ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับ "ป้ายทะเบียนรถยนต์"  (อ่าน 19488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ขอสอบถามเกี่ยวกับ "ป้ายทะเบียนรถยนต์"

อยากถามพี่ๆว่า เรื่องทะเบียนรถยนต์ ดูยังไงว่าไม่ผิดกฏหมายแน่นอน
แล้วตกลงกรอบทะเบียนยาวๆ หรือที่เรียกว่าทะเบียนกันน้ำ ผิดกฏหมายรึเปล่า?
เพราะพอดีวันนี้เจอรถยนต์คันนึงทะเบียนยาวๆ ตัวอักษรจังหวัดใช้ตัวย่อเล็กๆชิดซ้าย แล้วตัวเลขใหญ่

ตัวอย่างประมาณภาพนี้

เลยอยากทราบว่า ตกลงผิดกฏหมายรึเปล่า เพราะอยากหาทะเบียนแบบสวยๆแปลกๆ มาติดบ้างเหมือนกัน

รบกวนพี่ๆด้วยจ้า

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ "ป้ายทะเบียนรถยนต์"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:29:50 »
ผิดแน่นอนครับ เพราะตามกฎหมาย เขาให้ใช้คำว่า "กรุงเทพมหานคร" หรือ ตามแต่ล่ะจังหวัดนั้นๆ ครับ
และ แผ่นป้ายทะเบียนห้ามทำ สติกเกอร์ ,ทาสี , ขีดเขียน, วาดรูป, ระบายสีและอื่นๆ รวมถึงกรอบป้ายทะเบียนด้วยครับ

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ "ป้ายทะเบียนรถยนต์"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:42:20 »
ขอบคุณนะ Y-Y

แล้วตกลงทะเบียนกันน้ำผิดรึเปล่า เรพาะเห็นขายกันตามเว็ปทั่วไป

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:42:57 »
ผมว่าผิดคับ
ที่บ้านผมเคยโดนมา เป็นป้ายแดงใส่มาจากโชว์รูม ป้ายก็ดูเหมือนป้ายทั่วไปนี่แหละคับ
แต่ดันโดนเรียกเพราะบนป้ายไม่มีตัวปั๊มนูน ขส. ตรงมุมล่าง เลยหาว่าเป็นป้ายปลอม

ถ้ากรอบกันน้ำผมเดาว่าไม่น่าจะผิดนะคับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:59:27 »
ผิดแน่นอนครับ เพราะตามกฎหมาย เขาให้ใช้คำว่า "กรุงเทพมหานคร" หรือ ตามแต่ล่ะจังหวัดนั้นๆ ครับ
และ แผ่นป้ายทะเบียนห้ามทำ สติกเกอร์ ,ทาสี , ขีดเขียน, วาดรูป, ระบายสีและอื่นๆ รวมถึงกรอบป้ายทะเบียนด้วยครับ

เอ...เรื่องกรอบป้ายทะเบียนนี่ถ้าแบบเดิมๆ มาจากศูนย์อยู่แล้วนี่จะผิดไหมครับ? (ถามในแง่กฎหมายนะครับ)
แล้วถ้าไม่ผิดนี่ต้องใช้หลักเกณฑ์อะไรเป็นเครื่องวัดเหรอครับ?
เช่นว่าต้องห้ามบดบังตัวอักษร สระ และวรรณยุกต์ทุกตัวหรือป่าว
ถ้าใช่ รถกรุงเทพฯ รวมไปถึงรถต่างจังหวัด คงโดนหลายคันเพราะบังสระ อุ กับ อู = ="

บางทีผมก็ฮากับบางจังหวัดเหมือนกันนะ โดยเฉพาะ "สตูล" โดนป้ายบังเป็น "สตล" :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 18:01:22 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 18:05:35 »
เรื่องกรอบทะเบียนเนี่ย ถ้าไม่ไปปิดทับตัวอักษร สระ หรือวรรณยุกต์ใดๆก็จะไม่ผิดกฎหมายนะครับ
แต่ถ้าเป็นพวกกรอบกันน้ำแบบที่ต้องตัดทะเบียนด้วย อันนี้ผิดเต็มๆครับ ถือว่ามีการดัดแปลงทะเบียน
พวกกรอบแบบพับองศาได้ก็เช่นกันครับ ผิดเต็มๆ :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 18:08:03 »
อืมม ของแบบนี้ ผมว่า ใช้ของที่เดิมๆ มาดีกว่าครับ ไม่เสียตังค์+ถูกกฎหมายด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 18:31:13 »
แล้วพวกป้ายประมูลล่ะครับ ที่มีแบ็คกราวน์เป็นรูปเอกลักษณ์ของจังหวัดนั้นๆล่ะครับ

เห็นฮิตประมูลมาติดกันจัง ตั้งแต่รถกระป๋องยันรถราคาเป็นล้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 18:44:34 »
แล้วพวกกรอบทะเบียนกันน้ำ ไม่รู้ว่าหาซื้อได้ที่ไหน
ไม่ค่อยอยากซื้อตามเวปเท่าไหร่กลัวไม่ค่อยชัวร์
พี่ๆพอจะทราบกันมั้ย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 18:45:44 »
ไม่ว่าจะกรอบแบบไหน แต่อย่าตัดป้ายก็แล้วกันครับ
ส่วนป้ายกราฟฟิก(ทะเบียนประมูล) ไม่ผิดครับ เพราะเป็นสิ่งที่ราชการออกให้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 19:08:30 »
แล้วพวกป้ายประมูลล่ะครับ ที่มีแบ็คกราวน์เป็นรูปเอกลักษณ์ของจังหวัดนั้นๆล่ะครับ

เห็นฮิตประมูลมาติดกันจัง ตั้งแต่รถกระป๋องยันรถราคาเป็นล้าน
ถ้าเป็นป้ายในหมวดที่มีการประมูลจริงๆ(เช่น ชx ฌx) ก็จะไม่ผิดกฎหมายครับ
แล้วพวกกรอบทะเบียนกันน้ำ ไม่รู้ว่าหาซื้อได้ที่ไหน
ไม่ค่อยอยากซื้อตามเวปเท่าไหร่กลัวไม่ค่อยชัวร์
พี่ๆพอจะทราบกันมั้ย
ตามคลองถมมีเยอะแยะเลยครับ หรือไม่ก็ร้านขายอุปกรณ์ประดับยนต์เล็กๆตามโลตัส,บิ๊กซีก็มีครับ
แต่ถ้าอยากเอากันน้ำชัวร์ๆผมว่าไปทำที่ร้านเลยดีกว่าครับ แต่ราคาก็จะแพงตามด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:25:47 »

ขอให้ป้ายทะเบียน
-มีขนาดถูกต้อง ขาดไม่ได้ ขาดแค่มิลลิเมตรเดียวก็ผิด
-เห็นตัวอักษรชัดเจน แต่ถ้าสระ อุ อู โดนบัง อนุโลมได้
-ของจริงจะมีอักษร ขส นูนด้วย ตรงไหนหาเองครับ
-เป็นป้ายทะเบียนไทย

ก็ถูกกฎหมายครับ.....

กรอบกนน้ำ ขอแค่ทะเบียนข้างในนั่นไม่ตัดจนผิดขนาดก็ถูกกฎหมายครับ
เพราะผมก็ใช้ป้ายกันน้ำอยู่ ก็ไม่ผิดอะไร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

HIGHSEA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:33:55 »
ผมใช้ป้ายประมูลกับป้ายกันน้ำ(ออก) ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ไม่เคยโดนเรียกเรื่องป้ายเลย
ป้ายก็ของเดิมไม่มีการตัด หรือเปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้น กรอบก็ไม่บดบังป้ายเห็นทุกอย่างยกเว้นว่า
กรอบมันยาวไปหน่อยเท่านั้นเอง ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 21:56:46 »
ผมใช้ป้ายประมูลกับป้ายกันน้ำ(ออก) ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ ไม่เคยโดนเรียกเรื่องป้ายเลย
ป้ายก็ของเดิมไม่มีการตัด หรือเปลี่ยนแปลงใดๆทั้งสิ้น กรอบก็ไม่บดบังป้ายเห็นทุกอย่างยกเว้นว่า
กรอบมันยาวไปหน่อยเท่านั้นเอง ;D

รถผมก็เหมือนกันครับ ใส่กรอบกันน้ำกับป้ายประมูล
ถ้าว่ากันตามหลักแล้ว ผมว่า อาจจะผิดครับ แต่ที่ใช้มายังไม่เคยโดนจับซักครั้งเลยเกี่ยวกับเรื่องนี้
เอาเป็นว่า ขออย่าไปดัดแปลง ตัด หรือทำให้ป้ายเสียรูป ก็พอครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Blue 229

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 22:09:44 »
เรื่องป้ายทะเบียนกับข้อกฏหมายแบ่งได้เป็น 2 ประเด็นครับ
ประเด็นแรก เรื่องตัวป้ายทะเีบียน
สรุปสั้นๆเลยนะครับ ป้ายทะเบียนตัดแต่งไม่ได้ครับ หรือไปต่อเติมในลักษณะกลบเนียนเป็นเนื้อเดียว
จนป้ายทะเบียนมีขนาดผิดไปจากมาตรฐาน 15x34 cm อันนี้ก็ผิดตามพรบ 2522 ครับ
แต่ีที่ว่ามานี้ ไม่ได้หมายถึงการใส่กรอบนะครับเพราะการใส่กรอบไม่ถือเป้นการแต่งเติมป้ายทะเบียนครับ

ส่วนเรื่องตัวอักษรในป้ายทะเบียน ที่มีไว้เพื่อระบุตัวตน
การไปดัดแปลงตัวอักษรหรือทำให้จาง กลบทับ ทาสี ปิดทอง ผิดหมดทุกประเด็นครับ
ดังนั้น เรื่องกรอบกันน้ำ มันก็ขึ้นอยู่กับว่า มันทึบหรือสะท้อนแสงจนอ่านไม่ได้หรือไม่ ถ้ายังอ่านได้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
และเรื่องป้ายทะเบียนประมูล อันนั้นมีข้อกฏหมายรองรับครับ ไม่ใช่การตกแต่งทะเบียนครับ

ประเด็นที่สองเรื่องการติดตั้ง
การติดป้ายอาจจะงอได้ หักเข้ามุมนิดๆได้ แบบที่รถสปอร์ตชอบทำ ถ้ามันยังเห็นได้ชัด ถือว่าไม่ผิดครับ
ส่วนเรื่องการเอียงป้าย ส่วนใหญ่จะผิดนะครับ
เพราะบริเวณที่ติดป้ายทะเีบียนมันต่ำอยู่แล้ว เอียงนิดเดียวก็แทบอ่านอักษรไม่ได้แล้วครับ
ถือว่าเจตนาปิดบังป้ายทะเีบียนครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับ จขกท.บ้างนะครับ :D

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 22:16:57 »
จะอย่าไรก็ผิด ฐานปลอมแปลงหรือเปลี่ยนแปลงเอกสารทางราชการ นี่แหละ ผมจำได้ลางๆ

เมื่อวานเพิ่งไปนั่งอ่านกฏหมายพวกนี้มาเอง วันนี้ดันลืม  ???

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:49:17 »
ANTI ป้ายกราฟฟิก โดยเฉพาะบางจังหวัด ถ้าเฉี่ยวกัน วิ่งห่างไปไม่กี่ช่วงคันรถ ก็อ่านไม่ออกแ้ล้วว่าเลขอะไร

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 00:02:57 »
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยจ้า