ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเผลอเปลี่ยนเกียร์จาก D ไป N ตอนขับรถอยู่บ้างครับ ???  (อ่าน 9261 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
เผอิญผมยืม city vtec cvt ของน้ามาขับ ขณะขับอยู่จะเอื้อมมือไปเก็บ ipod ดันพลาดไปชนคันเกียร์ ทำให้เกียร์ เลื่อนจาก  D มา N อะคับ ตอนนั้นตกใจเลยรีบดึงกลับมา D ทันที ไม่ทราบว่าทำแบบนี้จะเปนอันตรายต่อเกียร์มากไหมคับ ตอนนั้นขับประมาณ 85km/h และทางทีดี ควรทำอย่างไรคับ รอจนรถชะลอ แล้วค่อยดึงมา D หรือ ดึงกลับมา ณ ตอนนั้นเลย ปล เหอๆ ผมว่านะวิศวกรน่าจะคิดให้มันต้องกดปุ่มก่อนค่อยเลื่อนเกียร์ได้นะคับผมว่า ปลอดภัยกว่าด้วย ถ้าวั้นเกิดเจอแบบนี้พวกที่มีลูกซนๆ เผลอไปโดนทำไงเนี่ย   :'( 

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เฉยๆครับ  แค่รอบขึ้นมาสูง     แต่วันหลังไม่ควรประมาทนะครับ  ;)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ผมก็เคยโดนครับ ตอนนั้นจะหันหลังไปหยิบของแล้วที่วางแขนมันลื่นเลยผลักไปN พ่อผมก็ดึงกลับDปกตินะครับ

รถผม(FORTUNER)คันเกียร์มันอยู่ฝั่งคนนั่งอ่ะครับ ผมว่าอันตรายมาก ไม่รู้ทำไมไม่เอาเบรคมือไว้ฝั่งคนนั่ง เพราะนานๆใช้ที แถมปลอดภัยด้วย

ออฟไลน์ Buffy

เคยครับ  ขับมา 120  แล้วเหม่อเหม่อตบเข้าเกียร์ N เฉย  รอบขึ้นมาสูง เสียงเครื่องดัง  ตกใจ เลยรีบตบ กลับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เคยครับ แต่คิดว่าธรรมดาสามัญชนที่เคยส่วนมากก็คือเผลอไปโดนแบบไม่ได้ตั้งใจ

ส่วนตัวผมว่าผลเสียคงมี แต่น่าจะ low risk

ไม่งั้นคงออกแบบเกียร์ออโต้ให้กดปุ่มเพื่อปลดล็อคในการเลื่อนเกียร์ทุกเกียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 01:00:03 โดย nuTTy »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็เคยครับ ก็ตบกลับไป D

แต่ความเสียหายมันไม่น่าจะมากมั้งครับ ไม่งั้นผู้ผลิตเขาคงทำระบบป้องกันการตบจาก D ไป N แล้ว ขนาด N ไป R ยังมีเลย (คือต้องกดปุ่มก่อน หรือถ้าเป็นเกียร์แบบเบนซ์ ก็ต้องเลื่อนผ่านหยัก)

แต่ระวังหน่อยก็ดีครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ผมทำบ่อย จนติดเป็นนิสัย มานจะมีปัญหา เรื่องเกียร์พังบ้างมั้ยครับ แบบ ว่าพอจะถึง4 แยก ผมจะตบ เกียร์ว่างก่อนเลย

ออฟไลน์ Newhang

ผมเองก็เคยเผลอครับ เลยหยุดรถให้สนิทแล้วตบd ออกรถอีกครั้ง

ความเสียหายคงเกิดจากรถยังวิ่งแล้วเข้ามาเกียร์d มากกว่า nไปd

รถ ford fiesta ต้องกดปุ่มถึงจะเลื่อนคันเกียร์จาก d ไปตำแหน่งอื่น ผมขอบรถรุ่นนี้มาในแง่คันเกียร์ ไม่ได้กันตัวเองไปโดนนะครับแต่กันคนนั่งข้างๆไปโดนมากกว่า

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ผมทำบ่อย จนติดเป็นนิสัย มานจะมีปัญหา เรื่องเกียร์พังบ้างมั้ยครับ แบบ ว่าพอจะถึง4 แยก ผมจะตบ เกียร์ว่างก่อนเลย

ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ อายุเกียรจะสั้นลงครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ทำตอนแบบหงุดหงิด เช่น ขับทางตรงมาดีๆ  ยามมันให้จอดแล้วให้รถในโรงงานออกมาก่อน   สับเข้าNเบิ้ลใส่มันเลย 

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ผมก็เคย Auto CVT เพื่อนผมมันเผลอไปโดน จาก D ไป N ผมก็ตกใจเลยตบกลับมา D รถก็วิ่งต่อไปไม่กระตุกเลย

ตอนนั้นความเร็ว 40-50 รอบเครื่อง 2000 รอบ แต่ไม่รู้ว่าเกียร์จะเสียหายอะไรหรือเปล่้า

ออฟไลน์ toonze

ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ อายุเกียรจะสั้นลงครับ

เห็นด้วยครับ ไม่ควรทำบ่อยๆๆ ระยะสั้นอาจไม่เห็นผล แต่ระยะยาวมีแน่ๆๆ  ถ้าจะเปลี่ยน N ก็ควร ให้รถหยุดก่อนนะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

เจอแยกไฟแดงทีไร ผมตบจาก D ไป N ประจำเลย

เคยได้ยิน ว่าเกียร์รถรุ่นเก่าๆ ถ้าอยู่ที่ตำแหน่ง N
น้ำมันเกียร์ จะไม่วิ่ง หรือวิ่งไม่ครบรอบ อะไรประมาณนี้ครับ
แต่เกียร์รุ่นใหม่ๆ ไม่เป็นแล้ว (ไม่แน่ในนะครับ รอผู้รู้จริงยืนยัน)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
พ่อผมใช้ A32 ทำแบบนี้มาเป็น10ปีแล้วครับไม่เห็นมันจะเป็นอะไร คือพอใกล้ไฟแดงพ่อก้ตบจากDไปNเลย