ผู้เขียน หัวข้อ: จะเก็บใช้จนแก่หรือขายดี หรือ เอาไปทำสีดี ครับ (และรีวิวเล็กๆน้อยYaris G)  (อ่าน 10869 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือปัจจุบัน น้องYaris G อเนกประสงค์เหมาะกับงานผมมากๆๆ
รูปคือ รถผมขณะใช้งาน (เป็นแบบนี้ทุกๆวัน)สังเกตุ พับ60 ตั้ง 40 (มันเหมาะกัยงานผมมากๆ)
รถที่เหมาะกับผมต้อง พับเบาะแล้วเรียบและ เล็กเข้าตรอกซอกซอยและเดินทางระยะกลางได้ดี (100-300Km/day)
ที่เลือกYaris Gเพราะ เกียร น่าจะทนกว่า Jazz CVT (สมัย3ปีที่แล้ว) ที่สำคัญส่วนลดตอนนั้น 70000(คิดรวมค่าประกัน ป.1)
                              พับเบาะแล้วเรียบ เบาะหนังศูนย์  กุญแจติดรีโมท แต่.......http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=1037.0

ออฟไลน์ T1k

• T1K
และที่ชอบมากเพราะมีลิ้นชัก ถาดใส่ของ และถ้าติดที่ท้าวแขนจะมีที่ใส่ของเพียบเลย
ที่ชอบมากๆคือ
1ที่ใส่ของด้านหน้า ผมจะใส่ของที่หยิบบ่อยๆเช่น PSP ผ้าMicro3M mini เงินๆทองๆ บัตรจอดรถ
2 ที่ใส่ของด้านคนข้าง 2 อัน อันบนก็ใส่พระ หูฟัง
3 ที่ใส่ของใต้พวงมาลัย วางหวีแปรงขนาดใหญ่ๆด้สบายๆ
4 ที่วางแก้ว2ข้างเป็นลิ้นชักผมก็มักจะใส่ของ
5 ด้านข้างประตู ก็จะใส่แผนที่ และเอกสารงาน
6 ที่ท้าวแขน กลาง(ติดเอง) อันนี้ใส่เพียบเลย
7 ลิ้นชักใต้เบาะคนนั้ง ก็ ใส่ของเพียบ
8 และที่เก็บของอีกหลายๆที่ ตรงด้านข้างยางอะไหลก็มีที่ใส่ของเป็นสัดส่วนอีก3หลุมด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 08:25:11 โดย T1k »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
....................

ออฟไลน์ T1k

• T1K
และที่ต้องเปลี่ยนคือ
ชุดเครื่องเสียงแสนห่วยแตก
1 เปลี่ยน Front Sony Blue Tooth (เพื่อเวลาคุยอาจเสียงไม่ดีแต่สะดวกไม่ต้องปเหน็บหู)
2 ลำโพง และ เพิ่ม Bass Box
3 หน้ากาก

ที่วงกลมคือที่ใส่ของ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ด้วยที่มันตอบสนองผมได้ดีมากๆแต่ ผมควรจะขายเมือไดดีครับ
งงปะ?

คือผมใช้รถ 3ปี แสน ไม่อยากขับตายกลางคัน และติด LPG Donut  กลัวขายยาก
ถ้าเกิน2แสนจะมีใครมาแลหรือเปล่า
อนาคตจะมีรถที่ตอบสนองแบบ Yaris G ตัวนี้หรือเปล่า
ผมไม่ชอบรถใหญ่ พวก CRV Camry Fortuner
   รถกระบะใส่CarryBoyก็ไม่ได้เพราะของที่ไปด้วยกลัวร้อนมากๆ
หรือถ้าจะทนใช้จะหาอะไหล่ได้ง่ายหรือเปล่าเพราะเห็นYaris ในเมืองนอกเป็น CVT มั้ง

และเกิดเรื่อง...............http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=1430.0
 เลยจะไปทำสีควรทำเมื่อไดดีครับ เพราะรถผมมีรอยเพียบไม่ต่ำกว่า20 รอย ลักยิ้ม บุบ โดนกรีด โดนคนขูดก็เพียบ (มองใกลๆก็ไม่เห็น)
1 ทนใช้ไม่ทำสี และ ขายไม่ทำสี
2 ทำสีเฉพาะก่อนจะขาย
3ทำให้สดชื่นก่อนแล้วขายอีก2-3ปี
4 Miner เองเลย5555555555555555
และที่ควรจะใช้กี่ปี กี่Kmครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 22:20:39 โดย T1k »

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
ยาริสตัวใหม่มาค่อยขายเทินเอายาริสใหม่แทนก็ได้ครับ    เพราะเห็นคุณบอกว่ายาริสเหมาะกับคุณมากที่สุด  ถามว่าใช้งานขนาดนี้ขายดีไหม ส่วนตัวผมว่าขายแล้วหาตัวใหม่มาแทนนะครับ  เพราะได้ตัวใหม่มาใช้ ก็พอๆกับเสียค่าบำรุงรักษารถที่เก่าบวกกับใช้งานหนักมาแล้วมากนั้น   มันไม่ต่างกันเลยหรืออาจจะประหยัดกว่าด้วยครับ    ลองคิดเสียว่า  ของทุกอย่าง มันมีค่าเสือมราคา ของมันในตัวครับ การใช้รายวันมันก็เหมือนเราเสียค่าสึกกร่อนรายวันอยู่แล้ว  ถ้าปล่อยไปยันแก่ รถคันนี้คงได้ทำประโยชน์แค่ปลูกสาระแหน่ แน่ๆครับ  ยกเว้นว่า รถเก็บแบบใช้ถนอม

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เรื่องอื่นๆไม่รู้ ขอตอบแค่คำถามเดียว

อนาคตจะมีรถที่เล็กๆ และอเนกประสงค์แบบนี้เข้ามาขายมั้ย ?

ดูจากประวัติศาสตร์แล้ว มันก็มีเข้ามาเป็นพักๆนะครับ พวกรถขนของคันเล็กๆเนี่ย เช่น คาริบเบียนตู้ปลา เอ็นวีแวน

ปัจจุบันก็มีพวกรถต่ำพันมือสองจากญี่ปุ่นนำเข้ามาขาย ผมว่าก็น่าใช้นะครับ ถ้าไม่ได้เอาไปขึ้นเขาหรือลุยโคลน

หรือรถแวนก็มีมาให้เห็นเรื่อยๆนะ

อนาคตก็คงมีพวก MiniMPV เข้ามามากขึ้น เช่น freed

อ้อ.. เพิ่มเติม รถ 3 ปี หรือแสนโลเนี่ย ผมว่ายังไม่แก่นะ ถ้าใช้อะไหล่แท้เปลี่ยนตามระยะ ผมว่าถึง 10 ปีเลยทีเดียว

ถ้าใช้แค่ 3 ปีเปลี่ยนไม่ต้องถึงโตโยต้าหรอกครับ
เอาแค่โปรตอน นาซ่า หรือยี่ห้อจีนที่กำลังจะเข้ามาทำตลาด ก็ขนของและเดินทางได้อย่างสบายใจในระยะ 3 ปีแล้ว

ออฟไลน์ knewlatte

• Newbie
  • *
รถ 3 ปีเอง ไม่ตายกลางทางหรอกครับ
รถผม lancer 12 ปีแล้ว ใช้ดีครับ ไม่เคยตายกลางทางเลย

ถ้าคุณอยากขายเพราะกลัวราคาตก ผมว่าอย่าซื้อใหม่เลย
ถ้าซื้อรถใหม่ ใช้ไป1เดือน ลองขายมือ2ดูสิ
ถ้าขายเต็นท์ ราคาตกน่าจะเกือบๆแสนนะ

ออฟไลน์ gatasila

Re: จะเก็บใช้จนแก่หรือขายดี หรือ เอาไปทำส$
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 07:46:38 »
ถ้ามีงบผ่อนคันใหม่เพิ่มหรือเอาไปเทิร์นก็ได้ครับ ผมใช้รถ 10ปีเปลี่ยนคัน ไม่ก็3แสนกิโลครับ ตอนนี้ผมใช้นิวแจ้สครับ วัสดุฮอนด้าทำดีกว่าโตโยต้าเห็นๆ ใช้รถที่เราไว้ใจมันได้ครับดีกว่ามันเก่าแล้วเรามากังวลมันจะงอแงตอนไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 08:11:43 โดย gatasila »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
รถ 3 ปีเอง ไม่ตายกลางทางหรอกครับ
รถผม lancer 12 ปีแล้ว ใช้ดีครับ ไม่เคยตายกลางทางเลย
ผมไม่ได้บอกว่าจะขายที่3ปีนี่ครับ เข้าใจผิดกันหมดเลย
แค่ถามความเหมาะสมเวลาหรือจำนวนkmในการขายเพราะผมเคยเห็นรถ10ปีตายกลางทางประจำ
ผมขับออกชานเมืองประจำถ้าตายกลางทาง ผมต้องตายแน่ๆ เพราะใช้LPG เครื่องคงโทรมกว่าปกติ
 เออถามต่อครับ lancer 12 ใช้ไปกี่Kmครับและติด Gas หรือเปล่าครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2009, 07:55:38 โดย T1k »

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
ได้ลองไปดูJazz ใหม่บ้างหรือยังครับ

ตอนแรกผมก็อยากได้ยารีส เหมือนกันเพราะความชอบส่วนตัว

แต่ผมต้องขนของแบบ จขกท เลย เยอะกว่าด้วย

พอได้ไปดูJazz ก็จองเลยครับ ต้องทิ้งยารีส อันสวยงามของผมไปเลยทีเดียว

เพราะเรื่องการพับเบาะใส่ของนี่และ ทำให้ยารีสดูมีพื้นที่ในการขนของน้อยไปเลย

แล้ว New Jazz ก็ไม่ใช้ CVT แบบเดิมแล้วนะครับ ^^

ออฟไลน์ sirisak_ac118

รอหน่อยดีกว่าครับ
ข่าววงใน Mazda 2 จะมานี้ 11 พ.ย นี้

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ความเห็นส่วนตัวครับ

ถ้าคุณใช้งาน 3 ปีแสนโล

น่าจะใช้ไปได้สบายๆ อีกสัก2-3 ปีครับ

หลังจากนี้น่าจะเริ่มมีจุกจิก ค่อยคิดเปลี่ยน

ช่วงปีที่ 4 ก็เริ่มมองรถใหม่ไว้ด้วย

เผื่อถูกใจ  เศรษฐกิจตัวเองดี

ก็อาจสอยมาเพิ่มก็ได้ครับ

ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมว่ากิโลเมตรมันไม่ได้เกี่ยวว่ารถคันนี้จะใช้ได้อีกกี่ปี และเจ๊งที่กี่ปี ตราบใดก็ตามที่เจ้าของดูแลรักษามันอย่างดีนะครับ
ผมว่าถ้าเป็นผม ผมยังรักรถคันนี้ และชอบฟิลลิ่งรถแบบนี้ และ ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องบำรุงรักษา ผมจะใช้มันจนกว่าจะพังกันไปข้างหนึ่ง

รถนะครับ ทุกวันมันก็ ลด ไม่มีเพิ่มหรอกครับ จะขายคันนี้ไปซื้อคันหน้าเอามาติดแก๊ส เดี๋ยวมันก็ลด อยู่ดี
ส่วนความจุกจิ๊ก อยู่ที่การดูแลอย่างที่บอกนะครับ ถ้าดูแลถึงๆ ต่อให้รถวิ่งมาสามสี่แสนโล เครื่องฟิตๆ ก็ยังมีเลยเยอะแยะ

ดังนั้นผมว่า ถ้ารถคันนี้ัมันพาคุณไปหาเงินได้ มากกว่า การที่มันสูบเงินจากคุณ ใช้ไปดีกว่าครับ
เรื่องซ่อมบำรุงก็ตามระยะ หรือใช้ของดีกว่าของศูนย์ อะไรทำนองนั้น เพราะรถติดแก๊สต้องดูแลมากนิดนึงครับ
ส่วนเรื่องสี ถ้ารอยมันหนักหนาสาหัสจริงๆ แบบชนมา เฉี่ยวมา ก็เครมประกัน ไม่ก็เครมสีหรือทำสีใหม่ทั้งคันไปเลย จะได้เหมือนรถใหม่
ถ้ากลัวว่ารถมันจะเอ๊าท์ ลองหาชุดกันชนหน้าหลังไมเนอร์ หรือพวกสเกิร์ตสวยๆ มาใส่เพิ่มเติม ก็ทำให้รถเราแลดูสวยงามมากขึ้น

ผมว่ารถจะเก่าระดับไหน ถ้าเจ้าของดูแลอย่างดีแล้ว มันก็ยังใหม่ในสายตาผมครับ  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ผมว่ากิโลเมตรมันไม่ได้เกี่ยวว่ารถคันนี้จะใช้ได้อีกกี่ปี และเจ๊งที่กี่ปี ตราบใดก็ตามที่เจ้าของดูแลรักษามันอย่างดีนะครับ
ผมว่าถ้าเป็นผม ผมยังรักรถคันนี้ และชอบฟิลลิ่งรถแบบนี้ และ ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องบำรุงรักษา ผมจะใช้มันจนกว่าจะพังกันไปข้างหนึ่ง

รถนะครับ ทุกวันมันก็ ลด ไม่มีเพิ่มหรอกครับ จะขายคันนี้ไปซื้อคันหน้าเอามาติดแก๊ส เดี๋ยวมันก็ลด อยู่ดี
ส่วนความจุกจิ๊ก อยู่ที่การดูแลอย่างที่บอกนะครับ ถ้าดูแลถึงๆ ต่อให้รถวิ่งมาสามสี่แสนโล เครื่องฟิตๆ ก็ยังมีเลยเยอะแยะ

ดังนั้นผมว่า ถ้ารถคันนี้ัมันพาคุณไปหาเงินได้ มากกว่า การที่มันสูบเงินจากคุณ ใช้ไปดีกว่าครับ
เรื่องซ่อมบำรุงก็ตามระยะ หรือใช้ของดีกว่าของศูนย์ อะไรทำนองนั้น เพราะรถติดแก๊สต้องดูแลมากนิดนึงครับ
ส่วนเรื่องสี ถ้ารอยมันหนักหนาสาหัสจริงๆ แบบชนมา เฉี่ยวมา ก็เครมประกัน ไม่ก็เครมสีหรือทำสีใหม่ทั้งคันไปเลย จะได้เหมือนรถใหม่
ถ้ากลัวว่ารถมันจะเอ๊าท์ ลองหาชุดกันชนหน้าหลังไมเนอร์ หรือพวกสเกิร์ตสวยๆ มาใส่เพิ่มเติม ก็ทำให้รถเราแลดูสวยงามมากขึ้น

ผมว่ารถจะเก่าระดับไหน ถ้าเจ้าของดูแลอย่างดีแล้ว มันก็ยังใหม่ในสายตาผมครับ  ;D
คารวะ 1 จอกครับท่าน
เห็นด้วยเช่นกัน
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
รถบ้านผมทุกคน 1 ปี 6 หมื่นโลทุกคัน 555+

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้ารักเค้าอย่าเอาไปขายเลยครับ รถผม 900000++ แล้ว(ถ้าเข็มไมล์ไม่พังคง ครบรอบ) ตายกลางทาง สองรอบเอง อายุอานาม 13 ปีพอดี
ตกคูน้ำไป 1 ครั้ง
เปลี่ยน ฟร้อน 2 ที
เปลี่ยนไดแอร์ 3 รอบ
ไดสตาร์ เปลี่ยน 2
ถ่านสตาร์ เปลี่ยน 4 ครั้ง
ยาง 6 ครั้ง
ใบปัดน้ำฝน 8ครั้ง
แผงคอนโซลกลาง 1 ครั้ง
ผ้าเบรก 5 ครั้ง หน้าหลัง
โช๊คอัพ 2 ครั้ง
น้ำมันเครื่องนับไม่ไหว
เปลี่ยนผ้าคลัช 3 ครั้ง
รังผึ้งทำความสอาดใหญ่ๆๆ 1 ครั้ง
ใบพัดหม้อน้ำ 2 ครั้ง
ล้างปั้มดีเซล 2 ครั้ง
หัวฉีด 3 ครั้ง
ทำเบาะใหม่ 3 ครั้ง
กระจกหน้า 3 ครั้ง
เปลี่ยนหม้อพัก 2 ครั้ง

ของนอกทุกชิ้น 8) 8)

นอก ศูนย์ ทุกชิ้น  ;D

คิดให้ดีว่าจะขายตอนกี่ขวบดี  เพราะเมื่อ รถของท่านอายุเท่ารถผม ท่านอาจจะคิดแบบผมว่า ขายไปตรูก็ขาดทุนซ่อมไปเหยียบแสน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เหอๆๆๆๆ เอนกประสงค์จริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เป็นผมเก็บเอาไว้อ่ะครับ อิอิ

ออฟไลน์ myac310

• Newbie
  • *
เก็บไว้ดีกว่าคับ