ผู้เขียน หัวข้อ: E30 คันนี้ดีมั้ยครับ  (อ่าน 26851 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
E30 คันนี้ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 00:33:21 »
คือไปดูคันนี้มาแล้วครับ สภาพสวยมาก ดูตามภาษาคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถ 555+
เครื่อง M3 (S14) ชุดrackพวงมาลัย เกียร์ และพวกเพลาหลังก็ M3 ทั้งยวง
ภาพในเนี้ยบ
พี่ๆคิดว่า ok มั้ยครับราคาก็ 3แสน7 ครับ

มีใครรู้ประวัติความเป็นมาคันนี้บ้างมั้ยครับ คิดว่าคงมีไม่กี่คันที่ใส่เครื่อง M3 กัน
ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 00:35:48 โดย Bluedoft »

Re: E30 คันนี้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 00:38:06 »
เครื่อง ลงไปสตาท์แล้วเดินเรียบเนียน ไปดึงสายคันเร่งเล่นแล้วด้วยเสียงเพราะดี อิอิ
เห็นบอกว่าเจ้าเครื่อง S14 ตัวนี้เติม Gasohol ไม่ได้ เห็นพี่บอกว่าวาวล์มันจะเปิดปิดไม่ดีอะไรนี่แหละครับ ><"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 00:39:51 »
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องช่าง แต่รักรถมากมายครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 01:15:12 »
ผมถามคำเดียวเลยครับว่า ชอบ E30 จนสุดใจขาดดิ้นหรือเปล่า

ถ้าไม่งั้นผมแนะนำให้เอาเงิน 37 หมื่น ไปใส่กับ E36 จะดูแลรักษาง่ายกว่า ตัวถังสดใหม่กว่า ใช้งานได้สบายกว่า

แต่ถ้าชอบ E30 แทบถวายชีวิต คันนี้ก็ยังไม่น่าสนครับ เพราะคิ้วยางกันชนหาย โป่งก็ไม่มี สปอยเลอร์ก็ไม่ใช่ :P

สรุปว่า สำหรับราคานี้ คันนี้ไม่ผ่านการเป็น M3 ครับ แพงไปและไม่เนียน

http://paultan.org/2007/07/16/the-history-of-the-bmw-m3-e30-m3/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 01:36:28 โดย Chariot »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 01:33:54 »
จัด E36 ที่ลง 2J-Bo มาแล้ว สภาพสวยๆซักคันน่าจะดีกว่าครับ เงินเหลือไว้ซ่อมด้วย

หล่อกว่ามากมาย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:13:23 »
เล่นเครื่องญี่ปุ่นง่ายกว่าครับ
แรงกว่า ดูแลง่ายกว่า

ถ้ารักจะใช้ BMW ในการขับขี่และความเป็น BMW
แต่เครื่องแท้ๆ อะไหล่+ช่าง หายากครับ

ที่บ้านมี E36 ว่าจะเอาไปลง JZ เหมือนกัน น่าจะดีกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:45:49 »
คือผมชอบe30 มากครับ ไม่ต้องการแต่งให้เป็น m3. แท้ทั้งคันอยู่แล้วเพราะมันทำไม่ได้ครับ ทั้งหลังคาทั้งเสาทั้งกระโปรงท้ายทั้งด้านข้างรถ มันใช้ร่วมกับe30 ตัวธรรมดาไม่ได้

แค่ข้างนอกและข้างในเดิมๆสวยๆก็พอครับ แต่เข้าใจว่าถ้าเทียบกับพวกที่ลงเครื่อง J หรือ sr เครื่องพวกนี้จะหนักกว่าเครื่อง s14 พอสมควรเลยทำให้รถไม่ lively ตามเหมือนบทความที่แพนเขียนเหอะๆ แม้ว่าจะไม่แรง200ม้า+ เหมือนพวกJ ก็ตามแต่ขับสนุกก็พอครับ :)
และผมไม่ค่อยชอบรถข้ามสายพันธ์ด้วย ไม่งั้นเจอรถที่ราคาถูกกว่านี้เยอะแยะครับ แหะๆ
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:57:21 »
ผมเพิ่งจะมา บ้า e30 ได้เดือนนึงครับ ตอนนี้ตระเวนดูรถอยู่

เคยดูมาตั้งแต่หลักหมื่น ตอนนี้เพิ่งงบมา สองสามเท่า เพื่อดูรถจบๆ สวยๆ

รถที่เก็บมาเรียบร้อยหมดแล้ว โดยผมหารถที่มี บอดี้เดิม coupe และ เครื่องbmw ภายในสวยจบ ไม่แว๊น

เคยไปลอง sr20 บน e30 กับเคยขับ e30 ที่มีเครื่อง bmw มันเดินเรียบ นิ่ง เงียบต่างกัน และ torque บุคลิคเครื่องยนต์มันต่างกัน

คือถ้าจะเล่น bmw ขอแนะนำเอา เครื่องเดิม หรือ เครื่อง bmw เท่านั้น

ผมว่าเครือ่ง bmw นี่ทนนะ ต่างประเทศยัดโบ อัดบูส กับเครื่องเดิมๆ ถ้ารู้จักมี maintenance นี่ผมว่าไม่มีปัญหาจุกจิกอะไร

จะว่าไปแล้วไปเล่น cabriolet ดีกว่า เท่ห์แบบจบๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:54:46 »
เอาอย่างนี้ ถ้าชอบคันนี้จริง ลองขอเขาขับดูว่ามีอาการผิดปกติอะไรหรือเปล่า
ที่สำคัญชนหนักมามั้ย ก็ต้องลองเคาะตามจุดต่างๆ ดูครับ ถ้ารถชนหนักมาเสียงมันจะไม่ใสเท่าไหร่นัก คือลองไปเคาะรถที่ยังไม่เคยจนจริงๆ แล้วจำเสียงไว้เอาไปเปรียบเทียบกันดูครับ แบบนี้คือวิธีสังเกตุง่ายๆ ครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:21:22 »
ตอนผมเด็กๆ พ่อผมขับรุ่นนี้ป้ายแดง เท่ห์สุดๆแล้ว  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 14:56:19 »
เคยอ่านจากเว็บไซด์หนึ่งมาเค้าบอกว่า
ถ้าจะหาความแรง(ทันใจ)จากรถคันนี้(E30 เครื่องM3)ล่ะก็
ต้องขับแบบไม่ธรรมดาเท่านั้น!!  มิฉะนั้นจะไม่ีมีทางรู้เลยว่า
มันเป็นเครื่อง M   แต่เมื่อไรที่มันแผลงฤทธิ์ขึ้นมา
การควบคุมรถที่ง่าย เกียร์อัตราทดชิด
และเสียงเครื่องยนต์ที่แผด กระหึ่ม
จะทำให้เราหลงใหลในตัวมันเป็นอย่างยิ่ง

ถ้าคิดจะนำมาเป็นรถสะสมซะ! มันก็ไม่ใช่รถแท้ (และสภาพไม่สวยพอที่จะสะสม)
หรือถ้าคิดจะโหดกับมันก็ต้องบำรุงรักษาตามกันไป(คงลำบากน่าดู)
ส่วนการคิดจะนำมาใช้งานบนท้องถนนยิ่งไม่เหมาะอย่างที่สุด
ดูแล้วลำบากหลายๆอย่างเหมือนกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 14:59:30 โดย redsun »

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 15:40:23 »
รถคันนี้ มีข้อดีและข้อเสีย อยู่ที่เจ้าเครื่อง S14 นี่แหละครับ

ข้อดีคือ เครื่อง S14 นี่มันเป็นอะไรที่น่าเก็บกว่้า เครื่องญี่ปุ่นมากๆ ตัวรถ M3 E30 นั้นจัดว่าเป็นรถคลาสสิคไปแล้ว จะหาก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เครื่อง S14 จึงเป็นอะไรที่น่าเก็บมาก แต่ข้อเสีัยก็คือความหายากของมันนี่แหละครับ อะไหล่ต่า่งๆมันไม่ได้หาง่ายๆแบบเครื่องญี่ปุ่น

ถ้าจะเก็บสะสม คงต้องเก็บเครื่องแล้วละครับ ไม่ใช่ตัวรถ

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 15:52:17 »
ขนาดเครื่องยังหายากเลยจะหาอะไหล่จากไหน แล้วไม่ค่อยสันทัดด้านการซ่อมรถอีก เกรงว่าจะรับปัญหาเรื่องการบำรุงรักษาไม่ได้เมื่อซื้อมาแล้ว ครั้นจะขายต่อราคานี้ก็คงไม่มีใครเอาต้องขายแบบขาดทุนย่อยยับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 17:00:59 »
เห็นด้วยว่าไปเล่น e36 ดีกว่าเทคโนโลยีใหม่ๆเยอะกว่ามากช่วงรอยต่อการเปลี่ยนแปลงการผลิตรถยนต์ยุคใหม่พอดี

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 18:18:36 »
ถามเพื่อนที่เล่น BMW มาให้แล้วครับ

รถคันนี้ใช้คันที่อยู่ชลบุรีรึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ เห็นเพื่อนบอกว่า รถสภาพดี เครื่องค่อนข้างสด แล้วรถก็เรียบร้อยดี
คุยกับเพื่อนแล้ว ผมเห็นด้วยกับเพื่อนว่าราคานี้คุ้มครับ

คิดดูว่าถ้าจะควานหา M3 E30 แท้ ที่เป็นพวงมาลัยขวา มีกี่คันในโลก
แล้วที่อยู่ในไทยมีกี่คัน จะหาได้จากที่ไหน ถ้าผมจำไม่ผิดในไทยมีแค่ 1 หรือ 2 คันเท่านั้น
ที่เป็น M3 แท้แท้ ส่วนที่บางคนอาจเคยเจอะเจอ ก็เป็นรถ E30 เดิม เย็บโป่งทำ M3 ทั้งนั้น
บางท่านอาจจะบอกว่า M3 แท้ตัวถังแข็งแรงกว่า ก็จริงครับ แต่พื้นฐาน BMW มาดีอยู่แล้ว
ถ้าไม่ได้ขับแบบโหดเฮีย..ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร น่าจะดีกว่าเอา Lancer มาทำ Evo แล้วไม่ได้ Spot ด้วยซ้ำ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ผมหลงใหล E30 มาตั้งแต่ไหนแต่ไร
เพียงแต่โอกาสและจังหวะชีวิต ชาตินี้คงไม่ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ
ถ้าผมเจอ E30 คูเป้สภาพเนี๊ยบ เจ้าของเดิมรักรถ ลง M3 มาทั้งแพ เครื่อง เกียร์ แพหลังได้ครบ
ราคาแค่ 370,000 ผมจัดไปแบบไม่มาถามในเวบบอร์ดด้วยซ้ำครับ ถ้าสนใจจะทำชุดแต่งเนียน
ให้เป็น M3 ทั้งคัน ก็ PM มาครับ เดี๋ยวผมจะส่ง Link ไปให้อีกที

เรื่องไม่รู้เรื่องช่าง ไม่เป็นไรหรอกครับ อยู่ที่ใจรักมากรึเปล่า
ถ้าเรารักและยอมร่วมหัวจมท้ายกับมัน เราก็จะค่อยค่อยเรียนรู้เทคนิคการซ่อมบำรุงไปเอง
ไม่มีใครรู้เรื่องรถมาตั้งแต่ยังไม่เคยได้ซ่อมรถหรอกครับ ประเภทกางโบรชัวร์ อ่านรีวิว มันก็ได้ถึงระดับหนึ่งเท่านั้น
พอได้ซ่อม ได้หาข้อมูล ได้แก้ปัญหา มันถึงจะรู้ลึกลงไป ว่าอะไรเป็นอะไร แล้วจะแต่งเติมพัฒนาอย่างไร
รถยิ่งซ่อมยิ่งรัก ยิ่งแต่งยิ่งหลงนะครับ ไม่งอแงเหมือนผู้หญิงด้วย..(ฮา)

ในทางกลับกันถ้าคิดจะซื้อรถแบบนี้มาใช้งาน ไม่ต้องการซ่อมบ่อย อยากแค่ขับไปเช็คระยะในศูนย์บริการ
คงต้องหันไปหารุ่นอื่นที่มันไม่ได้มีความ Unique มากขนาดนี้ครับ

E36 มันไม่ทำให้ผมหลงรักได้แบบ E30 คูเป้ ยกเว้นจะไปเล่น E36 M3 ราคาจะไปเท่าไหร่กันล่ะ

ตอบเสร็จเพิ่งจะได้ย้อนไปอ่าน Reply บนบน
ก็เลยจะแวะมาตอบให้อีกทีเรื่องอะไหล่ครับ ว่าถ้าได้รถมาแล้วกลัวหาอะไหล่เครื่องไม่ได้
เดินไปเซียงกงบอกให้หาเครื่อง E30 M3 เข้ามาอีกตัวไว้ก่อนเลยครับ ราคาไม่แรงมากหรอก
แค่นี้ก็สบายใจแล้ว และจะเท่ห์มาก ที่เป็นเจ้าของเครื่อง M3 ตั้งสองตัว ฮ่าฮ่าฮ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 18:26:09 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 21:31:54 »
ประเด็นความน่าสนใจอยู่ที่ ทำไมคันนี้ประตูเบี้ยวขึ้น?
(สังเกตว่าเส้น beltline ของตัวรถไม่ต่อเนื่อง)

ถ้าหาสาเหตุ ที่มาของความเบี้ยวนี้ได้ และมันไม่ได้มาจาก
สาเหตุที่อันตรายใดๆ ก็น่าสนครับ

ส่วนตัวตอนนี้สนใจ BMW รุ่นเก่าๆเหมือนกัน มันมีเสน่ห์อย่างบอกไม่ถูก
ถ้าสบายใจ พอใจกับคันนี้ ก็รับมาเลี้ยงเลยครับ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 23:26:56 »
ดูจากความเรียบร้อยแบบหยาบๆ ของตัวถังที่มีบางจุดไม่เรียบและไม่มีโป่ง แล้ว

กอรป กับราคาสามแสนปลายๆ ผมบอกได้เลยว่าคันนี้ไม่น่าจะใช่ M3 ของแท้ครับ

ของแท้อย่างน้อยๆ ก็ต้องมีโป่งเหลืออยู่ และราคาจริงคงไม่ต่ำกว่า 6 แสนครับ สภาพแบบนี้นะครับ ผมเคยเห็นเขาซื้อกันเฉียดล้านครับ จำไว้ว่า M power หรือ AMG ไม่เคยมีคำว่าถูกครับ แม้กาลเวลาผ่านไป เพราะคนจำฝังหัวไว้แล้วว่ามันต้องแพง ต้องวิเศษ

ดูแล้วน่าจะเอา Body ตัว Coupe มาใส่เครื่อง S14 หน้าปัด และพวงมาลัยใหม่

หรือไม่หากเป็น M3 จริง ลักษณะดูดี แบบไม่ค่อยครบองค์ประกอบแบบนี้ อาจจะเคยมิด หรือ ยับเยินมาก่อน

อย่าลืมว่า E30 ก่อนหน้านี้ เป็นรถตลาดที่ราคาไม่แพงมาก มีวิ่งดาษดื่นอยู่ทั่วไป และคนนิยมนำมาแต่งกันมาก ดังนั้นโอกาสจะเจอรถย้อมแมวมาแบบโคตรเนียน หรือ เวียนเทียนหลายรอบนั้นสูงมาก โดยเฉพาะรถที่ดูดีแบบแปลกๆ หรือถูกกว่าปรกติ (อย่างเช่นคันนี้)  เวลาจะซื้อทีถ้าไม่อยากได้รถที่ ซ้ำมากๆ หรือมิดมา ก็ต้องดู และ สาวประวัติมาอย่างโคตรละเอียด

เพราะคงไม่มีใครบ้า อยากได้รถที่เคยมิดมา หรือแยกชิ้นส่วนประกอบ อ๊อคแคสซีใหม่ มาเป็นเจ้าของ

ผมก็เคยคิด เคยฝันอยากขับ รถตระกูล M ครับ E30 นี่แหละที่เป็นตัวที่เป็นไปได้ที่สุดแล้ว สำหรับคนไม่ได้มีเงินถุงเงินถังและไม่ได้รังเกียจรถคลาสสิค

แต่เมื่อมาคิดบวกลบคูณหาร กับค่าใช้จ่าย ,เวลาที่จะต้องเสียไปกับการดูแลรถแล้ว และ การได้เห็นคนที่เคยซื้อมือสองไปใช้สักพัก มีปัญหารุึงรังแล้วต้องขายทิ้ง

ผมขอบายครับ ซื้อรถใช้ง่ายๆ ประหยัดๆ ดีกว่า

ยกเว้นคุณเวลาเหลือเฟือ และมีเงินพอกินพอใช้จริงๆ มีที่จอดรถ มี Facility ดีๆ ไว้ดูแลมัน...

คิดถึงความเป็นจริงเป็นหลักครับ เปรยไว้ในอีกแง่มุมหนึ่ง  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2011, 23:37:08 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:44:41 »
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ
คันนี้ไม่ใช่ M3 แท้อยู่แล้ว มันคือ 318i ที่ยกเครื่องช่วงล่างและเกียร์ใหม่ครับ
รถอยู่ที่กรุงเทพครับพี่เนย

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Tontoan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:09:46 »
คือผมกำลังอยากได้ bmw e30 สักคัน ลองค้นหาในเวปแล้วเจอกระทู้นี้น่ะครับ เลยคิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน แล้วท่านผู้ตอบก็ดูมีความรู้ดีมากและชอบแบ่งปันความคิดเห็น

ผมเลยขออนุญาติถามต่อเนื่องนะครับ

คือผมไปเจอคันนี้มาครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นกันอย่างไรบ้าง ยินดีรับฟังทุกๆคอมเมนต์ครับ

เค้าถ่ายรูปสวย ไม่ทราบรถจริงสวยอย่างนี้เปล่า ภายนอกดูดีมาก แต่ภายในไม่ไหว เหมือนรถซิ่งมา ถ้าได้มาคงต้องทำใหม่ ผมชอบเดิมๆครับ

ผมไม่มีความรู้เท่าไหร่ กลัวว่าเป็นรถทำซิ่งแล้วมาย้อมขาย อยากทราบว่าราคากับสภาพมันสอดคล้องกันไหม ถ้าทำภายในให้เป็นแบบเดิมๆนี่ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

หรือถ้ามีช่างแนะนำให้พาไปดูรถด้วยก็จะดีมากครับ (ส่วนตัวชอบรถรุ่นนี้มากครับ ยอมเสียเวลาและลงเงินให้ได้ของที่คุ้มค่า เก็บได้ ใช้สัก 2-3 ต่อสัปดาห์ขับเท่ห์ครับ)

ขออนุญาติแปะลิงค์นะครับ ไม่ทราบผิดกฎหรือเปล่า ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ มือใหม่ ขอบคุณมากๆครับ
[url]http://taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=744298]http://taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=744298

ถ้าลิงค์ใช้ไม่ได้ เจ้าของใส่ข้อความไว้ดังนี้ครับ

E30 เครื่อง M20 2.5 6สูบ 170ม้า AC-Schnitzer แท้ตรงรุ่น sunroof ไฟฟ้า

1984 BMW, 320 i โฉม E30
สีแดง เกียร์ออโต้
ทะเบียน กรุงเทพฯ
ราคา  255,000  บาท

auto ไฟฟ้า เปลี่ยนเกียร์นุ่ม เครื่องสมบูรณ์วิ่งเรียบ
เพิ่งซ่อมใหญ่ ช่วงล่าง สายน้ำมัน ของเหลว เปลี่ยนใหม่ ภายในสะอาด ยางขอบ พรมประตู สภาพดี
แอร์ ไดชาร์จ ไดสตาร์ท เพิ่งทำ ไม่มีปัญหา
ทำไว้ขับเอง