ผู้เขียน หัวข้อ: BENZ BMW ขายไม่ออก(ขายไม่ดี)หรือเปล่าถึงออกรุ่น X1 1.99 กับ C200 2.149 ล้านบาท มาครับ  (อ่าน 14565 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สงสัยมานานแล้วครับ

อยู่ดีๆ ก็ออกมา ทั้ง สองรุ่นเลย ยังกะว่า ยอดขายไม่ดีหรือเปล่า ถึงออกรุ่นนี้ออกมา
หรือโดน CT 200 ตั้งราคามาถูกกับ S40 ราคาไม่ถึง 2 ล้านด้วย D-Segment รุ่น top option เต็มอีก

แต่ก็ดีนะครับ คนซื้อนะไม่มีทางเลือกมานานแล้ว อยากได้รถหรูๆ ราคาไม่แพง(แพงแบบเพิ่มตังนิดหน่อย แต่ได้ Image)
ต้องมีตัง 2.5 ล้าน (แพงไปปะ) คนซื้อเลยหนีไปขับ D-segment ตัว top กันเยอะ

ตอนนี้เลยออกรุ่นราคาถูกมา ก็หวังว่าจะมี A-class กับ Series 1 (ที่เป็นเก๋ง) ออกมาราคาไม่แพงอีกนะครับ
ถ้าราคาแพงกว่า D-segment นิดหน่อยหรือเท่ากันเลย เช่น 1.5-1.8 ล้าน ก็น่าใช้ครับ ได้ภาพลักษณ์ดี
พวก option เอาพอประมาณครับ พวก I-drive Presafe ช่วงล่างปรับได้ ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ ใส่มาก็งั้นๆจริงๆ
บางทีเราแค่อยากได้ภาพลักษณ์ ราคาขายต่อดีๆ ไม่ได้อยากได้เลย พวกของเล่นแพงๆพวกนี้ ผมว่าการตัดออกไป
ไม่น่าเกลียดเลยครับ(ขอชมจริงๆ) จริงๆ  

ถ้ามีตัง ในราคา 1.5-2 ล้าน ผมก็อยากได้มากครับ ชอบๆ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 22:19:27 โดย SilverG »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
BMW ผมว่า X1 ที่ราคารุ่นย่อยเดิม sDrive 18i 2.149 ล้านบาท นี่ก็ถือว่า ถูกสุดของ BMW แล้วนะ ออพชั่นก็ไม่ได้หวือหวาเลย
อีกอย่างถามว่าขายไม่ค่อยดีหรอ ก็ไม่นะ เห็นว่าจองปีนี้ ได้ขับกันปีหน้าเลยทีเดียว

ส่วน Benz อันนี้สมควรออกมาครับ เพราะ C-class Facelift ก็ตัดเหลือแค่รุ่น Elegance ซึ่งเริ่มต้นก็ปาเข้าไป 2.7 ล้านบาทแล้ว
ถ้าเกิดกลุ่มลูกค้างบไม่เกิน 2.5 ล้าน คงหนีไปเอา 3-series กันหมด (หรือถ้าใครคิดแปลกอาจจะไปเอา CT200h เลยก็ได้)
ก็เลยควรจะออกรุ่นที่ถูกกว่านี้มาครับ (แต่มันก็ถูกกว่ารุ่นมาตรฐานก่อน Facelift ถึง 3 แสนบาทเลยนะนั่น)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
เค้าเจาะกลุ่มลูกค้าใหม่ไงครับ พวกกำลังซืีอ สองล้านพอดี หรือกำลังเล็งพวกรถราคาล้านปลาย

ส่วน idea ที่ว่าขายไม่ออกนี่ คงไม่ใช่ 100%

ออฟไลน์ Sykes

ขายไม่ดี ไม่น่าใช่ครับ
MB ปีก่อนจดทะเบียนไป 5,3xxคัน แต่ปีนี้นับแค่ถึง กค. จดไป 5,5xxคันแล้วครับ
ส่วน BMW กค. ปีก่อนจดไป 1,9xx ของปีนี้จดไป 2,251 แล้วครับ

*นับแค่รถไม่เกิน 7 ที่นั่ง และเทียบเป็นปริมาณ ไม่ใช่มูลค่า ครับผม ;D

ส่วนตัวมองว่าออกมาจับตลาด "คนที่อยากจะดูรวย" ครับ
Entry ที่เกือบๆ 3ล้าน มันยังดูแพงสำหรับกลุ่มนี้ เลยลดลงมาที่ 2ล้านต้นๆ
สำหรับคนกลุ่มนี้ 2ล้านกว่าๆ ได้ขับตราดาว หรือใบพัด ก็เกิดความคุ้ม และตัดสินใจซื้อแล้วครับ  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่าไม่น่าจะใช่ขายไม่ออก หรอกครับ
ที่ชลบุรี new E-class เยอะมาก เยอะพอๆ กับ camry เลยทีเดียว

น่าจะเป็นการเจาะกลุ่มลูกค้าให้มากขึ้น เพราะตอนนี้ผมว่าลูกค้ากลุ่มที่ซื้อรุ่น top d-seg เยอะเอาการ

ก็ทำราคาให้น้อยลงหน่อย เพื่อมาแย่งลูกค้ากลุ่มนี้มั้งครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เพิ่งรู้ว่า เดี๋ยวนี้เหลือแต่ Elegance แล้ว แล้วกระจังหน้าจะเป็นยังไงละเนี่ย ยังมีให้เลือกทั้งแบบ Elegance, Avantgarde หรือเปล่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเป็นการขยายฐานลูกค้าด้วยแหละครับ คนที่เคยมองว่าแพง เห็นราคาพอไหว พอซื้อมาอาจติดใจ คันต่อไปก็ขยายไปซื้อรุ่นที่แพงขึ้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ PAN

ผมอยากรู้มากๆเลยอะครับ ว่าทำไมที่ราคาถูกๆเนี่ย แต่ความจริงมันก็ยังแพงกว่าต้นทุนอยู่ดีอะครับ ความจริงน่าจะขายแค่ 1500000-1990000 นะครับ เพราะoptionก็ตัดออกซะยังกะรถญี่ปุ่นระดับ 500000-900000 อะไรอย่างนั้น กำไรซะเวอร์มากๆ ผลิตในไทยซะด้วย = ="  :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เต้ครับ

อย่าคิดแบบเก่าๆอย่างนี้ ไม่ดี ไม่เอา

จะบอกว่า รถหนะ เขาขายออกอยู่แล้ว ยังไงก็ขายออก
แต่ในเมื่อช่องว่าง ราคาตลาดล่างมันเยอะมาก พอเห็น X1 ทำออกมา
MB ทำอะไรยังแก้ไขไม่ถนัด เลยต้องทำเกมเฉพาะหน้าออกมาลักษณะนี้ไปก่อน

ก็เป็นแค่นี้แหละครับ อย่าไปคิดอะไรฟุ้งๆ แบบคนเก่าๆ เค้าคิดกัน ไม่เอาๆ

ออฟไลน์ gorilla

อย่างที่ความคิดเห็นอื่นๆว่ามาครับ

ไม่ใช่ขายไม่ออก แต่เพิ่มกลุ่มลูกค้าใหม่ เพิ่มยอดขายมากกว่าครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้มองภาพลักษณ์เท่าไหร่  ไม่ค่อยแค่ร์สื่อ  

ผมซื้อรถที่หน้าตาของรถ สมรรถนะ ระบบความปลอดภัย

แล้วรถญี่ปุ่นฟิลลิ่งการขับเทียบกับยุโรปคงไม่ไหวจริงๆครับ มันคนละโลกกันจริงๆ  ความแข็งแรง การทรงตัว  คนละชั้นกันหมด  ผมไม่ได้มองถึงพวก option หรือ ภาพลักษณ์นะครับ  ผมยอมจ่ายเพื่อสมรรถนะของรถมากกว่าค่าพรีเมี่ยมที่มองไม่เห็นตัวตน

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนนี้เค้าจะจับกลุ่มคนที่จะซื้อพวกตัวท็อปรถญี่ปุ่น D-segment ข้ามมาเลย โดยคนซื้อจะชั่งใจมากๆ ผมว่านี่แหละการตลาดขั้นเทพ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลองพิมพ์ x1 แบบแป้นภาษาไทยดูครับ ฮาดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

โดนซีทีตีซะเจ็บสิครับ (ว่างั้นเหอะ เห็นในไทยมากกว่าเมกาอีก)

แต่จริงๆก็ควรครับ เพราะจำได้ว่าตัว KOM มี Classic 2.4M อยู่

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
เป็นการตลาดที่แยบยล รถเบนซ์ - บีเอ็ม คงเต็มเมือง (พร้อมส่วนลดจากรัฐ 100,000 บาท สำหรับรถคันแรก <- ฮาๆ ไม่แบ่งแยก)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เป็นการตลาดที่แยบยล รถเบนซ์ - บีเอ็ม คงเต็มเมือง (พร้อมส่วนลดจากรัฐ 100,000 บาท สำหรับรถคันแรก <- ฮาๆ ไม่แบ่งแยก)

เออ อันนี้น่าสนมาก สำหรับคุณหนูๆ ทั้งหลาย เอนท์ติด เอาชื่อลูกไปซื้อรถ ได้ส่วนลด 1 แสน เจ๋งมากๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Carrera

ราคาแบบนี้ ต่อรองแม่ผมง่ายกว่าเดิมเยอะมากๆนะครับ เวลาจบนี่ ต่อรองเค้าได้ง่ายมากเลย วันก่อนไปโชวรูม MB แม่ผมถึงกับหูผึ่ง  ;D
 ยังไงเค้าก็ติดเรื่องค่านิยมรถใหม่ ยิ่งราคาแบบนี้นะ    ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อดคิดไม่ได้ครับ พี่จิมมี่ เพราะราคามันกระชากใจมากๆ แต่แพงนิดนึง ถ้าถูกลงได้อีกจะดีมากครับ

ออฟไลน์ swan

ผมกลับมองว่าเป็นสิ่งที่ดีนะครับ เพราะมีลูกค้าอีกจำนวนไม่น้อยที่อยากได้รถที่ดูดี ปลอดภัยในระดับหนึ่ง โดยที่ไม่ได้แคร์ออฟชั่นเท่าไหร่ โดยเฉพาะคนในวัยหนุ่มสาว หรือวัยกลางคนที่เพิ่งประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน อย่าลืมนะครับว่าคนหนุ่มสาวสมัยนี้เค้าประสบความสำเร็จกันเร็วมากๆ คนกลุ่มนี้แหละที่อยากได้รถดีๆสักคันแต่ไม่อยากจ่ายมากจนเกินไป

เมื่อก่อนผมเคยคิดเหมือนกันนะว่าหากจะซื้อรถหรูสักคัน เหมือนโดนบังคับซื้อออฟชั่นเลยจริงๆ

ออฟไลน์ XL_SiZe

พวกรถหรู ก็คงคิดกันบ้างล่ะครับ
ว่าจะทำอย่างไรเพื่อเพิ่มยอดขาย กระจายกลุ่มลูกค้าได้บ้าง

เพราะไม่อย่างนั้น การแข่งขันมันก็ยิ่งห่างไปเรื่อย ๆ
ที่เจอรถยุ่น ตีอยู่มาหลายสิบปีเนี่ยก็เซพอสมควรแล้วครับ

ไหนจะมาเกาหลีตัวจี๊ด ๆ ออกมาหลายตัวแบบนี้ ของเค้าคงโดนไปไม่น้อย

พยายามดึงพวกกลางค่อนไปสูงมาได้เนี่ย ก็หลายเปอเซ็นต์อยู่นะผมว่า
ดีแล้วครับจริง ๆ X1 ตัว 1.99 ล้าน น่าจะเพิ่มอะไรอีกซักนิดนะ ดึงดูดกว่านี้
รับรองทำไม่ทัน และเร่งผลิตด้วยนะ ยอดจองนี่บานล่ะ....  ::)

ออฟไลน์ templeboy

เออ อันนี้น่าสนมาก สำหรับคุณหนูๆ ทั้งหลาย เอนท์ติด เอาชื่อลูกไปซื้อรถ ได้ส่วนลด 1 แสน เจ๋งมากๆ ครับ

อันนี้ได้เฉพาะรถที่ราคาไม่เกิน 1 ล้านบาทครับผม  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^

งั้นเดี๋ยวทำรถประหยัด k-car แล้วกัน 999,900 มาแข่งจะได้ส่วนลดด้วย 555+
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ panjap

benz ราคา 2.149 นี่ที่ไหนเหรอครับ คิดว่าไม่ใช่ เครื่อง 200 CGI + 7 speed หรือเปล่า  เป็น 200 kom ที่โละสต้อกมากกว่ามังครับ  เพราะตัว 7 Speed ถ้าเกรย์ ก็2.4 ล้านแล้วนี่คครับ

ออฟไลน์ thriller

• Newbie
  • *
bm รอตอนยอดขายเริ่มอืด เด่วได้ส่วนลดเป็นแสนครับรอหน่อยให้คนอื่นเท่ห์ไปก่อน

ออฟไลน์ sapol

benz ราคา 2.149 นี่ที่ไหนเหรอครับ คิดว่าไม่ใช่ เครื่อง 200 CGI + 7 speed หรือเปล่า  เป็น 200 kom ที่โละสต้อกมากกว่ามังครับ  เพราะตัว 7 Speed ถ้าเกรย์ ก็2.4 ล้านแล้วนี่คครับ

ที่ไหน? ก็ Mercesdes-Benz Thailand นี่แหละครับ เครื่อง CGI Blue เกียร์ 7-speed เหมือนกัน Facelift แล้วด้วยครับ แต่โดนตัด option ออกไปบานตะไท

ออฟไลน์ Carrera

ผมว่าหั่นแต่ละรายการ มันยังใส่เพิ่มได้  ใส่ยังไงผมว่าก็ไม่ถึง สี่แสนหรอกมั้ง  ;D
ยิ่งพวกขาแต่งนี่ ชอบเลยย เชื่อสิ   ;D

แต่เบาะหนัง Artico นี่มันคืออะไร อันนี้ผมยังไม่เข้าใจ   :(

ออฟไลน์ swan

แต่เบาะหนัง Artico นี่มันคืออะไร อันนี้ผมยังไม่เข้าใจ   :(
[/quote]

นั่นดิ ผมก็สงสัยเหมือนกัน ใครทราบบ้างเอ๋ย....

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
ผมว่าหั่นแต่ละรายการ มันยังใส่เพิ่มได้  ใส่ยังไงผมว่าก็ไม่ถึง สี่แสนหรอกมั้ง  ;D
ยิ่งพวกขาแต่งนี่ ชอบเลยย เชื่อสิ   ;D

เบาะหนังเทียมครับ เบนซ์เรียกชื่อว่าArtico
ถ้าเป็นหนังเทียมเบนซ์สมัยก่อนเรียกว่า MB-TEX

ออฟไลน์ POPROCK

ผมอยากให้หั่น Option ระบบไฟฟ้า
ที่จุกจิกออกไปอีกจังเลยครับ

ถ้าคงระบบกลไก Mechanics+ระบบความปลอดภัย เอาไว้
แล้วทำราคาต่ำกว่า 2 ล้านได้นี่ ยอดขายกระฉูดแน่นอน

แต่
ภาพลักษณ์จะเสียหรือเปล่าหว่า?
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง