ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าเกียร์ P เวลารถติด  (อ่าน 25846 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมมีความคิดว่าเด็กผิดนะครับ คุณทั้งหลายที่เชียร์เด็กและบอกว่าเป็นเด็กก็ควรปล่อยๆไปเถอะ ถ้าเจอแบบเพื่อนผมจะยังมีความคิดปกป้องเด็กอีกไหม.....เพื่อนผมตายเพราะเด็กหัดขับรถ เป็นเด็กแล้วสามารถมีอภิสิทธิ์เหนือคนอื่นหรือ?ครั้งนี้เรื่องยังไม่ร้ายแรงเท่าไรแต่ถ้าครั้งหน้ามันเกิดแบบเหตุการณ์นี้หรือเกิดกับคนที่คุณรู้จัก คุณจะยังปกป้องอีกไหม ไม่เจอกับตัวคุณไม่รู้หรอก ผมไปงานศพเพื่อน2คนเพราะเด็กประเภทนี้นี่แหละ >:( >:(

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
โอ้โห!!! ไม่ได้เข้ามาดูหน่อยเดียวกลายเป็นหนังม้วนยาวไปแล้ว แต่ก็ถือว่าเป็นการแสดงความเห็นที่หลากหลายดีครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาแสดงความเห็นนะครับ ผมน้อมรับทุกอย่าง ผมอาจจะโมโหไปบ้าง หงุดหงิดไปบ้าง แต่ก็แค่ตอนนั้น แล้วก็นำมาเล่าสู่กันฟัง ตอนนี้ผมก็ลืมๆไปแล้วหล่ะ รออีกสามวันรับรถก็จบกัน  :D

แต่ขออีกนิดนะครับ  ;D ผู้หญิงที่นั่งมากับเด็กผมดูแล้วสบายดีนะ ลงรถมาอย่างกระฉับกระเฉง เคลียร์กับตำรวจเป็นพัลวันเลย  ::)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
โอ๊ะโอ้!!! คุณ SignifeR ถ้าไม่บอกมานี่ไม่รู้เลยนะครับว่าไม่เคยโดนใบสั่งเลย เพราะดูจากรูปร่างรถคุณแล้วนึกว่าชอบซิ่งเต็มที่เสียอีก ยับยั้งความอยากได้เก่งจริงๆ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lexus

เข้ามาให้กำลัังใจเจ้าของกระทู้ครับ เห็นเขียนกระทู้เถียงกันไปเถียงกันมาแล้ว เพลีย

"รถใครๆก็รัก รถใครๆก็หวง"
"ลูกใครๆก็รัก ลูกใครๆก็หวง"

ปล.จะเป็นเกียร์p หรือn ก็แล้วแต่ความถนัดของแต่ละบุคคลตราบใดที่เค้าไม่ได้ก่อให้เกิดความเสียหายต่อบุคคลอื่น

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมโชคดีจังตอนเด็กๆ นั่งรถไปกับคุณเเม่

คุณเเม่คอยบอก คอยสอนเทคนิคต่างๆ เวลาขับรถตลอด

จนมาวันนึง  เเม่นี่เเหละ เป็นคนสอนผมขับรถเองตอนผมอายุตั้ง 22 (เมื่อทุกอย่างพร้อม)

ใหม่ๆ เเรกๆ ก็ครูด กับเสาร์หน้าบ้านตรงซุ้มล้อ โดนยายสวดยับเยิน

จนถึงวันนี้ ไกล้ครบ 4 ปีเเล้ว ที่ขับรถเป็น  เก็บเงินถอยรถเองมา 1 คัน ผ่อนเอง(นอกระบบ)

เคยโดนตำรวจหนเดียว คือ ล๊อคล้อตรงกำเเพงวัดสุทัศน์  หลังบ่าย 3 ห้ามจอด

ทุกวันนี้ขับรถเพลินๆ ก็ยังระลึกถึงคำสอนของเเม่เสมอ  เเม้จะซิ่งไปบ้างก็ตาม

เด็กผู้ชายอย่างเราเรา ก็คงอยากรีบขับรถเป็นเเหละ มันคงดูเเมนๆ

เเต่ที่บ้านผมมองที่ตัวผมมากกว่า  ว่าวุฒิภาวะเเละพฤติกรรมอื่นๆ สมควรหรือเปล่า?

กฎหมาย ใบอนุญาตขับขี่  มีไว้เพื่อคนที่พร้อมเเล้วเท่านั้น

ปล. ตอนอายุ 12 ขับมอ'ไซค์ ชนเเท๊กซี่โดนเเม่ตีเลย  หลังจากนั้นก้เลิกจับไปเเล้ว 
รู้สึกผิดเเละเข็ดมาก เพราะความคะนองเเท้ๆ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ชัวร์ที่สุดต้อง เกียร์ว่าง + เบรกมือ ครับ
อย่างมาก ก็แค่ลากเบรกมือไป แต่ไม่มีอุบัติเหตุแน่นอนครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ชัวร์ที่สุดต้อง เกียร์ว่าง + เบรกมือ ครับ
อย่างมาก ก็แค่ลากเบรกมือไป แต่ไม่มีอุบัติเหตุแน่นอนครับ

ลากไม่ไปแน่นอน ถ้าดึงเป็น ปลอดภัย 100% ;)

ออฟไลน์ MoLee

ลากไม่ไปแน่นอน ถ้าดึงเป็น ปลอดภัย 100% ;)
ลากไปได้ครับพี่เต้ แต่เป็นเฉพาะบ้างคันเท่านั้นครับ  อย่างเจ้าแจ๊สตัวแรก ลากไปได้แน่ๆครับ เพราะเบรคมือนั้นถูกเซ็ตมาค่อนข้างเบาถ้าจะให้ลากแทบไม่ได้เนี้ย คงต้องดึงมากถึง 7-8-9ก็อกล่ะครับ แต่ตามจริงๆแล้ว 3-4-5ก็อกก็อยู่แล้วล่ะครับ มันเหมาะกับแรงผญ แน่ๆครับ  เพราะฉะนั้นแล้วมันขึ้นอยู่กับรถด้วยขอรับ ;)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เมื่อวานรถถูกชนด้านหน้าครับ ย้ำนะครับว่าด้านหน้าและผมถูกชน ไม่ใช่ผมไปชนเค้า เหตุเกิดเมื่อวานระหว่างทางกลับบ้าน ฝ่าการจราจรติดขัดอยู่บนถนนสายหนึ่ง ขณะที่กำลังขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา ผมสังเกตุเห็นว่ารถคันหน้าที่ผมตามหลังมาตลอดในระยะเวลาหนึ่ง ชอบจอดขณะรถติดด้วยเกียร์ P เพราะพอรถติด ไฟถอยหลังจะกระพริบทุกครั้ง ซึ่งโดยปกติแล้วผมเข้าใจว่าลำดับจากบนลงล่างของเกียร์อัตโนมัติมันจะเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ P  R  N  D

ขณะอยู่บนทางราบก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ แต่ช่วงที่กำลังขึ้นสะพานรถก็ติด แล้วก็เจอแบบเดิมครับคือเห็นไฟถอยหลังกระพริบ แปลว่าเข้าเกียร์ P อยู่แน่ๆเลย แต่ซักประเดี๋ยวรถคันหน้าก็เคลื่อน ด้วยความรีบกลัวจะโดนรถเล่นอื่นแทรกหรือด้วยเหตุอื่นประการใดผมก็มิอาจทราบได้

พอไฟถอยหลังติด รถคันนั้นก็ถอยหลังมาชนรถผมอย่างแรง ผมเองก็ไม่รู้ว่าคนขับเขาลืมว่าอยู่ที่เกียร์ P แต่นึกว่าอยู่ที่ N หรือยังไง พอดึงเกียร์ลงจังหวะนึงก็กดคันเร่งเลย

ส่วนรถผมเหรครับ กันชนห้อย กระจังหน้ายุบ ไฟหน้าแตก ซึ่งเรียนตามตรงว่าถ้าผมโดนชนท้ายหรือด้านข้างผมจะไม่หัวเสียเลย เพราะก็โอเค อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ แต่อุบัติเหตุแบบนี้ผมอยากใช้คำว่า "อุบัติเหตุโง่ๆ" เสียด้วยซ้ำ และพอผมเห็นคนในรถลงมาผมยิ่งอยากจะบ้าตายครับ คนขับเป็นนักเรียนม.ปลาย พอเกิดเหตุคนนั่งข้างๆซึ่งเข้าใจว่าเป็นแม่ (เพราะเห็นรอยเหี่ยวบนใบหน้า) ลงมาออกหน้าแทน ติดต่อประกัน คุยกับตำรวจเสร็จสรรพ จึงได้โอกาสพูดเสียงดังๆน้ำเสียงเหมือนจะหาเรื่องไปว่า "ยังไม่มีใบขับขี่อย่าเพิ่งริขับรถเลยไอ้หนู เพื่อนร่วมทางจะแย่เอา" และแล้วตำรวจก็เป็นของผม เพิ่มข้อหาเข้าไปอีก คือจะโดนโทษแบบไหนผมไม่สนหรอก แต่ผมสะใจแล้ว

ส่วนรถผมก็ ประกันของคู่กรณีจะจัดการให้ บังเอิญว่าเป็นบริษัทเดียวกันด้วย ผมก็เลยไม่ต้องวุ่นวายเรียกประกัน

นี่แหละครับ อุบัติเหตุโง่ๆ อุทธาหรณ์ของคนชอบเข้าเกียร์ P เวลารถติด

จากข้อความข้างต้นแล้ว ไม่เห็นมีการระบุว่าเด็กได้มีการมาขอโทษในความผิด มีแต่แม่ซึ่งออกหน้าแทนลูก

ซึ่งถ้าเป็นในกรณีนี้ผมก็คงจะกระทำแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้ บอกประกันไปเลยว่าเด็กขับ

ถ้าปล่อยผ่านเลยไปก็ถือว่าเป็นการถือหางเด็ก ไม่รู้จักผิดชอบชั่วดี ทำผิด พ่อแม่รับ ประกันจ่าย เผลอๆเด็กแบบนี้พ่อแม่จะไม่กล้าว่ากล่าวตักเตือนด้วยซ้ำ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ H.

แยกเป็น 2 ประเด็น
1. เด็กขับรถ ไม่มีใบขับขี่
ข้อแรกผมโนวคอมเมนต์ครับ ถึงส่วนตัวจะไม่เคยขับออกถนนใหญ่เลย เต็มที่ก็ในซอยโล่งๆลานกว้างๆ

2. ประมาท ทำให้เกิดอุบัติเหตุ
ข้อสองอันนี้ประมาท ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าใครขับ เด็กขับ ผู้ใหญ่ขับ ถ้าประมาทก็ชิบหายได้หมด ไม่เกี่ยวกับอายุขึ้นอยู่กับสติและความรู้ที่มี
H.

ออฟไลน์ Lookkaew

ถ้าโดนเข้า ปรี๊ดแตกอะครับ เด็กมันก็ไม่เก่ง แม่มันก็ไม่สอน ดีไม่ดีเด็กมันขับตามแบบแม่มันรึเปล่าเนี่ย เข้าเกียร์ P เนี่ย