ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าเกียร์ P เวลารถติด  (อ่าน 25855 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานรถถูกชนด้านหน้าครับ ย้ำนะครับว่าด้านหน้าและผมถูกชน ไม่ใช่ผมไปชนเค้า เหตุเกิดเมื่อวานระหว่างทางกลับบ้าน ฝ่าการจราจรติดขัดอยู่บนถนนสายหนึ่ง ขณะที่กำลังขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา ผมสังเกตุเห็นว่ารถคันหน้าที่ผมตามหลังมาตลอดในระยะเวลาหนึ่ง ชอบจอดขณะรถติดด้วยเกียร์ P เพราะพอรถติด ไฟถอยหลังจะกระพริบทุกครั้ง ซึ่งโดยปกติแล้วผมเข้าใจว่าลำดับจากบนลงล่างของเกียร์อัตโนมัติมันจะเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ P  R  N  D

ขณะอยู่บนทางราบก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ แต่ช่วงที่กำลังขึ้นสะพานรถก็ติด แล้วก็เจอแบบเดิมครับคือเห็นไฟถอยหลังกระพริบ แปลว่าเข้าเกียร์ P อยู่แน่ๆเลย แต่ซักประเดี๋ยวรถคันหน้าก็เคลื่อน ด้วยความรีบกลัวจะโดนรถเล่นอื่นแทรกหรือด้วยเหตุอื่นประการใดผมก็มิอาจทราบได้

พอไฟถอยหลังติด รถคันนั้นก็ถอยหลังมาชนรถผมอย่างแรง ผมเองก็ไม่รู้ว่าคนขับเขาลืมว่าอยู่ที่เกียร์ P แต่นึกว่าอยู่ที่ N หรือยังไง พอดึงเกียร์ลงจังหวะนึงก็กดคันเร่งเลย

ส่วนรถผมเหรครับ กันชนห้อย กระจังหน้ายุบ ไฟหน้าแตก ซึ่งเรียนตามตรงว่าถ้าผมโดนชนท้ายหรือด้านข้างผมจะไม่หัวเสียเลย เพราะก็โอเค อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ แต่อุบัติเหตุแบบนี้ผมอยากใช้คำว่า "อุบัติเหตุโง่ๆ" เสียด้วยซ้ำ และพอผมเห็นคนในรถลงมาผมยิ่งอยากจะบ้าตายครับ คนขับเป็นนักเรียนม.ปลาย พอเกิดเหตุคนนั่งข้างๆซึ่งเข้าใจว่าเป็นแม่ (เพราะเห็นรอยเหี่ยวบนใบหน้า) ลงมาออกหน้าแทน ติดต่อประกัน คุยกับตำรวจเสร็จสรรพ จึงได้โอกาสพูดเสียงดังๆน้ำเสียงเหมือนจะหาเรื่องไปว่า "ยังไม่มีใบขับขี่อย่าเพิ่งริขับรถเลยไอ้หนู เพื่อนร่วมทางจะแย่เอา" และแล้วตำรวจก็เป็นของผม เพิ่มข้อหาเข้าไปอีก คือจะโดนโทษแบบไหนผมไม่สนหรอก แต่ผมสะใจแล้ว

ส่วนรถผมก็ ประกันของคู่กรณีจะจัดการให้ บังเอิญว่าเป็นบริษัทเดียวกันด้วย ผมก็เลยไม่ต้องวุ่นวายเรียกประกัน

นี่แหละครับ อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าเกียร์ P เวลารถติด

GreenG

อ้าว มาอีกแล้วเด็กขับรถ

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ เราก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมพ่อแม่ถึงไม่ให้เราขับ

พอโตมาถึงรู้ว่า เป็นแบบนี้นี่เอง คือ เรื่องประกันรถ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
น่าเห็นใจ จขกท ครับ ผมไม่เคยใส่ P ขณะรถติดหรือติดไฟแดงเลย ใส่ N ตลอด ผมเองก็ชินกับการเลื่อนเกียร์ลงจังหวะเดียวแล้วเร่งเลย ผมว่าแม่เค้าน่าจะสอนนะ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
นั่นสิ ผมเคยเห็นหลายคันเลยใส่ P เวลารถติด ...

ผมว่าใส่ N แล้วดึงเบรคมือเอาดีกว่าอีก ...

ออฟไลน์ swan

ผมก็เคยโดนเด็ก (แว๊น...) ขับรถมอเตอร์ไซมาชนครับ รถผมซ่อมไปร่วมสี่หมื่น เซ็งที่ต้องตัดคานใต้ประตูนี่แหละครับ เปลี่ยนประตูด้านขวาทั้งสองบาน พอแม่เด็กคนนั้นมาเห็นรถผมถึงกับพูดไม่ออก เด็กไม่มีใบขับขี่ รถไม่มี พรบ. ไม่ติดป้ายทะเบียน และแปลงสภาพรถ ที่สำคัญเจ้าหน้าที่ตำรวจบอกว่าเด็กคนนี้อยู่ระหว่างคุมประพฤติจากคดีแทงคู่กรณี และขับรถซิ่ง...........

เข้าใจความรู้สึก จขกท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 10:59:29 โดย swan »

ออฟไลน์ Oslan

เข้า P มันก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ถ้าโดนชนเกียร์ก็ไปเท่านั้นเอง = =''

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เมื่อวานรถถูกชนด้านหน้าครับ ย้ำนะครับว่าด้านหน้าและผมถูกชน ไม่ใช่ผมไปชนเค้า เหตุเกิดเมื่อวานระหว่างทางกลับบ้าน ฝ่าการจราจรติดขัดอยู่บนถนนสายหนึ่ง ขณะที่กำลังขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา ผมสังเกตุเห็นว่ารถคันหน้าที่ผมตามหลังมาตลอดในระยะเวลาหนึ่ง ชอบจอดขณะรถติดด้วยเกียร์ P เพราะพอรถติด ไฟถอยหลังจะกระพริบทุกครั้ง ซึ่งโดยปกติแล้วผมเข้าใจว่าลำดับจากบนลงล่างของเกียร์อัตโนมัติมันจะเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ P  R  N  D

ขณะอยู่บนทางราบก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ แต่ช่วงที่กำลังขึ้นสะพานรถก็ติด แล้วก็เจอแบบเดิมครับคือเห็นไฟถอยหลังกระพริบ แปลว่าเข้าเกียร์ P อยู่แน่ๆเลย แต่ซักประเดี๋ยวรถคันหน้าก็เคลื่อน ด้วยความรีบกลัวจะโดนรถเล่นอื่นแทรกหรือด้วยเหตุอื่นประการใดผมก็มิอาจทราบได้

พอไฟถอยหลังติด รถคันนั้นก็ถอยหลังมาชนรถผมอย่างแรง ผมเองก็ไม่รู้ว่าคนขับเขาลืมว่าอยู่ที่เกียร์ P แต่นึกว่าอยู่ที่ N หรือยังไง พอดึงเกียร์ลงจังหวะนึงก็กดคันเร่งเลย

ส่วนรถผมเหรครับ กันชนห้อย กระจังหน้ายุบ ไฟหน้าแตก ซึ่งเรียนตามตรงว่าถ้าผมโดนชนท้ายหรือด้านข้างผมจะไม่หัวเสียเลย เพราะก็โอเค อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ แต่อุบัติเหตุแบบนี้ผมอยากใช้คำว่า "อุบัติเหตุโง่ๆ" เสียด้วยซ้ำ และพอผมเห็นคนในรถลงมาผมยิ่งอยากจะบ้าตายครับ คนขับเป็นนักเรียนม.ปลาย พอเกิดเหตุคนนั่งข้างๆซึ่งเข้าใจว่าเป็นแม่ (เพราะเห็นรอยเหี่ยวบนใบหน้า) ลงมาออกหน้าแทน ติดต่อประกัน คุยกับตำรวจเสร็จสรรพ จึงได้โอกาสพูดเสียงดังๆน้ำเสียงเหมือนจะหาเรื่องไปว่า "ยังไม่มีใบขับขี่อย่าเพิ่งริขับรถเลยไอ้หนู เพื่อนร่วมทางจะแย่เอา" และแล้วตำรวจก็เป็นของผม เพิ่มข้อหาเข้าไปอีก คือจะโดนโทษแบบไหนผมไม่สนหรอก แต่ผมสะใจแล้ว

ส่วนรถผมก็ ประกันของคู่กรณีจะจัดการให้ บังเอิญว่าเป็นบริษัทเดียวกันด้วย ผมก็เลยไม่ต้องวุ่นวายเรียกประกัน

นี่แหละครับ อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าเกียร์ P เวลารถติด

โหดเหมือนกันนะเนี่ย เป็นผม ถ้าเห็นเด็กมากับแม่ คงจะใจอ่อน

แต่ก็นะครับอุตส่าห์มีผู้ใหญ่มาด้วย ยังไม่สอนให้มันดีๆ อีก ก็คงต้องบอกว่าสมควรครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
รถยุโรปตอนวิ่งอยู่ผมเคยเผลอผลักไป P มันฟลีล้อเหมือนเข้าเกีบร์ N เลย  :P รอดตัวไป

ส่วนเรื่องเจ้าของกระทู้

ผมว่าคุณแม่คงมาสอนลูกหัดขับรถมากกว่า ผมว่าทุกคนก็สามารถหัดขับรถได้นะครับ
และยิ่งมอปลายด้วยแล้ว 18 ก็ทำได้แล้วครับ อาจจะ ม.5 หรือ ม.6

ผมว่าสิ่งที่ไม่อยากจะเกิดก็คือ ความสะใจ? ผมอยากจะให้พี่แนะนำน้องเค้ามากกว่า ว่า... เวลาขับรถอย่าเข้าเกียร์ P ไปทุกเวลานะ อะไรก็ว่าไป
เพราะว่ารถมันก็ชนแล้ว อารมณ์เสียไปก็ไม่ได้อะไร มีแต่จะบาดจะหมางกันต่อไปด้วย สู้เอาเวลาตอนนั้นสอนน้องเค้า ไม่ก็บอกคุณแม่เค้า
เพราะผมคิดว่า คุณแม่เค้าก็คงจะสอนไม่เก่งด้วย เลยต้องเข้าเกียร์ p บ่อยๆ จะได้เป็นการสอนคนรุ่นใหม่ขับรถด้วย เผลอๆอาจจะได้รู้จักกันไปด้วย
อนาคตเจอกันทักกัน อาจจะมีปัญหาช่วยเหลือกันข้างหน้าก็เป็ได้ ใครจะรู้

ผมรู้ ณ เหตุการณ์นั้นทุกคนก็เสียอารมณ์เป็นธรรมดา ยังไงก็ปลอดภัยทั้งสองฝ่ายก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ redsun

ผมสงสัยว่า เกียร์ P มันจะมีข้อเสียอยู่พอสมควร(หากใช้ไม่ถูกวิธี)
และเมื่อเกียร์เกิดปัญหาขึ้นค่าใช้่จ่ายค่อนข้างสูง
เป็นไปได้ไหมถ้าจะใช้ระบบเบรคมือแทนไปเลย ?

เช่น   รถจอดสนิทปุ๊บ  ให้ใส่เบรคมือแล้วถึงดึงกุญแจออกได้
              หากอยากปลดเบรคมือก็ทำต่อได้เลย

เวลาสตาร์ทรถก็ใส่เกียร์ N
              และดึงเบรคมือก่อนแล้วจึงสตาร์ทติด

ออฟไลน์ 2k

แม้จะเข้าไปที่Dผมว่าคุณก็โดนชนอ่ะครับ การที่ถอยมาชนอย่างแรงนั้นแสดงว่าเด็กไม่ได้มีการเหยียบเบรคให้รถอยู่กับที่ก่อนที่จะเหยียบคันเร่งเลย กะว่าเข้าเกียร์ได้ปุ๊บก็เหยียบเต็มที่ให้ไต่เนินเลย ซึ่งถ้ารอบไม่สูงพอที่จะมีแรงบิดให้ดึงตัวรถขึ้นเนินได้มันก็ไหลลงอยู่ดี

ถ้าหากว่าเปลี่ยนจากรถที่โดนชนเป็นมอเตอไซค์มีเด็กซ้อนท้ายโดยที่ข้างหลังมอเตอร์ไซค์เป็นรถใหญ่อยู่ นั่นอาจหมายถึงความตายได้ แม้จะหัดขับก็ต้องมีการเตรียมความพร้อมก่อนที่จะออกถนนใหญ่ สนามหัดขับรถมีให้ใช้บริการมากมายครับ  แต่คนไทยส่วนใหญ่งกและละเลยที่จะเตรียมความพร้อมในสนามหัดพวกนี้  :-\

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

เรื่องนี้ไม่ได้อยู่ที่เด็กหรือผู้ใหญ่ครับ แต่อยู่ที่ว่าคนผู้นั้นมีสติอยู่ตลอดเวลาหรือเปล่า ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ ก็ขาดสติได้ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ golf32

เฮ้อ คุณเกิดมาแล้วขับรถเป็นเลยหรือเปล่าครับ :-\ มีใบขับขี่ติดตัวตั้งแต่เกิดมาเลยไหม

น้องเค้าก็คงเพืิ่งจะเริ่มๆขับรถน่ะครับ แล้วถ้าไม่หัดขับรถบนถนนจะให้หัดขับอยู่แต่ในซอยบ้านหรือขับรถเดินหน้าถอยหลังอยู่แต่ในบริเวณบ้านครับแล้วเค้าจะขับรถเป็นไหมครับ คุณเองจำความรู้สึกตอนขับรถออกถนนครั้งแรกได้ไหมครับว่ามันตื่นเต้นแค่ไหน  :o เค้าเองอาจจะเพิ่งได้ขับรถออกถนนครั้งแรกๆก้ได้นี่ครับ ใจเย็นๆครับ มันก็เป็นอะไรที่เกิดจากน้องเค้าประมาทผมถามว่า แล้วถ้าเกิดเค้าเป็นประเภทเด็กซิ่งๆ 15-16 แอบเอารถพ่อหรือแม่ออกมาซิ่งกวนเมืองแล้วชนคนตายเพราะไม่เคยฝึกขับรถบนถนนแต่แค่ขับอยู่ในซอยบ้านแล้วคิดว่าตัวเองเก่งล่ะครับใจร่มๆครับ

ปล ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียในเรื่องนี้นะครับแค่อยากให้คิดถึงใจเขาใจเรา ตอนเราเพิ่งเริ่มขับรถเราก็เงอะๆงะๆกันหมดแหละครับ แล้วที่ จขกท พูดว่า

พอผมเห็นคนในรถลงมาผมยิ่งอยากจะบ้าตายครับ คนขับเป็นนักเรียนม.ปลาย พอเกิดเหตุคนนั่งข้างๆซึ่งเข้าใจว่าเป็นแม่ (เพราะเห็นรอยเหี่ยวบนใบหน้า) ลงมาออกหน้าแทน ติดต่อประกัน คุยกับตำรวจเสร็จสรรพ จึงได้โอกาสพูดเสียงดังๆน้ำเสียงเหมือนจะหาเรื่องไปว่า "ยังไม่มีใบขับขี่อย่าเพิ่งริขับรถเลยไอ้หนู เพื่อนร่วมทางจะแย่เอา" และแล้วตำรวจก็เป็นของผม เพิ่มข้อหาเข้าไปอีก คือจะโดนโทษแบบไหนผมไม่สนหรอก แต่ผมสะใจแล้ว

ผมว่าคุณไม่ให้เกียรติ์ผู้ใหญ่เลยนะครับ ถ้าคุณขับรถชนแล้วมีคนมาเรียกแม่คุณหรือพูดถึงแม่คุรอย่างนี้บ้างคุณจะรู้สึกอย่างไรครับ เพราะผมเคยเจอมากับตัวเอง คนพูดเป็นผู้ ญ ที่ไม่ได้มีส่วนเกี๋ยวข้องในการชนด้วยเลย มาพูดถึงแม่ผมแบบนี้ ผมอยากชกหน้าผู้ ญ คนนั้นเหมือนกัน
ที่พูดมาก็แค่อยากให้ใจเย็นๆลงบ้างครับอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา ถ้าจะคิดให้สบายใจก็คิดว่าพาดเคราะห์ครับ ตัวเราไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เรื่องนี้ไม่ได้อยู่ที่เด็กหรือผู้ใหญ่ครับ แต่อยู่ที่ว่าคนผู้นั้นมีสติอยู่ตลอดเวลาหรือเปล่า ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ ก็ขาดสติได้ทั้งนั้นครับ

Like!!!!

เรื่องนี้นะ ผมคิดว่า มันผิดที่คนที่สอนเด็กขับรถ ไม่ได้สอนให้เด็ดเหยียบเบรคก่อนทำอย่างอื่น จนติดเป็นนิสัย เพราะถ้าเลี้ยงเบรคไว้ ยังไงมันก็ไม่พุ่งหรอกครับ

ใครจะเข้า P ไว้มันก็เรื่องของเขา จะเข้า P, N, D มันก็ขาดสติได้ทั้งนั้น ผมยังเคยเข้า N ไว้ แล้วพอไฟเขียว เหยียบแล้วรถไม่ไปเลย เพราะ....

ไม่ได้เข้า D!!

เขาเข้า P ไว้ อย่างมาก Torque Converter กับเสื้อเกียร์เขาก็พังเร็ว แค่นั้นแหละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Phongrapee

ผมยอมรับครับว่า ณ เวลานั้น หัวเสีย หงุดหงิด โมโห สิ่งที่ผมเล่าทุกตัวอักษรคือสิ่งที่ผมคิด ณ เวลานั้น ไม่มีการแต่งเติมใดๆ ณ ขณะที่กำัลังพิมพ์ และผมคงไม่ไปแก้ไขอะไร หากไม่รุนแรงถึงขั้นต้องลบกระทู้หรือผมถูกแบน ที่สำคัญ ผมไม่ได้พูดอะไรกับผู้หญิงที่นั่งมาด้วยแม้แต่คำเดียว ผมพูดใส่เด็ก พูดให้ตำรวจได้ยิน และพูดกับเจ้าหน้าที่บริษัทประกันเท่านั้น ที่ลงมาออกหน้าแทนเด็กนั้นคือพูดกับตำรวจที่มาเผชิญเหตุ

ผมเกิดมาไม่ได้ขับรถเป็นเลยครับ แล้วผมก็ไม่ได้เกิดมาพร้อมใบขับขี่ แต่ผมรู้ว่าที่ไหนเวลาไหนควรหัดขับ ผมไม่ได้หัดเฉพาะเดินหน้าถอยหลัง ผมไม่ได้หัดแค่วิ่งในซอยบ้าน แต่ต่างกันอย่างนึง ผมออกถนนใหญ่เมื่อมีใบขับขี่แล้ว ออกถนนใหญ่เมื่อพร้อมที่จะเจอเพื่อนร่วมทางที่หลากหลาย และผมพร้อมที่จะรับผิดชอบเมื่อการขับขี่ของผมทำให้เพื่อนร่วมทางต้องเดือดร้อน

ออฟไลน์ pony

จริงๆแล้วผมว่าเรื่องการใส่เกียร์ P เมื่อจอดติดไฟแดงนั้นไม่ใช่สิ่งที่ควรมาตำหนิกัน ครับเพราะต่างคนต่างความคิดกันแล้วแต่ใครอยากจะใช้แบบไหนแต่ เรื่องสำคัญคือการมีสติในการขับขี่ต่างหากครับที่ต้องระมัดระวังเหมือนที่เพื่อนๆพูดไว้แล้ว คือแม้จะใส่ N ไว้แต่ถ้าเกิดขาดสติก็อาจทำให้เกิดอุบัติเหตได้เหมือนกัน ทางที่ดีเราควรจะใจเย็นๆลงบ้างกับเรื่องบนท้องถนนทุกๆเรื่อง ^^

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
และผมพร้อมที่จะรับผิดชอบเมื่อการขับขี่ของผมทำให้เพื่อนร่วมทางต้องเดือดร้อน
รถเขาก็มีประกันนี่ครับไม่ได้ว่าไม่รับผิดชอบ อย่าไปทะเลาะกับเด็กเลยครับ เรามีวุฒิภาวะมากกว่า

ออฟไลน์ Newhang

ไหนๆก็เปิดประเด็นเรื่องเด็กมาแล้ว ก็อยากจะบอกว่าไม่ใช่ว่าเด็กกว่าแล้วเราจะรังแกนะครับ  ใครผิดก็รับผิดกันไปแต่สังคมชอบมองว่ารังแกเด็ก

ผมเองสมัยมหาลัยก็เคยไปชนรถเค้า เราก็ชดใช้ตามความผิดครับ ซึ่งผมมองว่าเรื่องนี้ จขกท ไม่ได้รังแกหรือชวนเด็กทะเลาะแต่อย่างใดเพราะว่าเค้าก็ผิดจริง
รถซ่อมไปก็ไม่เหมือนเดิมก็ไม่แปลกครับที่เจ้าของรถจะโกธรบ้างครับ ผมถือว่าแบบนี้อยู่ในกฏกติกาที่สมควรครับ

การสอนขับรถเนี่ยมีผลจริงๆครับ เหตุการณ์แบบนี้ น้องคนนั้นคงจำไปอีกนานแหละครับ ดีกว่าให้เค้าไปเกิดเหตุหน้าสลดในวันข้างหน้า เช่นทับคนตายหรืออะไรแบบนั้นเพราะการใช้ที่ผิดวิธีแบบนี้

ออฟไลน์ cu2nite

ก็เห็นใจ จขกท นะครับ ที่อยู่ดีๆก็ต้องมาเสียเวลากับประกัน
และไม่มีรถใช้ช่วงเอาเข้าอู่ เป็นผมก็คงอารมณ์เสียเหมือนกัน
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ bmxx2525

• Newbie
  • *
  • My way My life
ใจเย็นๆ กันดีกว่า เค้าก้มีส่วนผิดทั้งในกรณีขับมาชนคุณ
ทั้งในกรณีไม่มีใบขับขี่ แต่เค้าก็ยอมรับความผิด
แต่ผมว่าคนที่มีใบขับขี่ไม่ได้หมายความว่าขับรถเป็นนะครับ
ผมขอใช้คำว่าขับรถได้แต่ขับไม่เป็น มีใบขับขี่แต่ขับรถผิดกฏ
ขับปาดไปมา ขับเร็ว ขับเบียดคนอื่น ก็คือคนขับรถไม่เป็น
อย่าไปอารมณ์เสียมากเลยเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

ออฟไลน์ panerai

ผมก็เคยเป็นครับครั้งนึง ใส่จาก P ไปR โชคดีที่ยังไม่ทันเหยียบคันเร่งเซนเซอร์กะระยะมันร้องก่อน แต่ผมว่าการจอดไฟแดงด้วย P ก้ไม่ใช่การกระทำที่โง่หรืออะไรหนิครับถึงผมจะไม่ได้ทำแบบนั้นบ่อยๆแต่ผมคิดว่ามันเป็นเจตนาของคนนั้นๆมากกว่าที่พยายามทำให้เกิดความปลอดภัยเกิดขึ้น ที่เหลือก็อยู่ที่สติกับความไม่ประมาทมากกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอแสดงความเสียใจกับความเสียหายที่ได้รับครับ
แต่ดูจากการขับขี่แล้ว แม่คงสอนไม่ดีเท่าที่ควรจริง

ให้เขารับผิดชอบ จำเป็นบทเรียน แค่นั้นพอไม่ต้องซ้ำเติมครับ

ออฟไลน์ H.

เชื่อผมมั้ยว่าเขากำลังฝึกขับรถกันอยู่
แต่คุณแม่ตัวดีกำลังสอนให้ลูกเข้าเกียร์ P เวลารถจอด ผมเชื่อแบบนั้น
H.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าเด็กไม่มีใบขับขี่ แม่งก็ผิดอยู่ดีแหละ.......ก็สมควรแล้วนี่ครับ จะโดนใบสั่งเพิ่มสักกระทง

จะฝึกจะอะไรผมไม่ทราบนะ แต่ถ้าอายุถึงแล้วไปเรียนแล้วไปสอบใบขับขี่ได้ใบขับขี่แล้วค่อยออกถนนใหญ่
มันจะดีกว่าหรือไม่ เหตุผลนี้คือง่ายๆเลย ผู้ใหญ่ขี้เกียจขับเลยให้ลูกขับ พอมีอุบัติเหตุก็ต้องมาเคลียร์แทนลูก

เพราะลูกมันรับผิดชอบไม่ได้ พูดง่ายๆ เด็กมันไม่มีความรับผิดชอบ ไปสอบใบขับขี่ให้ได้ก่อนค่อยขับ
ถามว่ามันช้า หรือเสียหายอะไรครับ ???

บอร์ดนี้เด็กเยอะผมเข้าใจ แต่ถ้ายังตอบเข้าข้างตัวเอง ผมว่ามันก็ไม่เหมาะสมอยู่ดีแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Arado_kung

บ้านผมเนี่ย อายุ 18 ส่งไปร.ร.สอนขับรถเลย รถของร.ร.พวกนี้เค้าออกแบบมาให้คนนั่งข้างๆช่วยคนขับได้เวลาเกิดเหตุแบบนี้ไง สอบเสร็จได้ใบขับขี่มาแล้วถึงจะได้ขับรถตัวเองจริงๆ อ้อคนขับไม่มีใบขับขี่ประกันรับผิดชอบเฉพาะคู่กรณีเท่านั้นนะ

ออฟไลน์ oun

อ่านแต่ละความเห็นแล้ว
"แต่ละคนต่างมีความคิดเป็นของตัวเองจริงๆ"

Re: อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าŬ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 16:17:12 »
อ่านแต่ละความเห็นแล้ว
"แต่ละคนต่างมีความคิดเป็นของตัวเองจริงๆ"

ถูกต้องแล้วคร๊าบ!!!
ยังไงคำว่า "เคารพความเห็นของทุกฝ่าย ก็ยังใช้ได้!" อยู่ดี

อยากแนะนำคุณ SignifeR ว่า
สมมติว่าคุณเกิด SignifeR ประสบอุบัติเหตุขึ้นมา แล้วมีเด็กอายุ 16-17 กำลังขับรถพาคุณไปส่งโรงพยาบาล เพื่อช่วยชีวิตคุณ
แล้วความคิดของคุณจะเปลี่ยนไปครับ

อ้อ... อีกอย่าง โชคดีที่คุณพ่อคุณแม่เพื่อนผม สอนให้เพื่อนผมขับรถเป็นตั้งแต่อายุ 15 ถ้าเกิดรอเวลาจนกว่า 18 ให้ไปฝึกรถ สอบใบขับขี่ผ่านทุกกรณีแล้วค่อยออกถนนใหญ่ ป่านนี้ท่านทั้งสองก็คงไม่อยู่ดูลูกรับปริญญาเมื่อตอนต้นปีหรอกคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 16:41:43 โดย GivesZa »

ออฟไลน์ 6162002

ประเทศไทยนี่เป็นสังคมทีแปลกดีนะครับ

เด็กขับรถชนรถคนอื่นเสียหาย คนพากันปกป้องเด็ก   บอกว่ามันยังเป็นเด็ก ยังผิดพลาดกันได้ มันไม่ขับก็จะขับไม่เป็น
เด็กขับซีวิค ชนรถตู้ มีคนตาย  คนพากันสาบแช่งเด็ก บอกว่ามันยังเป็นเด็ก ทำให้ปล่อยให้มาขับทางด่วน ถนนหลวง ฯลฯ

ผมชักสงสัยว่าตกลงแต่ละคนมองที่ ผลของการกระทำ หรือว่า ตัวผู้กระทำ กันแน่ล่ะเนี่ย......

ออฟไลน์ MoLee

ก็ขอแสดงความเสียใจกับความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถ จขกท.นะครับ ถ้าเป็นกรณีนี้เกิดขึ้นกับผม (ซึ่งไม่เกิดได้แน่ๆเรื่องแบบนี้เพราะผม ไม่เคยใส่pเวลารถติดเลย) สิ่งแรกที่ผมจะทำหลังจากรู้ว่าตัวเองเป็นฝ่ายผิดแล้วแน่ๆคือการ ขอโทษและยอมรับผิดแบบไม่ขุ่นใจใดๆทั้งสิ้นเลย แต่เท่าที่อ่านมา คู่กรณี ของจขกท. ไม่ได้มีการขอโทษใดๆทั้งสิ้นเลย เป็นผมก็คงอารม์ณเสียหลังจากอ่านมาแล้วผมเข้าใจ จขกท นะครับ เพราะถ้าเป็นผม ก็อารม์ณเสียแน่ๆเหมือนกันครับ แต่สิ่งที่ผมอยากตำหนิมากๆคือการ สอนใส่p เวลารถติดแบบนี้

อีกเรื่องนึงครับผมไม่คิดว่าผู้ปกครองเขาจะขี้เกียจขนาด ให้เด็กมาขับรถแทนให้หรอกนะครับ (ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ )  ::)

ออฟไลน์ MoLee

ประเทศไทยนี่เป็นสังคมทีแปลกดีนะครับ

เด็กขับรถชนรถคนอื่นเสียหาย คนพากันปกป้องเด็ก   บอกว่ามันยังเป็นเด็ก ยังผิดพลาดกันได้ มันไม่ขับก็จะขับไม่เป็น
เด็กขับซีวิค ชนรถตู้ มีคนตาย  คนพากันสาบแช่งเด็ก บอกว่ามันยังเป็นเด็ก ทำให้ปล่อยให้มาขับทางด่วน ถนนหลวง ฯลฯ

ผมชักสงสัยว่าตกลงแต่ละคนมองที่ ผลของการกระทำ หรือว่า ตัวผู้กระทำ กันแน่ล่ะเนี่ย......

ผมว่าก็ไม่ใช่สังคมที่แปลกประหลาดอะไรหรอกครับ  :D มันขึ้นอยู่กับความคิดเห็นของแต่ล่ะคนมากกว่าครับ  หรือพูดอีกแบบง่ายๆ เรื่องบ้างเรื่องมันก็แล้วแต่ แต่ล่ะคนจะมองครับ  ส่วนตัวถ้าเป็นผม ผมมองที่การกระทำมากกว่า ผู้กระทำครับ :)

เมื่อกี้พิมพ์ไว้ แต่ edit ไม่ทัน

ไม่มีใครที่นี่เข้าข้างตัวเอง หรืออาจจะมี ผมไม่รู้ แต่อยากให้ทุกคนใช้มากกว่าอารมณ์ก็คือ สติ ความจำเป็น รวมทั้งเหตุผล และการตัดสินใจ
ไม่ใช่เอะอะ อะไรก็จะโทษว่าผิดจนจมดินไปหมด เพราะทุกอย่างมันไม่แน่นอนครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้

จึงอยากแนะนำว่า ในเมื่ออะไรก็เกิดขึ้นได้ เป็นฝ่ายเราต่างหากที่ต้องพร้อมรับมือกับมัน โดยใช้เหตุผลประกอบไม่ใช่อารมณ์
ที่ผมอธิบายเยอะๆ ก็เพราะที่นี่ เยาวชนเยอะ เค้าจะได้เรียนรู้ไปด้วยว่าการใช้ชีวิตบนเหตุผล มันดีกว่าอารมณ์เยอะ
ได้สอนได้ชี้แนะให้ใช้เหตุผล เอาใจเขาใส่ใจเรา ให้เขาเรียนรู้ตั้งแต่เนิ่นๆ จะได้ตัดสินใจได้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
นี่คือสิ่งที่พี่ๆ หรือผู้ที่มีวุฒิภาวะมากกว่า ควรแนะนำแก่น้องๆ ให้รู้ในแบบที่สมควรจะเป็น

จากคำถามคุณ 6162002
สังคมไทยเป็นสังคมที่ใช้วิธีอะลุ่มอล่วยในการให้ทำให้คลี่คลายหรือเคลียกันไป
ถ้าพูดถึงกรณีของเด็กที่ขับชนรถตู้ ผมว่าเค้าซวยเองมากกว่า ที่ 1.ประมาทด้วย 2.ดันไปชนรถอาจารย์นักศึกษา มธ. เสียชีวิตอีก ผลก็เลยไปดันให้ตัวผู้กระทำมีความผิดมากขึ้นไปอีก แต่ในทางกฏหมายก็จะเขียนแค่ว่า กระทำโดยประมาทเป็นสาเหตุทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เพราะเชื่อเลยว่าน้องเค้าก็คงไม่มีเจตนาไปฆ่าคนเหล่านั้นแน่นอน แต่เป็นเพราะความคึกคะนอง หรือขาดสติ แต่ถ้าน้องเค้าไม่คึกคะนอง และไม่ประมาท และไม่ขาดสติ แต่อุบัติเหตุก็ยังเกิด ก็ถือว่าเป็นคราวเคราะห์ที่ต้องเจอไป แต่ก็คงเป็นความซวยที่ดันยืนกดบีบี ทั้งตั้งใจกด หรือไม่ตั้งใจกด ภาพออกสื่อไป คนเลยประณามกัน ... ทั้งๆที่จริงๆไม่รู้ว่าเจตนาจริงๆน้องเค้าผิดจริงหรือไม่  

เพราะฉะนั้นถ้าจะให้มองคนผิด ก็ต้องมองที่ผู้กระทำเป็นหลัก แต่ถ้าเค้าผิดแล้ว ก็ให้เค้าเจอในสิ่งที่เรียกว่าประสบการณ์ ไม่ว่าประสบการณ์นั้นจะแพงหรือถูกเรากำหนดไม่ได้ แต่ที่ทำได้คือ สอนให้รู้ถึงจักใช้สติ เหตุผล ให้มากในการจะทำอะไรก็ตามแต่ ถึงผลจะเกิด หรือไม่เกิด แต่อย่างน้อยเราก็ลดอัตราการเกิดจากความประมาทได้จากการใช้สติ เหตุผล มากกว่าอารมณ์และความคึกคะนอง ไม่ใช่หรอคับ ^_^