้าวกระโดด 327.3%(จากรายงานของโตโยต้า)
แต่ยังไงเชฟก็นำฟอร์ดอยู่ดี แต่อัตราการเติบโตอยู่ที่ 93.8%

พอมาดูยอดรวมแบบ YOY แล้วยังไงเชฟก็ยังนำฟอร์ดอยู่ดี ด้วยมาร์เก็ตแชร์ที่ 3.5% ส่วนฟอร์ดก็ตามมาติดๆ ที่ 3.3%
ถ้าดูแค่นี้เหมือนจะทิ้งห่างกันนิดเดียว แต่พอเรามาดูแผนการเปิดตัวรถใหม่แล้วโดยส่วนตัวเชฟน่าสนใจ

2011 : NEW COLORADO (PROJECT GMI700) / CRUZE New 2.2 Diesel Engine (All in November)
2012 : NEW SUV (Based on Colorado GMI 700) / CAPTIVA Big-Minorchange 
2013 : NEW AVEO (PROJECT T300)

ถ้าคุณอยู่ยาวๆ ผมว่ารุ่ง GM ยังไงก็น่าคบหากว่า เป็นผมพรุ่งนี้ผมจะไปนั่งขายแคปติวากับครูซละ :P

*****อ้อที่สำคัญอย่าลืมจริงใจกับลูกค้านะครับ แม้จะยอดจองล้นก็อย่าหยิ่งใส่เขานะ แล้วอีกหน่อยคุณอาจจะก้าวขึ้นไปสู่ MD ก็เป็นได้*****

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:43:12 »
ผมเลือกฟอร์ดครับ เพราะเฟียสต้ายอดขายดีมาก ซึ่งน่าจะช่วยทำเงินให้กับจขกท ได้มากกว่าครูซหรืออาวีโอ
อีกอย่างฟอร์ดเข้ามาเพิ่มการลงทุนในไทยแล้ว ยิ่งน่าสนใจเข้าไปอีกครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:44:52 »
Ford ในอนาคตจะมีรถรุ่นอื่นให้ขายไม่แพ้โตโยต้าแน่ๆครับ ^^

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:33:47 »
ผมว่าคุณทำการเปรียบเทียบรายรับก่อนเลยอันดับแรก   เช่น  ถ้าคุณขายได้ 10 คันต่อเดือน  ที่ไหนได้มากกว่า   ค่าคอมอื่นๆ 

ตอนนี้ Ford  มีมองว่ามีเฟียสต้าตัวเดียว  เป็นตัวชงยอด  และน่าจะกินได้อีกนาน  และที่สำคัญคุณสมัครไว้ที่โชว์รูมไหน  เพราะถ้าเป็นแถว ๆ  ชลบุรี นี่คนให้ chev กันเยอะนะ  ผมมาอยู่แรก ๆ  ยังตกใจเลย  ต่างกับกทม ลิบลับ หาแทบไม่เจอ  สิ่งพวกนี้จะทำให้คุณตัดสินใจง่ายขึ้น

ส่วนเรื่องรถเปิดตัวในอนาคต ( ที่ไม่ใช่เร็ว ๆ  นี้ )  อย่าเพิ่งไปคาดหวังดีกว่า  เพราะถ้าวันนี้คุณขายของไม่ได้   คุณคงไม่ทนอยู่จนถึงวันที่มันจะเปิดตัวหรอก