ผู้เขียน หัวข้อ: +++เรื่องแคทละลาย กับรถติดแก๊สLPGครับ+++  (อ่าน 13341 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
คือพึ่งตกลงว่าจะติดแก๊สLPGในรถCEFIRO A33 นะครับ แล้วดันไปอ่านในในคลับA33เขาบอกว่าA33เมื่อติดแก๊สแล้ว แคทละลายปิดทางออกทำให้ไอเสียก็ต้องออกไป
ใหม่ในทางที่เข้าทำให้คอยล์จุดระเบิดพังเนื่องจากเกิดจากอาการละลาย ความร้อนสูงซึ่ีงในคลับให้เหตุผลว่าA33ส่วนมากมีประวัตินี้แต่ว่าA32ไม่เป็น
แล้วพอผมลองSearchหาข้อมูลต่ออีก เขาก็บอกว่าการติดแก๊สไม่ได้มีส่วนทำให้แคทเสียแต่สาเหตุเกิดจาก การจูนแก๊สที่หนาเกินไปทำให้ก็าซที่เหลือจากการ
เผาไหม้(ที่ยังเผาไหม้ไม่เสร็จ) ถูกลำเลียงไปเผาไหม้ใหม่ในแคททำให้ความร้อนสุงแล้วทำให้แคทละลายในที่สุดครับ(ผมเชื่อเหตุผลหลังมากกว่านะครับ)
คือผมอยากรู้ว่ารถติดLPGทุกคันมันต้องมีปัญหากับแคทรึป่าวครับ หรือว่าเฉพาะA33ที่มีปีัญหาแต่พอมาอ่านอีกที่ก็บอกว่าLPGไม่ได้ทำให้แคทพังแต่เกิดจากว่า
การที่จูนหนาเกินไป ยังไงก็รบกวนอธิบายให้ฟังหน่อยนะครับ..... พอดีรถยกระบบหล่อเย็นทั้งระบบ(ครบแสนโลพอดี) แล้วก็ประจวบกับว่าอยากจะติดแก๊สครับ
พอดีนัดคิวจะติดแก๊สไว้แล้วครับ จะไม่ติดก็ไม่ไหวกินนำ้มันเหลือเกินครับแต่พอมาอ่านก็ดันคิดมาก อยากได้รับคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ...ขอบคุณครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: +++เรื่องแคทละลาย กับรถติดแก๊สLPGครับ+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:11:54 »
แคทละลาย?จูนบางจนEGT มันขึ้นสูงรึปล่าวครับ ผมว่าแคทมันไม่ได้ละลายง่ายๆนะครับ

รถเทอร์โบEGT สูงกว่าNA ตั้งแยะยังตะบี้ตะบันอัดกันไม่พัง รถบ้านNA ผมว่าน่าจะมาจากอายุตัวมันเองรึป่าวครับ

แคทมันไม่ได้อยู่ค้ำฟ้าเท่าแชสซีรถครับ มันมีอายุของมันเองเหมือนกัน

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: +++เรื่องแคทละลาย กับรถติดแก๊สLPGครับ+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:43:36 »
คงเป็นปัญหามาจากการจูนที่ไม่เหมาะสม โดยปกติรถที่ติดแก๊สควรมีการนำกลับไปให้ทางร้านทำการตรวจเช็คระบบ พร้อมปรับจูนทุกๆ 10000 km. ไม่ใช่ติดแล้ววิ่งกันจนพังไปข้างนึงนะครับ

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:51:01 »
ทั้งสองเหตุผลไม่น่าเป็นไปได้ครับ

ไม่น่าจะย้อนกลับได้เพราะติด Value อยู่  หรือถ้าปรับให้ Gas หนาเครื่องไม่น่าจะทำงานได้นะ

ถ้ากังวลมากติดแบบหัวฉีดไม่น่าจะมีปัญหาครับ  ส่วนตัวติดกับรถ Camry ไฟตรง ใช้มาแล้วเกินสองแสนยังใช้งานได้ตามปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 20:54:20 โดย ginger02 »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 21:15:41 »
แคทละลาย?จูนบางจนEGT มันขึ้นสูงรึปล่าวครับ ผมว่าแคทมันไม่ได้ละลายง่ายๆนะครับ

รถเทอร์โบEGT สูงกว่าNA ตั้งแยะยังตะบี้ตะบันอัดกันไม่พัง รถบ้านNA ผมว่าน่าจะมาจากอายุตัวมันเองรึป่าวครับ

แคทมันไม่ได้อยู่ค้ำฟ้าเท่าแชสซีรถครับ มันมีอายุของมันเองเหมือนกัน
ขอบคุณมากครับ ที่มาแชร์ข้อมูลครับ
คงเป็นปัญหามาจากการจูนที่ไม่เหมาะสม โดยปกติรถที่ติดแก๊สควรมีการนำกลับไปให้ทางร้านทำการตรวจเช็คระบบ พร้อมปรับจูนทุกๆ 10000 km. ไม่ใช่ติดแล้ววิ่งกันจนพังไปข้างนึงนะครับ
ขอบคุณ สำหรับข้อมูลและคำแนะนำนะครับ
ทั้งสองเหตุผลไม่น่าเป็นไปได้ครับ
ไม่น่าจะย้อนกลับได้เพราะติด Value อยู่  หรือถ้าปรับให้ Gas หนาเครื่องไม่น่าจะทำงานได้นะ
ถ้ากังวลมากติดแบบหัวฉีดไม่น่าจะมีปัญหาครับ  ส่วนตัวติดกับรถ Camry ไฟตรง ใช้มาแล้วเกินสองแสนยังใช้งานได้ตามปกติครับ
อ่อ โดยส่วนตัว ที่นัดกับช่างไว้ติดเป้นหัีวฉีด AC300Plus ครับ ราคาก็พอสมควรครับ 3.8หมื่นครับ แต่พออ่านหลายๆปัญหาก็เริ่มกังวลครับ ทั้งๆที่ที่บ้านก็ติดอยู่สำหรับPajero
ครับแต่พอจะมาติดในA33 รู้สึกมันคิดมากดีจริงๆครับ 55 แต่ผมกับพ่อก็คิดว่ายังไงก็จะติดครับ มันประหยัดกว่าเห็นๆครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณที่นำข้อมุลมาแชร์นะครับ

ใครที่พอมี ข้อมุลอะไรก็แชร์ได้อีกนะครับ อยากรู้ไว้เป็นความรู้หน่อยครับ เพราะโดยส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องด้านระบบเครื่องยนต์ต่างๆสักเท่าไรนักครับ  :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 22:11:36 »
คือCefiro A33 จะมีปัญหามากกว่า A32 ครับ ในเรื่องการติดแก๊ส
จากที่ได้ฟังช่างที่ชำนาญ Cefiro เล่ามา คือเค้าเรีัยกว่า แคทตันอ่ะครับ
อันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอาการเป็นอย่างไร พอดีใช้ A32

ลองหาข้อมูลในเว็บ Cefiro-ff ครับ
โทรปรึกษาพี่ก้อง (ช่างก้องปากน้ำ)
เึค้าเปิดอู่แก๊สที่แถวปากน้ำ-บางนาครับ
ตัวเค้าเองใช้ A33 แล้วที่ร้านก็มี Cefiro
มาเข้าใช้บริการตลอดครับ (ผมก็หนึ่งในนั้น)

ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 22:12:49 »
ถ้าจูนหนา ( เท่ากับ ไอเสีย เย็น ) เเคต ไม่มีทางละลายหรอกครับ

ถ้า แคตจะกระจาย มัน แตก หรือ ละลาย ได้จาก ความร้อน Ex Temp สูงมาก เนื่องจากการ จูนบางมากกว่า

และ ปกติ LPG นั้น ให้ค่าความร้อนของอุณภูมิ ไอเสีย ที่สูงกว่า น้ำมันเบนซิล อยู่แล้วครับผม ดังนั้น โอกาส ที่แคต จะกระจายก็สูง กว่าอยู่แล้วครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:00:48 »
รถผมคันนึงก็ตื่นตระหนกตกใจรีบไปตัดแคททิ้ง ตั้งแต่ติดแกสมา 3 เดือน -*-

สรุป ไม่เห็นมันจะเป็นไรเลย สภาพยัง 98% อยู่เลย

เอาไปขายได้ 2,300  เอาตังค์ไปทำอย่างอื่น ;D ;D

(ไม่รักษ์โลกเลยตู :'()

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 03:12:33 »
ผมสงสัยว่าเหตุน่าจะมาจากการจูนแแก๊สบางเกินไป+อายุอานามของแคตครับ

เพราะอู่หลายเจ้านิยมจูนบางเพื่อความประหยัด แต่ปัญหาคืออุณหภูมิของเครื่องจะร้อนขึ้น แล้วพอมาเจอแคตที่เสื่อมสภาพ ผลคือ เละ...
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:11:37 »
A33 เป็นรุ่นที่ติดแก็สแล้ว จูนจบยากครับ

ส่วนเรื่องแคท แคทมีอายุอยู่ได้ตลอดอายุขัยของรถยนต์เลยครับ

ปัญหาของแคทตัน หลังติด LPG
เกิดจากการจูนส่วนผสมของ lpg บางเกินไป ทำให้ไอเสียที่เกิดขึ้นมีความร้อนสูงมากกว่าปรกติ
จึงส่งผลให้แคท ซึ่งมีทางผ่านของไอเสียเป็นรูเล็กๆจำนวนมากเกิดการหลอมละลายเปลี่ยนรูป และตันในที่สุด

วิธีการแก้ปัญหา
ต้องปรับจูนแก็สอย่างละเอียด โดยปรับให้ทุกช่วงรอบเครื่องยนต์ของทุกๆเกียร์ วัดค่าอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ หรือ ค่า shot trem
ที่ได้กราฟของ lpg เทียบเท่าน้ำมัน หารยี่ห้อแก็สที่เราไปติดไม่สามารถทำได้ทุกช่วงของรอบเครื่อง ต้องถามช่างจูนว่า
มันเริ่มจ่ายบางที่รอบเครื่องเท่าไหร่ แต่โดยส่วนมากช่างพวกนี้จะไม่รู้เรื่อง และจะไม่พูดความจริง (เพราะไม่รู้จะดูให้ยังไง)
แนะนำว่า ติด lpg แล้วอย่าขับลากรอบมาก อย่าเล่นรอบสูงๆบ่อยๆ อย่าแช่ความเร็วสูงเป็นระยะทางไกลและนานหลายชม.
วิ่งทางไกล 110-120 กำลังดีสำหรับรถใช้แก็สทั่วๆไป (ที่ปรับจูนมาธรรมดา) แต่ปัญหาพวกนี้มักเกิดกับรถที่ทำแล้วจูนให้จบยาก
และเกิดกับรถที่ทำ บ่าหรือทำถ้วยวาล์วมาอ่อนและบางเกินไป

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 18:02:04 »
คือCefiro A33 จะมีปัญหามากกว่า A32 ครับ ในเรื่องการติดแก๊ส
จากที่ได้ฟังช่างที่ชำนาญ Cefiro เล่ามา คือเค้าเรีัยกว่า แคทตันอ่ะครับ
อันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอาการเป็นอย่างไร พอดีใช้ A32
ลองหาข้อมูลในเว็บ Cefiro-ff ครับ
โทรปรึกษาพี่ก้อง (ช่างก้องปากน้ำ)
เึค้าเปิดอู่แก๊สที่แถวปากน้ำ-บางนาครับ
ตัวเค้าเองใช้ A33 แล้วที่ร้านก็มี Cefiro
มาเข้าใช้บริการตลอดครับ (ผมก็หนึ่งในนั้น)
ลองดูนะครับ
ผมก็อ่าน ข้อมุลและก็เป็นสมาชิกอยู่ในคลับนี้เหมือนกันครับ ก็ได้อ่านเรื่องแคทก็จากที่นี้แหละครับ
แต่ว่าก็พออ่านไปเรื่อยๆก็ยิ่งกังวลแต่ตอนนี้คิดแล้วว่ายังไงก็คงต้องติดครับ เรื่องอู่ถ้านิสสัยส่วนมากผมเข้าที่ช่างบรรจบครับ จบจริงๆครับแล้วก็ค่อนน้างจะสะดวกครับ
แต่เท่าที่ฟังๆดูช่างก้องปากนำ้นี้ก็ดังเหมือนกันนะครับ ไว้มีโอกาสจะลองไปใช้บริการดูครับ  :)
ถ้าจูนหนา ( เท่ากับ ไอเสีย เย็น ) เเคต ไม่มีทางละลายหรอกครับ

ถ้า แคตจะกระจาย มัน แตก หรือ ละลาย ได้จาก ความร้อน Ex Temp สูงมาก เนื่องจากการ จูนบางมากกว่า

และ ปกติ LPG นั้น ให้ค่าความร้อนของอุณภูมิ ไอเสีย ที่สูงกว่า น้ำมันเบนซิล อยู่แล้วครับผม ดังนั้น โอกาส ที่แคต จะกระจายก็สูง กว่าอยู่แล้วครับผม
ขอบคุณข้ออมูลจากคุณ Teeมากๆครับ ได้ึความรู้เพิ่มขึนเยอะเลยครับ  :)
รถผมคันนึงก็ตื่นตระหนกตกใจรีบไปตัดแคททิ้ง ตั้งแต่ติดแกสมา 3 เดือน -*-

สรุป ไม่เห็นมันจะเป็นไรเลย สภาพยัง 98% อยู่เลย

เอาไปขายได้ 2,300  เอาตังค์ไปทำอย่างอื่น ;D ;D

(ไม่รักษ์โลกเลยตู :'()
ตอนแรกๆก็กะจะเอาออก สัก2ตัวเหลือไว้ตัวนึงครับ แต่ได้ข่าวว่ามีกลิ่นบ้างครับก็เลยหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็เริ่มรู็สึกว่าการจูนนี้เป็นตัวแปรหลักในการทำให้แคทมีปัญหาหรือว่าเครืองความร้อนสูงวิ่งไม่ออก ต่างๆนานาแหละครับ ยังไงก็ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแชร์กันนะครับ
ผมสงสัยว่าเหตุน่าจะมาจากการจูนแแก๊สบางเกินไป+อายุอานามของแคตครับ

เพราะอู่หลายเจ้านิยมจูนบางเพื่อความประหยัด แต่ปัญหาคืออุณหภูมิของเครื่องจะร้อนขึ้น แล้วพอมาเจอแคตที่เสื่อมสภาพ ผลคือ เละ...
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :)
A33 เป็นรุ่นที่ติดแก็สแล้ว จูนจบยากครับ

ส่วนเรื่องแคท แคทมีอายุอยู่ได้ตลอดอายุขัยของรถยนต์เลยครับ

ปัญหาของแคทตัน หลังติด LPG
เกิดจากการจูนส่วนผสมของ lpg บางเกินไป ทำให้ไอเสียที่เกิดขึ้นมีความร้อนสูงมากกว่าปรกติ
จึงส่งผลให้แคท ซึ่งมีทางผ่านของไอเสียเป็นรูเล็กๆจำนวนมากเกิดการหลอมละลายเปลี่ยนรูป และตันในที่สุด
วิธีการแก้ปัญหา
ต้องปรับจูนแก็สอย่างละเอียด โดยปรับให้ทุกช่วงรอบเครื่องยนต์ของทุกๆเกียร์ วัดค่าอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ หรือ ค่า shot trem
ที่ได้กราฟของ lpg เทียบเท่าน้ำมัน หารยี่ห้อแก็สที่เราไปติดไม่สามารถทำได้ทุกช่วงของรอบเครื่อง ต้องถามช่างจูนว่า
มันเริ่มจ่ายบางที่รอบเครื่องเท่าไหร่ แต่โดยส่วนมากช่างพวกนี้จะไม่รู้เรื่อง และจะไม่พูดความจริง (เพราะไม่รู้จะดูให้ยังไง)
แนะนำว่า ติด lpg แล้วอย่าขับลากรอบมาก อย่าเล่นรอบสูงๆบ่อยๆ อย่าแช่ความเร็วสูงเป็นระยะทางไกลและนานหลายชม.
วิ่งทางไกล 110-120 กำลังดีสำหรับรถใช้แก็สทั่วๆไป (ที่ปรับจูนมาธรรมดา) แต่ปัญหาพวกนี้มักเกิดกับรถที่ทำแล้วจูนให้จบยาก
และเกิดกับรถที่ทำ บ่าหรือทำถ้วยวาล์วมาอ่อนและบางเกินไป
อันนี้เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ ว่าเจ้านี่จูนยากทำให้ตอนแรกๆก็เป็นห่วงเรื่องนี้+เรื่องระบบหล่อเย็น แต่สืบเนื่องจากว่าระบบหล่อเย็นทำใหม่ทั้งหมดแล้วก็เลยได้เวลาอันสมควรครับแล้วก็ ช่างที่จะไปทำก็ค่อนข้างได้ยินปากต่อปากกันมาว่าจูนเก่งแล้วก็เก็บงานเนียบครับก็เลยจัดไปครับ....
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  :)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:35:00 »
ต้องใช้กล่องECU ก๊าซที่เป็นพวก  Real time learnning ครับ  มีไม่กี่ยี่ห้อในโลกครับ

พวกนี้ จ่ายก๊าซตามสภาวะการณ์จริง  บางสถานะการณ์เครื่องยนต์ มีการสั่งจาย ริช/ลีน
กล่องก๊าซ ที่มีการจูน หรือ เขียนกราฟ จะสั่งฉีด/หยุดฉีดก๊าซ ไม่รวดเร็วพอครับ

;)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 17:48:42 »
ต้องใช้กล่องECU ก๊าซที่เป็นพวก  Real time learnning ครับ  มีไม่กี่ยี่ห้อในโลกครับ

พวกนี้ จ่ายก๊าซตามสภาวะการณ์จริง  บางสถานะการณ์เครื่องยนต์ มีการสั่งจาย ริช/ลีน
กล่องก๊าซ ที่มีการจูน หรือ เขียนกราฟ จะสั่งฉีด/หยุดฉีดก๊าซ ไม่รวดเร็วพอครับ

;)
ขอบคุณครับ สำหรับขอมูล แล้วอยากถามอย่างนึงครับว่า ถ้ากล่องแบบพวกAC 300PLUS  มันokหรือยัำงครับถ้าเทียบกับมาตรฐานบัจจุบันครับ
เพราะพอดีจากที่ศึกษามาดูแล้วตัวนี้มันน่าเริ่มใส หนะครับ