ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City  (อ่าน 20017 ครั้ง)

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 22:18:20 »
เปลี่ยนจากเบาะผ้าเป็นเบาะหนังไม่ได้ช่วยให้นั่งสบายขึ้นเสียเท่าไหร่หรอกครับ (จากคนใช้ City เบาะหนัง  ;))

ถ้าเกิดไม่เปลี่ยนตัวโฟมเลย เบาะมันก็จะเป็นทรงเดิมอยู่ ซึ่งความสบาย มันจะขึ้นอยู่กับรูปทรงมากกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 22:20:18 โดย conan_murder »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 22:53:19 »
ทำดีแล้วครับ ของอะไรที่ไม่จำเป็น ถ้าเขาอยากใส่ ลองให้เขาจัดการดูเองครับ ได้สอนเืรื่องค่าของเงินให้น้องด้วย

ผลสรุป เราโอเค(จ่ายที่จำเป็น อย่างประกัน) น้องโอเค(ได้เลือกรถที่ตัวเองชอบ)
ทั้งสองฝ่าย ถอยคนละก้าว ยอมลดสิ่งที่ตนต้องการคนละครึ่งทาง

Win - Win !! บทสรุปที่ดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 23:34:14 »
เรื่องแบบนี้ผมก็เคยสับสน
ที่ บ. มีคนเป็นเชลล์ขาย Toyota อยู่ เขาเชียร์ขาดใจ ให้ของแถมทุกอย่าง พูดหว่านล้อมสารพัด
แต่ผมไม่หลงกลอ่ะ แบบว่าไม่ชอบทั้งรูปทรง ถึงใส่ชุดแต่งเต็มแต่ก็งั้นๆ เครื่องยนต์ และนั่งไม่สบายในทุกเบาะ

ผมว่านั่งรถที่เราชอบ ขับดี นั่งสบายทั้งหน้าหลัง
ถึงไม่มีของแถมน้อย ถึงซ่อมแพงกว่า(นิดหนึ่ง) แต่ก็คุ้มครับ ยังไงเราซื้อมือ1 ดูแลดีๆก็ไม่มีอะไรน่าห่วง ;D
คนที่ผมรู้จักก็ขับเชฟมา 8 ปีไม่มีอะไรจุกจิกแค่เปลี่ยนอะไหล่ตามวาระ
แบบว่าขับโหดๆเลยนะ ตามใครไม่เป็น  ขึ้นเหนือลงใต้เป็นว่าเล่น ปัจจุบันรถยังนิ้งอยู่เลยคับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 23:56:28 »
สำหรับผมแล้ว อยากจะบอกคุณๆทั้งหลายเหลือเกิ๊นนนนนน

ว่า ไอ้ของแถม ที่บรรดาเซลส์ พยายามจะแถมให้คุณหนะ
ที่มาก็คือ การหักค่าคอมมิชชันของเซลส์ ที่จะต้องได้จากรถ 1 คัน มาเป็นของแถมให้คุณทั้งนั้น

แล้วของแถมแต่ละอย่างที่ให้มา ทั้งที่บอกว่า ของศูนย์แท้ หรือไม่ มันก็ของแถมกะโหลกกะลาทั้งนั้น!
ไอ้ที่จะแถมให้ของแท้คุณหนะ จะมีเฉพาะ กรณี เซลส์ ได้ มาร์จิ้น ให้เล่นได้เต็มที่ หรือ ผู้จัดการโชว์รูม
อยากได้ลูกค้ารายนี้จริงๆ (ซึ่งก็ไม่ค่อยจะมีนักหรอก) ส่วนใหซญ่ของแถมคุณภาพต่ำๆเหล่านี้
ถูกหลอกว่าเป็นของแท้ทั้งนั้น...

City ที่ผมใช้อยู่ และบอกเลยว่า ตั้งแต่ขับมา ผมอาจจะเมื่อยขาขวาบ้างนิดหน่อย
แต่ผมไม่เคยปวดหลังเลย แม้แต่ครั้งเดียว ผิดกับ Vios ที่ยืมมาขับ เพียง 1 ชั่วโมง
ก็ลืมมีอาการเมื่อยหลังมาให้เจอกันแล้ว แต่บางคน ก็ไม่มีปัญหากับเรื่องนี้

ผมมองว่า ถ้าจะซื้อรถสักคันนึง

ก็ไม่ต่างกับการปลูกเรือนที่ต้องตามใจผู้อยู่
ซื้อรถให้ ก็ต้องตามใจผู้ขับด้วยส่วนหนึ่งเหมือนกัน

อย่างกกับอีแค่ของแถมกะหลั่วๆทั้งหลายเหล่านั้น
เพราะ มันแลกกับค่ารักษาพยาบาล โรคเกี่ยวกับกระดูกในระยะยาว แทบไม่คุ้มกันเลย ครับ

(อ้อ City คันที่ผมใช้อยู่ ของแถมที่ได้รับมา มีแค่ ผ้ายางปูพื้น กรอบป้ายทะเบียน และฟิล์ม 3M "เท่านั้น"
ไม่มีของตกแต่งห่วยๆจำพวก กันสาดกะโหลกกะลา หรือ ลิ้นหน้าก๊อปปี้ กับลิ้นหลังอะไรก็ไม่รู้
มาประดับให้รก เลอะเทอะเละเทะเกะกะสายตาแต่อย่างใด)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 00:09:30 »
นะ,,, ท่าน J!MMY จัดเต็ม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 00:36:42 »
ยังไม่เต็ม

แค่ เสี้ยวเดียวเน่อ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 00:58:19 »
ถ้าเป็นผม คงถามน้องชายจริงๆว่าชอบรถยี้ห้ออะไีร แล้วก็จัดไปเลย  ตอนผมเลือกรถ มี 3 คันที่จะเลือก มันสูสีกันมาก แทบจะบอกได้เลยว่า 3 คันนั้นจะเอาคันไหนก็ได้

คิดว่าคงพูดได้  Mazda 3,  Cruze, Focus, คือชอบมันหมดทุกอย่าง แต่รายละเอียดปลีกย่อย เอาใจมาวัด รวมถึง เพื่อนๆในนี้แนะนำประกอบ ผมก็ได้รถที่ถูกใจมาขับ และคงจะเสียใจถ้าเลือกผิดไป  รถราคาไม่ใช่น้อยๆนานๆถึงจะเปลี่ยนที ซื้อแล้วเอาไปเปลี่ยนไปคืนก็ไม่น่าจะได้  ถามน้องชายดูดีกว่าครับว่าจริงๆชอบตัวไหน 

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:51:08 »
ส่วนตัวผมว่าเอาตามความชอบของเจ้าตัวละครับ

ของแถมมันแค่ส่วนย่อยๆเท่านั้นเอง ถ้าเจ้าตัวอยากแต่ง....หาตังค์มาแต่งเองเลยครับ รับรองเจ้าตัวจะรักรถยิ่งกว่าแฟน ;P

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:48:00 »
ผมขอตอบในฐานะที่กำลังมองหารถให้แฟนเหมือนกันนะครับ
โดยโจทย์ของผมมีอยู่ว่า หารถในระดับราคาราวๆ 6 แสนบาท และมีที่นั่งด้านในที่สบายที่สุด
ผมมองรถอยู่ 3 รุ่น คือ ซิตี้ วีออส และเฟียสต้า

ก่อนไปดูรถ
เริ่มที่ซิตี้ เป็นรถที่แฟนผมอยากได้ เบาะนั่งส่วนตัวผมเฉยๆ เพราะตัวเองใช้ Jazz อยากจะลองเปลี่ยนไปเป็นเฟียสต้ามากกว่า
วีออส เป็นรถที่ผมมองว่ากลางๆดี เคยนั่งบ่อยๆ เบาะหน้านั่งสบายพอใช้ แต่ด้านหลังแคบ
เฟียสต้า เคยแต่นั่งด้านหน้า ไม่ได้นั่งด้านหลัง

หลังไปดูรถมา หวยออกที่ซิตี้ครับ
เหตุผลคือ เบาะมันนั่งสบายกว่าอีก 2 คันที่เหลือ แม้ราคาจะปรับขึ้นมาราวๆ 2-3 หมื่นบาท และยังต้องมาซื้อประกันฯ เพิ่มเองอีก แต่ผมมองว่า มันเป็นรถที่จะต้องอยู่กับครอบครัวผมอีกอย่างน้อยๆก็ 5 ปี เป็นรถที่ตอบโจทย์ที่ผมตั้งไว้มากที่สุด ที่สำคัญเป็นรถที่แฟนผมชอบมากที่สุด
นี่ก็กำลังลังเลอยู่ว่าจะจองเลย หรือว่าจะรอให้เปิดราคามาก่อนดี

ปล.ลองโทรฯถามหลายๆ ศูนย์ดูครับ ผมโทรฯไปคุยกับศูนย์มาร่วม 10 ที่แล้ว ของแถมที่ผมได้ มากกว่าของจขกทได้พอสมควร

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:05:19 »
อย่าซื้อรถเพราะของแถมครับ คนจำนวนมากเลือกซ์อรถเพราะว่าโดนของแถมล่อแต่สุดท้ายใช้แล้วไม่ถูกใจใช้น้ำมันมากกว่าที่คาดมั่งแข็งกระด้างกว่าที่อยากได้มั่งแล้วก็ทนไม่ไหวต้องขายทิ้งไปซ์อรุ่นที่อยากได้ทีแรกแล้วมาเที่ยวเล่าให้คนอื่นฟังว่ายี่ห้อนั้นรุ่นนี้แม่งห่วย โดดยที่ไม่ได้มองดูตัวเองเลยว่ากฏเกณท์ในการเลือกซื้อผิดตั้งแต่เริ่มแล้ว

ของแถมที่ศูนย์ให้มาส่วนใหญ่มักจะเป็นของคุณภาพต่ำ หลายคนเจอย้อมแมวเอาของเก่าๆผุพังมาซ๋อมหยาบๆใส่ให้หรือไม่ก็ได้ไม่ครบตามที่ตกลงไว้ เงินเพียงแค่สองหมื่นมันน้อยมากเมื่อเทียบกับราคารถทั้งคันที่ต้องใช้มันไปอีกหลายปี ซิตี้กับวีออสยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ คิดให้ดีๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:38:08 »
ผมล่ะเพลียกับคนไทย ซื้อรถหรือซื้อของแถมหว่า  - -"

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 10:51:52 »
อ่านแล้ว รู้สึกแปลกใจในหลักการเลือกซื้อรถของคุณจังครับ

ผมคงแนะนำไม่ต่างกับคนอื่นๆ คือให้ลองไปนั่งดู แล้วเลือกคันที่ชอบมากที่สุดครับ

รถราคาหลักแสน ในขณะที่ของแถมราคาหลักพัน

ถ้าเรายังให้ความสำคัญหลักพันมากกว่าหลักแสน ..นั่นแหล่ะครับ ที่ผมอดแปลกใจไม่ได้จริงๆ

ยังไงก็ยินดีล่วงหน้าคับรถคันใหม่นะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:17:09 »
ผมเลือกรถที่ผมชอบ เเละอยากขับ

ถ้ามันไม่เลวร้ายอะไร หลังจากลองขับ + เเละหาความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับข้อดี เเละด้อยของมัน

ผมรับได้ ผมก็ซื้อเลย ไม่สนใจตัวเลือกอื่นเลย ใครจะเเถมอะไรผมไม่สน

ผมสนที่สมรรถนะ + Option ของรถ ที่ไม่ได้เเถมมาจากเซลล์

ก็เราชอบอะ  ซื้อไปเลย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 17:03:20 »
หาและเก็บข้อมูลแล้วเลือกสิ่งที่ชอบและรับได้ซิครับ
ขาดเท่าไรคุณน้องก็รับผิดชอบส่วนนั้นไปครับ..

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 17:44:24 »
วิธีของผมคือระหว่างนี้ ให้น้องไปลองนั่งรถเพื่อนหรือคนรู้จัก ถามเค้าให้หมดว่ารถที่ใช้อยู่เป็นอย่างไรบ้าง

เพราะเรื่องแบบนี้เคยเกิดกับน้องเมียผมมาก่อน แล้วสุดท้ายเค้าก็เลือกรถที่ใช่สำหรับตัวเค้าได้

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 20:31:33 »
ยังไม่เต็ม

แค่ เสี้ยวเดียวเน่อ

อะจ๊าก แค่เสียวเดียว เอ๊ย เสี้ยวเดียว

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 00:09:27 »
เป็นผม อารมณ์นี้เอา City ครับ

ผมเลือกรถที่ชอบมากกว่า เลือกของแถม

เพราะรถอยู่กับเราทุกวัน หลายปี

ของแถมมีเงินเมื่อไหร่ก็ซื้อเพิ่มได้   

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:06:04 »
วันนี้ ผมขับซิตี้ของผมด้วยความเร็ว 100

แล้วต้องเปลี่ยนเลน กระทันหัน เนื่องด้วยหมา วื่งตัดหน้า!!!

ไม่ได้แตะเบรค แค่ถอนเท้าจากคันเร่ง แล้วหักพวงมาลัยเลย

เฮ้ยยยย อาการรถมันเป้นกลางมากกก  และยืดเกาะถนนกว่าที่คิดเยอะมากกกกครับ

เคยดูแคลนน้องตี้ว่า ช่วงล่าง ทั้งแข็ง ทั้งเด้ง เสียงก็ดัง  มันมามีประโยชนืตอนนี้แหละครับบบบ

สามข้อเสียด้านบน ผมให้อภัยได้ครับ  ถ้าหลบอะไรบนถนน แล้วไม่มีเสียอาการ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:16:21 »
ซิตี้ขึ้นราคา2หมื่นแต่รุ่นล่างสุดได้ 2 airbag เบาะคนขับปรับระดับได้ (จำได้แค่นี้) ราคารุ่นเกียร์ออโต้ก็จะอยู่ที่594,000

ถ้าจะเอาวีออสที่มา2airbag ต้องไปที่รุ่น e safty ราคาอยู่ที่639,000 ตัวเลขคร่าวๆนะครับไม่แน่

เลือกรถผมสนใจออปชั่นความปลอดภัยมากกว่า ของแถม ประกัน ส่วนลด นะครับ  เราเป็นพี่จะช่วยตัดสินใจเรื่องใหญ่ๆให้น้อง ควรมีเหตุผลที่ดี การเสียดายเงิน2หมื่นมันไม่คุ้มหรอก

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 14:25:10 »
 เราเป็นพี่จะช่วยตัดสินใจเรื่องใหญ่ ๆ ให้น้อง ควรมีเหตุผลที่ดี

สนับสนุนคำนี้นะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 18:25:25 »
ตามใจน้องชายเลยครับเพราะเค้าขับ เพราะถ้าถูกใจเค้าจะดูแลรถดี มีความสุขเวลาขับครับ เหมือนที่บ้านผมบอก altis อะไหล่ถูก ติดแก๊ส แต่ผลเลือก FD เพราะใจชอบครับ ขับแล้วมีความสุข