ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน (Gasoline) 91 , 95 ลงแล้วครับ มีผลพรุ่งนี้  (อ่าน 20723 ครั้ง)

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
Re: น้ำมัน (Gasoline) 91 , 95 ลงแล้วครับ มีผลพรุ่งนี้
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:40:07 »
ใครจะกล่าวถึงนโยบายนี้อย่างไรไม่ทราบ

แต่อยากเรียนไว้ว่า ความเห็นของผมที่ไม่เห็นด้วยเรื่องนี้
ก็เพราะเรื่องการกำลังจะหมดไปของเชื้อเพลิงฟอสซิล และความจำเป็นในการหาพลังงานทดแทน
ที่ถึงแม้ต้นทุนจะแพงกว่า แต่มันมีความจำเป็นจะต้องมีการขยับขยายและเปลี่ยนแปลง
ก่อนวันที่เราจะไม่เหลือเชื้อเพลิงฟอสซิลให้ใช้ครับ

......
......
......
(มีต่ออีกหลายบรรทัด แต่ผมต้องการอ้างอิงข้อความของคุณเนยเพียงเท่านี้ครับ)

เห็นด้วยกับคุณเนยครับ
อยากให้คนส่วนใหญ่ตระหนักถึงความจริงในข้อนี้ให้มากๆ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมัน (Gasoline) 91 , 95 ลงแล้วครับ มีผลพรุ่งนี้
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 14:06:39 »
มีอะไรลึกมากกว่านั้น โปรดอย่ากระพริบตา คนหน้าเหลียมเคยทำออกบ่อยลักษณะนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 16:52:12 »
จะบอกว่าเครื่องตัดหญ้าผมเติมโซฮอล์ได้นะ คู่มือมันเขียนไว้เลยนะว่าเติมได้แต่เฉพาะ E10 เท่านั้น เคยลองดูมันก็ไม่พังนะ แต่ทุกวันนี้ใช้ 91 เพราะเครื่องพ่นยามันเป็นเครื่อง2จังหวะไม่รับโซฮอล์ ขี้เกียจซื้อน้ำมัน2อย่าง โซฮอล์95น่ะพออยู่ได้แต่โซฮอล์91ขายเป็นเขียดแน่ๆ ทีนี้บริษัทน้ำมันด่ารัฐบาลเละอีกแน่นอน เหมือนเคสฟอร์ดโฟกัสน่ะทำรถมารองรับ E20 เจ้าแรก แต่ไม่ได้การสนับสนุนด้านภาษีจากรัฐบาลเพราะค่ายญี่ปุ่นยังไม่พร้อม เล่นเอาฟอร์ดมึนกันไปนานกับนโยบายรัฐบาลไทยเลยทีเดียว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 17:39:54 »
มีอะไรลึกมากกว่านั้น โปรดอย่ากระพริบตา คนหน้าเหลียมเคยทำออกบ่อยลักษณะนี้

การพาดพิงบุคคล มันออกการเมืองไปหน่อย ไม่เหมาะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ sandwich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 21:21:34 »
ผมก็ยังคงเติม E10 ต่อไปครับ ถึงจะเปลีองกว่าก็ตาม
เพราะผม "รักษ์โลก" ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 22:11:08 »
ผมเติม 91 เพียวให้เทียน่าเรียบร้อยแล้วครับ ;D
รอดูว่าอัตราสิ้นเปลืองจะดีกว่า E10 มั้ย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 23:31:06 »
แอบเสียใจนิดๆโดยส่วนตัวแล้วคนใช้รถเบนชิน(แก๊สโซฮอล์)คงไม่ได้ผลประโยชน์ (ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งกับการลดราคาเบนชิน รัฐสูญรายได้โดยเปล่าประโยชน์ไปหลายพันล้านกับการลดราคาเบนชินโดยที่คนใช้รถเบนชิน(แก๊สโซฮอล์)ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยโดยที่รัฐสูญรายได้กับการราคาเบนชินไปหลายพันล้าน)ถ้าเป็นไปได้อยากไห้ลดราคาแก๊สโซฮอล์แทนเบนชิน  ถ้าไม่มีการลดราคาดีเชลมาด้วยก็ถือว่านโยบายนี้ไม่มีประโยชน์มีแต่ทำไห้รัฐสูญรายได้อย่างเดียว แต่ก็ต้องแยกออกเป็นอย่างๆไป สรุปไม่รู้จะลดราคาเบนชินเพื่ออะไรครับ  ทำไมไม่ลดราคาดีเชลอย่างเดียว นั้นคือประโยชน์ที่แท้จริงของประชาชน คนส่วนรวม คนลากหญ้าฯลฯ ที่เขาใช้ดีเชล ที่เขาได้ประโยชน์โดยตรงล่ะครับ ลดราคาเบนชิน91-95 คนส่วนใหญ่ที่ไหนเขาใช้กัน ก็มีแต่จะทำไห้คนที่เขาใช้พลังงานทางเลือกไห้หันกับมาใช้  เบนชิน แล้วผลประโยชน์ที่ได้อยู่ที่ไหนครับ กับการที่รัฐสูญรายได้เป็นหลายพันล้านเพื่อลดราคาเบนชิน  จริงๆพลังงานทางเลือกที่เขาใช้กันอยู่มันมาจากคนลากหญ้าไม่ใช้หรือครับ มันก็หน้าคิดครับ............ไม่การเมื่องนะครับ

เห็นใจผมบ้างนะครับ รถเก่าแก่ไม่มีเงินซื้อรถใหม่
ต้องเติมน้ำมันลิตรละเกือบ50บาทมาเป็นปีแล้วครับ
การลดราคาครั้งนี้ รัฐไม่สูญเสียรายได้นะครับเพราะที่ผ่านมาเงินที่เก็บจากคนเติมเบนซินเพียวๆก็เอาไป
จ่ายค่าน้ำมันให้คนที่เติมโซฮอลล์ทั้งหลายแหละครับ
เก็บจากคนกลุ่มหนึ่งไปจ่ายแทนคนอีกกลุ่มหนึ่ง เป็นการบิดเบือนต้นทุนชัดๆเลยครับหากไม่มีเหตุผลเรื่องอยากสนับสนุนพลังงานทดแทน
ให้ผมได้เติมน้ำมันในราคาที่เป็นผู้เป็นคนกับเขาบ้างเหอะ
หรือถ้าจะเก็บ วันหลังรบกวนเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันประเภทใครประเภทมันไปได้ไหมครับ
คนเติมเบนซินเอาเงินไปช่วยคนเติมดีเซลมาหลายปีแล้ว หลังๆก็ช่วยคนเติมโซฮอลล์อีกต่างหาก
หนี้กองทุนน้ำมันหมื่นกว่าล้าน เบนซินก็จ่ายของตัวเองครบ
แต่เรื่องไม่จบเพราะต้องเอาไปจ่ายหนี้จากดีเซลเกือบแสนล้านจนหมดเรียบร้อย
ถ้าเก็บเงินกองทุนกลุ่มไหนกลุ่มนั้นแยกๆกันผมจะไม่ว่าอะไรเลยนะ

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 23:45:39 »
อ่านความคิดของบางคน ก็อดตอบไม่ได้ครับ

อยากให้ลองดู http://www.eppo.go.th/petro/B100/E100-2554-07.pdf
ว่า ณ ตอนนี้ ต้นทุนเอทานอล มันแพงกว่ามันมันเพียวๆ อีกครับ

และบางคนบอก ว่าจะหาปั้มไหนเติม ผมบอกได้เลยครับว่าเยอะ โดยเฉพาะ ตจว ที่เป็นปั้มบ้านๆ + ปั้ม หลอด

ตามนั้นเลยครับ หลายปีก่อนผมขับรถออกต่างจังหวัด
ทั้งตัวเมืองหาเบนซิน95เติมไม่ได้เลย ต้องเสาะแสวงหาเข้าไปในหมู่บ้านจนเจอปั๊มหลอด
ดีใจน้ำตาแทบไหล ปีนั้นเบนซิน95ในกทม.ยังขายลิตรละ33บาท
แต่ปั๊มหลอดขายลิตรละ38บาท ผมเต็มใจเติมเลยครับ
เจ้าของร้านยิ้มแก้มปริเพราะไม่คิดจะมีรถมาเหมา95เป็นสิบๆลิตรเพราะปกติขายได้แต่มอไซค์ทีละไม่กี่ลิตร
หลังจากนั้นมาผมเลยแทบไม่ขับรถตัวเองออกตจว.เลย
หากจำเป็นต้องไปจริงๆก็ต้องเช่ารถไปแทนเพื่อไม่ให้เครียดเรื่องหาน้ำมันเติมไม่ได้ 555
ส่วนเรื่องปตท.ผมว่าเป็นแบบนี้ไปแหละดีแล้ว กำไรจะได้เยอะๆมีกำลังไปแข่งขันกับยักษ์ใหญ่ในโลกเขา
ลำพังแค่ปิโตรนาสเองก็ยังมีกำไรตั้งปีละ4-5แสนล้านบาท
กำไรปีละแสนล้านของปตท.นี่จิ๊บๆไปเลย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:47:01 »
แม้ว่ารถผมเอง กล่องที่ส่งมาจากเมืองนอก ต้องการRon 95 เพียวๆ แต่ผมก็ยังเติมGSH95 ครับ

ถามว่ากำลังตกมั้ย ตกแน่นอนครับ ถึงแม้ว่าตอนนี้95 จะลงมา7บาท ผมก็ยังเติมGSH95

เหตุผลส่วนตัวครับ ผมไม่อยากไขว้กับใครในนี้ รำคาญ นโยบายนี้ ดีหรือไม่ ของแบบนี้เดี๋ยวก็รู้เองครับ

สายเลือดเดียวกัน ตัดกันไม่ขาด สมัยก่อนเห็นเอะอะ videolink ประจำ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 16:42:29 »
ผมก็ยังคงเติม E10 ต่อไปครับ ถึงจะเปลีองกว่าก็ตาม
เพราะผม "รักษ์โลก" ครับ

ผมสนับสนุนคุณและหลายท่านที่มีแนวคิดรับผิดชอบแบบนี้ครับ

นอกจากจะช่วยโลกแล้วยังให้คนทำเกษตรได้ผลด้วยนะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:11:54 »
ผมไม่ได้เอ่ยถึงนโยบาย อะไรของพรรคไหนเลยนะครับ ....

แต่ผมค่อนข้าง ไม่ชอบใจ ในนโยบายด้านพลังงาน ของรัฐบาลฯ มาตั้งแต่หลายรัฐบาลมาแล้ว

ว่ากันที่ราคาน้ำมันที่เปลี่ยนแปลงนะครับ นโยบายรัฐฯ ผมไม่สนนะ ....

ก็อย่างที่เห็นกันว่า เบนซิล ถูกลง เพราะ "ลดภาษี"

ก่อนหน้านี้ รัฐฯส่งเสริมพลังงานทางเลือกโดยการ ขึ้นราคา เบนซิล ธรรมดาให้แพงหูฉี่ ชนิดที่ว่า 2ลิตรร้อยกันเลยทีเดียว  ถามว่าควร ไหมครับ .....

ใช้วิธีไม่ให้ประชาชนใช้ ด้วยการขึ้นราคา ...... งี้ ต่อไป ถ้ารัฐอยากจะให้ ประชาชนประหยัดไฟ เค้าไม่ขึ้นค่าไฟกันด้วยหรอครับ ...???

ราคาเบนซิลที่ลดลง เป็นผลจากการลดภาษี ที่เก็บซ้ำซ้อน และเยอะ .....

ทีนี้ แก็สโซฮอล ก็จะได้อนิืสงค์ด้วย เพราะรัฐ ก็ต้องลดภาษีของแก็สโซฮอล ลงมาอีก เพื่อให้ขยับหนีราคาของเบนซิล ธรรมดา .......

ผมไม่ได้สนับสนุนเบนซิลธรรมดา และคัดค้านการใช้โซฮอลเลยนะครับ ....... เพียงแค่ว่า อยากให้เข้าใจกันว่า

ที่น้ำมันมันแพงๆ ที่บ่นๆ กันน่ะ .... ไม่ใช่ราคาตลาดโลก หรือราคาต้นทุน ......

แต่มันเป็น ภา่ษี ที่รัฐฯ เรียกเก็บแบบขูดรีด เท่านั้น ............... การที่เค้าลดภาษีลงให้เรา ก็ถือเป็นเรื่องที่ ประชาชนได้ประโยชน์

ถูกปะครับ

ป.ล. ขออภัยคุณเนย นะครับถ้าผม แสดงความคิดเห็นจนอาจดูรุนแรงไปนิดนึง ในค.ห.ก่อน แลกเปลี่ยน ค.ห. กันครับ

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:57:25 »
ที่เบนซินลดลงไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาษีเลยนะครับ แต่เพราะงดเก็บเงินเข้ากองทุนต่างหากครับ
ตอนนี้น้ำมันเบนซินและแก๊สโซฮอลล์ยังจ่ายภาษีสรรพสามิตครบถ้วนครับ
มีแต่ดีเซลเท่านั้นที่ตอนนี้ ภาษีก็ไม่ต้องจ่าย เงินกองทุนก็ไม่ต้องเก็บ