ผู้เขียน หัวข้อ: ปริมาณไอเสีย อย่างไหนมากกว่ากัน  (อ่าน 3729 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ปริมาณไอเสีย อย่างไหนมากกว่ากัน
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 22:57:51 »
คุยกับเพือน ๆ พี่ ๆ เรื่องมลภาวะ หลุดไปเรื่องจอดรถเฉย ๆ กับ สตาร์ทรถ มีคุณพี่ท่านนึงถามมา ขับไปรับเด็กนักเรียน ต้องจอดรอ 5  นาที  ถ้าดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ ไอเสียที่เกิดตอนสตาร์ท จะมากเท่ากับ 5 นาทีที่จอดเฉย ๆ รึเปล่าครับ ?ทำทุกวันเลย ที่ต้องจอดรอเพราะไม่มีที่จอด เลยไปจอดซ้อนคันบนถนนแล้วให้คนลงไปรับ

เรื่องเล็ก ๆ แต่ทำทุกวัน มันก็น่าคิดนะครับ รถผู้ปกครองเป็นพัน ๆ คัน ทำอย่างนี้ทุกคัน อืมมม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ปริมาณไอเสีย อย่างไหนมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 11:53:26 »
ดับเครื่องดีกว่าครับ ถ้าถามว่าทำไม ผมไม่ตอบเป็นวิทยาศาสตร์ แต่ลองคิดดูง่ายๆว่าถ้าให้เพื่อนเรามาจอดรอเรา
โดยหันท่อไอเสียเข้าบ้าน คุณชอบแบบไหนมากกว่าระหว่าง 5 นาทีที่สตาร์ทเครื่องกับดับเครื่องแล้วสตาร์ทเฉพาะเมื่อจำเป็น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ปริมาณไอเสีย อย่างไหนมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 12:42:15 »
ปริมาณมลพิษขณะเดินเบานั้น ถ้าแค่ 1 นาที แน่นอนว่า ไม่ต้องไปดับเครื่องหรอกครับ มันพอๆกัน
แต่ถ้านานในเวลา 5 นาที ปริมาณก๊าซพิษจากไอเสียที่ออกมานั้น มากกว่า การติดเครื่องยนต์ 1 ครั้ง ครับ
แถมยังผลาญน้ำมันไปโดยไม่จำเป็น ไปหลาย ซีซี อยู่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 16:24:16 »
ขอบคุณครับ

โรงเรียนที่มีผู้ปกครองไปรับบุตรหลาน น่าจะมีใครไปช่วยวางแผนการรับส่งนะครับ ไม่ต้องรอจอดกันนาน ๆ แ่ค่วัน ๆ รถติดตามแยกไฟแดงผมก็ว่ามลภาวะเยอะมากแล้ว อะไรที่วางแผนได้ล่วงหน้าอย่างนี้ น่าจะทำนะครับ คือยังงัยก็ไปกันเวลาเดิม ๆ ทำเหมือน ๆ เดิมนี่นะ คงจะช่วยลดมลภาวะได้ไม่น้อยเลยล่ะ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 14:31:12 »
ขอชมความช่างคิดของเจ้าของกระทู้ครับ

ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 18:04:23 »
 :D.........shut it off .............. would make less pollutions...........555......bye

yogibear