ผู้เขียน หัวข้อ: ### สรุปๆๆ ญาติผู้ใหญ่ผมตัดสินใจเลือกรถได้แล้วครับ คือ.... ###  (อ่าน 9992 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สืบเนื่องจากกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,14137.msg210400.html#msg210400
ที่เล่าเรื่องที่ผมพาญาติผู้ใหญ่ไปดูรถเพื่อจะออกคันใหม่ ไปดูมาทั้ง SUV และเก๋ง C-segment
ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับสำหรับความคิดเห็น สรุปคร่าวๆ ตัวเลือกที่แนะนำเพิ่มเติมกันมา
- Suzuki SX-4 อันนี้ไม่ได้แนะนำญาติไปนะครับ เพราะที่โชว์รูมแถวบ้านไม่มีรถโชว์จริงๆ (ก็เหมือนกับ Grand Vitara นั่นแหละ โชว์รูมนี้พี่แกกะขายแต่ Swift กับ Carry ลูกเดียว) แต่ยอมรับว่า มันก็เหมาะกับครอบครัวญาติผู้ใหญ่ผมจริงๆ นะ เท่าที่ผมเองเคยไปดูมาหลายครั้ง ขึ้นลงโอเคใช้ได้เลย ขนาดกำลังพอดี
- Innova แค่เห็นและได้ยินยี่ห้อ ญาติผมก็ไม่เอาแล้วครับ (อาจจะเป็นเพราะท่านเคยขับ Space Wagon มาแล้วรู้สึกว่ามันยาวด้วยแหละ)

สรุปแล้วก็เลยได้ปรึกษาหารือกันทั้งหมดกับญาติพี่น้องครับ (หยุดวันแม่ที่ผ่านมาเรียกได้ว่ารวมญาติเพื่อคุยเรื่องนี้เลยก็ว่าได้)
ทั้งหมดและตัวเจ้าของรถสรุปกันก็ได้ลงความเห็นแล้วว่า จบที่เจ้าตัวนี้
วันนี้ก็เลยไปลองมา และได้จองไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ (แบบงงๆ ด้วย นวดฝ่าเท้าอยู่ดีๆ ก็ได้จ่ายเงินให้เซลล์ไป เหอๆๆ) ก็ลงเอยที่....

(ในใบระบุชื่อลูกค้าอยู่นะครับ Retouch เนียนไปหน่อย ผม sensor ชื่อที่อยู่และเลขบางตัวในนี้แล้วกันครับ
ส่วนเรื่องวันรับรถ ทางเซลล์ยังให้คำตอบชัดเจนไม่ได้ครับว่ารถจะเข้ามาเมื่อไหร่ ก็เลยขอเขียนคลุมเครือไว้ก่อน
แต่ก็ถือว่าอยู่ในข่ายที่ผมและญาติผู้ใหญ่รอได้ครับ ไม่มีปัญหาในจุดนี้)

ที่มาที่เป็นคันนี้ก็เพราะญาติพี่น้องผมได้คุยกันไว้ครับ ว่ายังไงๆ ควรเอาเป็นรถใหญ่ไว้ดีกว่า เพราะครอบครัวเราเวลาเดินทางชอบไปกันเป็นครอบครัว
และก็ไปกันหลายครอบครัวด้วย ก็เลยคิดว่าตัดสินใจเป็นรถ SUV ดีกว่า
ทีนี้ก็คือที่ได้มาลงว่าเป็นเจ้านี่ก็เพราะที่บ้านอยากได้เป็นรถ 7 ที่นั่งที่เบาะแถว 3 ก็เอาใช้งานแค่พอดี ไม่ได้กะใช้ระยะยาว
อย่างน้อยคนในครอบครัวบางคนก็มีขนาดตัวที่ลงตัวกับเบาะแถว 3 คันนี้ด้วย หลังจากคุยกันก็ได้พาญาติที่มาร่วมวงไปลองนั่งคร่าวๆ
ก็ถือว่าพอเหมาะ ก็เลยเอาเป็นว่าจบคันนี้ครับ

ทีนี้มาดูที่มาของใบจองคันนี้บ้าง หลังจากพากันไปดูรถมาในช่วงวันหยุดวันแม่ที่ผ่านมา ได้ทราบข่าวมาว่า ช่วงวันที่ 19-21 นี้จะจัดงานเปิดตัวเจ้าตัวนี้พอดี
และในงานก็จะมีรถมาให้ Test Drive ด้วย หลังจากที่มาดูครั้งแรกแล้วไม่มีรถให้ลอง ก็เลยกะกันว่าจะมาลองรถก่อนในช่วงงาน แล้วจะตัดสินใจ
ถ้าชอบก็เอา ถ้าไม่ชอบก็กลับแล้วไปคิดกันใหม่ว่าจะเอารุ่นอื่นหรือจะรอเครื่องดีเซลตัวใหม่ 2.0
ก็เลยว่าวันนี้ผมและญาติผู้ใหญ่เจ้าของรถก็ได้พากันมาดู วันนี้ก็อย่างที่ว่าคือจัดงานเปิดตัวพอดี บรรยากาศมีเกม Wii ให้เล่น มุมเด็กๆ นวดฝ่าเท้าสำหรับผู้ใหญ่ด้วย
แล้วก็ได้ลอง Test Drive ตัวขับเคลื่อน 2 ล้อ เบนซิน 2.4 ที่จะเอานี่แหละ นั่งไปกัน 4 คน (ผมกับญาติผู้ใหญ่ และคนของ Chevrolet 1 คนกับเซลล์อีก 1 คน)
สิ่งที่ผมและญาติพบก็คือ เครื่องยนต์เบนซินใหม่ตัวนี้ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่โอเคครับ 0-60 ใช้ได้เลย ไม่อืด
แต่พอช่วง 60-110 รู้สึกว่าจะมีอืดๆ ให้พบมาบ้าง (หรือเป็นเพราะญาติผู้ใหญ่ผมไม่กล้าเหยียบก็ไม่รู้) ส่วนหลังจาก 110 ไปไม่ได้ลองครับ รถเยอะ
ส่วนช่วงล่างผมว่ามันก็แข็งในระดับนึงนะ แข็งกว่า CR-V ที่ไปลองมา ส่วน Escape ไม่ได้เปรียบเทียบ (มัวแต่อึ้งกับความอืดของมันอยู่ -_-")
และหลังจากขับท่านบอกว่า ขับแล้วค่อนข้างเกร็ง เพราะด้วยตัวรถที่ใหญ่ แต่ท่านก็บอกว่า ก็ถือว่ายังขับได้ เกร็งเพราะขนาดรถในช่วงแรกๆ ว่างั้น ใช้ไปก็ชิน
พอขับเสร็จ ท่านก็ลองคุยกับผมเล็กๆ น้อยๆ แล้วก็ตัดสินใจจองเรียบร้อยครับ
ท่านให้เหตุผลว่า ท่านชอบ และก็โอเคกับเครื่องตัวนี้ และท่านเคยได้ยินเสียงเครื่องดีเซล 2.0 ตัวเก่าแล้วรู้สึกว่า มันดังไปรึเปล่า
(นี่ขนาดว่าท่านก็ใช้ Cameo อยู่ด้วยนะเนี่ย แต่ท่านบอกว่า Cameo มันก็ยังมีเค้ากระบะ ยอมรับได้ แต่เจ้าตัวนี้มันไม่มีเค้ากระบะเลยอ่ะ รับไม่ค่อยได้)
ก็เลยได้มาจบกับรุ่นนี้ครับ โดยที่เอาสีน้ำตาลนี้ก็เพราะว่าท่านชอบสีนี้

(คันนี้แหละครับที่ได้ลอง 2.4 LSX FWD สีน้ำตาล)

(เทียบกับ 2.4 LT AWD สีเทาดำ ข้างๆ กัน)

ทีนี้มีเรื่องเล่าอีกครับ หลังจากที่ตัดสินใจจองกันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เซลล์ก็ได้ออกใบจองให้
และมีรายการอึ้งกันนิดหน่อยครับ เพราะใบจองที่ออกให้ มันเป็นอย่างที่เห็นอยู่ในรูปแรกของกระทู้นี่แหละครับ!!!!!
เห็นแล้วก็อึ้ง!! นี่ใบจองรถหรอเนี่ย!!!!! เฮ้ยยยย!!! บ้าไปแล้วครับที่ผู้อ่าน
ตอนแรกบอกมาแค่ในสิ่งที่พิมพ์นี่แหละ ไม่ได้บอกไรเลย รุ่นไม่บอก วันรับรถไม่บอก
และของแถมก็เขียนแยกมาให้อีกใบที่เป็นใบราคาแล้วเขียนของแถมลงไปอย่างในรูปข้างล่างอีกต่างหาก!!!!!!!
ก็เลยบอกเซลล์ให้เขียนรุ่นรถ สี และวันรับรถลงไปด้วย อย่างที่เห็น (กลัวตุกติกจังเลย อุตส่าห์อ่านเรื่องคนอื่นมาเยอะล่ะ)
มีอย่างที่ไหนกัน ใบจองรถ กลับไม่มีรายละเอียดการจองรถอะไรบอกไว้เลยแม้แต่นิดเดียว
งี้ผมจอง Captiva ไปแล้วถ้าเกิดวันรับรถผมกลับได้ Aveo แทนล่ะ??? จะเอาหลักฐานอะไรมายืนยัน และใครจะมารับผิดชอบ งี้ผมก็เสียเงินจองไปฟรีๆ อ่ะสิ
แล้วของแถมก็เขียนแยกมาให้อีกใบต่างหาก เกิดวันรับรถผมได้ไม่ครบตามนี้ แล้วจะใช้ยืนยันเป็นหลักฐานได้หรอ หาาาา????
สุดท้ายคุยไปคุยมาก็ได้มาแค่นี้แหละครับ เขียนรายละเอียดเล็กน้อยเพิ่มเข้าไป ส่วนของแถมก็เขียนใส่ใบราคาเหมือนเดิม
อีกอย่างเซลล์ที่เจอวันนี้ก็รู้สึกว่าพฤติกรรมก่อนจองและหลังจองเปลี่ยนไปด้วย ก่อนจองกระตือรือร้นจริงๆ แม้ขนาด Test Drive ยังตามไป
หลังจองเริ่มรู้สึกกระตือรือร้นช้าลง ยิ่งจบงานแทบไม่หันหน้ามาหาผมเลย (เอ๊ะ รึเขาติดงานก็ไม่รู้)
แต่เอาเหอะ เรื่องนี้ผมและท่านไม่มีปัญหาหรอก ถ้ามีเรื่องอะไรเกิดขึ้น ผมเชื่อว่าผมกับญาติผู้ใหญ่ท่านสามารถรับมือได้ครับ  ;D

(อันนี้ของแถมครับที่เขียนใส่ใบราคาแยกออกมา ที่จริงจองรถในงานนี้มีแถมคูปองน้ำมันให้ด้วย 5,000 บาท
แต่ลองถามเซลล์ เห็นบอกว่าแร็คหลังคาราคา 5,000 บาท ก็เลยขอเขาเปลี่ยนจากคูปองเป็นแร็คหลังคาในข้อสุดท้ายครับ ก็เปลี่ยนได้
และขอ sensor รายละเอียดบางอย่างเล็กน้อยครับ)

สรุปก็คือ มหากาพย์การซื้อรถของญาติผู้ใหญ่ผมก็ได้ดำเนินมาจนใกล้จะสำเร็จแล้ว ยังไงก็ต้องขอบคุณ Headlightmag มา ณ ที่นี้ด้วยครับที่ให้พื้นที่ได้เล่าเรื่อง
ตอนนี้ญาติผู้ใหญ่ท่านก็ได้เลือกรถที่ถูกใจและตรงความต้องการของท่านแล้ว ก็เหลือเพียงแต่รอวันรับรถอีกทีนึง
และก็ต้องของคุณทุกๆ ท่านมากครับไม่ว่าจะเป็นเรื่องการปรึกษาให้คำแนะนำ และอ่านเรื่องราวที่ผมได้เอามาแชร์กันครับผม

ปล. เอารูปรถโชว์อยู่หน้างานมาให้ดูกันครับ

ปล 2. อันนี้ของชำร่วยที่ได้ไปร่วมงานมา และได้นวดฝ่าเท้า ขอบอกว่าสบายมากกกกกกกกกกกก

ปล 3. ทิ้งท้ายไว้ที่รูปผู้ชาย 2 คนนี้แล้วกันครับ คุยสนุกและร้องเพลงเพราะมากครับผม  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 22:46:55 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
นับถือในความทรหดในการลองรถอย่างมากครับ ตัวเลือกของคุณเยอะมากจริงๆ ท่าทางเหนื่อยน่าดู

แต่ยังไงก็จะได้รถแล้ว ก็ขอให้ Captiva สามารถตอบแทนความเหนื่อยในการดูรถได้นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ยินดีด้วยครับ

อยากบอกว่าหน้ารุ่นใหม่ทำให้ล้อ17นิ้วดูเล็กลงไปเยอะเลย

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
มี แคลอรี่ บลา บลา ไปร้องเพลงให้ฟังด้วย ดีจังเลยคับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ยินดีด้วยครับบ

แคลอรี่ บลา บลา  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

ยินดีด้วยครับ ผมก็จะเอา captiva เช่นกัน
รอแค่รีวิวพี่จิมมี่ เท่านั้นครับ จัดสินใจไม่ผิดหรอกครับสำหรับ captiva

ป.ล.ของแถมได้ตามที่แนบมาแล้วมีส่วนลดไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Sappe!

ยินดีด้วยน่ะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ TnP_PKt

ยินดีด้วยนะครับ สำหรับ Captiva ผมว่าสีน้ำตาลสวยมากครับ

ออฟไลน์ PAN

ศูนย์แถวไหนเนี่ยครับ?

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
ใช่ศูนย์ที่โคราชรึเปล่าคับถ้าใช่ผมมีพี่ผมเป็นเซลล์อยู่ที่นั่นคับ

ออฟไลน์ apinui

สงใส แร็คหลังคา ไม่ใช่ อุปกรณ์ที่ติดมากับรถตั้งแต่โรงงานหรอครับ .....

ทำไม ตัวโชว์ทุกคันมีล่ะ ถ้ามันต้องซื้อเพิ่ม .....

งง ....

ออฟไลน์ vellcap

ดีใจด้วยนะครับ ที่หารถที่ถูกใจได้แล้ว ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
นับถือในความทรหดในการลองรถอย่างมากครับ ตัวเลือกของคุณเยอะมากจริงๆ ท่าทางเหนื่อยน่าดู

แต่ยังไงก็จะได้รถแล้ว ก็ขอให้ Captiva สามารถตอบแทนความเหนื่อยในการดูรถได้นะครับ

ใช่ครับ ทั้งผมและท่านเหนื่อยจริงๆ ไปดูมาแต่ละตัวเยอะเหมือนกัน จนญาติผู้ใหญ่ท่านก็บอกว่า อย่ายัดข้อมูลอะไรให้แล้วนะ ลืม เบลอแล้ว -_-"

ยินดีด้วยครับ

อยากบอกว่าหน้ารุ่นใหม่ทำให้ล้อ17นิ้วดูเล็กลงไปเยอะเลย

เหอๆๆๆ พึ่งสังเกตเหมือนกันครับ (โดนรุ่นท็อปล้อ 18" 19" ข่มหมดแล้ว อิอิ)

มี แคลอรี่ บลา บลา ไปร้องเพลงให้ฟังด้วย ดีจังเลยคับ

อิอิ ครับ ชอบเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว ได้เจอตัวจริง ฟังเพลงสดๆ ยิ่งชอบเลย ;D

ยินดีด้วยครับ ผมก็จะเอา captiva เช่นกัน
รอแค่รีวิวพี่จิมมี่ เท่านั้นครับ จัดสินใจไม่ผิดหรอกครับสำหรับ captiva

ป.ล.ของแถมได้ตามที่แนบมาแล้วมีส่วนลดไหมครับ

ครับ ถ้าเป็นไปได้ก็รอดีเซล 2.0 ตัวใหม่ก็ดีครับ อย่างน้อยๆ คิดว่าอัตราเร่งและอัตรากินน้ำมันคงดีกว่า
ของแถมที่เห็นอยู่คือทั้งหมดครับ ไม่มีส่วนลดใดๆ เลย (น้อยนะ แต่ผมต้องการแค่แร็คหลังคากับประกันก็พอแล้วครับ)

ศูนย์แถวไหนเนี่ยครับ?
ใช่ศูนย์ที่โคราชรึเปล่าคับถ้าใช่ผมมีพี่ผมเป็นเซลล์อยู่ที่นั่นคับ

ใช่แล้วครับ ศูนย์โคราชครับผม

สงใส แร็คหลังคา ไม่ใช่ อุปกรณ์ที่ติดมากับรถตั้งแต่โรงงานหรอครับ .....

ทำไม ตัวโชว์ทุกคันมีล่ะ ถ้ามันต้องซื้อเพิ่ม .....

งง ....

ไม่ใช่ครับ "แร็คหลังคา" (หรือที่เซลล์เขียนว่าแล็คหลังคา) หมายถึง ตัวที่เป็นถาดวางของบนหลังคามาให้เลยครับ ต้องซื้อเพิ่ม (ถ้านั่งกันเต็ม 7 ก็คงไม่มีที่ใส่ของ)
ส่วนที่เป็นราว อันนี้มีมาให้ทุกรุ่นทุกคันของ Captiva ครับผม แต่สีจะต่างกันแล้วแต่รุ่นไป

ส่วนที่ไม่ได้ตอบก็ต้องขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็นครับผม  ;D ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

อ๋อ ........  :) :)

ออฟไลน์ rchai24

• Jr. Member
  • **
ยินดีด้วยครับ..

ผมก็ขับ CAPTY เหมือนกัน แต่เป็นโฉมเก่าน่ะ
ว่างๆแวะเข้าไปทักทายกันที่คลับได้นะครับ
 :)