ผู้เขียน หัวข้อ: PTT คุณภาพน้ำมันห่วย แต่ทำไมเค้านิยมน้ำมันเครื่อง PTT กันครับ? มันเกี่ยวกันมั้ย?  (อ่าน 38939 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมซื้อแต่น้ำมันเครื่องครับ

น้ำมันไม่เติม ใช้บางจาก กะ เชลล์ วิ่งกว่าเยอะ ;)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
รถคันเดียวกัน นำมันถังเดียวกัน น้ำมันเครื่องกระป๋องเดียวกัน

แต่

เครื่องร้อน/เครื่องเย็น

กลางวัน/กลางคืน

ตอนเช้า/ตอนบ่าย

ฝนตก/แดดออก

ลมสงบ/ลมแรง

ตามลม/ทวนลม

กรองตัน/กรองโล่ง

เปิดแอร์เบา/แรง

คนขับอารมณ์ดี/หงุดหงิด

ตัวแปรที่ไม่ได้ควบคุมมันเยอะมากก

การวัดโดยใช้ความรู้สึกแบบนี้  Bias ในตัวเรามีอิทธิพลต่อผลการวัดมากที่สุด

รถผมคันเดิม น้ำมันถังเดียวกัน น้ำมันเครื่องกระป๋องเดียวกัน

สตาร์ทเครื่องคนละวันกัน ยังรู้สึกไม่เหมือนกันเลย

เครื่องเสียงที่ห้อง นั่งที่เดิม เปิดเพลงเดิม

บางวันก็ฟังเพราะบางวันก็หนวกหู

บางคนขับรถที่ไม่ได้เอาเบรคมือลงไปเป็นสิบกิโลโดยไม่รู้ตัว

บางคนขับรถยางแบนไปหลายสิบกิโลก็ยังไม่รู้ตัว

ผมไม่ได้ใช้ น้ำมันเครื่อง ปตท นะ

ก็เพราะเห็นหลายๆคนเค้าว่ากันว่ามันไม่ค่อยดี อัดยาวๆไม่ได้ ก็เชื่อตามๆเค้าไป ไม่กล้าเสี่ยงใช้

เพราะผมเองขับเร็วและไม่ค่อยหยุดพัก

ผมขับ 160  ลากยาวตั้งแต่ขึ้นทางด่วนที่ กทม  ถึงแหลมฉบัง เป็นเรื่องปรกติ

ขับรถกลับบ้าน พิจิตร-แหลมฉบัง ผมขับไม่ถึง 4 ชั่วโมง

ส่วนน้ำมันเติมได้ทุกปั๊มขอให้ห้องน้ำสะอาดเป็นพอ

civicferio

น้ำมันเครื่องถ้าไม่เอาของศูนย์ ก็เอาเขียวแดงมากกว่า  ส่วนน้ำมันรถนี่ปกติอุดหนุนหอยมากกว่า  เพราะยอมรับเติมปตท นี่วิ่งแปลกๆทั้งรถเก๋ง และมอเตอร์ไชค์เลยอย่างหลังนี่ ซดวาบๆ พอกินหอยนี่ไม่ง้องแง้งเลย อุดหนุนจริงๆก็แค่ เซเว่นกับจิ้ฟฟี่ก็พอค่ะ เว้นจะจำเป็น (หมดถังจริงๆ)

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ใช่ครับ เวลาผมออก ตจว.ผมก้ชอบแวะป๊ำ ปตท เป็นประจำ แต่ไม่เคยคิดที่จะเติมน้ำมันเลย แต่ชอบไปนั่งพักกินกาแฟ เข้าเซเว่น ปลดทุกปลดโศก พักรถ แค่นั้นจริงๆ อย่าฝันว่าจะเติมนอกจากจะหมดจริงๆและเติมไม่เกิน100บาทพอให้ขับไปหาปั๊มอื่นได้ ยิ่งน้ำมันเครื่องนี้ไม่เอาเด็ดขาดดด ครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Cool Runner

สำหรับผมน้ำมันเครื่อง PTT คุณภาพไม่ผ่าน
เพราะเคยเปิดฝาครอบวาล์วออกมาแล้วเจอคราบน้ำมันเครื่องไหม้ติดเต็มแคมชาร์พ วาล์วเลย
เครื่องเป็น 4AFE เกียร์ออโต เครื่องเดิมๆไม่ได้ติดแก๊ส เจ้าของไม่ใช่คนขับเร็วด้วยเพราะตัวรถเก่าแล้ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

ตอนนี้ผมก็ใช้ PTT-Super syn เกรด SN อยู่นะครับ กับ AL50
ใช้มาตอนนี้ก็เกือบ 3000 กม.ก็ไม่เห็นรู้สึกอะไรเลยอะครับ
เฉยๆตอนแรกผมดู feedback ของ PTT ก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน
แต่ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็นลองแม่มเลยครับ ให้มันรู้ไปเลย
ส่วนตัวผมแล้วถ้าคิดว่าไม่ได้อัดอะไรมากก็โอเคนะครับ synthetic 100%
ราคาใกล้เคียงกับ semisynthetic ของบางเจ้าผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่าแบบไหนดีกว่า

ระหว่าง PTT synthetic 100% กับ semi synthetic เจ้าอื่นในราคาเท่าๆกัน???

PKS8

ผมได้ทำการทดลองใช้ ระหว่าง PTT กับตราหอย ตั้งแต่ตันปี

ลองยี่ห้อล่ะ 2 อาทิตย์ จับอัตราเร่ง อัตรากินน้ำมัน (หลายรอบ) มาเทียบกัน

น้ำมันหอย จะวิ่งอัตราเร่ง 0-100 ดีกว่า โดยเฉลี่ย 0.5 วิครับ

น้ำมันมันหอย จะสามารถวิ่งได้มากกว่าอย่างน้อย (อย่างน้อย) .5กิโล/ลิตร มีอยุ่ครั้งนึงวิ่งไป แม่สาย ทางยาวๆ ตราหอยประหยัดกว่าถึง 1.5 โล/ลิตร

มันเลย Confirm ความรู้สึกผมว่าไม่ใช่แค่ความรู้สึกครับ จากนั้นรถที่บ้านผม ผมไม่เคยให้เติม ปตท อีกเลย ให้เติมอย่างมากไม่เกิน 300 บาทครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ทุกวันนี้ยังอดคิดไม่ได้ว่า บลูอินโน มันอัพเกรดจริงหรือเปล่าหว่า

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
ทั้งน้ำมันเครื่อง น้ำมันเชื้อเพลิง ไม่เคยเติมหรือใช้ของ ปตท.เลยคับ
ก็ไม่ได้แอนตี้อะไรมากมาย เพียงแต่ว่ามียี่ห้ออื่นเค้าคุณภาพดีกว่า ก็เติม ใช้อันนั้น
ง่ายๆ ยี่ห้อไหนคุณภาพต่ำกว่าชาวบ้านก็ไม่ใช้  ;D

ออฟไลน์ toonze

สำหรับผมน้ำมันเครื่อง PTT คุณภาพไม่ผ่าน
เพราะเคยเปิดฝาครอบวาล์วออกมาแล้วเจอคราบน้ำมันเครื่องไหม้ติดเต็มแคมชาร์พ วาล์วเลย
เครื่องเป็น 4AFE เกียร์ออโต เครื่องเดิมๆไม่ได้ติดแก๊ส เจ้าของไม่ใช่คนขับเร็วด้วยเพราะตัวรถเก่าแล้ว

นี้แหละที่กลัว เพราะมันมองไม่เห็น ใช้ไปจนพังถึงจะรู้

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ของทางผมเอง ที่บ้านเป็นอู่ซ่อมรถอยู่แล้ว เลยไม่แนะนำน้ำมันเครื่องยี่ห้อนี้เท่าไหร่ครับ (อีกอย่าง เคยมีเรื่องบาดหมางตอนโครงการติดแก๊สรถด้วย)
สาเหตก็หลายๆ ประการครับ แต่ตัวเรซซิ่ง ผมไม่เคยลองใช้ครับ เท่าที่ได้ยินมา ก็คงจะเป็นแบบที่พี่แพนของเราได้กล่าวเอาไว้

ปกติ เวลาเติมให้ลูกค้า จะใช้ยี่ห้ออื่นครับ ทุกวันนี้ถึงกับไม่ต้อนรับเซลล์ของน้ำมันเครื่องเจ้านี้

ยิ่งขืนรถผมที่กำลังจะซื้อ เป็นพวก 4age รอบจัดๆ อีก ขืนใครเอา ป.ต.ท. ใส่เข้าไป คงให้ถ่ายทิ้งจริงๆ แน่ ไม่งั้นไม่คุ้มกับการนั่งซ่อมเครื่องให้เสียเวลา แล้วเสียอารมณ์แน่ๆ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ส่วนตัวน้ำมันเครื่องชอบ Mobil 1 อิอิ แต่ปตท น้ำมันนี่จะเติมกรณีหาปั๊มอื่นไม่เจอค่ะ เพราะปกติเติมเชลล์กับคาลเท็กซ์

ออฟไลน์ crucifixzz

vintage นอกเหนือจาก autobacs หาซื้อได้ที่ไหนอีกครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมพอเปลี่ยนมาใช้โมบิล1 แล้วติดใจครับ
เครื่องลื่น + เสียงเครื่องเงียบดี
ราคาอาจจะแพงกว่าเจ้าอื่นหน่อย แต่ผมยินดีจ่าย ถ้ามันทำให้ผมมีความสุขกับการขับรถมากขึ้น

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ตอนแรกผมก็อยากจะลองเหมือนกันครับ
แต่ติดปัญหาคาใจอยู่อย่างนึงครับว่า

ปกติน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 เปอร์เซ็น
มันก็ต้องเป็นสังเคราะห์ 100 เปอร์เซ็นใช่ไหมครับ
แล้วทำไมของ ปตท. ถึงได้มี Super Synthetic ล่ะครับ
มันเป็นไปได้เหรอครับที่สังเคราะห์แท้ๆแล้วจะมีซุปเปอร์สังเคราะห์ได้อีก

ปล. อันนี้เป็นเพียงแค่ข้อสังเกตุส่วนตัวเท่านั้นครับ
เพราะผมสงสัยมากว่า ปตท. เค้าหรอกหรือเปล่า เลยไม่ใช้ครับ

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
95Sohol ของ ปตท. เต็มถังวิ่งได้ 480โล ของเจ้าอื่นได้ 520+ T.T :-[

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
"ตอนแรกผมก็อยากจะลองเหมือนกันครับ
แต่ติดปัญหาคาใจอยู่อย่างนึงครับว่า

ปกติน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 เปอร์เซ็น
มันก็ต้องเป็นสังเคราะห์ 100 เปอร์เซ็นใช่ไหมครับ
แล้วทำไมของ ปตท. ถึงได้มี Super Synthetic ล่ะครับ
มันเป็นไปได้เหรอครับที่สังเคราะห์แท้ๆแล้วจะมีซุปเปอร์สังเคราะห์ได้อีก

ปล. อันนี้เป็นเพียงแค่ข้อสังเกตุส่วนตัวเท่านั้นครับ
เพราะผมสงสัยมากว่า ปตท. เค้าหรอกหรือเปล่า เลยไม่ใช้ครับ "

มันเป็นชื่่อสินค้าครับ เค้่าจะตั้งชื่อว่า แมว Synthetic ก็ได้ ไม่ได้หลอกหรือโกหกอะไร... :D

ส่วนเรื่่องน้ำมันเครื่อง....มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานและเงินในกระเป๋าครับ...
ถ้าเป็นคนชอบซัดหนักๆ...ก็ผ่านไปเถอะครับ ในเมื่อมีทางเลือกที่ดีกว่า...
สำหรับรถทีี่ใช้ในชีวิตประจำวัน...มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร..สบายกระเป๋าอีกต่างหาก..

ส่วนเรื่องนำ้มันเชื้อเพลิง ผมว่าตอนนี้ก้ ดีขึ้นนะครับ ตั้งแต่ปรับสูตร
จากการใช้งานในชิวิตประจำวันถือว่าโอเค..11-12 โลลิตร (E20)
เมื่อก่อนใช้บางจากอยู่ีที่ 9-10 โลลิตรอ่ะ.. :D

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
ลูกไฟแวะประจำห้องน้ำสะอาด ลูกสาวชอบ (ปั๊มอื่นเธอไม่เอา ยอมข้างทาง) แถมมีเติมลม Digital และเป่ากรอง
แต่น้ำมันเติม ตราดาว เท่านั้น

นมค. ใช้เพราะสวัสดิการน้อง ราคาถูก เจอกระทู้นี้แล้วครั้งหน้าคงบายครับ.
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

keanetona

น้ำมันผมเติมตราหอย เพราะใช้ฟลีท ส่วนน้ำมันเครื่อง เคยลองทีนึง ตอนนั้นแถมโทรศัพท์ไร้สายเครื่องนึง แต่น้ำมันเปลี่ยนไปเหมือนไม่ได้เปลี่ยน น้ำมันเครื่องของศูนย์บริการกลับดีเสียกว่าซะงั้น

ออฟไลน์ 6162002

คุณภาพก็ตามราคาอ่ะครับ

ส่วนเรื่องน้ำมัน ยังไงตอนนี้บางจากก็ดีที่สุด เพราะเปลี่ยนมาตรฐานเข้าสู่ ยูโร 4 แล้วครับ  เจ้าอื่นเดี๋ยวก็คงทยอยเปลี่ยนตามมา