ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City  (อ่าน 19953 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigbirdth

• Newbie
  • *
แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:01:21 »
ตอนนี้บ้านผมจะออก B-Segment ให้น้องชายเพื่อใช้ในการทำงาน คุณพ่อผมใช้ Camry ส่วนตัวผมใช้ Nissan Sunny Neo อยู่ กำลังพิจารณาระหว่าง Vios ES กับ City V (พ่อดาวน์ ผมช่วยน้องผ่อน)
โดยหลังจากไปทดลองขับมา น้องชายผมบอกว่าขับคันไหนก็ได้ แต่ City นั่งสบายกว่า ขับสบายกว่า ส่วน Vios เบาะเล็ก นั่งไม่สบาย คันเร่งหน่วง(รับได้) โดยรวมชอบ City มากกว่า (น้องผมขับรถไม่เร็ว ประมาณ 80-100)
หลังจากขอรายละเอียดของแถมมาปรากฎว่า

Vios - ประกันภัยชั้น 1 , ไฟตัดหมอก , สเกิร์ตรอบคัน , สปอยเลอร์ , ครอบไฟเลี้ยว , ปลายท่อ , พรม , ผ้ายาง , กรอบป้าย
City - ฟิล์ม , พรม , ผ้ายาง ( 4 ศูนย์ของแถมเหมือนกัน)

หลังจากพิจารณาของแถมแล้ว Vios ชนะขาดในเรื่องความคุ้มค่าของเงินที่เสียไป ประกอบกับถ้าจะเอา City จะเป็นตัว MC ต้องเพิ่มเงิน ประมาณ 20000 (บวกประกัน สเกิร์ต ล้อ ยาง พอๆ จะออก Altis ได้เลย (ผมจ่าย))
(ถ้าเป็น Vios น้องผมบอกไม่ขอเปลี่ยนล้อ+ยาง แต่ถ้าเป็น City ขอเปลี่ยนล้อ+ยาง เนื่องจากไม่ชอบลาย และหน้ายางแคบมาก)

ผมจึงแนะนำ(แกมบังคับ) ให้เลือก Vios และถ้าใช้ไปสักพัก ทนไม่ไหวกับเบาะนั่งจริงๆ ก็เอาเงินที่ต้องไปจ่ายประกันให้ City มาหาเบาะนั่งสบายๆ ใส่แทน

อยากถามชาว HLM ว่าผมแนะนำน้องไปแบบนี้จะดีหรือไม่ มีความคิดเห็นอย่างไร ผมเข้าใจว่าน้องอยากได้ City มากกว่า แต่เมื่อพิจารณาจากความคุ้มค่าแล้ว ขับรถไปทำงานคนเดียว เวลาเดินทางครอบครัวมีรถใหญ่อยู่แล้ว ไม่ต้องการห้องโดยสารสบายมากนัก ซึ่งถ้า City ราคาใกล้เคียงกับ Vios ของแถมพอๆ กัน ผมคงบอกให้น้องเลือก City อย่างแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 17:03:00 โดย bigbirdth »

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
Re: แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:22:46 »
ล่าสุดเพื่อนผมคนหนึ่งก็ประมาณนี้เหมือนกัน
จะซื้อรถแต่เลือกระหว่าง vios กับ city
มันก็หาข้อมูลมาเปรียบเทียบอยู่เป็นเดือน ทั้งใน web พ่อแม่ญาติพี่น้องเพื่อนฝูง และ Sale ตัวเป็น

จนสุดท้ายมันเลือกที่จะซื้อ Vios มันบอกว่า ของแถมเยอะดี

เลยถามมันว่าแล้วข้อมูลที่หามาละ มันบอกอารายได้บ้าง
เพื่อนผมมันบอกว่า ข้อมูลก็นานาจิตตัง ถามคนที่ชอบ Toyota ก็บอกว่า Vios ดี
ถามคนที่ Honda ก็บอกว่า City ดี

สรุป ใครให้ของแถมเยอะที่สุด มันก็เลือกอันนั้น

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: แนะนำน้องให้เลือก Vios แทน City
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:30:32 »
อันนี้ผมว่า ลองคุยกับน้องก่อนดีไหมครับ ระหว่าง
1. เขาโอเคทั้งสองคัน แบบยังไงก็ได้
2. อยากได้ City มากกว่า แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ เออ เอา Vios ก็ได้วะ

ถ้าเป็นข้อ 1 เขาคงไม่ติดขัดหรอกครับ Vios ไปเถอะ

แต่ถ้าเป็นข้อ 2 ผมแนะนำว่าให้เขาในสิ่งที่เขาชอบดีกว่าครับ งบก็ไม่ต่างกันมาก
แล้วเขาจะมีความสุขกับรถ และรักรถของเขาเองครับ

ปล. แอบเห็นของแถม กับคำว่าคุ้มค่า ของแถมของ toyota นอกจากประกันกับไฟตัดหมอก(ที่บ้านเรานานๆจะได้ใช้ที) ชิ้นอื่นผมไม่เห็นว่ามันจำเป็นเลยครับ (ผมเลยเห็นว่าการได้รถที่ตัวเองอยากได้มันคุ้มค่ากว่า การได้ของแถมที่เยอะกว่า แต่ไม่จำเป็นครับ)

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:48:26 »
อืมมมมมมมม

สำหรับผม  รถซื้อมา รถต้องขับดี และ ถูกใจคนใช้ครับ
ถ้ารถขับไม่ดี ก็ไม่รู้จะเป็นรถไปทำไมนะ ผมว่า

ซื้อรถเพื่อหวังของแถม   กับ ซื้อรถแล้วได้รถที่อยากใช้

ผมเลือกอย่างหลังครับ   เพราะเราต้องขับไปอีกหลายปี

คิดดีๆ ก่อนตัดสินใจนะครับบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:55:43 »
      ลองเปลี่ยนของแถมเป็นส่วนลดดูครับ คุณจะเห็นว่า vios จ่ายน้อยกว่า city มากมายลองคุยกับเซลดูนะครับ
แต่ถ้าชอบ city ก็แล้วแต่เลยครับอันนี้    ถ้าคันไหนก็ได้ลองพิจารณาดูครับว่าอันไหนคุ้มในแง่ที่ใจเราต้องการที่สุด
      ผมก็เคยจะซื้อ city top เหมือนกัน  แต่ราคาที่จ่ายเพิ่มมันเอาไปดาวน์ altis ได้แล้วผ่อนค่างวดต่างกับ 900 ต่อเดือน
ผมเลยไปจบที่ altis แบบเพื่อนๆงง   ต่างก็ พูดกันอะไรของมันดู/หาข้อมูล  city อยู่ครึ่งปีไปจบที่ altis MCใน  1 อาทิตย์
      ตอนนี้ผมก็ happyดีกับรถคันนี้ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 17:58:22 »
ตามใจคนขับดีกว่าครับ ^^

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 18:06:20 »

Vios - ประกันภัยชั้น 1 , ไฟตัดหมอก , สเกิร์ตรอบคัน , สปอยเลอร์ , ครอบไฟเลี้ยว , ปลายท่อ , พรม , ผ้ายาง , กรอบป้าย
City - ฟิล์ม , พรม , ผ้ายาง ( 4 ศูนย์ของแถมเหมือนกัน)

ความคิดส่วนตัวคือ สิ่งที่จำเป็นจริงๆมีแค่ ประกันภัยอย่างเดียวเอง ที่แตกต่างกัน

แต่ยังไง ก็ตามใจคนขับน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 18:30:24 »
ผมว่า City คุ้มกว่านะ เพราะของแต่งพวกนั้นกำเงินไปซื้อข้างนอกอาจจะได้งานที่โดดเด่นกว่าด้วย

จะซื้อทั้งทีเอาให้มันตอนสนองกับผู้ใช้งานได้เต็มที่ดีกว่าครับ แล้วที่ว่ามาเป็นของแถมนะ ผมไม่เห็นว่ามันจะคุ้มตรงไหน
เอามาจะได้ใช้หรือเปล่า มันก็เป็นเพียงของประดับประดาวิบวับๆ ไม่มีผลต่อการใช้งานอยู่ดี
แต่เบาะรถหนะใช้ทุกวันที่ได้ขับ

อย่าให้พวก ACC เล็กๆมันบังตาสิ่งที่ได้รับโดยตรงดีกว่าครับ

แล้วถ้าจะเอาคุ้มเงินขับคนเดียวไม่เอี่ยวใคร ไม่มองมาร์ชละครับ น่าจะตอบโจทย์สูงสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 18:35:15 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ mudd34

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:00:12 »
ของแถม vios ไม่ทราบว่า ดีลเลอร์ไหนเหรอครับเยอะดีช่วยบอกหน่อยครับ PM ก็ได้ครับ
ผมไปดูมา ได้ ฟิล์ม พรม ผ้ายาง กรอบป้าย ประกัน พรบ แต่ไม่ได้ชุดแต่งรอบคัน ครับ
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:08:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ที่ผมบอกว่าคุ้มนี่คือถ้าน้องผมซื้อแล้วก็ต้องเอาไปใส่สเกิร์ต สปอยเลอร์ คงไม่พอใจแบบเดิมๆ แน่ ซึ่งส่วนนี้ผมต้องเป็นคนจ่าย จะกลายเป็นว่า
ประกัน 20000 + MC ประมาณ 20000 + ชุดแต่ง 10000 + ตัดหมอก 3500 + ครอบไฟเลี้ยว 1500 + ล้อ & ยาง 12000 โดยที่ถ้าเป็น vios จะจบทันที อาจจะมีล้อ+ยางอีกนิดหน่อย

แต่ตอนนี้ผมคิดจะตกลงกับน้องว่า ถ้าเอา City ผมก็จะจ่ายค่าประกันให้ นอกนั้นให้น้องเก็บเงินแต่งเอง ผมไม่ออกอะไรให้ทั้งนั้น แบบนี้ดีมั้ยครับ

ปล. ที่ไม่เอา March เพราะตอนแรกผมใช้ March อยู่ครับ แต่ผมต้องเดินทางบ่อย เลยสลับรถกับแม่มาขับ แล้วลองปรึกษาที่บ้านแล้วบอกไม่เอารถซ้ำครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:11:09 »
ของแถม vios ไม่ทราบว่า ดีลเลอร์ไหนเหรอครับเยอะดีช่วยบอกหน่อยครับ PM ก็ได้ครับ
ผมไปดูมา ได้ ฟิล์ม พรม ผ้ายาง กรอบป้าย ประกัน พรบ แต่ไม่ได้ชุดแต่งรอบคัน ครับ
ขอบคุณครับ

PM ให้แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:17:40 »
เหมือนท่าน จขกท. จะซีเรียสกับ เรื่องของแถม+ค่าเปลี่ยนล้อ มากอยู่เหมือนกันนะครับ

ผมว่า,,, รถคันที่จะซื้อนี้ เราต้องใช้ชีวิตร่วมกับมันไปอีกหลายปี
สำหรับผม เรื่องของแถม+ค่าเปลี่ยนล้อ เป็นประเด็นตัดสินใจท้ายๆ เลย
เรื่องอื่น เช่น การขับขี่ ความปลอดภัย อัตราบริโภคน้ำมัน หรือศูนย์บริการ
เป็นเรื่องสำคัญกว่ามาก

แต่ถ้า,,, ประเด็นที่ผมยกตัวอย่าง ท่านไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก
หรือรู้สึกว่า ระหว่าง City และ Vios มันไม่ได้แตกต่างอะไรมาก
ท่านจะมาพิจารณา เรื่องของแถม+ค่าเปลี่ยนล้อ เป็นประเด็นถัดไป
ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรครับ  ;)

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:18:35 »
ไม่เชียร์ว่าต้องยี่ห้อไหน ขอแนะนำแค่ว่า
- รถที่เขาชอบ เขาจะรัก ดูแล และมีความสุขกับมันครับ

- เรื่องของแถม อันนี้ในความคิดผมนะครับ
....ได้ใช้งานมันจริง ๆ หรือเปล่าครับ....
และเท่าที่ดู ค่าเปลี่ยนเบาะยังแพงกว่าของแถมนะ ;P
(ยกเว้นประกัน ที่ยังพอให้ลังเลได้บ้าง ...แต่ก็นิดหน่อย)
ป.ล.บางครั้งชุดแต่ง ไม่ได้จำเป็นเสมอว่าต้องใช้ของแท้นี่ครับ
ของนอกศูนย์ หลายแบบยังสวยกว่า และราคาถูกกว่ามากครับ
(คุณภาพอาจไม่อยู่ทนนาน แต่ก็นานจนเราเบื่อละครับ)

- รถที่นั่งสบาย ส่งผลทั้งกับสุขภาพกาย และสุขภาพจิตนะครับ
เพราะเจอมากับตัว กับรถที่นั่งไม่สบาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเบาะนั่ง
เพราะมันขึ้นกับการออกแบบภายในด้วย เช่น ความสูงของพื้นรถ ความสูงของเบาะ
ระยะของปลายเบาะกับพื้นรถ และอื่น ๆ บลา ๆ ๆ ...ฟังดูไม่น่าเชื่อ แต่มีผลจริง ๆ ครับ
ถึงจะเปลี่ยนเป็นเบาะราคาหลายหมื่นมาก็ตาม ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะนั่งแล้วสบายขึ้น
ถ้าเปลี่ยนแล้วดีขึ้น ก็โชคดีสบายไป แต่ถ้าไม่หาย ...คราวนี้การใช้รถ จะไม่มีความสุขเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 19:21:33 โดย z4kas »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:26:24 »
สำหรับผม ผมว่าใครจ่ายมากคนนั้นมีเสียงมากครับ ถ้าน้องอยากได้ซิตี้จริงๆก็ต้องออกตังเพิ่มในส่วนต่างของวีออสเอง เพราะถ้าเป็นผมอยากได้อะไรแล้วได้มาง่ายๆมันไม่ค่อยเห็นคุณค่าเท่าไหร่ อยากได้จริงต้องจ่ายเพิ่มเอาเอง ไม่งั้นอยากได้แคมรี่ต้องตามใจคนขับกันอีกรึเปล่า

เช่น คุณพ่อคุณช่วยเงินดาวน์ 200000 คุณช่วยค่าผ่อนเดือนล่ะ 3000 ช่วยค่าแต่งรถ 20000 ที่เหลือน้องคุณอยากได้รุ่นไหน คันไหน จะแต่งรถแบบไหนก็ตามใจ ส่วนต่างที่เหลือจ่ายเอง อย่างนี้แล้วน่าจะวินวินนะครับ น้องคุณได้มีโอกาสเลือกในสิ่งที่เค้าคิดว่าเหมาะสม (อาจไม่ใช่คันที่อยากได้ที่สุด) คุณและพ่อคุณก็ไม่ต้องจ่ายเกินงบที่วางเอาไว้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:29:35 »

ที่ผมบอกว่าคุ้มนี่คือถ้าน้องผมซื้อแล้วก็ต้องเอาไปใส่สเกิร์ต สปอยเลอร์ คงไม่พอใจแบบเดิมๆ แน่ ซึ่งส่วนนี้ผมต้องเป็นคนจ่าย จะกลายเป็นว่า
ประกัน 20000 + MC ประมาณ 20000 + ชุดแต่ง 10000 + ตัดหมอก 3500 + ครอบไฟเลี้ยว 1500 + ล้อ & ยาง 12000 โดยที่ถ้าเป็น vios จะจบทันที อาจจะมีล้อ+ยางอีกนิดหน่อย

แต่ตอนนี้ผมคิดจะตกลงกับน้องว่า ถ้าเอา City ผมก็จะจ่ายค่าประกันให้ นอกนั้นให้น้องเก็บเงินแต่งเอง ผมไม่ออกอะไรให้ทั้งนั้น แบบนี้ดีมั้ยครับ

ปล. ที่ไม่เอา March เพราะตอนแรกผมใช้ March อยู่ครับ แต่ผมต้องเดินทางบ่อย เลยสลับรถกับแม่มาขับ แล้วลองปรึกษาที่บ้านแล้วบอกไม่เอารถซ้ำครับ

ถ้าเป็นตามนี้ ไปคุยกับน้องก่อนดีกว่าครับ ว่าจะเอายังไง ยังไงก็จะแต่งให้ได้? หรือจะเอาให้คุ้มค่ากันแน่?

อันนี้ผมบอกตรงๆนะครับ ผู้ชายแบบเราๆ ก็อยากมีรถสวยๆ หรืออยากทำให้รถของเรามันสวยขึ้นๆ เหมือนมันอยู่ในสายเลือดอยู่แล้ว
แต่สำหรับผมกรณีแต่งรถมันเป็นกรณีรองครับ ถ้าน้องทำงานแล้วก็ให้เขาจัดการเองก็ได้
หรือถ้าไม่รีบร้อนใช้รถ ก็รอสักนิด เดี๋ยวสักพักของแถม Honda มันก็จะกลับมาเท่าเดิมก่อนเกิดซึนามิ ทีนี้ก็จะพอๆ กับ Toyota เหมือนกันครับ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นอยากให้ลองคุยกับน้องก่อนว่าจะเอายังไงกันแน่ เอามาแต่ง เอาให้คุ้มค่า หรือเอาแ...งหมด 555
ไปคุยกับน้อง แล้วเอาโจทย์ใหม่มาดีกว่าครับ เช่น ยังไงก็ต้องได้สเกิร์ตไม่งั้นจะดิ้นหน้าโชว์รูม หรือไม่เปลี่ยนแมกซ์จะหงิกกำเริบ อะไรแบบนี้

ปล.เขียนล้อเล่นนิดหน่อย อย่าซีเรียสนะคร๊าบ  :)

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:37:04 »
ครอบไฟเลี้ยวคือไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างรึเปล่าครับ ส่วนของcityมันก็อยู่ที่กระจกมองข้างอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:48:53 »
สมมติถ้า มีกระทู้คล้ายกันแต่ ต่างกันตรงคนถาม สมมติ กระทู้ว่า

เลือกอะไรดี vios หรือ city

ชอบ city กว่าครับ ด้วยเหตุผล108 1009 แต่ติดที่เรื่องราคาและ ของแถม ประกันอีก รวมแล้ว เยอะอยู่

ส่วน vios ก็รับได้ครับ มีติแค่เรื่องเบาะนั่งไม่สบาย แต่ ของแถม กับ ประกัน นี่มาเต็มๆ เลยครับ

และที่สำคัญ คุณพ่อกับพี่ชายออกเงินให้ เค้าอยากให้เอาvios เพราะ จ่ายเบากว่า

ถ้ามีกระทู้นี้ ทุกคนคงตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า เลือก vios เหอะ เอาอะไรก็ได้ที่คนจ่ายเงินให้ สบายใจ

และถ้าผมเป็นคนจ่ายเงินผมก็เลือกvios ครับเอาผมสบายใจสบายกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:54:29 »
สมมติถ้า มีกระทู้คล้ายกันแต่ ต่างกันตรงคนถาม สมมติ กระทู้ว่า

ชอบ city กว่าครับ ด้วยเหตุผล108 1009 แต่ติดที่เรื่องราคาและ ของแถม ประกันอีก รวมแล้ว เยอะอยู่

ส่วน vios ก็รับได้ครับ มีติแค่เรื่องเบาะนั่งไม่สบาย แต่ ของแถม กับ ประกัน นี่มาเต็มๆ เลยครับ

และที่สำคัญ คุณพ่อกับพี่ชายออกเงินให้ เค้าอยากให้เอาvios เพราะ จ่ายเบากว่า

ถ้ามีกระทู้นี้ ทุกคนคงตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า เลือก vios เหอะ เอาอะไรก็ได้ที่คนจ่ายเงินให้ สบายใจ

และถ้าผมเป็นคนจ่ายเงินผมก็เลือกvios ครับเอาผมสบายใจสบายกระเป๋าครับ
ถ้าว่าตามนี้ผมก็ตอบ City เหมือนเดิมครับ  :D
H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 19:55:30 »

555 โดนใจจัง คุณนี้คิดเหมือนผมเลย แต่ผมไม่อยากพิมพ์ไปแนวนี้

ส่วนของคุุณ crucifixzz จขกท. เขาบอกว่า City รุ่น V ครับ รุ่นนี้ไม่มีออพชั่นนี้ จะมีในรุ่นท็อปคือ SV ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 20:24:04 »

คุณทำถูกต้องแล้วครับ   ถ้าเค้าอยากได้อะไรเพิ่มเติม  เค้าควรจะต้องประหยัดที่คุณให้ หาเงินแต่งเองบ้าง  จะได้ฝึกการใช้เงินไปในตัวครับ
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 20:25:41 »
อยากให้คิดอะไรอย่างนะครับ

"อยากได้เสื้อลาคอส แต่สุดท้ายตราห่านคู่ที่แถมกระเป๋าล้อลากหนึ่งใบ"

คุ้มไหมครับ

จะไม่ว่าอะไร ถ้าคนใส่ อยากใ่ส่ตราห่านคู่อยู่แล้ว...ดีซะอีก ได้กระเป๋า

แต่จะเกิดอะไร ถ้าเราอยากใส่ลาคอส แต่ไม่ได้ใส่ เพราะอยากได้กระเป๋าล้อลาก

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 20:30:20 »
อีกอย่างนึง

ผมสูง 183 cm และ ขับ ซิตี้ใหม่ ทุกวัน

ผมไม่เคยเมื่อยล้า กับรถคันนี้ซักครั้งเดียวครับ

มินิวัน อีกคันของผม  ยังเมื่อยกว่านี้อีกนะครับบ

เอาที่อยากใช้ครับ  ของแถม ไม่มีส่วนช่วยในเรื่องเชิงวิศวกรรมของตัวรถเลย

มันไม่ช่วยให้ใช้งานได้ดี เท่ากับรถที่เค้าออกแบบมาดีกว่าแน่ๆ ครับ

สู้ๆนะครับบบบ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 20:44:15 »
ของแถมบางทีก็ไม่ใช่ของแท้หรอกครับ เขาก็เอามาติดร้านข้างนอกเหมือนกัน

แล้วการจะเปลี่ยนเบาะให้มันนั่งสบายขึ้น ผมว่าคงจะทำได้ยากนะครับ แล้วก็แพงด้วย

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 20:44:40 »

"อยากได้เสื้อลาคอส แต่สุดท้ายตราห่านคู่ที่แถมกระเป๋าล้อลากหนึ่งใบ"

คุ้มไหมครับ

จะไม่ว่าอะไร ถ้าคนใส่ อยากใ่ส่ตราห่านคู่อยู่แล้ว...ดีซะอีก ได้กระเป๋า

แต่จะเกิดอะไร ถ้าเราอยากใส่ลาคอส แต่ไม่ได้ใส่ เพราะอยากได้กระเป๋าล้อลาก

like  like ;D

สว่นตัวผมเองเคยคิดเหมือนกันครับ ว่าจะออก vios หรือ city ดี (ถ้าจะต้องซื้อรถแบบนี้)
ใจนึง ว่า toyota อะไรก็ดีไปหมดแน่ๆ(สำหรับผมนะ) ทั้งทน อะไหล่หาง่ายราคาไม่ตก มั่นใจว่าไม่ต้องเคลมจุกจิก แต่ทุกครั้งที่ได้ขับ หรือนั่ง จะรู้สึกไม่สบายก้น ไม่สบายหลังทุกทีเลยครับ มันปวดเมื่อยไปหมด...
แต่กับ city ผมชอบนะ รูปทรง ภายนอก ภายในสวยกว่า ทุกอย่าดีนั่งสบาย แต่...ก็ยังไม่กล้าที่จะลอง honda  เลยครับ
ยังยึดติดกับแบรน toyota เพราะเจ้า ae101 นี่ล่ะที่ใช้ทนทานมาก แต่โคตรปวดหลังเลย..

เหตุผลของคนเรามันมีเยอะ แต่ผมว่าในใจของทกคนมีคำตอบลึกๆ อยู่แล้ว

(ขอเล่านิดนึง ผมพึ่งออก innova กับพี่สาวมาโดยไม่มีของแถมซักชิ้นเลยครับ ด้วยเหตุผลเดียว คือ โตโยต้า ทนทาน ก็ซื้อมาขับครับ  :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 20:57:54 »
เรื่องของแถมนี่อยากให้คิดเช่นกัน
ระหว่าง March แต่ของแถมน้อย กับ QQ แต่ของแถม 80 รายการ (เรื่องสมมติ)
(ทั้งที่ตัวรถนั้น March ดีกว่าทุกด้าน) จะเลือกคันไหนดีครับ

ส่วนตัวแล้วของแถมเยอะๆใช่ว่าจะเป็นเรื่องดีเสมอไป
ไหนจะได้ของจีนแดงบ้าง แถมของแถมบางครั้งเกิดปัญหาอีก
(พวก ของแถมลิซึ่มนี่ เจอบ่อยครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 21:02:38 »
บางทีก็น้าา

อย่างที่ท่านบนๆว่าไว้ ของแถมที่ให้มาก็ไม่ได้มาจากไหนหรอก ของข้างนอกราคาไม่กี่พันบาทนั้นแหละ มาปั่นราคาให้ดูแพงแล้วบอกแถมฟรี
H.

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 21:14:22 »
ผมว่า,,, เรื่องแบบนี้ อาจจะเป็นอีกเหตุผลนึงนะ

ที่ฝรั่ง,,, เค้าซื้อรถแบบเลือก option เองเลย
อันไหนไม่เอา ก็ตัดทิ้งได้เอง

แต่บ้านเรา,,, ยังขายแบบ จัดให้เป็น Package ไป
ทั้งๆ ที่ ก็เป็นฐานการผลิต ส่งออกไปเมืองนอก
ในรถหลายๆ รุ่น  :-\ (เกี่ยวไหม๊ 555+)

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 21:59:25 »

ถ้าว่าตามนี้ผมก็ตอบ City เหมือนเดิมครับ  :D
ตามนี้ผมก็ตอบ city ครับ จ่ายเบากว่า แต่มันคงต่างกันไม่มากหรอก เป็นผมเลือกที่คนขับครับ
ผมมองว่าเหมือนการแต่งงาน ถึงแม้พ่อแม่จะออกสินสอดงานแต่งให้ แต่เจ้าสาวยังไงก็ขอถูกใจเจ้าบ่าวละกัลลลครับ  ถึงเจ้าสาว เสป็กจะถูกใจพ่อกับแม่ แต่ถ้าไม่ถูกใจเจ้าบ่าวก็อาจจะดูแลไม่ดีนะครับ;P
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 22:15:02 »

คุ้มไหมครับ

ผมว่าเอา Vios เป็นตราห่าน City เป็นลาคอสก็ไม่ถูกนะครับ  :)
เพราะ 2 รุ่นนี้เป็นสินค้าระดับเดียวกัน ส่วนตราห่านกับลาคอสถูกวางระดับสินค้าให้ต่างกันพอสมควร
ถ้าผมจะซื้อลาคอส ผมคงไม่มองตราห่าน ถึงจะมีของแถมมากมาย เพราะผมต้องการแบรนด์และภาพลักษณ์ของตัวสินค้ามากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 22:15:43 »
เรื่องของแถมผมก็ถามเซลล์แล้วครับว่าเป็นของ Supplier อย่างชุดแต่งรอบคันผมดูตามคลับก็ประมาณ 8500 ถ้าแท้แค่สเกิร์ตหน้าก็ 8000 แล้ว
ส่วนเรื่องเบาะผมลองดูตามเว็บที่รับทำ เกรดกลาง ก็อยู่ประมาณ 12000 - 15000 ดีหน่อยก็ประมาณ 18000 -20000
ซึ่งผมมีเพื่อนที่ทำงานเอา Jazz ไปเปลี่ยนจากเบาะผ้าเป็นหนังก็ประมาณ 12000 ผลงานที่ออกมาก็สวย เรียบร้อยดี ผมลองนั่ง ถามเพื่อนก็บอกว่าถูกใจ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น...

ผมตกลงกับน้องเรียบร้อยแล้วให้ไปลองขับอีกที ถ้าชอบคันไหน ก็เอาคันนั้น ผมไม่ว่า ไม่ท้วงอะไรอีก ถ้าเอา City ผมออกให้แค่ประกัน นอกนั้นเก็บเงินจ่ายเอง เป็นอันจบด้วยดี

ขอบคุณชาว HLM สำหรับหลายเหตุผลดีๆ ไว้ให้ผมพิจารณาครับ