ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าเกียร์ P เวลารถติด  (อ่าน 25853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไมถึงเข้า P แค่จอดแปปเดียว เข้า N  ดึงเบรคมือมันก็อยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TorTy

จริงๆใส่ N ก็พอถ้ากลัวรถไหลก็เบรคมือด้วยเพราะจริงๆ P สำหรับจอดรถสนิทมากกว่าไม่ได้ใช้เวลารถติด

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ประเทศไทยนี่เป็นสังคมทีแปลกดีนะครับ

เด็กขับรถชนรถคนอื่นเสียหาย คนพากันปกป้องเด็ก   บอกว่ามันยังเป็นเด็ก ยังผิดพลาดกันได้ มันไม่ขับก็จะขับไม่เป็น
เด็กขับซีวิค ชนรถตู้ มีคนตาย  คนพากันสาบแช่งเด็ก บอกว่ามันยังเป็นเด็ก ทำให้ปล่อยให้มาขับทางด่วน ถนนหลวง ฯลฯ

ผมชักสงสัยว่าตกลงแต่ละคนมองที่ ผลของการกระทำ หรือว่า ตัวผู้กระทำ กันแน่ล่ะเนี่ย......

ชอบจังความคิดนี้ ผมเคยคิดอย่างนี้มานานแล้ว

ไอเรื่องที่มันอันตรายๆ บางทีอาจจะเป็นเหตุถึงชีวิตได้ แต่เกิดโชคดีเสียหายไม่มาก คนก็พากันปกป้องเข้าไป
แล้วพอมาในกรณีเดียวกันเป๊ะๆ แต่เกิดมีคนเสียชีวิตหรือมีเรื่องร้ายแรงขึ้นมา ก็เห็นว่าพากันด่าซะไม่เหลือความดี

ยิ่งคนปกป้องมาก มันก็ยิ่งมีโอกาสที่คนๆนั้นจะกลับมาทำแบบเดิมมากนะครับ อย่าลืมข้อนี้
แล้วถ้าเกิดมีครั้งที่สองขึ้นมา ก็อาจจะไม่ใช่ความโชคดีเหมือนครั้งแรกก็ได้ "ทำไมเราต้องรอให้เกิดเรื่องร้ายแรงก่อนล่ะครับ"

ปล.ผมไม่ได้หมายถึงแค่ในกรณีนี้นะครับ หมายถึงทุกๆ เรื่องเลย

---------------------------------------------------------------------------

เรื่องของ จขกท. ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่ P หรือ N แต่อยู่ที่ความประมาท หรือขาดสติ ของผู้ขับขี่มากกว่าครับ

ใส่ N หรือใส่ P ถ้าไม่ประมาทรีบเหยียบคันเร่ง หรือขาดสติในการเข้าเกียร์ มันก็เป็นเหมือนกันหมดแหละครับ

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
จะหัดขับรถ ไปหัดในโรงเรียนเถอะครับ...หรือหัดในที่ๆเหมาะสม
มิใช่บนท้องถนนที่มีการจราจรคับคั่งทั่วไป...จะเป็นอันตรายต่อผู้ร่วมใช้ทางเปล่าๆ

ประเด็นน่าจะอยู่ที่  1. ขับขี่โดยไม่มีใบขับขี่
                           2. ขาดสติ...(อาจเนื่องด้วยวุฒิภาวะก็แล้วแต่)...อันนี้บางทีผู้ใหญ่ก็เป็นกันเยอะ
                           3. หรือขาดความรู้ความเข้าใจในการใช้เกียร์อัตโนมัติบนท้องถนน

ความคิดเห็นมีหลากหลายได้ครับ แต่อย่าใช้อารมณ์เลยครับ สมาชิกบอร์ดเดียวกันทั้งนั้น... ^_^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
P = Park = จอดสนิทดับเครื่องยนต์+ล็อกรถ

ไม่ใช่กรณีข้างต้น ไม่ควรใช้งานเด็ดขาด

ออฟไลน์ 6162002

แล้วถ้าเกิดมีครั้งที่สองขึ้นมา ก็อาจจะไม่ใช่ความโชคดีเหมือนครั้งแรกก็ได้ "ทำไมเราต้องรอให้เกิดเรื่องร้ายแรงก่อนล่ะครับ"

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ จริงอยู่ ความเห็นมีกันได้หลายแบบ แล้วแต่กรณีด้วย แต่โดยส่วนตัวผมก็มีความคิดว่า ควรป้องกัน มากกว่าแก้ไข เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องที่ว่ามันเกิดเหตุแล้ว จะยังไง ควรด่า ควรปลอบ ควรโทษผู้ปกครอง ควรปกป้อง หรืออะไรต่างๆนานา อันนี้มันพูดยาก ผมคงไม่ออกความคิดเห็นตรงนี้ เพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ เอาเป็นว่า ก็คงควรทำทุกอย่าง แต่อยู่ในระดับพอดีๆ สมเหตุสมผล  แต่ว่าความพอดีของแต่ละคนแต่ละครอบครัวมันไม่เท่ากัน ดังนั้นผมว่าคงไม่จำเป็นอะไรที่จะต้องมาถกเถียงกันว่าจะลงโทษอะไรแค่ไหนสำหรับเด็กคนนั้น ส่วนจะแสดงความคิดเห็น อันนี้ก็เรื่องส่วนบุคคลครับ แต่ความเห็นของบางคนก็เป็นประโยชน์มาก อาจเป็นแนวทางให้ผู้อื่นได้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เคยเจอสงสัยว่า ทำไมหลายๆ คันชอบใส่ P ครับ จริงๆ ใส่ N ดึงเบรคมือก็ได้ ไม่เข้าใจเลยครับ :D

ออฟไลน์ aRhaha

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเห็นใจและเข้าใจครับ  ด้วยความเคารพนะครับ(อยากให้คิดซักนิด สังคมเราจะได้น่าอยู่ขึ้น)  "สังคมไทย เราให้อภัยซึ่งกันและกัน  ถ้าผิดและรับผิดชอบต่อการกระทำ  เราก็ควรจะให้อภัยกันครับ  เพราะ...ผมเชื่อว่า ลึกๆไม่มีใครอยากให้เกิด  เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา   และที่ทำสำคัญ เสียความรู้สึก   ถ้าเขารับผิดชอบ พูดจาดี ก็... อโหสิไปเถอะครับ "  การผิดพลาด  มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับเป็นเด็ก หรือเป็นผู้ใหญ่หรอกครับ   ทุกคนผิดพลาดกันได้   และไม่มีใครอยากให้เกิด... 
สุดท้าย...ผู้ใหญ่อภัยให้เด็ก  น่าสรรเสริญ  เด็กขอโทษผู้ใหญ่  น่าให้อภัยกันครับ...

ผมก็เคยเจอสงสัยว่า ทำไมหลายๆ คันชอบใส่ P ครับ จริงๆ ใส่ N ดึงเบรคมือก็ได้ ไม่เข้าใจเลยครับ :D

อันนี้ขอตอบด้วยเหตุผลของคนใกล้ตัวครับ เพราะพี่สาวผมคนนึงล่ะที่ชอบเข้าเกียร์ P ทั้งๆที่ผมก็เคยอธิบายให้ฟังแล้วว่าเข้าเกียร์ P มีข้อเสีัยอย่างไรบ้าง (อย่างเช่น เกียร์ไปไว โดนชนรถไหลเกียร์พัง บลาๆ)

เหตุผลของพี่สาวผมก็คือ ไม่อยากดึงเบรคมือครับ
อย่างแรกคือ พี่สาวผมไม่ค่อยมีแรงดึงครับ เห็นเล่าว่าเคยดึงไม่สุดรถไหลมาแล้ว
อย่างที่สองก็คือ ชอบลืมเอาลงเวลาเร่งรีบออกตัว (อันนี้เคยนั่งติดรถไปกับพี่สาว แล้วผมสังเกตเห็นว่าลืมเอาลง ทั้งที่ขับมาไกลโขเลย)

GreenG

อันนี้ขอตอบด้วยเหตุผลของคนใกล้ตัวครับ เพราะพี่สาวผมคนนึงล่ะที่ชอบเข้าเกียร์ P ทั้งๆที่ผมก็เคยอธิบายให้ฟังแล้วว่าเข้าเกียร์ P มีข้อเสีัยอย่างไรบ้าง (อย่างเช่น เกียร์ไปไว โดนชนรถไหลเกียร์พัง บลาๆ)

เหตุผลของพี่สาวผมก็คือ ไม่อยากดึงเบรคมือครับ
อย่างแรกคือ พี่สาวผมไม่ค่อยมีแรงดึงครับ เห็นเล่าว่าเคยดึงไม่สุดรถไหลมาแล้ว
อย่างที่สองก็คือ ชอบลืมเอาลงเวลาเร่งรีบออกตัว (อันนี้เคยนั่งติดรถไปกับพี่สาว แล้วผมสังเกตเห็นว่าลืมเอาลง ทั้งที่ขับมาไกลโขเลย)

ผมว่าถ้าดึงสุด นี่แนบจะออกตัวไม่ได้เลยนะครับ ผมเคยลองมาแล้ว ;)

ถ้าดึงสุดจริงๆ อย่าว่าแต่ออกตัวไหลธรรมดาเลยครับ เหยียบส่งยังไม่ค่อยไปเลย แต่พี่สาวผมเป็นพวกแรงน้อย (สุภาพสตรีหลายท่านก็เป็นนะ)

เคยมีครั้งนึง ผมยืมรถพี่สาวขับ แล้วพอมาวันรุ่งขึ้น พี่สาวผมจะออกจากบ้าน ยังต้องเรียกผมมาเพื่อดึงเบรกมือลงเลยครับ = =''
(อย่างว่าครับ แรงผู้หญิงกับแรงผู้ชาย)

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
ถ้าดึงสุดจริงๆ อย่าว่าแต่ออกตัวไหลธรรมดาเลยครับ เหยียบส่งยังไม่ค่อยไปเลย แต่พี่สาวผมเป็นพวกแรงน้อย (สุภาพสตรีหลายท่านก็เป็นนะ)

เคยมีครั้งนึง ผมยืมรถพี่สาวขับ แล้วพอมาวันรุ่งขึ้น พี่สาวผมจะออกจากบ้าน ยังต้องเรียกผมมาเพื่อดึงเบรกมือลงเลยครับ = =''
(อย่างว่าครับ แรงผู้หญิงกับแรงผู้ชาย)

ไม่รู้ว่าพี่สาวคุณ Oslan กดปุ่มเบรคมืออย่างเดียวหรือป่าวครับ ถ้าเป็นแบบนั้นแข็งทุกรุ่นครับ

ต้องดึงขึ้นมานิดๆแล้วค่อยกดปุ่มถึงจะเบามือ ถ้ารู้แล้วก็ขออภัยด้วยครับ

GreenG

จริงตามนั้นครับ ผมเองก็เคย แม่ผมดึงไม่ขึ้นเลย ;)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าŬ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 22:25:57 »
อ่านแต่ละความเห็นแล้ว
"แต่ละคนต่างมีความคิดเป็นของตัวเองจริงๆ"

ถูกต้องแล้วคร๊าบ!!!
ยังไงคำว่า "เคารพความเห็นของทุกฝ่าย ก็ยังใช้ได้!" อยู่ดี

อยากแนะนำคุณ SignifeR ว่า
สมมติว่าคุณเกิด SignifeR ประสบอุบัติเหตุขึ้นมา แล้วมีเด็กอายุ 16-17 กำลังขับรถพาคุณไปส่งโรงพยาบาล เพื่อช่วยชีวิตคุณ
แล้วความคิดของคุณจะเปลี่ยนไปครับ

อ้อ... อีกอย่าง โชคดีที่คุณพ่อคุณแม่เพื่อนผม สอนให้เพื่อนผมขับรถเป็นตั้งแต่อายุ 15 ถ้าเกิดรอเวลาจนกว่า 18 ให้ไปฝึกรถ สอบใบขับขี่ผ่านทุกกรณีแล้วค่อยออกถนนใหญ่ ป่านนี้ท่านทั้งสองก็คงไม่อยู่ดูลูกรับปริญญาเมื่อตอนต้นปีหรอกคับ

อย่าอ้างครับ จะอายุเท่าไหร่ ไม่เคารพกฎหมาย คือไม่เคารพครับ ผมก็ไม่เปลี่ยนความคิดหรอกครับ ถ้าอายุไม่ถึง
ทำไมไม่โทรตามรถพยาบาลหล่ะครับ ? เป็นผม ผมก็โทรตามครับ เราขับไปเอง กับรถพยาบาลมารับ ใครพาวเวอร์มากกว่ากันครับ คุณย้อนศร ผ่าไฟแดงได้มั๊ยครับ ? รถพยาบาลทำได้นะครับ

และอีกอย่าง ผมขับรถเป็นตั้งแต่ 15 ครับ พอ 16 ก็บวกกับรถในหมู่บ้าน ถอยออกจากบ้านแล้วผมเบรกไม่ทัน ตกใจด้วย
หลังจากนั้น 18 มีใบขับขี่ แล้วผมถึงจะได้ขับรถครับ

ผมเจอมาแล้วกับตัว และคิดว่าผมผิดจริงๆ และต้องให้พ่อแม่มาซวยด้วย ถ้าย้อนกลับไปได้ วันนั้นผมก็ไม่ขับรถไปส่งแม่ที่ตลาดดีกว่าครับ.... อารมณ์นั้นพ่อแม่ผมก็ต้องเดือดร้อน รถก็เฉี่ยวชน ถามหน่อยว่า คนขับคือผมช่วยอะไรได้มั๊ย?

ไม่ได้เลยครับ เหตุเพราะผมทำผิดกฎหมายเต็มๆครับ ถ้าพ่อแม่ไม่มาเคลียร์ประกันชั้น 1 มันจะจ่ายมั๊ย?

พวกคุณคิดง่ายเกินไปครับ สังคมไทยเป็นแบบนี้ เอาหลักกูก่อนหลักการ ดังนั้นถ้าเราเคารพหลักการ กฎหมายอย่างถูกต้องแล้ว สังคมมันคงน่าอยู่กว่านี้ครับ ผมเป็นคนขับรถเร็วจริงครับ แต่ไม่เคยผิดกฎหมายจราจรเลย
ไม่เชื่อถามเพื่อนๆ ผมได้เลย  เผลอๆ จิมมี่ยังโดนใบสั่งมากกว่าผมเลยครับ

ผมขับรถมาสิบกว่าปีแล้วครับ ใบสั่งนับได้เลย ยิ่งความเร็วเกินกฎหมายกำหนด โดนเช็คกล้องส่องไม่เคยมีมาบ้านครับ
เพราะผมเคารพกฎหมาย ขับด้วยความเร็วไม่เกินกฎหมายกำหนดครับ และไม่เคยฝ่าสัญญาณจราจรแม้แต่ครั้งเดียว
ไม่เคยเบียด เสียบ ทับเส้นทึบ ขนาดไฟแดงทางม้าลายติดแม้ไม่มีคนข้าม หรือข้ามไปแล้วยังไม่เขียว คันอื่นไป
ผมจอดครับ

คนไทยชอบถือว่าตัวเองมีสิทธิ์และชอบทวงสิทธิ์ของตัวเอง แต่ไม่ได้แคร์สิทธิ์ที่คนอื่่นพึงได้รับ ฝากน้องๆ มือใหม่ด้วย
เราต้องเคารพในสิทธิ์ของคนอื่นให้มากกว่าตัวเราครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 22:35:46 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ขอคารวะคุณ SignifeR จากใจครับ

แล้วก็อยากจะแสดงความคิดเห็นในเรื่องที่ยกมานี่ครับ

เรื่องนี้ ถ้ายกกรณีแบบนี้มาพูด คนทั่วไปก็มักก็มองว่ามันถูกกันอยู่แล้ว หากแต่เอาจริงๆ ผิดมันก็คือผิดครับ

สมมุติว่า(เอามั่ง) วันนั้นพาคุณพ่อ คุณแม่ไปส่ง รพ. แต่เกิดเหตุเนื่องจากมีประสบการณ์น้อย ขับยังไม่แข็ง เร่งรีบเกินไป (ก็วุฒิภาวะยังไม่พอนั่นแหละครับ) แล้วเกิดเหตุการณ์อื่นๆที่ไม่ดีขึ้นล่ะ ไม่ได้โชคดีผ่านมาได้แบบนี้ล่ะ? (เขาถึงตั้งกฏหมายให้อายุพอเหมาะกับวุฒิภาวะไงครับ)

นี่ยังไม่นับรวมการเคลื่อนย้ายคนเจ็บเอง ไม่ยอมเรียกรถพยาบาล(เห็นเล่าว่าเป็นกรณีฉุกเฉิน) ที่อาจทำให้พิการ เป็นอัมพาต หรือเสียชีวิตได้เลยนะครับ แค่ข้อนี้ก็ถือว่าโชคดีมากแล้วครับ ที่คุณพ่อ คุณแม่ของเพื่อนของคุณ GivesZa ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ champ1234

• **
เบื่อจริงๆพวกอายุไม่ถึงมาขับบนท้องถนน พ่อแม่สมัยนี้ก็แปลก ตามใจลูกจริงๆ ม.ปลาย ขับรถไปเรียนกันละ มันยังไงนะสังคมสมัยนี้ แปลกจริงๆ รอมีใบขับขี่ก่อนก็ไม่ได้  พอมีปัญหาไปขับชน ก็มาร้องไห้ ให้ช่วยนั้นนี้ขอความเห็นใจ ลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 23:40:37 โดย champ147 »

• Hi!!!!
เคยคิดบ้างไหมครับว่า แม่เขาอาจจะกำลังหน้ามืด จะเป็นลม ขับรถไม่ได้ แล้วลูกเขาพอจะช่วยได้ เพื่อให้ไปถึืงที่หมาย

ให้อภัยกันเถอะครับ ประกันจ่ายใ้ห้แล้ว ตำรวจก็ลงโทษเขาแล้ว เขาได้รับบทเรียนแล้ว

เราไม่ควรจะมาว่าอะไรเขาอีกครับ จะด่าจะว่าไป เขาก็ไม่ได้มารับรู้อะไร

กลายเป็นการ "ถูกด่าโดยไม่ได้มีโอกาสแก้ตัวอะไรเลย"

ลองคิดอีกแง่นึง ถ้าเด็กเอาเราไปโพสอีกบอร์ดที่เราไม่รู้จักเลยว่า "วันนี้่เจอผู้ใหญ่ใจร้าย" ล่ะ? จะรู้สึกไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 23:48:56 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
1.P - D เกียร์ก็เสื่อมไว
2.N - D เกียร์ก็เสื่อมไว
3.D + เหยียบเบรคนานๆ ก็เมื่อยเหลือเกิน

ผมเข้าใจว่าแบบที่ 3 เนี่ยดีต่อรถของเรามากที่สุดถูกไหมครับ แต่ถ้าเจอรถติดนานๆ นี่มันก็ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ

อาจจะเผลอปล่อยเท้าไปชนคันข้างหน้าเอาอีก

ผมขอถามเป็นความรู้นะครับว่า 1 กับ 2 เนี่ย แบบไหนส่งผลเสียต่อรถมากกว่ากัน

แล้วผลเสียนี้เกิดขึ้นเหมือนกันกับเกียร์อัตโนมัติทุกประเภทหรือเปล่า  

ทั้ง Torque Converter,CVT และ คลัชคู่ ครับ

ผมเองติดไฟแดงใส่เกียร์ P มาตลอด (คุณแม่ผมสอนมาแบบนี้ ) เพิ่งจะรู้จากกระทู้นี้นี่แหละครับว่าเขาใส่ N + เบรคมือกัน

คุณแม่ผมเป็นคนสอนผมขับรถน่ะครับ ตอนหัดขับนี่ใช้ถนน เรียกว่าในป่าเลยก็ได้ครับ ตอนนี้ผมมีใบขับขี่แล้วครับ  ;D

คุณ 5thAvenue ใจเย็นๆ ครับ ผมว่าโพสหลังๆ ถกกันเรื่องอื่นแล้วครับ
ในส่วนที่ผมโพส ผมก็หมายความถึงเด็กทั่วๆไปครับ ไม่ได้เกี่ยวกับน้องเขาแล้ว

ส่วนเรื่องใส่เกียร์ P จอดไฟแดง ที่หนักสุดๆ ก็คงจะต้องระวังเรื่องโดนจิ้มท้ายครับ ยิ่งช่วงกลางคืน พวกเมาแล้วขับนี่ยิ่งเยอะเลย อันตรายมาก ชนกันเป็นรายวัน ถ้าเราใส่ P อยู่ โดนชนแล้วรถขยับกึกเข้าให้ เกียร์ก็พังเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ชักจะ Drama แล้วครับท่าน ผมว่าหยุดกันก่อนจะงานงอกดีมั้ย เรื่องเด็กขับรถ มันเป็นอะไรที่มีความคิดหลากหลายมาก หลายคน รวมถึงตัวผม หัดบนถนนโดยไม่มีใบขับขี่ อ้อ ผมขับโดยไม่มีใบขับขี่สัก 3 เดือนด้วยมั้ง จึงไม่แปลก ที่จะด่าเด็กไม่ได้ ถึงแม้จะผิดกฎหมาย

แต่สำหรับคนที่เขาเคารพกฎหมาย ไม่ยอมรับการขับรถของเด็กที่ไม่มีใบขับขี่เลย มันก็ถูกต้องแล้ว เพราะกฎหมายเขากำหนดแบบนั้น ไม่งั้นจะมีกฎหมายทำไม?

ผมว่าถ้าจะเถียงกันต่อเรื่องนี้นะ อีก 3 อาทิตย์ถึงจะจบครับ แล้วก็คงจะมีรายการเขม่นกันต่อนอก topic ด้วย ดังนั้น ผมว่า เบาๆ กันเถอะครับพี่น้อง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Hi!!!!
1.P - D เกียร์ก็เสื่อมไว
2.N - D เกียร์ก็เสื่อมไว
3.D + เหยียบเบรคนานๆ ก็เมื่อยเหลือเกิน
....
ผมขอถามเป็นความรู้นะครับว่า 1 กับ 2 เนี่ย แบบไหนส่งผลเสียต่อรถมากกว่ากัน

เกียร์ P (Park)จะมีสลักเข้าไปขัดในระบบเีกียร์ ทำให้ล้อ ไม่สามารถหมุนได้ ใช้สำหรับกรณีที่้ต้องการให้รถจอดหยุดนิ่งอยู่กับที่

เกียร์ N (Neutral) เป็นตำแหน่งเกียร์ว่าง ระบบส่งกำลัง จะตัด หรือลดการส่งกำลังลง (รถบางรุ่น เข้า N เวลายกฮอย ล้อก็หมุนได้ครับ แต่แรง

ไม่มากพอทำให้รถเคลื่อนตัวได้)

ข้อเสียของ
"ข้อ 1." จะไม่เกิดอะไรขึ้นเลย ถ้าคุณจอดไฟแดง แล้วไม่มีรถคันไหนมาเสยท้าย คำตอบคือ สลักอาจหักหรือเสียหายได้
"ข้อ 1." โอกาสเสี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์แบบในกระทู้ มีสูง เพราะเรามักจะเคยชินกับตำแหน่ง N > D โดยลากเพียงครั้งเดียว
ซึ่ง จริงๆ จาก P > R เรามักจะต้องกดปุ่ม แต่จาก N > D เราลากได้เลย แต่ ด้วยความเคยชินนั่นแหล่ะครับ ทำให้เรากดปุ่มทุกครั้ง และลืมว่า เลื่อนไปที่ตำแหน่งไหน
รู้แต่ว่า "ดึงลง หนึ่งครั้ง"
"ข้อ 1" รถยนต์บางยี่ห้อ มีระบบล็อครถอัตโนมัติ และจะปลดล็อคเมื่อเข้าตำแหน่ง P เพราะมันแปลว่าคุณต้องการจอด แล้วลงจากรถ
แต่ถ้าเป็นกลางสี่แยก รถติดๆ โอกาสเสี่ยงที่จะถูกทำร้ายโดยบุคคลภายนอก มีมากขึ้น

ข้อเสียของ
"ข้อ 2." มีการทำงานของชุดคลัชท์ ทำให้มีการสึกหรอบ้าง ตามการใช้งาน (นานมั่กๆ)
"ข้อ 2." ขณะที่คุณหยอกกะแฟน มือคุณอาจจะไปโดนเข้า ทำให้รถพุ่งไปข้างหน้าได้ (แน่สิ มันเลื่อนได้เลยไม่ต้องกดปุ่มอะไร)
"ข้อ 2." รถคุณจะไหล ถ้าไม่ดึงเบรกมือ (แย่จริงๆ เมื่อยอีกแล้ว555+)

ข้อเสียของ
"ข้อ 3." เมื่อย
"ข้อ 3." เสี่ยงที่จะพุ่งไปข้างหน้า ถ้าเผลอ
"ข้อ 3." อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง เพิ่มขึ้น อีกกะติ๊ด นึง จากข้อ 1 และ 2

เลือกเอาตามความถนัดคร๊าบ

คุณ 5thAvenue ใจเย็นๆ ครับ ผมว่าโพสหลังๆ ถกกันเรื่องอื่นแล้วครับ
ในส่วนที่ผมโพส ผมก็หมายความถึงเด็กทั่วๆไปครับ ไม่ได้เกี่ยวกับน้องเขาแล้ว

ก็อยากให้ทุกคนเยนๆ ไว้หล่ะคร๊าบ จุดประสงค์ของผมก็แค่อยากจะบอกว่า ทุกๆคน มีเหตุผลเป็นของตัวเองครับ

ไงก็อยากให้คิดถึงเหตุผลคนอื่นด้วยครับ บางทีอาจจะมีความจำเป็นก็ได้ ไม่ใช่แค่เรื่องกระทู้ แต่ก็ทั้งหมดทั้งมวลล่ะครับ

ไม่อยากให้มานั่งถกเถียงกัน จะบานปลาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 00:14:49 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ newzbaba

• **
เมื่อกี้พิมพ์ไว้ แต่ edit ไม่ทัน

ไม่มีใครที่นี่เข้าข้างตัวเอง หรืออาจจะมี ผมไม่รู้ แต่อยากให้ทุกคนใช้มากกว่าอารมณ์ก็คือ สติ ความจำเป็น รวมทั้งเหตุผล และการตัดสินใจ
ไม่ใช่เอะอะ อะไรก็จะโทษว่าผิดจนจมดินไปหมด เพราะทุกอย่างมันไม่แน่นอนครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้

จึงอยากแนะนำว่า ในเมื่ออะไรก็เกิดขึ้นได้ เป็นฝ่ายเราต่างหากที่ต้องพร้อมรับมือกับมัน โดยใช้เหตุผลประกอบไม่ใช่อารมณ์
ที่ผมอธิบายเยอะๆ ก็เพราะที่นี่ เยาวชนเยอะ เค้าจะได้เรียนรู้ไปด้วยว่าการใช้ชีวิตบนเหตุผล มันดีกว่าอารมณ์เยอะ
ได้สอนได้ชี้แนะให้ใช้เหตุผล เอาใจเขาใส่ใจเรา ให้เขาเรียนรู้ตั้งแต่เนิ่นๆ จะได้ตัดสินใจได้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
นี่คือสิ่งที่พี่ๆ หรือผู้ที่มีวุฒิภาวะมากกว่า ควรแนะนำแก่น้องๆ ให้รู้ในแบบที่สมควรจะเป็น

จากคำถามคุณ 6162002
สังคมไทยเป็นสังคมที่ใช้วิธีอะลุ่มอล่วยในการให้ทำให้คลี่คลายหรือเคลียกันไป
ถ้าพูดถึงกรณีของเด็กที่ขับชนรถตู้ ผมว่าเค้าซวยเองมากกว่า ที่ 1.ประมาทด้วย 2.ดันไปชนรถอาจารย์นักศึกษา มธ. เสียชีวิตอีก ผลก็เลยไปดันให้ตัวผู้กระทำมีความผิดมากขึ้นไปอีก แต่ในทางกฏหมายก็จะเขียนแค่ว่า กระทำโดยประมาทเป็นสาเหตุทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เพราะเชื่อเลยว่าน้องเค้าก็คงไม่มีเจตนาไปฆ่าคนเหล่านั้นแน่นอน แต่เป็นเพราะความคึกคะนอง หรือขาดสติ แต่ถ้าน้องเค้าไม่คึกคะนอง และไม่ประมาท และไม่ขาดสติ แต่อุบัติเหตุก็ยังเกิด ก็ถือว่าเป็นคราวเคราะห์ที่ต้องเจอไป แต่ก็คงเป็นความซวยที่ดันยืนกดบีบี ทั้งตั้งใจกด หรือไม่ตั้งใจกด ภาพออกสื่อไป คนเลยประณามกัน ... ทั้งๆที่จริงๆไม่รู้ว่าเจตนาจริงๆน้องเค้าผิดจริงหรือไม่  

เพราะฉะนั้นถ้าจะให้มองคนผิด ก็ต้องมองที่ผู้กระทำเป็นหลัก แต่ถ้าเค้าผิดแล้ว ก็ให้เค้าเจอในสิ่งที่เรียกว่าประสบการณ์ ไม่ว่าประสบการณ์นั้นจะแพงหรือถูกเรากำหนดไม่ได้ แต่ที่ทำได้คือ สอนให้รู้ถึงจักใช้สติ เหตุผล ให้มากในการจะทำอะไรก็ตามแต่ ถึงผลจะเกิด หรือไม่เกิด แต่อย่างน้อยเราก็ลดอัตราการเกิดจากความประมาทได้จากการใช้สติ เหตุผล มากกว่าอารมณ์และความคึกคะนอง ไม่ใช่หรอคับ ^_^

คนแบบนี้สิครับ ที่น่าชื่นชม

มีปัญหาอะไร ก้อย่าเอา แต่ โทษ หรือ ใส่อารม ในความผิดพลาดของผู้อื่น อย่างเดียวสิครับ

ใจเขาใจเรา ครับ

ผมเคย ทั้งถูกชน และ ชนเค้ามาก่อน

ยอมรับเลยปัญหา บางอย่าง ถ้า ถ้อยที ถ้อยอาศัย  มีฝ่ายขอโทษ มีฝ่ายเข้าใจ และ ที่ สำคัญ ไม่ว่าส เค้าจะเด็กหรือ ผู้ใหญ่ ก็ควร จะให้เกียรติ ในความเป็น มนุษย์ ของ แต่ละคน

บางปัญหาที่ว่าหนัก ก็ แก้ไขได้ ไม่ยากนะครับ

ออฟไลน์ gankstardra

• **
ในเรื่องนี้ผมคิดว่า ถ้าเด็กทำผิดจริง ก็ควรที่จะเอาเรื่องตามกฎหมายครับ ในส่วนผู้ใหญ่ก็อย่าไปถือหางเด็กครับ

เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว เด็กสมัยนี้ พอเด็กทำผิดอะไร เช่นไปแทงคน ขี่รถชนคนตายหลายๆศพ พอโดนจับขึ้นมา ก็อ้างว่า "ตรูเป็นเด็ก"

ถ้าจะปรามเด็กก็สมควรที่จะปรามช่วงนี้แหละครับ เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว พอเด็กมันโตเป็นผู้ใหญ่ไป หน่อชั่วจะยิ่งเติบโตขึ้นตาม อาจจะลุกลามกลายเป็นคนที่มีปัญหาหรือทำร้ายสังคมได้

ถ้าจะตัดก็ตัดทิ้งตั้งแต่ตอนนี้ครับ ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยากนะคร้าบบ แต่ก็ต้องปรามกันด้วยเหตผลนะครับ  ;D

ถ้าอยากให้ฮา ต้องตัดเข้าเรื่อง "เด็ก" "แว๊น" ครับ ผมว่าบอร์ดจะไปในทิศทางเดียวกัน  :D

• Hi!!!!
ถ้าอยากให้ฮา ต้องตัดเข้าเรื่อง "เด็ก" "แว๊น" ครับ ผมว่าบอร์ดจะไปในทิศทางเดียวกัน  :D

ไม่อยากพูดหยาบคายนะครับ แต่

"เห็น" "ควร" "ด้วย"!!                

555+    ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

ขอนอกเรื่องนิดนึง(จริงๆไม่นอกเท่าไหร่)

เคยมีเคสคนรู้จักของผมนี่แหละเรียนมหาลัยละแต่ยังไม่มีใบขับขี่ ขับรถไปชนมอเตอไซด์เจ็บก็ ยอมรับผิดไปตามปกติแต่คนที่รับผิดเป็นพ่อครับเพื่อที่ว่าประกันจะได้รับผิดชอบทั้งหมด ทีนี้ปัญหาเกิดว่าเจ้ามอเตอไซด์ไปบอกประกันว่าตัวลูกเป็นคนชนซึ่งไม่มีใบขับขี่ พ่อเลยขึ้น แล้วบอกไปว่าถ้าอย่างงั้นอยากได้ค่าเสียหายก็ไปฟ้องศาลเอา

ผมเลยสงสัยว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้จะเลือกแบบไหนดี ตามความคิดส่วนตัวถ้าเป็นผมแล้วรถผมมีประกันจะให้ประกันรับผิดชอบแล้วให้ไปไล่เบี้ยเอากับคนผิด ซึ่งผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการที่คนไม่มีใบขับขี่ออกมาใช้รถเพราะมันสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ร่วมใช้ถนน อย่างน้อยๆความไม่คล่องก็ทำให้หลายๆคนต้องเสียเวลา

ขอนอกเรื่องนิดนึง(จริงๆไม่นอกเท่าไหร่)

เคยมีเคสคนรู้จักของผมนี่แหละเรียนมหาลัยละแต่ยังไม่มีใบขับขี่ ขับรถไปชนมอเตอไซด์เจ็บก็ ยอมรับผิดไปตามปกติแต่คนที่รับผิดเป็นพ่อครับเพื่อที่ว่าประกันจะได้รับผิดชอบทั้งหมด ทีนี้ปัญหาเกิดว่าเจ้ามอเตอไซด์ไปบอกประกันว่าตัวลูกเป็นคนชนซึ่งไม่มีใบขับขี่ พ่อเลยขึ้น แล้วบอกไปว่าถ้าอย่างงั้นอยากได้ค่าเสียหายก็ไปฟ้องศาลเอา

ผมเลยสงสัยว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้จะเลือกแบบไหนดี ตามความคิดส่วนตัวถ้าเป็นผมแล้วรถผมมีประกันจะให้ประกันรับผิดชอบแล้วให้ไปไล่เบี้ยเอากับคนผิด ซึ่งผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการที่คนไม่มีใบขับขี่ออกมาใช้รถเพราะมันสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ร่วมใช้ถนน อย่างน้อยๆความไม่คล่องก็ทำให้หลายๆคนต้องเสียเวลา

ถ้าในกรณีนี้บอกตรงๆ เลยว่าพ่อเด็ก เห้ ครับ

ไม่ได้จะแรงนะครับ แต่ลูกตัวเองไปชนจริง ไร้ใบขับขี่จริง ผิดจริง แล้วรับผิดชอบได้หมาๆ แบบนี้ ก็ไม่ไหวครับ

เชื่อว่าหลายคนคงคิดว่าอีกฝั่งโง่หรือกวน แต่ลองคิดในอีกด้านว่า เขาพูดความจริงทุกอย่าง เขาไม่ได้มานั่งโกหกเพื่อเอาผลประโยชน์ครับ

ให้สังคมได้เจริญบ้างครับ ผิดว่ากันไปตามผิด มัวแต่ให้ท้ายบ้าง ออกรับแทนบ้าง มันก็ผิดอยู่เรื่อยนั่นแหละ

ยกกรณีง่ายๆ เลย เรื่องเด็กแว๊น (อุตส่าห์เกริ่นไว้แล้วเอาซะหน่อย) หลายๆ คนชอบบ่นเรื่องการทำงานของตำรวจ ในการจับเด็กแว๊น
ผมเคยฟังนายตำรวจท่านหนึ่งพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า กรณีเด็กแว๊น ทำได้ก็แค่ไล่ไป ซึ่งสักพักมันก็กลับมาใหม่อยู่ดี หรือถ้าจับไปก็ลงโทษไม่ได้ กฏหมายเด็กมันเบาๆ หรือไม่ก็มีพวกนักสิทธิทั้งหลายแหล่ อะไรไม่รู้ออกมาปกป้องไอพวกนี้ (นี่แหละประเด็นที่จะสื่อ) โดยที่ผมเชื่อว่าพวกเราหลายๆคนคงคิดเหมือนกันคือ ไปปกป้องมันทำไมไอพวกนี้?

ก็พวกนี้เ้ขาทำแล้วได้หน้า ได้ผลงานไงครับ มันเกี่ยวกับผลประโยชน์ ซึ่งก็นั่นแหละ พอมีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง สำนึกผิด ถูก หายไป ไม่มองถึงสังคมโดยรวม ไม่มองผู้เสียหาย ผลประโยชน์มาก่อนเสมอ ช่วยคนผิด ช่างหัวคนถูกกระทำ แล้วเด็กแว๊นก็วนกลับมาทำผิดต่ออีก เพราะ จับได้ โอ้ย โทษจิ๊บๆ / จับไม่ได้ กุเจ๋ง (เป็น Loop หรือจะเรียกวงจรอุบาทว์ก็ได้ครับ)

ลองคิดดูว่าพ่อของเพื่อนคุณคนนี้ต่างจากที่ผมกล่าวตรงไหน จะออกมาปกป้องลูกตัวเองน่ะผมรับได้นะ แต่พอเสียผลประโยชน์ก็เหวี่ยง ทั้งที่รู้อยู่แก่ใจว่าฝ่ายตัวเองเป็นฝ่ายผิดเต็มๆ อีกฝ่ายก็ไม่ได้โกหก ใส่ร้าย หรือกุเรื่องขึ้นมาหลอกอะไรเลย

ทำร่างกายเขาบาดเจ็บไปแล้ว ยังมาทำให้เขาจิตเสื่อมเพิ่มอีก ทั้งที่รู้ว่าตัวเองผิด ผมพูดได้คำเดียวว่า "เห้" ครับ

ปล.ผลประโยชน์มีหลายด้าน หลายเรื่องนะครับ ไม่ใช่แค่ที่ผมบอกเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 04:51:17 โดย Oslan »

ออฟไลน์ Satanic za'

ไม่รุ้สิ แต่ผมเห็นด้วยกับคุณ SignifeR  นะ

ทันทีที่คุณก้าวขึ้นรถ บิดกุญแจสตาร์ทรถ และเหยียบคันเร่ง นั่นคือคุณต้องพร้อมที่จะรับผิดชอบชีวิตตนเองและผู้อื่นแล้ว

แต่ถ้าไม่พร้อม ก็อย่าเพิ่งดีกว่า เพราะฉะนั้น ผมว่าเรื่องนี้เอาเรื่องอายุมาอ้างคงไม่เหมาะเท่าไหร่ ถ้าเป็นเด็กอายุ 18 เดือนก็ว่าไปอย่าง

;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เจอแบบ จขกท. คงเซงและคงเอาเรื่องสุดๆเลยละครับ
ถามว่าจะให้ผู้ใหญ่มารับหน้ามันก็ไม่ถูก ใครทำก็ต้องรับผิดชอบไป
ผมขับรถเป็นตั้งแต่ 14 แต่พ่อผมไม่เคยให้ขับในสภาวะที่สุมเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุเลย
ขับต่างจังหวัดทั้งนั้น พ่อด่าผมตลอดไม่ว่าจะเลี้ยวเลิมเปิดไฟเลี้ยว ขอดรถไม่ชิดขอบ
เวลาเจอรถปาดหน้าก็ให้เค้าไปก่อน ขับช้าชิดขวา โดนด่าซะจำขึ้นใจเลย คอขวดอย่าไปแทรกเค้า

ถึงแม้ว่ามีผู้ใหญ่ที่มานั่งข้างๆ แล้วก็ตามแต่้ใหญ่ขับรถโง่ๆ ก็มีอีกเยอะสักแต่จะขับ แต่ไม่นึกถึงคนอื่น
กรณีอย่างนี้ควรลงโทษทั้งผู้ปกครองและ เด็กไม่ใช่ลงที่เด็กอย่างเดียว งานนี้ผิดทั้งคัน

ผู้ใหญ่สอนโง่ๆ เด็กก็ไม่ระวัง วุฒิภาวะไม่ถึงเสือกมาขับรถ แถมขับรถเวลาที่สุมเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุอีก
จะหัดขับไม่ว่า แต่ขอขับในช่วงที่ปลอดภัยหน่อย

เตือนไปยังมือใหม่หัดขับที่แปะป้ายทั้งหลายด้วยนะครับ อย่าคิดว่าคุณเป็นมือใหม่แล้วทุกคนจะให้อภัยนะครับ
ขับรถต้องมีกฏระเบียบนะครับ ผมเคยเป็นมือใหม่ เหมือนคุณเช่นกัน กฏไม่ได้แบ่งว่าเป็นมือใหม่แล้วทำผิดได้
แต่อย่ามาบอกว่าฉันเพิ่งขับเป็น เพราะทุกคนที่อยู่บนถนนก็ขับรถเหมือนกันกับคุณนั้นแหละ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YAmodels

ไม่รุ้สิ แต่ผมเห็นด้วยกับคุณ SignifeR  นะ

ทันทีที่คุณก้าวขึ้นรถ บิดกุญแจสตาร์ทรถ และเหยียบคันเร่ง นั่นคือคุณต้องพร้อมที่จะรับผิดชอบชีวิตตนเองและผู้อื่นแล้ว

แต่ถ้าไม่พร้อม ก็อย่าเพิ่งดีกว่า เพราะฉะนั้น ผมว่าเรื่องนี้เอาเรื่องอายุมาอ้างคงไม่เหมาะเท่าไหร่ ถ้าเป็นเด็กอายุ 18 เดือนก็ว่าไปอย่าง

;D

เห็นด้วยเหมือนกันครับ
แม้แต่การใช้รถใช้ถนน ปัจจุบันนี้การเคารพกฏทำยากกว่าฝืนกฏครับ 
คุณจะเป็นคนส่วนใหญ่ที่ฝืนกฏ หรือจะเป็นชนกลุ่มน้อยที่ทำถูกต้องล่ะ