ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Honda Brio //  (อ่าน 35486 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Honda Brio //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 20:59:36 »
 :-* ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆ น้องโอ้เราจะยอดขายสู้พี่ตี้ได้ไหมนะ
ดูเหมือนคู่แข่งจะดูดีกว่าในภาพรวมทั้งคัน
ยังไงก็สู้ๆเน้อ :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Honda Brio //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:09:47 »
ข้อมูลรายละเอียดสุดยอดจริงๆ

พอดีกับที่แม่ของผมกำลังสนใจรถรุ่นนี้อยู่พอดี

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:16:54 »
เรื่องใบปัดน้ำฝนนั้น

ผมว่าอาจจะไม่มีวันได้เห็นรึเปล่า เพราะอาจจะมาจากปัญหาที่การออกแบบ
ที่ไม่รองรับตั้งแต่แรก

ยังนึกไม่ออกเลยว่าจะติดยังไง

ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าใส่ไล่ฝ้าอาจจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:29:05 »
ขอบคุณมากๆครับพี่ ต้องไปลองขับ MT ซะแล้วหละครับ เผื่อได้รถเพิ่มอีกคันในอนาคต

ออฟไลน์ zetturn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:40:43 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวที่ข้อมูลละเอียดมากเลยครับ

แฟนผมคนนึงล่ะครับที่บอกว่า เอา Brio ไม่ดีกว่าเหรอ  หลังจากที่ได้เห็นแค่รูปของมัน
แต่พอเริ่มบอกจุดด้อยให้เธอเห็นเธอก็ไม่สนใจรุ่นนี้อีกเลย ชื่อชั้น Honda คงช่วยไว้ได้มากจริงๆ

พึ่งรู้นะครับว่าใช้วงคาราบาวในการตลาดรถรุ่นนี้ด้วย ผมนึกว่าเป็นแค่เรื่องตลกที่เขียนอำกันซะอีก

ในบทความที่กล่าวถึง Nissan จะส่งระเบิด 2 ลูก อย่างแรกคือ Almera แล้วอีกอย่างคืออะไรครับ
อ่านซ้ำ 5 รอบแล้วก็หาไม่เจอว่าระเบิดอีกลูกนึงหมายถึงอะไร

เดือนมีนาคมปี 2013 คงจะมันส์น่าดู

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:52:54 »
เห็นรูปทดสอบการชนจากด้านท้ายแล้ว... บอกได้คำเดียวว่า

" เสียวตูดดด "
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 21:57:00 »
เย้ๆๆๆ มาแล้วววว

ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่จิมมี่ และผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่าน
เดี๋ยวจะไปอ่านครับ ตื่นเต้นจิงๆเลย

สงสัยคงจะผิดหวัง ที่ไม่มีข่าวว่าทาง Honda จะเร่งปรับปรุง
เรื่องที่ปิดน้ำฝนหลังเลย T_T

ป.ล. ไม่รู้ว่าเพราะความบังเอิญ หรือว่าพี่จิมมี่จงใจก็ไม่รู้ครับ
เพราะวันนี้ผมเห็นโฆษณา Honda Brio กลับมาโฆษณาอีกครั้ง หลังจากหายไปนาน
ตอนเกิดซึนามึที่ญี่ปุ่น เห็นพร้อมกันกับ Full Review Honda Brio เลยแหะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:04:52 »
ที่โฆษณาอีกครั้งคงเพราะสามารถเริ่มการผลิตในเดือนหน้าได้บ้างล่ะครับ

เลยต้องกระตุ้นตลาดนิดหน่อย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:06:00 »
เย้ๆๆๆ มาแล้วววว

ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่จิมมี่ และผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่าน
เดี๋ยวจะไปอ่านครับ ตื่นเต้นจิงๆเลย

สงสัยคงจะผิดหวัง ที่ไม่มีข่าวว่าทาง Honda จะเร่งปรับปรุง
เรื่องที่ปิดน้ำฝนหลังเลย T_T

ป.ล. ไม่รู้ว่าเพราะความบังเอิญ หรือว่าพี่จิมมี่จงใจก็ไม่รู้ครับ
เพราะวันนี้ผมเห็นโฆษณา Honda Brio กลับมาโฆษณาอีกครั้ง หลังจากหายไปนาน
ตอนเกิดซึนามึที่ญี่ปุ่น เห็นพร้อมกันกับ Full Review Honda Brio เลยแหะ

จริงครับ เห็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:13:29 »
 รีวิวอัดแน่นดีจริงๆ สมกับที่รอคอย  :o

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:18:09 »
สุดยอดครับละเอียดยิบเลยยยครับ

บริโอ้ก็ดีครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่จากการสัมผัส
โดยไม่ได้ทดลองขับนะครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:21:01 »
ที่ปัดน้ำฝน น่าจะทำแบบติดไว้ที่กันชนหลัง เวลาพัก(ไม่ปัด) ก็ให้อยู่ที่กันชนหลัง
แต่เวลาปัด ก็ให้ขึ้นมาปัดที่กระจกได้ด้วย คิดว่าไม่น่าจะยากเกินความสามารถของ honda
และจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกระจกกันอะครับ

ส่วนที่ฉีดน้ำกระจกหลัง น่าจะติดใต้ spoiler ได้ ไม่งั้นก็ทำให้ฉีดพุ่งจากกันชนหลัง จะมีกระปุกน้ำ
แยกก็ได้ ผู้บริโภคคงไม่ว่าอะไร

ส่วนไล่ฝ้าหลัง ถ้าไม่ทำมา ผมไม่ซื้อจริง ๆ นะ ที่เชียงใหม่ ช่วงนี้ต้องใช้ไล่ฝ้าหลัง แทบจะทุกวันแน่ะครับ
กระบะ cab ยังมีเลยอะครับ ทำไม brio ไม่มีหว่า

ส่วนเรื่อง max speed ผมเห็นด้วยกับพี่ jimmy เลยครับ เพิ่มให้หน่อยก็ดีนะครับ

ขอบคุณพี่ jimmy มาก ๆ เลยครับ สำหรับรีวิว และรูปสวย ๆ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:29:36 »
"รถดีที่ขายแค่ครึ่งคัน"
ครึ่งคันหน้าดูดีเพอร์เฟคแล้ว ส่วนครึ่งคันหลังเหมือนแถมให้ฟรีๆ ไม่คิดเงิน
ก็เลยเป็แบบที่เห็นรึเปล่าครับ

ผมกับเพื่อนคุยกันว่า ถ้าบรีโอ้เป็นรถ 3 ประตู จะสวยมาก
เพราะเส้นสายที่ลากจากหน้ารถมานั้น สวยมากๆ มาตกม้าตายตรงข้างหลังนี่แหละครับ

เท่าที่ผมได้ขับมา ผมก็เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ว่าขับดีมากๆ
ขับแล้วก็อยากขับอีกไปเรื่อยๆ

ถ้าบรีโอจัดออพชั่นมาแบบมาร์ช ผมว่าขายดีถล่มทลายครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:34:28 »
ที Toyota Aygo ยังให้มาเลย ฝังอยู่กับกระจกนั่นแหล่ะ :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:38:18 »
อ่านแล้ว มัน 2 จิต 2 ใจ ผมชอบเครื่องและการขับของบรีโอ้นะ แต่ผมไม่ชอบข้างในบรีโอ้ ในฐานะ สาวก ฮอนด้า (ตอนนี้จะผันตัวไปใช้นิสสัน แต่ก็ยังชอบฮอนด้าอยู่) ช่วยทำห้องโดยสารให้ดีกว่านี้จะได้ไหม โดยเฉพาะ ลิ้นชักข้างหน้า รับไม่ได้จริง ๆ ไม่เรียบเลย แต่สิ่งที่อยากเอามาใส่ในมาร์ชคือช่วงล่างที่ขับสนุกและพวงมาลัยที่ดูดีมากในการควบคุม
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:04:54 »
ขอบคุณครับ  :)

กำลังอยากอ่านอยู่พอดี เยอะมากละเอียดดีครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:05:24 »
สอบถามเรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ
ที่ผลเทสต์ออกมาแบบนี้ เป็นเพราะรถที่ได้มาทดสอบใหม่มากเกินไปรึเปล่าครับ
อารมณ์ว่ายังไม่พ้นรันอินอะไรทำนองนี้อ่ะครับ
เพราะผมว่ามันซดน่าเกลียดมากๆเลย  -.-"

.-_-.

ออฟไลน์ pondms

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:18:07 »
คำถามและคำตอบ
ผู้ที่จะซื้อ ย่อมมีคำตอบในใจตัวเองอยู่แล้ว
รีวิวครั้งนี้ของคุณจิมมี่  เยี่ยมครับ
 ;) ;) ;) ;)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:24:32 »
ส่วนตัวรอไมเนอร์อย่างเดียวหรือ my 2012 เลยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว เห็นการทดสอบชนแล้ว เสียวด้านหลัง ว๊าบเลยครับ ฮอนด้าต้องหาทางแก้ด่วนเลยครับ
อัตราสิ้นเปลืองกินแหะ กินเท่าๆกับ camry hybrid แบบเปะเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:31:39 »
ผมว่าเจาะกระจกอาจจะยากไปสำหรับโอ้ ลองติดกลับหัวเอาฐานขึ้นหลังคาดีกว่ามั้ยครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:45:45 »
โชคดีจริงๆ ที่เราเลือกมาร์ช ว๊า ฮ๊าๆๆๆๆ

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่เรื่องเซ็ทติ้งของมาร์ช

เรื่องช่วงล่างผมไม่ห่วงแล้วอัพเกรดกันไม่ยาก แต่ที่อยากได้คือฟิลลิ่งพวงมาลัยเก๋ๆ หน่อย
เพราะพวงมาลัยมาร์ช ซึมกระทือเหมือน จิ๊กโก๋โดนแฟนทิ้ง ยังไงยังงั้นเลย

กำลังมานั่งคิดว่า เราสามารถปรับอัตราทดแร็คพวงมาลัยได้มั๊ย ถ้าได้จบ...

มันจะคล้ายๆ มอเตอร์ดำแดงใน รถทามิย่าหรือเปล่า
ที่เปลี่ยนอัตราทดเฟืองแล้วรถวิ่งปี๊ดๆ จนตกรางไปน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 02:37:23 โดย J!MMY »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ aye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:54:34 »
อ่านรีวิว แล้ว ผมคิดคล้ายๆ พี่เลย

แต่ประเด็น ที่ปัดน้ำฝนหลัง  ส่วนให่ญ่ 5 ประตูจะมีหมดนะ  ;D

ไม่มีก็มองกระจกมองข้างกันไป เหมือนขับกระบะส่งของ หรือรถตู้นัั่่นแหละ  :D

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 23:55:14 »
เพื่อให้สะดวกต่อการควบคุมต้นทุนการผลิตมากที่สุด Brio จึงมีกระทะล้อให้เลือก 2 รูปแบบ แต่ใช้ยางแบบเดียวกัน โดย
ในรุ่นถูกสุด จะใช้ล้อเหล็ก สีเงิน แบบไม่มีฝาครอบ ขนาด 15 นิ้ว
ส่วนรุ่น V อันเป็นรุ่นตกแต่งแบบอุปกรณ์ครบครัน
จะใช้ล้ออัลลอยขนาด 14 นิ้ว แบบ 5 ก้านคู่

คุณจิมมี่พิมพ์ผิดเปล่าครับ ตรงล้อเหล็ก ผมคลับคล้ายคลับคลาว่า Brio มีแต่ล้อ 14 นิ้ว ทั้งเหล็กและอัลลอย

แต่ถ้าผมจำผิด ก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:02:31 »
ดีที่ผมเลือก Prius เกียวปะ ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:15:08 »

หลังจากอ่าน review แล้ว ผมก็ยังมั่นใจในความคิดที่ว่า

"Brio เป็นรถที่เยี่ยมที่สุด หากหลับตาขับรถได้ครับ"

เพราะถ้าเราไม่เห็นการออกแบบพิลึกๆ กับท้ายรถประหลาดๆ ของมันแล้ว ผมเชื่อว่า Handling ของมัน จะทำให้เราถึงกับฝันได้ทีเดียว ทำให้ผมไม่อยากขับ March หรือ Vios เลย

แต่เมื่อลืมตามาดูการออกแบบ  :(

March เถอะครับ overall ก็ยังดีกว่า เพราะเรื่อง handling ใครเขาจะไปใส่ใจกันนักละ ไม่งั้น Vios, Altis, March จะขายดีแบบนี้ได้ไง??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:21:33 »
ก่อนอื่นขอบคุณพี่จิมมี่และทีมงานครับ ;D

อันที่จริงถ้ามองเฉพาะ"ข้อดี"มันก็น่าใช้นะ ยิ่งเป็นตัวเกียร์ธรรมดา ใช้ตามต่างจังหวัดแบบบ้านผมแล้วนี่ ขับไปเรียน นั่นนี่บ้าง
โอเคเลยล่ะครับ ราคาประมาณนี้ บวกกับ ช่วงล่าง พวงมาลัย ฟิลลิ่ง ยิ่งถ้าเอาไปทำต่อน่ะ แจ่มเลย เหมาะมาก แต่งขึ้นเลยล่ะ

แต่ตรงข้อเสียของมัน แม้จะรับได้ แต่จะให้ทำยังไง  มันก็น่าเจ็บใจ ตรงที่ ทำไม๊ ทำไม ขอได้ไหม๊
ที่ปัดน้ำฝนหลังเนี่ย ไล่ฟ้ามาก็ยังดี T_T เห้ออออออ มันจำเป็น ยิ่งช่วงนี้ :P

ดังนั้นถ้าไม่มองในภาพรวมผมว่า ผ่าน แต่ถ้ามองภาพรวมขึ้นมานั้น น้องมีนานำลิ่ว

การทำการตลาด ผมเคยเห็นที่ขอนแก่นเค๊าเอามาใช้ในขบวนโฆษณากับคาราบาว แอบ งง และปนขำ
ตรงที่ว่า มันเหมาะกันตรงไหน บริโอ้กะคาราบาว? มันน่าจะเป็นรถแนวกระบะมากกว่าในความคิดผม ::)

ตอนแรกที่เห็น หน้านี่อย่างสวย แต่พอมองหลังนี่ เอ่อ......กลุ้ม
หลังๆนี่เห็นหลายคันครับในมอ หมู่นักศึกษา พอเห็นชินแล้วก็เลยเฉยๆกับท้าย
แต่ผมว่าสีที่ทำให้ท้ายรถ ดร๊อปความไม่สวยได้คือดำ กับ ฟ้า ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม???
แต่งๆนี่ก็พอเห็น ก็เข้าท่าน๊ะ

ข้อปรับปรุงนี้ถูกเผงเลยครับ ถามจากพี่รู้จักที่ใช้อยู่ ก็เหมือนกันเลย ถ้าปรับได้น๊ะ จะน่าใช้ขึ้นอีกเยอะ
พวกที่ปัดน้ำฝน ไล่ฟ้า แผงข้างประตู กะปลดล๊อกความเร็วให้อยู่ประมาณ 160

ปล. ว่าไปแล้ว สีฟ้านี่ก็ดูดีใช่เล่นแหะ ถ่ายรูปขึ้นดี :)

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:26:16 »
ยังไงก็ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:37:28 »
"...จนถึงวันนี้ เรายังไม่เห็นใคร
นำทั้ง Brio และ march เอาไปขึ้น ไดนาโมมิเตอร์ เพื่อหาค่าแรงม้าที่ลงสู่ล้อขับเคลื่อนจริงๆ กันเลย..."

ตรงนี้ พิมพ์ผิดหรือป่าวครับ
ควรจะเป็น ไดโน รึป่าว??

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:44:41 »
น่าจะมีการทดสอบขับแบบ ecoๆ ซัก 60km ดู ว่าคันไหนจะประหยัดกันจริงๆ  แต่คงเมื่อยตูดกันน่าดูเน๊อะ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 00:49:37 »
น่าจะมีการทดสอบขับแบบ ecoๆ ซัก 60km ดู ว่าคันไหนจะประหยัดกันจริงๆ  แต่คงเมื่อยตูดกันน่าดูเน๊อะ

กลัวคนลองจะหลับในเอาน่ะสิครับ  ;D