ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าพนังงานที่ทำงานที่บริษัทรถ Toyota H N ฯลฯ จะซื้อรถได้ราคาถูกกว่าเราไหม  (อ่าน 33435 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
เออ ผมอยากทราบคับว่า พนังงานที่ทำงานที่บริษัทรถยนต์ทุก ๆ บริษัท  ในส่วนของฝ่ายโรงงาน ไม่ใช่ส่วนของดีลเลอร์อะคับ
จะมีสิทธิ์ซื้อรถได้ในราคาพิเศษหรือเปล่า    หรือว่ามีสวัสดิการที่ทางบริษัทรถยนต์ให้กับพนักงานหรือไม่คับ

เช่น  ว่าสามารถซื้อรถได้ราคาถูกกว่าลูกค้าทั่วไป  ( อาจจะจำกัดสิทธิ์ 1 คันต่อ1ปี หรือว่า 1 คันต่อพนังงาน 1 คน)

เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้วผมมีพี่ที่รู้จักกันทำงานที่ toyota motor ผมได้ถามพี่เค้าไปในเรื่องนี้
พี่เค้าบอกว่าได้ส่วนลดนะคับ แต่ได้ไม่เยอะคับ  พอมาคิดๆ ดูแล้วส่วนลดที่ทางบริษัทให้กับพนังงานน้อยกว่าอีก
หรือไม่ก็พอๆ กับส่วนลดที่เราได้จาก Sale ขายรถให้เราเลยคับ  ของเรายังได้เป็นส่วนลดเงินสด และได้พวกประกัน ฟิล์มและอื่นๆ อีก
แต่ถ้าเป็นส่วนลดที่ทางบริษัทให้กับพนังงาน จะได้แค่ส่วนลดเงินสดเท่านั่น
จากนั่นผมก็เลยไปออกรถกับ Sale Toyota แทนคับ

แล้วเวลาผ่านไป 3 ปี ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างคับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีใครพอจะทราบในเรื่องตรงนี้กันบ้างไหมคับ
ว่าสวัสดิการของค่ายรถยนต์แต่ละค่ายเป็นอย่างไรกันบ้าง   และก็แล้วแต่ตำแหน่งที่เราอยู่ในบริษัทด้วยหรือเปล่าคับ

(พอดีเพิ่งจะรู้ว่ามีเพื่อนทำงานที่บริษัทรถยนต์คับ แต่ไม่ได้เจอกันนานมากแล้ว ถ้าสวัสดิการพนังงานดีกว่าจริงๆ
จะได้ให้เพื่อนจัดไปคับ ตอนนี้ยังไม่ได้ถามเพื่อนเลยคับ  )

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ได้ครับ

เพื่อนผมทำงานอยู่ toyota TMAP ได้ส่วนลดเยอะมาก (ไม่บอกแล้วกันว่าเท่าไหร่)
ไม่ใช่แค่พนักงานบริษัทรถเท่านั้นนะครับที่จะได้ ในส่วนของ supplier ก็ได้ด้วย แต่จะไม่มากเท่าไหร่

อย่างของบริษัทผมจะได้ส่วนลดในส่วนของ honda ford mazda nissan เป็นต้น ประมาณเนี้ยอะครับ แต่จะไม่เยอะเท่ากันพนักงานของ บ นั้นๆครับ

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
พี่ที่รู้จักกันทำงานใน Isuzu เค้าบอกว่าส่วนลดคิดตามระยะเวลาที่เข้ามาทำงาน อย่างบางคนทำเกิน 5 ปีขึ้นไปก็ได้ส่วนลด ซื้อ Mu-7 ในราคาประมาณ 6 แสนกว่าบาท

(ปล.โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน เพราะเค้าเล่าให้ผมฟังเฉยๆ จริงเท็จประการได้อันนี้มิทราบได้ครับ)

ออฟไลน์ YenChar

รุ่นพี่ผมคนนึงทำในบ.รถยี่ห้อนึง

ถอยกระบะ 4ประตู ยกสูง ตัวท๊อป
ราคาเต็ม 8แสนกว่าๆ
ลดเหลือ 6แสนนิดๆ (แต่ของแถมแทบไม่มี)

ตอนนี้ขายต่อมือ2 ยังกำไรเลยครับ

ออฟไลน์ nonp

ผมอยู่ H ครับ

ลดหน่อยเดียวครับ ดีไม่ดี ขอของแถมจากเซลล์ได้เยอะกว่าอีกนะ

แต่ที่ได้เยอะคือดอกเบี้ย leasing ที่บริษัท refund คืนให้
(แต่เอามาคิดภาษีเงินได้ด้วยนะ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ได้บ้างมากน้อยแล้วแต่รุ่นครับ แต่ได้แต่เงินสดอย่างเดียว ดอกเบี้ยก็แพงกว่ากันหน่อย มางรุ่นคำนวณแล้วไม่คุ้มก็มี แต่บางรุ่นคุ้มมากๆถ้าอยากได้จริงๆ เช่น BT50 เคยมีช่วงที่ได้ลดสูงสุด 150000 แต่ถ้าเอาของแถมที่เหมือนกันทั้งหมด จะเหลือ 90000 ถ้าซื้อในนามบุคคลทั่วไปของแถมจัดเต็มส่วนลดอีก 50000 ก็เท่ากับคุ้มกว่า 40000 แต่ดอกแพงกว่า 0.5 ดังนั้นยิ่งดาว์นน้อยก็ยิ่งไม่คุ้ม คุ้มสุดคือซื้อสดนั่นแล อันนี้คือสมมุตินะครับ แต่ถ้าเป็นมาสด้า 3 ตัวใหม่ อาจได้ลด 50000 หักกลบกับของแถมแล้วไม่คุ้มยังต้องเสียดอกแพงอีกตะหาก เป็นต้นครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sappe!

พี่ผมเป็น supplier ของบริษัท N ได้ได้ส่วนรถเยอะเหมือนกันครับ แถมได้ข้อเสนอดีด้วย  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Nut_K

พี่ผมได้ส่วนลดจาก Toyota 80,000 บาทครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

พี่ที่รู้จักกันทำงานใน Isuzu เค้าบอกว่าส่วนลดคิดตามระยะเวลาที่เข้ามาทำงาน อย่างบางคนทำเกิน 5 ปีขึ้นไปก็ได้ส่วนลด ซื้อ Mu-7 ในราคาประมาณ 6 แสนกว่าบาท

(ปล.โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน เพราะเค้าเล่าให้ผมฟังเฉยๆ จริงเท็จประการได้อันนี้มิทราบได้ครับ)

ถ้าอีซูซุมอเตอร์ ไม่น่าจะใช่ ละครับ ....  ส่วนลดไม่เยอะขนาดนั้นหรอก เพราะอีซูซุ ผลิตรถให้ ตรีเพชร ขายครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
MZ FD NS ได้ราคาถูกพอสมควรครับ สำหรับบางรุ่นมีเห็นถึง 100K

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

พี่คุณมั่วแน่นอนครับ

ออฟไลน์ 6162002

เป็นผม ซื้อ ออกมาขายเต๊นเลยครับ *-*

ออฟไลน์ Terng

ราคาที่พนักงานซื้อได้นั้น จะเป็นราคาประมาณ 85-90% ของราคาเต็มของรถครับ สำหรับยี่ห้อที่ผมมีคนรู้จักทำงานในสำนักงานใหญ่ที่กรุงเทพนะครับ แต่มันจะมีจำนวนที่จำกัดเอาไว้ต่อพนักงานว่าห้ามซื้อเกินเท่าไหร่ต่อปี ป้องกันเอาออกไปขายทำกำไรมากเกินไป ไม่งั้นกระทบดีลเลอร์เอาได้ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
เค้าจะมี list ออกมาให้หนะครับว่าเดือนนี้ๆ ได้ตัวไหนราคาเท่าไหร่(Toyota นะที่อื่นไม่ทราบ)
ราคาก็ถูกกว่าไม่เท่าไหร่ครับ ถูกกว่าประมาณ30k-80k (แต่ซื้อ0มีส่วนลดนะ)

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
เคยเกือบจะซิ๊กแซ๊กเอาตอนที่คุณพ่อจะซื้อ Fortuner (ไม่มีคนในครอบครัวทำงาน Toyota) ส่วนลดเขาคิดเป็น% ครับ ก็ประมาณที่คุณ Terng บอกละครับ 90-85% ของตัวรถ ตอนที่เช็คดู Fortuner 4x4 V  ลดไปประมาณแสนกว่าๆ จำตัวเลขแน่นอนไม่ได้ แต่ถ้าซื้อไม่ถึงล้านสองแน่นอน (ราคาเต็มตอนนั้น 1.33m) แต่สรุปไม่เอาครับมันมีความเสี่ยงที่คนนอกจะซื้อ  เลยไปถอยที่ศูนย์ปกติได้ส่วนลด 4หมื่นก็ok ละเลยจัดไปนานแล้ว (ปีที่แล้ว)

ออฟไลน์ Sman

เชฟโลเรต มีประกาศราคาขายพนักงาน กับราคาขายญาติพนักงานและเพื่อนออกจากกัน

ราคาขายญาติพนักงาน และเพื่อนโดยเฉลี่ยลด 7-10% จากราคาตั้ง

ราคาขายพนักงาน โดยเฉลี่ย 10-15% แล้วแต่รุ่น

1 ปี พนักงานสามารถใช้สิทธิ์ซื้อได้ 3 คัน ครับ ออกได้ 2 ศูนย์ ระยอง กับกรุงเทพ (ชานเมือง)

พอดีเคยมีน้องๆ ทำงานอยู่ที่นั่นครับ