ผู้เขียน หัวข้อ: ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)  (อ่าน 12748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 14:42:40 »
จริงๆ ก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับข่าวสารในวงการรถยนต์ แต่เห็นว่าเป็นเรื่องในท้องถนนเลยอยากให้มา Discus กันครับ (เลยไม่ตั้งใน Relax)

ประเด็นคือ กลุ่มแว๊นรวมตัวกันตอนกลางคืน ประมาณ 20 คัน (ให้ข่าวว่าขับไปเที่ยว แต่เวลาที่ตำรวจรับแจ้งคือ ตี 2 = ='')
จากนั้นเจอรถเก๋งขับตามยิงใส่ 1 นัด จึงเร่งเครื่องหนี แล้วก็มีฟอจูนเนอร์อีกคันขับตามไล่ยิง ตำรวจคาดว่าน่าจะยิงสั่งสอน เพราะเด็กแว๊นออกมาประจำ และผู้ยิงก็มุ่งเป้าไปแค่ที่ขา

ข่าวครับ >> http://www.creditonhand.com/news.asp?ID=1429

-------------------------------------------------------------------------------------

ถึงผมจะคิดว่ามันรุนแรงเกินไป แต่ในใจผมกลับสะใจเล็กๆ (รู้ว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็นะ)

และส่วนตัวผมว่า ตำรวจปล่อยมากเกินไป จนประชาชนทนไม่ไหว เลยต้องมาจัดการกันเอง (ผมต้องเผชิญกับพวกนี้แทบทุกวัน เลยสนใจมากเป็นพิเศษ แหะๆ)

ทุกท่านคิดเห็นว่าไงครับ

ออฟไลน์ ichamz

Re: ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 14:51:52 »
บางคนอาจจะยิ้มนะครับ  แต่ผมว่า เกิดคนที่โดน ไม่ใช่พวกเด็กแว๊นกวนเมืองหล่ะครับ
เป็นแค่กลุ่มเพื่อนๆกัน ไปเที่ยวอาจจะซัก 3 - 4 คัน จะทำอย่างไร ใช่ตรงที่เวลาอาจจะเป็นกลางคืน อันนี้ก็ห้ามกันไม่ได้

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 14:58:45 »
ผมว่ามันก็เกินเหตุไปหน่อย แต่ก็แอบสะใจเล็ก ถ้าอยากทำแบบนี้จริงๆ

ผมว่าไปหลายๆคน ถือปืนของเล่นกะไม้เบสบอลไปขู่สั่งสอนก็น่าจะพอนะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:05:17 »
น่าจะมาแถว จรัญฯ13จริงๆ  ;D

แต่ก้แอบโหดไปนิดนะครับถ้าพลาดไปโดนคนอื่นจะทำไง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:06:11 »
ปืนสมัยนี้หาง่ายครับ แถมราคาถูกมากๆด้วย ชีวิตอันตรายครับบ้านเมืองเรา

ปล.พวกที่โดน มีประมาณ 20 คัน มีคนประมาณ 30 คน ครับ ผมว่าดูออกง่ายนะ ว่าแว๊นไม่แว๊น โดยเฉพาะคนที่เจอบ่อยๆ ก็จะรู้กันดีว่าพวกนี้ออกมาบ่อยมากครับ โดยเฉพาะช่วงวันหยุด หรือเทศกาล (ผมคนนึงล่ะที่เจอบ่อย เพราะต้องขับผ่านช่วงราชพฤกษ์ตอนกลางคืนครับ)

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:09:49 »
ที่ผมกลัวว่าคนที่จะโดนไม่ใช่เด็กแว๊น เพราะ เมื่อก่อนผมก็เรียนอยู่ ศรีราชาแหละครับ
ก็ขี่มอไซไปเรียน บางครั้งไปบางแสนก็ขี่มอไซไป เพราะถ้านั่งรถทัวร์กลางคืนมันกลับไม่ได้ รถหมด
บางคนที่มอง ก็คงมองไม่ดีบ้าง อาจคิดว่าเป็นพวกกวนเมืองด้วย ><

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:16:57 »
ถ้าหน่วยงานที่รับผิดชอบ เอาจริงเอาจัง ปราปราบพวกแว๊นป่วนเมือง เรื่องแบบนี้ก็คงไม่เกิด

ผมคิดเหมือนคุณ sillapanan ที่น่าห่วงก็คือ คนบริสุทธิ์ที่จะโดนลูกหลงนี่ละครับ

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:18:09 »
ข่าวนี้ คนทำก็โหดไป ชาวบ้านแถวนั้นชอบใจ แต่ก็ขอให้ตำรวจกวดขันให้เยอะ

กว่านี้กับพวกเด็กแว้น พวกนี้

คนยิง โอกาสไปโดนคนอื่นยาก เพราะยิงมุมต่ำ คนที่โดนยิง ทุกคนโดนขา หมด

แค่สั่งสอน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:19:36 »
อย่าไปขับใกล้เลยครับ ไม่ได้ต้องกลัวแค่โดนลูกหลง แต่ยังน่ากลัวที่จะโดนพวกนั้นปล้น หรือกรรโชกทรัพย์ด้วยนะครับ (อันนี้เพื่อนผมที่ขับมอเตอร์ไซค์เคยโดนมาแล้วครับ หลังจากนั้นเห็นแล้วทิ้งระยะหนีอย่างเดียวเลย)

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:37:38 »
ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ น่าจะปีสองปีที่แล้ว
ไปเที่ยวบ้านเพื่อนมาครับ...กลับดึกประมาณเที่ยงคืนได้
เส้นเรียบทางด่วนรามอินทราครับ....
ตอนนั้นก็ไม่รู้อะไรเห็นมอไซด์จอดข้างทางประมาณ 50-70 คันได้
ก็คิดแค่ว่าเค้าคงจัดกลุ่มมิตติ้งกันมั้งไม่ได้เอ๊ะใจอะไรครับ
ขับเลยมาได้ไม่ถึง 1 นาทีเท่านั้นแหละครับ
เสียงดังจากท่อไอเสียของกลุ่มมอไซด์ประมาณ 10 คันได้ครับ
แข่งกันมาขี่แบบหวาดเสียวมากครับ....แทบจะเฉี่ยวตัวรถผมเลยครับ
ขอบอกว่าน่ากลัวมากพวกนี้ ถ้าใครเจอขอให้รีบหลีกห่างเลยนะครับ
ถ้ามันแข่งกันแล้วพลาดล้มลงมาแล้วเราไปชนเข้าละก็...(ซวยแน่ๆ)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:48:16 »
เมื่อวันเสาร์ตอนตี1 ผมกลับจากตลาดบางใหญ่ซิตี้ สวนกับกลุ่มเด็กแว้นประมาณ200-300คันได้ มันไปไหนของมันก็ไม่รู้
พอตอนซักตี2มันมาอีกรอบคราวนี้ขับผ่านหน้าบ้านผมเลย เสียงดังนอนไม่หลับจริงๆ :-\

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 15:57:44 »
บอกตรงๆว่าสมน้ำหน้าแม่ม

ตั้งแต่ผมโดนรถไอ้พวกอาเฮียนี่ชนมา(แม่มเมาแล้วขับ ชนเสร็จหนีอีกต่างหาก เฮียได้ใจจริงๆ) ผมก็รู้เลยว่าพึ่งตำรวจไม่ได้อีกแล้ว คงต้องให้คนพวกนี้จัดการแทนล่ะมั้ง

จะว่าผมโหดก็ได้นะ ไม่โดนอย่างผมก็ไม่รุ้หรอก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:10:34 »
เห็นด้วยมากๆ ที่บอก ไม่โดนไม่รู้ครับ พี่สาวผมก็เคยโดนแว๊นขับล้อม รอดมาได้เพราะพ่อเป็นคนเล่นปืน (มีปืนในรถนั่นแหละ แต่มีใบอนุญาตถูกต้องนะครับ)

ความรู้สึกผมคือพวกนี้ไม่ใช่เด็กแล้วครับ นี่มันอาชญากรชัดๆ (ตัวนำพวกนี้ส่วนใหญ่พกปืนทั้งนั้นครับ เคยเห็นกับตา)

เพิ่งเห็นกระทู้ใน Pantip ขอยกความเห็นของท่านหนึ่งเอามาครับ ถูกใจส่วนตัว แหะๆ

เชื่อเถอะ คนที่ตอบกระทู้นี้ทั้งหมด ไม่ได้คิดว่า คนยิงไม่ผิด แต่มัน "สะใจ" ว่ะ

จากคุณ   : ปังปอนด์ป่วน  

กฎของเรา ห้ามเอาอะไรในพันทิบมาโพสต์ที่นี่ ลืมแล้วหรือครับ? โปรดเคารพกฎด้วย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 19:08:45 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:11:54 »
เราว่าเค้าต้องวางแผนมาแล้ว อย่าลืมว่าเวลาเกิดเหตุ ระบุไว้ว่าตี2

แล้วแว๊นไม่แว๊น ใครๆดูวิเดียวก็ดูออกแล้ว

สมแล้วหละ
ถ้าลองคิดว่าบ้านเราอยู่ติดริมถนน แล้วจะนอน เจอเด็กแว๊นเสียงดังทุกวี่ทุกวัน เราเองก็คงรำคานสุดจะทนเหมือนกัน

ดูอายุแต่ละคน 16-19ปี .... คิดเอาเอง

ไม่มีมาตรการจริงจัง กฏหมู่กะครองเมือง ไม่มีใครกล้ายุ่ง ก็มีแต่พวกในข่าวแหละนะ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 16:17:47 โดย Envil »

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:32:00 »
ดูมันปิดถนนกัน ช่วงท้ายๆ ละคิดเอาเอง ว่าใช้คำจำกัดความกับพวกนี้ว่าไงดี  :-\

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:53:51 »
รู้ได้ไงครับว่าเค้ามาแว้น ข่าวก็ออกมั่วนะผมว่า

น้อง ๆ เค้าออกมาซื้อนมให้ลูกไปกินมากกว่ามั๊ง ...

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:55:27 »
ไม่ถูกต้อง แต่ "ถูกใจ" ผม

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:58:51 »
ถ้าวันหนึ่ง...รถที่ไล่ยิงใส่แว๊นแต่ดันพลาดยิงไปโดนคนบริสุทธิ์ หรือวันหนึ่ง....ถ้าแว๊นมีปืนกะเขาบ้าง จะเกิดอะไรขึ้น จากเหตุการณ์นี้ผมว่าหลายๆหน่วยงานที่เกี่ยวข้องควรจะคิดได้แล้วว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่ ตำรวจกวดขันเข้มข้นมั๊ย พ่อแม่ดูแลลูกหลานดีมั๊ย สุดท้ายก็ตกม้าตายที่กฎหมายแหละผมว่า...

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 17:10:17 »
เรื่องนี้ผิดทั้งเด็กแว๊น ผิดทั้งคนเอาปืนไปยิง สมควรจับมาลงโทษทั้งคู่

แต่ที่ผิดที่สุด...  คือตำรวจ ที่มีหน้าที่รักษากฎหมาย แต่ไม่ทำห่านอะไรเลย!!

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 17:23:19 »
เรื่องนี้ผิดทั้งเด็กแว๊น ผิดทั้งคนเอาปืนไปยิง สมควรจับมาลงโทษทั้งคู่

แต่ที่ผิดที่สุด...  คือตำรวจ ที่มีหน้าที่รักษากฎหมาย แต่ไม่ทำห่านอะไรเลย!!

ตร เป็นห่านหมดแล้วไม่เห็นเมือนเมื่่อ 10 กว่าปีก่อนเลย แว้นปิดถนนเหรอ โดน ตร. จับมาตุ๊บตับ กันใน สน. แล้วมันก็จะหายไปพักใหญ่ๆ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 17:25:55 »
เชื่อมั้ยว่า พวกที่แว๊นหรือ เี้ย ในรรผมเนี้ยส่วนนึงมีพ่อตัวเองเป็นตำรวจด้วย :-\

เรื่องแบบนี้รู้นะว่ามันไม่ถูกต้อง แต่พวกมันก็สมควรจะได้รับบทเรียนแบบนี้ล่ะดีแล้ว

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 17:43:40 »
ถ้าใครไม่เชื่อนะครับ ซักเที่ยงคืนถึงตี 2 ลองมาวิ่งถนนเส้นบายพาสที่ชลบุรี ตรงแยกที่จะไประยองอะครับ

ขอบอกว่ารถบรรทุกยังต้องหลบอะ คิดเอาเองแล้วกัน

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 18:08:47 »
เรื่องยิงนี่ขอไม่คอมเม้นละกันครับ แต่เรื่องตำรวจไม่จัดการนี่แน่นอนครับ

ตอนนั้นประมานบ่ายๆเย็นๆ มีเด็กแว้นประมาน200คนเลยมั้ง มาปิดถนนตรงหน้าit mallอ่ะ ตร.ก็อยู่ๆด้วยนะ แต่ไม่ทำอะไรเลย-*-

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 18:44:43 »
ถ้าตอนนั้นคุณขับรถอยู่แถวๆนั้น และมีปืนในรถ

กำลังโดนพวกมันล้อมกรอบ หรือขับประกบข้าง

คุณจะทำมั้ยครับ??

ผมทำ...

.................

ถ้าคุณฟอร์จูนเนอร์ตั้งใจมายิงโดยเฉพาะ
แปลว่าต้องมีความหลัง หรือปรี๊ดแตก หมดความอดทนจริงๆ

ถ้าไม่มีเหตุ  ผลมันก็ไม่เกิดหรอกครับ
เหตุของกรรมนี้ คือเด็กแว๊นซ์
แต่เหตุของเด็กแว๊นซ์ คือพ่อแม่ที่ไม่พร้อมจะอบรมสั่งสอนลูก

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 18:52:35 »
โทษตำรวจอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ แวนซ์สมัยก่อนกลัวตำรวจกันจะตายชัก แวนซ์กันเป็น100แค่สายตรวจผ่านมา2คนวิ่งไล่มันก็วงแตกแล้ว แต่สมัยนี้ลองดูดิตำรวจเข้าไป2คนจะโดนแวนซ์ยำตายเอา ทีนี้เวลาจะกันมันต้องรวมสนธิกำลังกันอย่างน้อย 4-5 โรงพักขึ้นไปไม่งั้นไม่พอ บางจังหวัดนี่ต้องรวมกันทั้งจังหวัดเลยก็มี เพราะต้องดักทุกจุด เดี๋ยวนี้วันไหนจับแวนซ์กันในโรงพักเหลือตำรวจธุระการอยู่ไม่กี่คน ใครขโมยขึ้นบ้านไปก็ซวยของแท้เพราะสายปราบปรามไปไล่จับแวนซ์กันหมด มันเลยทำบ่อยๆไม่ได้ครับ สังเกตดูว่าจับครั้งใหญ่ทีมันจะหายไปซักพักแล้วมันก็กลับมา

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 18:58:23 »
ไม่โหดเท่าไรนะครับ ถ้าโหดกว่านี้ล่อกระบานไปแล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 19:06:13 »
ไปยิงเขาทำไมครับ คนกลุ่มนี้สิ ทำให้พวกรถซิ่งทั้งหลาย ขับได้ไม่เกินความเร็วตามกฏหมายกำหนด

มีประโยชน์ชะมัด!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 19:07:49 »
เห็นด้วยมากๆ ที่บอก ไม่โดนไม่รู้ครับ พี่สาวผมก็เคยโดนแว๊นขับล้อม รอดมาได้เพราะพ่อเป็นคนเล่นปืน (มีปืนในรถนั่นแหละ แต่มีใบอนุญาตถูกต้องนะครับ)

ความรู้สึกผมคือพวกนี้ไม่ใช่เด็กแล้วครับ นี่มันอาชญากรชัดๆ (ตัวนำพวกนี้ส่วนใหญ่พกปืนทั้งนั้นครับ เคยเห็นกับตา)

เพิ่งเห็นกระทู้ใน xxx ขอยกความเห็นของท่านหนึ่งเอามาครับ ถูกใจส่วนตัว แหะๆ

เชื่อเถอะ คนที่ตอบกระทู้นี้ทั้งหมด ไม่ได้คิดว่า คนยิงไม่ผิด แต่มัน "สะใจ" ว่ะ

จากคุณ   : ปังปอนด์ป่วน 

กฎของเรา ห้ามเอาอะไรก็ตามใน Pantip มาโพสต์ที่นี่ครับ โปรดเคารพกฎด้วย!!

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 19:15:18 »
วันหลังลง m79 ซัก 4-5 ลูกเถอะครับ

ขอร้อง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 19:33:46 »
ผมว่าปราบอย่างนี้ก็ดีครับ จะได้เข็ด แต่ตรงๆนะ ควรจะดูก่อนว่าคนไหนเด็กแว้น ไม่งั้นมันอาจจะไปโดนผู้บริสุทธิ์ได้ อยากจะฝากไปถึงตำรวจว่า ไหนบอกว่ารับใช้ประชาชน แล้วทำไมปล่อยให้เป็นแบบนี้ล่ะ :-\