ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนเจอเซลล์แบบไหนกันบ้าง  (อ่าน 7057 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เพื่อนเจอเซลล์แบบไหนกันบ้าง
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:52:12 »
ด้วยความที่ผมอยากได้รถใหม่แต่ยังไม่พร้อมที่จะซื้อก็เลยเป็นโรคจิตอ่อนๆ ชอบไปดูรถที่โชว์รูมแล้วก็ที่เค้าจัดบูต ก็เลยได้มีโอกาสคุยกับเซลล์มาหลากหลายแบบมีทั้งพินอบพิเทาซะจนเราคิดว่าเราเป็นพระเจ้าเลย บ้างก็ไม่ค่อยสนใจอะไรนัก บ้างก็ต้องต้อนรับลูกค้าหลายท่านก็เลยมาๆไปๆ บ้างก็แรกๆดีพอรู้ว่าเราไม่ซื้อก็อีกอย่างเลย มีโอกาสได้ทดสอบรถบ้างประปราย แต่เมื่อวานเจอเซลล์ประเภทใหม่ กระแหนะกระแหนลูกค้าด้วย เล่นเอางงไปเลยทีเดียว เล่าไม่เก่งนะครับเอาประมาณว่า ผมเคยมาดูแล้วที่เค้าออกบูทเมื่อ 2 เดือนก่อน แล้วจำผมได้ว่าผมไม่ซื้อแน่ๆ (เซลล์มี 2 คน) จับใจความบ้างได้ว่า ไม่คิดจะจองเหรอมาดูเป็นชั่วโมงแล้วเนี่ยจองแค่ 5 พันเอง โอ้ยพี่เค้าต้องขออนุญาติจากคนที่บ้านก่อนเค้าตัดสินใจเองไม่ได้หรอก อีกหลายอย่างที่ซุบซิบกันเองจำไม่ค่อยได้ ก็ได้แต่ยิ้มและคิดในใจว่า ตรูมีตังขนาดซื้อสดได้แต่ตรูไม่หลงกลเมิงเพื่อรักษาหน้าอะไรหรอกถ้าตรูจะออกเฟียสต้า ตรูไม่ซื้อกะเมิงหรอก ไม่ได้ว่าเซลล์ฟอร์ดอะไรหรอกครับ ผมเคยไปที่บางแสนเซลล์บริการดีมากขนาดผมบอกแต่แรกว่ามาดูเฉยๆถ้าจะซื้อก็ปีหน้า เค้าก็บอกว่าไม่เป็นไรมาลองคุยดุก่นก่อน อนาคตถ้าพี่จะซื้อก็มาซื้อที่หนูได้

มาแชร์กันเฉยๆครับไม่ได้โกรธเคืองอะไร ถ้าในนี้มีเซลล์ก็อยากบอกว่ารถเนี่ยราคามันเป็นแสน อย่าเพิ่งคาดหวังว่าลูกค้าทุกคนที่มาดูเค้าจะซื้อเลยหรือจองเลย บางทีเค้ามาดูเพื่อเป็นตัวเลือกเปรียบเทียบและอาจมาซื้อคุณในอนาคตก็ได้ ถ้าคุณบริการดีก็มีแนะนำให้คนรู้จักมาซื้อ แต่ถ้าบริการแย่ละก็ได้ผลตรงกันข้ามเค้าอาจจะประจานคุณ (ส่วนใหญ่ประจานศูนย์) จนทำให้ลูกค้าที่อาจมาซื้อกับคุณไปซื้อที่ศูนย์อื่นหรือเปลี่ยนยี่ห้อไปเลย ถ้าเคยซื้อรถเองก็ก่อนที่จะมาเป็นเซลล์น่าจะเข้าใจดี

เรื่องการแต่งตัวของลูกค้าเช่นกัน ปกติผมใส่ชุดสบายๆไปดู เสื้อยืด ขาก๊วยก็มี แต่ก็ได้รับบริการที่ดี เมื่อวานใส่ชุดพนักงานไป (เหมือนกันทั้งโรงงาน ประธานบริษัทก็ใส่) อาผมซื้อรถเงินสด แต่ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นเอาเงินใส่กระเป๋าเป้ไปไปศูนย์ฮอนด้า บริการดีมาก ได้ CRV กลับบ้าน

แล้วเพื่อนๆเจอเซลล์แบบไหนกันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: เพื่อนเจอเซลล์แบบไหนกันบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:38:55 »
กวนตีน หยิ่ง อวดรู้ ประจบ น้อบน้อม นิสัยดี คุยสนุก เจอมาหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ H.

Re: เพื่อนเจอเซลล์แบบไหนกันบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:55:36 »
เซลล์รถผมไม่ค่อยได้พบปะเท่าไหร่ ไม่ค่อยได้เข้าไปดูรถ  :D
แต่ถ้าเซลล์พวกสินค้า IT เจอบ่อยสุดก็พวกชอบข่ม ความรู้ไม่มีแต่สักจะบอกไว้ก่อนเพื่อขายของที่เชียร์ไว้ให้ได้ ก็ตลกดี
H.

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 14:01:51 »
เคยเจอแต่เซลยืนอึ้งคับ เพราะผมแนะนำแทนเซลให้คุณแม่ฟังคับ หันไปถามเซลแค่ ได้รถเมื่อไหร่ จองเท่าไหร่ แค่นั้นคับ

ส่่วนอธิบายลายละเอียด ออพชั่นต่างๆ ผมลงมือเองหมดเลยคับ ต้องขอขอบคุณ HLM คับได้ความรุ้เยอะมาก

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 14:05:11 »
ที่จขกท เจอมาเป็นเรื่องปกติครับ
1. ถ้าเจอเซล ต้องฟังอย่างตั้งใจ และมีสติ มิฉะนั้นอาจจองโดยไม่รู้ตัว สำหรับเซลที่คุยเล่นเก่ง เป็นกันเอง ยังไงก็ใด้ รับ ทุกเงื่อนไข น่ารัก ... ;D ;D ;D
2. ไม่สนใจลูกค้า เพื่อนผมแต่งตัวเข้าโชว์รูมแบบสบายๆกางเกงขาก๊วยรองเท้าแตะเพราะว่าเป็นวันหยุดและศูนย์อยู่ใกล้บ้านไม่มีใครสนใจเลยเดินออก
    ไปเข้าศูนย์ใกล้ๆกันและออกรถที่นั่น ซึ่งคนล่ะยี่ห้อ :o
3. ไม่ใส่ใจรถที่ตัวเองขายถามแล้วตอบไม่ใด้มั่วตลอดก็มี
4. โทรจิก (ดันไปให้เบอร์เขาเอง) ทุกวันนี้ขอเบอร์เขาอย่างเดียวหรือไม่ก็ให้เมลไป

อย่าไปสนใจเลยครับถ้าคนใหนดีเราก็เก็บเขาใว้แล้วก็ไปออกรถกับเขาเท่านั้นเอง แต่ก็ต้องเข้าใจอย่างหนึ่งนะครับว่าบางครั้งคนซื้อเองก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน
บางครั้งต่อแบบไม่ต้องขายหรือพูดจากับเขาไม่ดีก็มี

ใจเย็นใว้ดีสุดแล้วครับ เงินอยู่กับเราซะอย่าง

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 14:09:25 »
 คือ หลายๆ ครั้ง ผมไปดูรถ ก็ไปเพื่ออยากจะรู้ว่าตัวรถเป็นไง Spec เป็นอย่างไรบ้าง

ก็เจอSale ที่เข้ามาบริการ Take Care จนเราเกรงใจ หรือเฉยชาจน... อืม ไม่ง้อเค้า เค้าไปที่อื่นก็ด้ายย... :D

Saleที่Take Care ดีๆ ที่ผมรู้จัก เจอกันหลายครั้ง ผมเองไม่เคยซื้อรถเค้าเลยซักครั้ง

แต่ถ้ามีเพื่อนหรือคนรู้จักต้องการซื้อรถ ยี่ห้อที่Sale คนนั้นขาย

ก็จะแนะนำไปเลยโดยไม่ลังเล....

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:05:40 »
เคยเจอฟอร์ดนี่แหล่ะครับ โทรมาที่บ้าน และส่งจดหมายให้ไปทดลองขับอยู่บ่อยๆ แต่เราก็ไปให้เบอร์ ให้ที่อยู่เขาเอง ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากัน
ส่วนมากผมไม่ค่อยสนใจเซลล์ เพราะก่อนผมจะซื้ออะไร ผมจะศึกษาไปเอง ทั้งนิตยสาร อินเตอร์เน็ต อะไรทำนองนี้ แล้วก็ซื้อเลย อาจมีต่อบ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:10:29 »
เซลล์หน้าเงินครับ อันนี้ผมกลัวมากพวกนี้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:11:57 »
ผมเองไม่สนนะ sale ขอให้ขายแล้วให้ ดีลเราดีที่สุด จบ :D

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:20:16 »
สำหรับผม ก็เจอมาหมดแหละครับ ดีร้าย ถ้าดีก็ดีแบบ Take เราดี เป็นมิตร กันเอง คุยดี คุยง่าย ไม่ถือตัว
หรือจะแบบร้ายสุดๆ ทั้งหยิ่ง ผยอง เชิด มั่น ประชด แดกดัน ประจบ สอพลอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:59:18 »
ไม่รู้ว่าเจออะไรกันมาบ้าง

แต่ผมเจอเซลล์ แล้วถ้าถูกชะตา ผมโทรไปชวนมากินข้าวด้วยทุกที เวลาไปในงานมอเตอร์ทั้งหลาย ก็จะโทรบอกว่าวันนี้จะไป เธอก็จะบอกว่าให้ไปหาที่บู๊ท แล้วไปทานข้าวด้วยกันทุกทีเหมือนกัน

ที่พูดนี่ เฉพาะเซลล์ผู้หญิงน่ะครับ เซลล์ผู้ชายไม่ชอบคุยด้วยครับ เสียเวลา อิ อิ

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 16:08:44 »
ปรกติซื้อรถกับเจ้าประจำครับ มักจะได้คุยกับผจกเลยไม่ค่อยได้คุยกับ เซลล์สักเท่าไหร่ แต่ได้คุยกับเซลล์คนนึงก็น่ารักดีครับ เอารถจากเพื่อนที่เปิดเกรย์มาให้ลอง ได้มีโอกาสไปทานข้าวที่หัวหินด้วยกันครั้งนึง ถือว่าเป็นคนที่รู้เรื่องรถดีทีเดียวสำหรับผู้หญิงครับ คือน้องเค้าไม่ได้ชอบรถครับ ศึกษาเพื่อเอามาประกอบอาชีพเลยแต่เป็นคนใฝ่รู้มากๆ  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 16:23:07 »
ถ้าเป็นรถผมเองซึ่งซื้อมาแล้ว 2 คัน เจอแต่เซลล์มือใหม่ แบบว่าพึ่งเข้าทำงาน
เคารพเรามาก แต่กว่าจะต่อรองอะไรได้ก็ต้องมีรุ่นพี่มาแนะนำ หลายครั้งเป็นเราที่แนะนำน้องเขาเรื่องรถ

แต่ถ้าเป็นรถพ่อคุยกับผู้จัดการอย่างเดียว เพราะแกออกกับศูนย์เดิมมา 5 คันรวด
พวกเซลล์ไม่ต้องมาคุย ผจก คนนี้ก็ค่อนข้างสนิทกันมาทานข้าวที่บ้านพ่อหลายรครั้ง
พ่อผมจึงมักจะซื้อรถได้ราคาลดเยอะ ของแถมเยอะ และอื่นๆ ที่ผมยังอิจฉาเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 16:53:09 »
เคยเจอแต่ แบบบริการดีคุยดี แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ถามทียกโบรชัวที [เรายังรู้เรื่องรถที่ดูอยู่มากกว่าเซลล์เลย]

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 17:34:51 »
เคยเจอเซลหลายแบบเหมือนกัน แต่บังเอิญแค่ไปโม้ครับ ไม่ได้ไปซื้อ 555

ผมเองก็เคยนึกอากเป็นเซลอยู่เหมือนกันครับ ผมคงไม่ได้สนใจเท่าไรหรอกว่าลูกค้าจะซื้อหรือไม่
แต่ผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้โม้เรื่องรถ กับคนที่ชอบเรื่องรถยนต์เหมือนกันครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 18:29:09 »
ปรกติซื้อรถกับเจ้าประจำครับ มักจะได้คุยกับผจกเลยไม่ค่อยได้คุยกับ เซลล์สักเท่าไหร่ แต่ได้คุยกับเซลล์คนนึงก็น่ารักดีครับ เอารถจากเพื่อนที่เปิดเกรย์มาให้ลอง ได้มีโอกาสไปทานข้าวที่หัวหินด้วยกันครั้งนึง ถือว่าเป็นคนที่รู้เรื่องรถดีทีเดียวสำหรับผู้หญิงครับ คือน้องเค้าไม่ได้ชอบรถครับ ศึกษาเพื่อเอามาประกอบอาชีพเลยแต่เป็นคนใฝ่รู้มากๆ  ;D

ว่าแต่ ไปทานข้าวอย่างเดียวเองหรอครับ ^^  ;D ;D ;D
และก็แค่ครั้งเดียวจิงๆหรอ ^^  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 00:10:55 »
เซลล์ไม่ดี เราก็ไม่ต้องไปคุยด้วยครับ เจอมาหลายแบบเหมือนกัน แต่คิดว่ายี่ห้อที่ไม่ใช่เจ้าตลาด ออกจะง้อลูกค้ามากกว่าหน่อย
เซลล์คนที่ผมออกรถด้วย ถึงแม้จะไม่ได้รู้เรื่อง technic อย่างทะลุปรุโปร่ง แต่ก็ take care ดี คุยกันสบายใจครับผม

ออฟไลน์ n.pueng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 18:18:04 »
เจอแบบที่ตามมา สาธิตสินค้าขายตรงให้ถึงบ้านเลย ทำให้อึดอัดใจมากเลยคะ
เพราะ จองรถกับเขาด้วย แต่ยังไม่ได้รถต้องรอรถ อีก 2 - 3 เดือน แล้วเขาก็พยายาม
ตื้อให้ ซื้อเครื่องนวดหน้าเขาอีก (เขาว่าเป็นอาชีพเสริมหลังเลิกงาน)
ก็ไม่รู้ว่าอย่างนี้ ผิดจรรยาบรรณ หรือเปล่าค่ะ 

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 20:14:44 »
ตอนLan EX มาเปิดบู๊ตที่เซนทรัลลาดพร้าว ผมใส่ชุดอยู่บ้านไป (เพราะผมเดินไปจากบ้าน) ขาสั้นเท้าแตะ ไปเปิดประตูหลัง EX สีแดง Ralliart ดู เซลนั่งอยู่ที่เก้าอี้ไกลๆ แค่ชำเลืองมามอง แล้วก็หันไปเล่นโทรศัพท์ต่อ - -   

ส่วนเซลที่ผมเซ็งที่สุดคือ เซลพันธุ์ทิพย์ครับ แทบทุกร้าน โดยเฉพาะโน๊ตบุ๊ค มั่วกระจาย ไม่เคยเจอเซลคนไหนรู้จริง100% ซักคน อย่างมากก็ซัก70% ถูก ที่เหลือไปรู้ผิดๆมาจากไหนก็ไม่รู้ เฮ่อ