ผู้เขียน หัวข้อ: ซื่อ prius หรือ accord 2.0 ดีคะ  (อ่าน 11827 ครั้ง)

ออฟไลน์ somatoman

• Newbie
  • *
ซื่อ prius หรือ accord 2.0 ดีคะ
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 21:02:01 »
เรียนสอบถามพี่ๆทุกท่าน กำลังจะซื้อรถใหม่ค่ะ รถที่ใช้ตอนนี้เป็น accord gen 5 ใช้ของที่บ้าน ตอนนี้กำลังจะซื้อรถของตัวเอง ปกติขับต่างอยู่จังหวัด เข้ากทมเดือนละ 2-3 ครั้ง
ชอบ prius ตรงที่ความประหยัดน้ำมัน เเต่ยังไม่ชอบ option บางอย่าง เเละกังวลเกี่ยวกับการดูเเลเครื่อง hybrid ค่ะ
ส่วน accord ก้อชอบเช่นกัน แต่ติดปัญหาตรงที่เห็นหฃลายคน review ว่าเครื่องเสียงดังมาก ถ้าหากซื้อ accord อาจจะเอาไปติด gas ในอนาคตค่ะ
ส่วนรถรุ่นอื่นๆ เช่น toyota camry โฉมปัจจุบัน พี่ชายใช้อยู่ค่ะ เลยไม่อยากซื้อเพิ่มอีกคัน
รบกวนพี่ๆใจดี ช่วยเเนะนำด้วนนะคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ซื่อ prius หรือ accord 2.0 ดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 21:07:34 »
ดูจากการใช้งานไม่ต้องถึงกับใช้ไฮบริดก็ได้ครับ ชอบแอคคอร์ดก็เอารุ่น 8 ต่อเลยก็ได้ ล่องไปเรื่อยๆก็ประหยัดน้ำมันดีครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื่อ prius หรือ accord 2.0 ดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 21:13:07 »
สองขนาดเลยนะคะ ถ้าชอบขนาดกลางใจเล็ก แอคคอร์ดไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ แต่ถ้าชอบคล่องตัว คงเบนไปหาพี่อูฐ แต่ในเรื่องการดูแลคงไม่ต้องกังวลเท่าไร เว้นเสียว่า พาสมาชิก ไปไหนด้วยคงมีบ่นแน่ๆค่ะ
ตัวเลือกอื่นในระดับนี้ คงยกลำบากค่ะส่วนใหญ่ระดับคอมแบพค ถ้าเคยใช้แอคอร์ดคงจะแหม่วๆ แต่ว่า ก็ขนาดพอๆพี่อูฐ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 22:21:17 »
ใช้ในเมืองหรือนอกเมืองครับในเมืองก็ prius ประหยัดกว่าเห็นๆนอกเมืองเยอะ accord ก็ดีแต่คู่แข่ง camry ปลายปีนี้น่าจะได้เห็นกันแล้วถ้าไม่รีบก็น่าสนใจมากนะครับ
ต้องดูด้วยว่าปกติใช้รถนั่งกี่คนถ้าไม่เกิน 3 prius สบายๆมากกว่านี้ accord แต่ส่วนตัวจะรอ camry   ครับ
รูป camry ใหม่ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2800:--toyota-camry-modelchange-&catid=48:spyshot&Itemid=55

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 22:40:18 »
รอ Camry ใหม่ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 22:57:42 »
ไม่ลองดูเป็นนิสสันเทียน่าหรอครับผมว่าน่าสนใจกว่าแอคคอร์ดนะ ไม่ก็รอแคมรี่ตัวใหม่มาปีหน้า

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 23:22:44 »
ดูจากการใช้งานเป็นหลักครับว่านั่งกันกี่คน พรีอุสนั่งกัน 4 คนก็ยังสบายนะครับไม่มีปัญหาเลย หรือ 5 คนก็ยังได้ แต่ถ้าต้องโดยสารทางไกลกันบ่อยๆ รถใหญ่กว่าจะนั่งได้สบายกว่าครับ ก็ควรเป็น Accord มากกว่า

และจะบอกว่าพรีอุสหากไม่เปิด Power Mode นั้นจะอืดอาดจนเราอึดอัดเลยนะครับ แต่ถ้ารับได้ มันก็เป็นรถเปลี่ยนนิสัยให้เราอยากขับประหยัดๆมากขึ้นได้เลยครับ ผมก็ขับรถช้าลงเยอะหลังจากมาขับมัน ก็ดีในแง่ความปลอดภัยมากขึ้นด้วย และบทจะเปรี้ยว ก็กด PWR วิ่งได้ครับ แซ่บอย่าบอกใครเลย

Accord 2.0 นั้นจะออกแนวนั่งสบายกว้างขวาง (แต่ผมไม่ค่อยชอบเบาะหลัง แข็งๆตึงๆไปหน่อย แม้จะรองรับสรีระดีกว่าพรีอุส แต่ความนุ่มของพรีอุสกำลังดีเลย) แต่มันจะไม่ปรู๊ดปร๊าดมากถ้าเทียบกับคันเก่าของคุณสมัยมันยังใหม่ๆ มันจะออกแนวแบบไปเรื่อยๆ เร่งได้บ้างตามสภาพ แต่ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ อัตราเร่งดีกว่า Prius แน่นอนแต่มีข้อแม้ว่า Prius ต้องห้ามเปิด Power Mode เท่านั้นครับ

การดูแลรักษาไม่ยากอย่างที่คิดครับ ใช้ไปหมื่นกว่าแล้วไม่รู้สึกว่ามันเป็นอะไรที่ต้องดูแลวุ่นวายเลยครับ เหมือนรถปกติมากๆ และขึ้นชื่อว่าโตโยต้าผมยังเชื่อว่ามันทนครับ (รอดูกันอีกทีหลายๆปี)

แต่ Accord G8 2.0 ที่รุ่นพี่ผมใช้อยู่ตอนนี้มีปัญหาจุกจิกกวนใจ แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ พี่เค้าบอกก็เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่บ่อยหน่อย รายการละไม่กี่ร้อย หรือพันสองพัน แล้วแต่กรณี บางทีไอ้นู่นดัง ไอ้นี่ดัง พวงมาลัยดังแก๊กๆๆตั้งแต่ปีแรก ทุกวันนี้ยังไม่หาย แต่ดังทีไรก็เอาไปศูนย์ให้เค้าดูให้ก็หาย ประมาณนั้นครับ หากรับได้ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ

แต่ถ้าตัวเลือกมาทาง Accord ล่ะก็ ผมแนะนำไปเล่นเทียน่า 2.0 เถอะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ somatoman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 23:46:54 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะคะ
ตัว teana นั้น สำหรับตัวเองรู้สึกมันดูภูมิฐานไปหน่อยค่ะ เลยไม่ได้เล็งไว้ ส่วนตัว camry ต้องรอถึงปีหน้าเลย พอดีรีบใช้รถอ่ะค่ะ
แต่พอเห็นปัญหาของ accord แล้วทำให้ลังเลไม่อยากเลือกเจ้าตัวนี้เลย เฮ้อ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 00:50:09 »
ถ้าลองนั่ง ลองขับ Teana 2.0 แล้วจะติดใจครับ
'19 Honda Civic EL

civicferio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:56:28 »
ว่าแล้วเชียวเพราะถ้าเป็นผู้ชายริงโกะคงแนะนำเทียน่าไปแล้ว แต่เป็นผู้หญิงริงโกะดูออกค่ะ นอกนั้นเลยไม่แนะนำเพราะเล็กกว่า นิสสันนี่เสียรังวัดกับกลุ่มลูกค้าหญิงรุ่นๆไปหลายนะคะ

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:09:30 »
ดูจากการใช้งานเป็นหลักครับว่านั่งกันกี่คน พรีอุสนั่งกัน 4 คนก็ยังสบายนะครับไม่มีปัญหาเลย หรือ 5 คนก็ยังได้ แต่ถ้าต้องโดยสารทางไกลกันบ่อยๆ รถใหญ่กว่าจะนั่งได้สบายกว่าครับ ก็ควรเป็น Accord มากกว่า

และจะบอกว่าพรีอุสหากไม่เปิด Power Mode นั้นจะอืดอาดจนเราอึดอัดเลยนะครับ แต่ถ้ารับได้ มันก็เป็นรถเปลี่ยนนิสัยให้เราอยากขับประหยัดๆมากขึ้นได้เลยครับ ผมก็ขับรถช้าลงเยอะหลังจากมาขับมัน ก็ดีในแง่ความปลอดภัยมากขึ้นด้วย และบทจะเปรี้ยว ก็กด PWR วิ่งได้ครับ แซ่บอย่าบอกใครเลย

Accord 2.0 นั้นจะออกแนวนั่งสบายกว้างขวาง (แต่ผมไม่ค่อยชอบเบาะหลัง แข็งๆตึงๆไปหน่อย แม้จะรองรับสรีระดีกว่าพรีอุส แต่ความนุ่มของพรีอุสกำลังดีเลย) แต่มันจะไม่ปรู๊ดปร๊าดมากถ้าเทียบกับคันเก่าของคุณสมัยมันยังใหม่ๆ มันจะออกแนวแบบไปเรื่อยๆ เร่งได้บ้างตามสภาพ แต่ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ อัตราเร่งดีกว่า Prius แน่นอนแต่มีข้อแม้ว่า Prius ต้องห้ามเปิด Power Mode เท่านั้นครับ

การดูแลรักษาไม่ยากอย่างที่คิดครับ ใช้ไปหมื่นกว่าแล้วไม่รู้สึกว่ามันเป็นอะไรที่ต้องดูแลวุ่นวายเลยครับ เหมือนรถปกติมากๆ และขึ้นชื่อว่าโตโยต้าผมยังเชื่อว่ามันทนครับ (รอดูกันอีกทีหลายๆปี)

แต่ Accord G8 2.0 ที่รุ่นพี่ผมใช้อยู่ตอนนี้มีปัญหาจุกจิกกวนใจ แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ พี่เค้าบอกก็เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่บ่อยหน่อย รายการละไม่กี่ร้อย หรือพันสองพัน แล้วแต่กรณี บางทีไอ้นู่นดัง ไอ้นี่ดัง พวงมาลัยดังแก๊กๆๆตั้งแต่ปีแรก ทุกวันนี้ยังไม่หาย แต่ดังทีไรก็เอาไปศูนย์ให้เค้าดูให้ก็หาย ประมาณนั้นครับ หากรับได้ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ

แต่ถ้าตัวเลือกมาทาง Accord ล่ะก็ ผมแนะนำไปเล่นเทียน่า 2.0 เถอะครับ

ผมกลับไม่อย่างงั้นในแง่ ของพรีอุส ตัวผมขับกับน้องสาว
ใช้ eco mode ตลอดไม่รู้สึกว่ามันอืด เคยลองจับ 0-100 ได้ 11 วิ
PWR mode ที่รู้ก็คือ เพิ่มการตอบสนองของคันเร่ง 20% ไม่ได้เพิ่มกำลังแรงม้าแต่อย่างใด
ผมขับ 5 คน วันแม่ไป ปากช่อง ก็ไม่ได้กด PWR mode เลย ใช้แค่ normal mode

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 12:01:21 »
ถ้าไม่รอ camry ใหม่ ก็เอา accord teana ไปเลยครับ  ;D ส่วนตัวเคยใช้ accord น่าจะชอบ feel accord มากกว่า teana นะครับ  ;D

prius ไม่เคยลองครับ แต่ที่ลองนั่งๆดู ผมชอบ accord สบายดีกว่า แต่งดูสวยดี  ครับแต่ การขับไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 14:06:03 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะคะ
ตัว teana นั้น สำหรับตัวเองรู้สึกมันดูภูมิฐานไปหน่อยค่ะ เลยไม่ได้เล็งไว้ ส่วนตัว camry ต้องรอถึงปีหน้าเลย พอดีรีบใช้รถอ่ะค่ะ
แต่พอเห็นปัญหาของ accord แล้วทำให้ลังเลไม่อยากเลือกเจ้าตัวนี้เลย เฮ้อ

ภูมิฐานนี่คือแก่หรอครับ?  ผมว่าน่าเลือเป็นรุ่นss(sport) ภานในดำ(รีวิวคุณจิมมี่เป็นตัวเก่าภายในสีครีม) + บวกชุดแต่งสเกิต(หาดูได้ในคลับ) ไม่อยากลงเพราะเหมือนโฆษณา(เสิดหาในกูเกิ้ลพิมตรงๆเจอๆ ไม่ก็เวปนี้หน้าแรกเวปพันธมิตรก็มีลิงค์ไป)   

ผมว่ามันดูไม่แก่เลยนะ  แต่ก็นานาๆจิตตังนะครับ ไม่งั้นผมเอาพรีอุสตัว TRD แต่งจากศูนย์ สวยแถมประหยัดน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:29:35 »
ตัวเลือกเหมือนผมเลยครับ..
Prius กับ Accord 2.0 เป็นตัวเลือกที่ผมคิดไว้สองตัว..
ใจนึงอยากได้รถที่กว้างหน่อย นั่งสบาย แต่การใช้งานต้องวิ่งวันละเกือบ 100 กม.
ด้วยเหตุผลที่ Prius มันประหยัดน้ำมันกว่า.. ตอบสนองการใช้งานได้ตามที่ทางบ้านผมต้องการ..
คำตอบจึงลงที่ Prius ครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 17:13:07 »
พอดีผมใช้ Accord G8 อยู่ ก็คงบอกได้แค่ข้อดี ข้อเสียคร่าวๆนะครับ
ข้อดี
-ขับสนุก อัตราเร่งดี ผมค่อนข้างพอใจกับอัตราเร่งแซงที่ไม่ต้องเข็น
-ช่วงความเร็วสูง 120-160 รถนิ่งมาก
-พวกมาลัยแม่นยำ
-ฟังก์ชั่นไม่แพ้ใคร อำนวยความสะดวกให้เราได้เยอะ(ผมชอบเวลาถอยหลัง กระจกมองข้าง จะปรับก้มลงมาเองให้เรามองเห็นไหล่ทางได้)
-เครื่องเสียงโอเลย เสียงดีครับ
-มีบลูทูทให้ใช้ด้วย

ข้อเสีย
-ช่วงล่างอาจจะแข็งกว่าคู่แ่ข่ง แต่ก็ไม่มาก ขับเร็วๆ ให้ความมั่นใจดี เวลาเจอหลุมอาจจะตึงตังบ้าง
-เบาะกระด้างไป ไม่ค่อยละมุนตูดเท่าไหร่ เป็นรอยง่าย ตอนนี้เหมือนสีเบาะมันลอกๆละ
-การเก็บเสียงน่าจะทำได้ดีกว่านี้ แต่ก็ไม่ได้กวนใจมาก

รถผมใช้มา 2 ปีครึ่งละครับ ไม่เคยซ่อมจุกจิกเลยคับ แค่เช็คตามระยะกับเปลี่ยนอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามปกติ
ส่วนเสียงเครื่องก็ไม่ได้ดังมากนะครับ เสียงก็ออกแนวเสียงมอเตอร์มากกว่าเสียงเครื่องยนต์นะ

ยังไงก็อยากให้ไปลองขับหลายๆรุ่นดูครับ จะได้เลือกที่ถูกใจจริงๆ

ปล.ลืมบอกไปผมใช้ 2.4 nuvi นะครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 17:37:13 »
accord ติดแกีสดีกว่าครับ

ช่วงล่างคนละเรื่องเลยนะครับ
ทอร์ชั่นบีม กับ อิสระสี่ล้อ

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:32:29 »
มาโหวตให้กับ Accord 2.0 ติด LPG ครับ
ผมชอบ Accord ตรงความกว้าง ความดูภูมิฐานกว่า(ในสายตาผม) และ อุปกรณ์ภายใน
ถ้าต้องใช้ต่างจังหวัด รถไม่ติดบ่อยกว่า เลือก ติดแก๊สดีกว่าครับ
Pruis เหมาะสำหรับการใช้งานในเมืองมากกว่า

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:42:06 »

เลือกรถ เลือกที่จุดประสงค์การใช้งานดีกว่าครับ
prius จุดขายคือ รถไฮบริด ประหยัดพลังงาน

* ไปคุยกับฝรั่งนี่ ตลกเลยนะครับ นี่ คุณไปซื้อทำไมprius ช่วงล่างมันเป็นทอร์ชั่นบีม ซื้อแอคคอดดีกว่า ช่วงล่างอิสระ  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 21:52:19 โดย เฮียหลี »

jaesz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 22:05:30 »
เจ้าของกระทู้ดูสับสนกับการเลือกนะครับ เดาว่า เพราะยังไม่รู้ว่าตัวเองต้องการอะไร ถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยแล้วกัน

ถามตัวเองก่อนครับ ว่าอะไรสำคัญที่สุด ต้องการรถใช้งานแบบไหน

PRIUSน่ะมันเล็กกว่า ACCORD นะครับ ขนาดรถเป็นสิ่งที่คุณควรฟันธงกับตัวเองก่อนว่าต้องการตัวไหน จะหวังว่า PRIUS นั่งสบายเพราะกว้างขวางเหมือน ACCORD ผมว่าไม่ได้หรอกครับ

PRIUS ประหยัดน้ำมันกว่า ACCORD ครับ แต่ถ้าคุณเน้นความประหยัดเป็นหลัก รถขนาดเดียวกับ PRIUS เช่น ALTIS CIVIC ก็ให้ความประหยัดเนื่องจากส่วนต่างค่าตัวรถไปแล้วราว 7 แสนบาท ในช่วง 10 ปี นี้ ผมว่า ROI ของการประหยัดน้ำมันจาก PRIUS เทียบกับ ALTIS CIVIC คงไม่ทัน ต่อให้รถกินน้ำมันต่อกิโลเมตรมากกว่าเท่าตัว ผมว่าก็ยังต้องมี  5 ปีถึงจะ Return นะ ค่าเสื่อม PRIUS รถแพงกว่า ก็ต้องเสื่อมมากกว่าด้วยครับ คิดเอาแล้วกันมันจะประหยัดไหมนี่ ?

หรือ จะเทียบการเก็บเสียง ACCORD ทำได้ดีกว่านะครับ ช่วงล่างเจ้า PRIUS นี่ เสียงดังกว่าเยอะครับ เหยียบร่องรอยต่อถนนคอนกรีตดังต๊อก ๆ ๆ แต่ถ้าเป็น ACCORD มันจะเบากว่า

หรือ ถ้าเน้นการออกแบบ อันนี้ก็เลือกเอาเองครับ

ไปชั่งใจดูก่อนดีกว่าครับว่าต้องการอะไรกันแน่ครับ ค่าบำรุงรักษาผมว่าสองคันนี้คงไม่หนีกันมากครับ เพราะดูจากคุณแล้วคงเข้าศูนย์เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 23:51:37 »

ผมกลับไม่อย่างงั้นในแง่ ของพรีอุส ตัวผมขับกับน้องสาว
ใช้ eco mode ตลอดไม่รู้สึกว่ามันอืด เคยลองจับ 0-100 ได้ 11 วิ
PWR mode ที่รู้ก็คือ เพิ่มการตอบสนองของคันเร่ง 20% ไม่ได้เพิ่มกำลังแรงม้าแต่อย่างใด
ผมขับ 5 คน วันแม่ไป ปากช่อง ก็ไม่ได้กด PWR mode เลย ใช้แค่ normal mode

ถูกต้องครับ การกด PWR ไม่ได้ช่วยให้แรงม้าเพิ่มครับ แต่มันทำให้คันเร่งตอบสนองไวขึ้น ในขณะที่ ECO MODE มันจะหน่วงเวลาเรากดลงไปครับ แต่เมื่อเหยียบมิด มันก็ไปสุดเหมือนๆกัน

สิ่งที่แตกต่างคือ ระยะเวลาก่อนที่มันจะเริ่มตอบสนองคำสั่งเราครับ จึงทำให้อัตราเร่งที่ผมเคยจับเอาไว้ แตกต่างกัน ดังนี้

Power Mode: 11.9 secs
Normal Mode: 12.3 secs
Eco Mode: 14.4 secs

ซึ่งผมใช้ iphone วางไว้บนตัก แล้วกด Start จับเวลาเมื่อผมออกแรงกดเท้าลงไปทันที และกดหยุดทันทีที่ความเร็ว 100 km/hr ครับ ทดลองโหมดละรอบ ตอนรับรถมาใหม่ๆ และกำลังจะทำ Full Review ออกมาเร็วๆนี้ครับ เดี๋ยวลองจับตัวเลขอีกที อาจมีคลาดเคลื่อน แต่ไม่แตกต่างไปจากนี้แน่ๆครับ

ที่ผมบอกว่าอืด เพราะผมเทียบกับการขับใน ECO กับการขับ Altis 1.6G ในเมืองครับ (0-100 ผมนั่งคนเดียวเหมือนจับของพรีอุสทดลองกลางคืน ก็ได้ 11.9 ครั้งนึง และ 12.2 อีกครั้งนึง ส่วนคุณจิมมี่ทำไว้ 12.24 หากจำเลขไม่ผิด ลองไปเปิดรีวิวอีกทีนะครับ) พรีอุสมันอืดเพราะกดแล้วมันไม่ค่อยยอมทำตามคำสั่ง แต่ถ้าเรียนรู้นิสัยกันดีๆแล้ว ผมก็ขับ POWER ในเมืองให้ได้ระดับ 5.X Litre/100km ได้ไม่ยากครับ ซึ่งจะคล่องตัวกว่าการเปิด ECO แล้วขับในเมือง

ดังนั้น การใช้พรีอุสให้มีความสุข อยู่ที่ว่าจะเปลี่ยนนิสัยการขับขี่เข้าหารถได้มากน้อยแค่ไหน เพราะมันก็ไม่เหมือนรถปกติที่ไม่ใช่ไฮบริดครับ

ภาพรวม เมื่อเทียบความรู้สึกที่ต้องขายเทียน่าออกไป และเปลี่ยนเป็นพรีอุสเข้ามา

ผมยอมรับว่าเสียดายเทียน่ารุ่นเก่าเล็กๆครับ เพราะมันนั่งสบายกว่า"มาก" เก็บเสียงได้ดีกว่า และเครื่องเสียงติดรถก็ดีกว่า แต่อย่างไรก็ตาม พรีอุสก็ไม่ได้ด้อยกว่าในด้านเหล่านั้นไปมากมายอะไร ส่วนนึงผมเข้าใจว่ารถคนละขนาดกัน พรีอุสเองนั่งสบายในระดับนึง ช่วงล่างทำให้การโดยสารเป็นไปอย่างสบายได้ แต่มาตกม้าตายที่เบาะอันไม่โอบกระชับสรีระ และที่วางแขนสำหรับชะนีแขนยาวเท่านั้นของมัน (โรคเดียวกับอัลติสผมเลย) แต่เสียงในห้องโดยสารถ้าวิ่งในเมืองนั้น สงบกว่า(แหงสิ เครื่องมันไม่ค่อยติดบ่อยหนิ) และมันก็มีอัตราเร่งในโหมด PWR ที่เปรี้ยวมากกว่าเทียน่าเยอะ แถมคล่องตัวกว่าด้วย ที่สำคัญก็ประหยัดเงินในกระเป๋าตอนเข้าปั๊มไปมากโข (ผมไม่ไปเทียบกับ C-Segment ด้วยกัน เพราะคนละราคาในหลายๆรุ่น สมรรถนะระดับนี้หาได้เฉพาะ C-Seg ตัวท๊อปๆ หรือพวกหรูๆเสียส่วนใหญ่ ไม่งั้นก็ข้ามไปชกกับ D-Segment เลย)
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:15:38 »
ผมเชียร์แอคคอร์ดครับ
รถใหญ่กว่า เอาไปติดแก๊ส ประหยัดกว่าไฮบริดอีก

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 12:34:44 »

เลือกรถ เลือกที่จุดประสงค์การใช้งานดีกว่าครับ
prius จุดขายคือ รถไฮบริด ประหยัดพลังงาน

* ไปคุยกับฝรั่งนี่ ตลกเลยนะครับ นี่ คุณไปซื้อทำไมprius ช่วงล่างมันเป็นทอร์ชั่นบีม ซื้อแอคคอดดีกว่า ช่วงล่างอิสระ  :D
จุดประสงค์การใช้งาน สำหรับผมต้องการความสบายในการนั่งครับ
ผมเลยเสนอความเห็นไปแบบนั้นครับ
ถนนในเมืองไทย มันจะมีพวกเนิน กับรอยต่อถนนเยอะมาก
แต่ถ้ายุโรป
น้ำมันลิตรละร้อยมันก็น่าคิดครับ แถมยังต้องลงไปเติมน้ำมันเองอีก  ;D