ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน (Gasoline) 91 , 95 ลงแล้วครับ มีผลพรุ่งนี้  (อ่าน 20775 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: น้ำมัน (Gasoline) 91 , 95 ลงแล้วครับ มีผลพรุ่งนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:24:26 »
เป็นนโยบายที่ "ปัญญาอ่อน" มากๆ ต่อไปม๊อบชาวไร่มันสำปะหลัง ม๊อบชาวไร่อ้อย ม๊อบชาวสวนปาล์มที่หายไปหลายปี ก็ได้ฤกษ์ออกทำการอีกแล้ว พอม๊อบมา รัฐก็จะเอาเงินภาษีเราไปอุดหนุนอ้อย น้ำตาล มันสำปะหลัง ปาล์มน้ำมัน

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะ นึกถึงในหลวงท่านอ่ะ ท่านรณรงค์เรื่องพลังงานทดแทนกันมาหลายปี หายไปชั่วข้ามคืนเอง

ปล ผมขับมาร์ชอยู่ ผมก็ยังจะเติม E20 E10 ต่อไปล่ะครับ จนกว่ามันจะล้มหายตายจากประเทศไทยไปน่ะ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
Re: น้ำมัน (Gasoline) 91 , 95 ลงแล้วครับ มีผลพรุ่งนี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:29:51 »
แทนที่รัฐบาลจะรณรงค์ให้เติมแก็สโซฮอล  หรือลดราคาแก็สโซฮอลให้ถูกลง  กลับไปไห้ประชาชนเติมน้ำมันแบบเก่าซะงั้น
ระวังนะคับ  พอจะเก็บภาษีน้ำมันเหมือนเดิมอาจทำให้มีม๊อบมาประท้วงได้นะคับ
เหอะๆๆ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:32:53 »
ผมก็ยืนยันที่จะเติม โซฮอล ต่อไปครับ.... :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:23:02 »
ในฐานะที่ ที่บ้านทำเชลล์ ตอนนี้หนาวเหมือนกัน ถ้าลูกค้า 91 หนีไปหา เบนซิน 91 หมด จะขาย GSH91 ยังไงดีละเนี่ย

GSH95 ยังไม่กลัวเท่าไร เพราะยังไงเบนซิน 95 ก็ยังแพงกว่าตั้ง 2 บาท

คืนนี้พ่อผมก็ต้องอยู่เปลี่ยนราคาใหม่ทั้งคืน เพราะ diesel ก็ลดด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:26:05 »
ผมจะนั่งรอดูความโกลาหลในการจราจร โดยเฉพาะในกรุงเทพมหานคร
ตั้งแต่วันพรุ่งนี้ ที่น้ำมันลดราคาฮวบฮาบ 7 บาทเป็นวันแรก
แล้วสร้าง Demand ของน้ำมันเบนซิน 95 แบบมหาศาล
ทั้งทั้งที่ผมจำได้ว่า มีใครในเวบเรานี่แหละ เคยบอกว่าจะลดเพียงชั่วคราวเท่านั้น

ปั๊มส่วนใหญ่มีแต่หัวจ่ายโซฮอล์ ทั้ง E10, E20, E85 แทบไม่เหลือเบนซินเพียว แล้วจะเติมน้ำมันกันยังไง
ถังใต้ดินไม่ได้มีที่เก็บน้ำมัน 95 มากเท่าก่อนแล้ว จะตอบสนองความต้องการได้หรือไม่
โรงงานแปรรูปอ้อยให้เป็นแอลกอฮอล์ จะอยู่รอดต่อไปได้เช่นไร ทั้งความต้องการที่หายไปฮวบฮาบ
และเผชิญหน้ากับวิกฤติราคาค่าจ้าง 300 บาทต่อวัน
เกษตรกรชาวไร่อ้อย ที่ผลิตวัตถุดิบส่งเข้าโรงแปรรูป จะอยู่ได้หรือไม่ รัฐบาลจะช่วยเหลืออย่างไร

ร่ายยาวไปจนถึง การที่เชื้อเพลิงฟอสซิลกำลังจะหมดไปจากโลกในเร็ววัน
ทำให้ทุกประเทศไม่ว่าจะมหาอำนาจหรือยากจน เร่งหาพลังงานทดแทน
และมีทางออกเป็นแก๊สโซฮอล์กันส่วนมาก นอกจากจะลดปริมาณการนำเข้านำ้มันแล้ว
สำหรับไทย ยังช่วยเรื่องเศรษฐกิจภายในประเทศ เพราะอ้อยผลิตจากในประเทศและแปรรูปกันเอง

รอดูกันต่อไปครับ ว่านโยบายแบบนี้ มันจะพาให้เราหยุดอยู่ตรงจุดไหน
ผมเพียงแค่กลัวว่า เราจะถอยหลังลงคลองจนวันนึงที่เชื้อเพลิงฟอสซิลมันหมดไป
ประเทศเราก็จะไม่สามารถรองรับอะไรได้อีกเลย เพราะถึงวันนั้นชาวบ้านเค้าค่อยทยอยเปลี่ยน
Platform ต่างต่างให้รองรับ หรือใช้พลังงานทางเลือกได้แล้ว มีเราที่จ้องใช้น้ำมัน 100% แห่งเดียว

เฮ่อ..

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:26:39 »
ผมลังเลไม่รู้จะเติม E20 ดีหรือ upp ไปเติม 91 ดี วานผู้รู้ช่วยชี้แจกด้วยว่า E20 กินกว่า 91 แค่ไหน
ถ้า91 คุ้มกว่าจะได้เติม 91 คับ :D

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:40:58 »
ผมบอกให้ได้ว่า

ตอนสมัยโซฮอล์ออกใหม่ ถูกกว่าเบนซิน 95 ประมาณ 1.50-2.00 บาท
มันไม่คุ้มเพราะอัตราสิ้นเปลืองมากกว่า 95 พอสมควร ดังนั้น พอช่วงหลัง
ปรับโครงสร้างอะไรใหม่แล้วทำให้ถูกกว่า 5-7 บาท เลยคุ้มที่จะเติม

เพราะฉะนั้น ถ้า E20 มันไม่ได้ถูกกว่า 91 เป็นระดับ 10 บาท ก็คงไม่คุ้ม

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:43:45 »
นโยบายชาติล่มจมประเนี่ย  ;D

น่าจะลดโซฮอลด้วยนะเพื่อเกษตกรอะครับ

ไม่งั้นมีปัญหาแน่ๆท่าทาง

ผมว่าทางที่ดีไปเอา ปตท กลับมาเป็นของรัฐ 100% เหมือนเดิม

และเอากำไรที่ให้เอกชนทุกวันนี้มาลดค่าน้ำมันดีกว่าไหมอะครับ  (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

GreenG

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:47:38 »
ผมบอกให้ได้ว่า

ตอนสมัยโซฮอล์ออกใหม่ ถูกกว่าเบนซิน 95 ประมาณ 1.50-2.00 บาท
มันไม่คุ้มเพราะอัตราสิ้นเปลืองมากกว่า 95 พอสมควร ดังนั้น พอช่วงหลัง
ปรับโครงสร้างอะไรใหม่แล้วทำให้ถูกกว่า 5-7 บาท เลยคุ้มที่จะเติม

เพราะฉะนั้น ถ้า E20 มันไม่ได้ถูกกว่า 91 เป็นระดับ 10 บาท ก็คงไม่คุ้ม

ขอบคุณครับ งั้นคงจัดเต็ม 91 :)ประหยัดแบบเห็นผลแน่ๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 22:59:44 »
รอดูกันยาวๆครับ  ส่วนตัวคิดว่าน่าจะนำส่วนต่างไปลดไปอุดหนุนโซฮอลด้วยนะ

ได้ช่วยชาวไร่ชาวสวนไปในตัว

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:08:02 »
แอบเสียใจนิดๆโดยส่วนตัวแล้วคนใช้รถเบนชิน(แก๊สโซฮอล์)คงไม่ได้ผลประโยชน์ (ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งกับการลดราคาเบนชิน รัฐสูญรายได้โดยเปล่าประโยชน์ไปหลายพันล้านกับการลดราคาเบนชินโดยที่คนใช้รถเบนชิน(แก๊สโซฮอล์)ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยโดยที่รัฐสูญรายได้กับการราคาเบนชินไปหลายพันล้าน)ถ้าเป็นไปได้อยากไห้ลดราคาแก๊สโซฮอล์แทนเบนชิน  ถ้าไม่มีการลดราคาดีเชลมาด้วยก็ถือว่านโยบายนี้ไม่มีประโยชน์มีแต่ทำไห้รัฐสูญรายได้อย่างเดียว แต่ก็ต้องแยกออกเป็นอย่างๆไป สรุปไม่รู้จะลดราคาเบนชินเพื่ออะไรครับ  ทำไมไม่ลดราคาดีเชลอย่างเดียว นั้นคือประโยชน์ที่แท้จริงของประชาชน คนส่วนรวม คนลากหญ้าฯลฯ ที่เขาใช้ดีเชล ที่เขาได้ประโยชน์โดยตรงล่ะครับ ลดราคาเบนชิน91-95 คนส่วนใหญ่ที่ไหนเขาใช้กัน ก็มีแต่จะทำไห้คนที่เขาใช้พลังงานทางเลือกไห้หันกับมาใช้  เบนชิน แล้วผลประโยชน์ที่ได้อยู่ที่ไหนครับ กับการที่รัฐสูญรายได้เป็นหลายพันล้านเพื่อลดราคาเบนชิน  จริงๆพลังงานทางเลือกที่เขาใช้กันอยู่มันมาจากคนลากหญ้าไม่ใช้หรือครับ มันก็หน้าคิดครับ............ไม่การเมื่องนะครับ

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:35:13 »
พี่่่่่่น้องเกษตรกรไร่มัน ไร่อ้อยเตรียมเดี้ยง     ที่ดินทำกินเตรียมเปลี่ยนมือ(หรือป่าว)
ในยุคคลื่นลูกที่สี่ ที่ดินทำกินมีความสำคัญมาก เราจะเห็นได้จากการที่มีต่างชาติมากว้านซื้อที่ดินเพื่อทำเกษตรกรรม ยิ่งนโยบายเป็นแบบนี้ ยิ่งเข้าทางใครล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:47:16 »

ตอนแรกที่ผมเห็นนโยบายนี้ ตอนเค้าหาเสียง นะ ไม่คิดว่าจะทำจริง

ผมใช้ volvo 940 มาตั้งแต่ ปี๕๐ ครับ เติม เบนซิน95 มาตลอด 4ปีเต็ม

แต่ตอนไม่ได้ใช้แล้วละครับ T T เติมครั้งสุดท้าย 49 บาท/ลิตร ..............

ตอนนี้ใช้กะบะเครื่องดีเซล มา๓ เดือน เป็นครั้งแรกเลยครับ ที่ตังเหลือ

แต่ที่อยากจะบอกจริงๆ คือมันเป็นนโยบาย ระยะสั้นมากๆๆ ครับเพราะ

รัฐบาล ต้องใช้เงินมาอุดหนุน เยอะครับ แถมรััฐบาลเตรียม  กู้เงิน มา

โดยเฉพาะเรื่องนี้ครับ .... เอาว่า เป็นช่วงนาทีทอง ฮันนีมูล อะไรก็แล้ว

แต่ เติมไปเลยยยยยยยยยยยย ครับ   ;)

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 00:01:17 »
มันต้องมีความวุ่นวายแน่ๆ  ประเทศเราจะดีหรือว่าหายนะ กันเนี่ย

ขอให้เค้าจัดระบบ วางแผนรองรับดีๆ เนอะ    อย่าให้พังนะ

ควรคิดเผื่อแก๊สโซฮอล ด้วยหงะ   จะได้ถูกๆ ลงไปอีก

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 00:11:29 »
รณรงค์กันมาหลายปี กว่าจะสำเร็จเป็นรูปร่าง
ออกโฆษณามาก็เยอะ ลงทุนอุตสาหกรรมไปก็เยอะ
ภาษีเบนซินก็ค่อยๆเก็บขึ้นไปจนสร้างความต่างของเพดานให้คนยอมรับได้

ร่างนโยบายไม่กี่เดือน(นับตั้งแต่ที่หาเสียง)
พังหมดครับที่ทำมา

ลองงดเก็บเงินเข้ากองทุนให้ราคาน้ำมันลงแบบนี้
คิดว่าจะยกเลิกจัดเก็บขึ้นราคาไปทีเดียว7บาทได้เหรอครับ ผมไม่เชื่้อ คงต้องวุ่นวายแน่ๆ

รถผมกินแก๊สก็จริงแต่ว่าผมว่าจะเกิดผลเสียต่อระบบมากกว่า ผลดีของผู้บริโภค ถ้ามองในระยะยาว

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 00:46:00 »
จะว่าไป ผมก็ลุ้นมาทุกยุคให้ยกเลิกกองทุนน้ำมันครับ .... ซึ่งหมายถึง ไร้สารถูก แกสโซฮอลแพง และ LPG แพงยิ่งกว่า (เพราะราคาที่แท้จริงแรงกว่ามาก)

รัฐฯบาลนี้รีบทำงานเรียกคะแนน หีือเอาหน้า ก็ไม่ถือว่าผิด เพราะก่อนเลือกตั้งก็สัญญาไว้แบบนี้ .....

ส่วนผลที่ตามมาก็ว่ากันอีกที ....

ผมเห็นว่า .... ไร้สาร 91 คงขายดีขึ้นบ้าง และอาจมีเหตุการณ์ ไร้สาร 91 หมดปั๊ม ..... ใครมาไม่ทันก็ต้องเติมแกสโซฮอลเหมือนเดิม  :D :D :D

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:10:45 »
ขอลอง1ถัง

แล้วเดินตามทางในหลวงต่อไปดีกว่า ลดมลพิษ แล้วก็ ช่วยประเทศด้วย พัฒนาแบบยั่งยืนดีกว่าฉาบฉวยคับ

ว่าแต่ก็นะ เจ้าหนูผมไม่ได้กินเบนซิน95 เพียวๆมานานแล้ววว ขอลองซักถังนึงแบบเต็มๆ+หัวเชื้อน้ำมันดูซิมันจะวิ่งขนาดไหน  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

skykides

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:24:48 »
         ผมอ่านกระทู้มาทั้งหมดสำหรับคนที่สงสัยในการลดราคาน้ำมันคราวนี้นะครับ เพื่อให้มีความเข้าใจและเพื่อคลายความสงสัยในนโยบายมากยิ่งขึ้น คือ
    การที่รัฐบาลลดราคาน้ำมันลงมานั้นเพื่อลดความเดือดร้อนและเพื่อไม่ให้ราคาข้าวของนั้นแพงขึ้นเพราะว่า การลงทุนทางเศรษฐกิจของนายทุนจะอ้างราคาต้นทุนการผลิตเพื่อเพิ่มราคาสินค้า โดยราคาน้ำมันเป็นปัจจัยที่สำคัญในเพิ่มมูลค่าสินค้า โดยราคาที่อ้างอิงคือราคาน้ำมันเบนซิน...ไม่ใช้แก๊สโซฮ๊อล ์

ดังนั้นรัฐบาลลดราคาน้ำมันเื่พื่อ คลายปัญหาราคาน้ำมัน กับไม่ให้ของแพง รายละเอียดอีกเยอะเพื่อไม่ให้การเมืองผมเลยอธิบายได้เพียงเท่านี้จะได้ไม่ต้องมา      โววายในบอร์ดรถยนต์กันอีก  (คุยการเมืองโปรดเว็บพันทิปนะครับ ขอบคุณ)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:32:21 »
คิดซะว่าเติมโซฮอลล์เพื่อโลกละกันครับ ให้มองว่าเราทำเพื่อโลกมากกว่าความ want ส่วนตัวละกัน
อย่าพึ่งเขวไปกับราคาน้ำมันโซลีนที่ลดลงมาชั่วคราว

เดินหน้าต่อไป ทาเคชิ
H.

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:43:41 »
เป็นนโยบายที่ "ปัญญาอ่อน" มากๆ ต่อไปม๊อบชาวไร่มันสำปะหลัง ม๊อบชาวไร่อ้อย ม๊อบชาวสวนปาล์มที่หายไปหลายปี ก็ได้ฤกษ์ออกทำการอีกแล้ว พอม๊อบมา รัฐก็จะเอาเงินภาษีเราไปอุดหนุนอ้อย น้ำตาล มันสำปะหลัง ปาล์มน้ำมัน

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะ นึกถึงในหลวงท่านอ่ะ ท่านรณรงค์เรื่องพลังงานทดแทนกันมาหลายปี หายไปชั่วข้ามคืนเอง

ปล ผมขับมาร์ชอยู่ ผมก็ยังจะเติม E20 E10 ต่อไปล่ะครับ จนกว่ามันจะล้มหายตายจากประเทศไทยไปน่ะ

ค่ะเห็นด้วย

มันเป็นนโยบายที่ตั้งใจทำให้ปประเทศชาติ ชิ..หา.. ค่ะ

สงสารประเทศชาติที่สุด :'(

ออฟไลน์ Jennifa

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:53:25 »
คิดซะว่าเติมโซฮอลล์เพื่อโลกละกันครับ ให้มองว่าเราทำเพื่อโลกมากกว่าความ want ส่วนตัวละกัน
อย่าพึ่งเขวไปกับราคาน้ำมันโซลีนที่ลดลงมาชั่วคราว

เดินหน้าต่อไป ทาเคชิ

++++

ดีใจค่ะ ที่มีคนคิดแบบนี้ค่ะ

เดินหน้าเช่นกันค่ะ เพื่อโลก และประเทศชาติของเรา

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 03:23:35 »
อ่านความคิดของบางคน ก็อดตอบไม่ได้ครับ

อยากให้ลองดู http://www.eppo.go.th/petro/B100/E100-2554-07.pdf
ว่า ณ ตอนนี้ ต้นทุนเอทานอล มันแพงกว่ามันมันเพียวๆ อีกครับ

และบางคนบอก ว่าจะหาปั้มไหนเติม ผมบอกได้เลยครับว่าเยอะ โดยเฉพาะ ตจว ที่เป็นปั้มบ้านๆ + ปั้ม หลอด
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:08:05 »
อ่านแล้วก็อดจะมาต่อไม่ได้เหมือนกัน ... ล่มจมมั่งล่ะ อะไรต่างๆนาๆ

คุณคิดว่า ที่ราคามันลงมานี่เพราะเค้าลดอะไรตรงไหน ..... เค้าไม่ได้ลดราคาน้ำมัน เค้าลดภาษี ...... เข้าใจไหมครับ .....

และรู้ไหมว่าเมื่อก่อน ทำไมเค้าถึงขึ้นภาษีน้ำมันพวกนี้ถึง 7-8 บาท .. รู้กันปะ

น้ำมันที่มันแพงทุกวันนี้เกิดจากกำแพงภาษี ไม่ใช่ราคาน้ำมันตลาดโลก ....

อย่างที่เห็น เมื่อลดภาษีลง น้ำมันก็ลง ทั้งเบนซิลและดีเซล ...... ทีนี้ มีผลเสียกับใคร .... ผมยกตัวอย่างนะ

ชาวนา เกี่ยวข้าว รถเกี่ยวข้าวใช้น้ำมันอะไรครับ ....... ดีเซล .......

เครื่องมือการเกษตรที่ชาวไร่ชาวนาใช้ เค้าใช้น้ำมันอะไรครับ ..... ดีเซล และเบนซิล ..... เครื่องตัดหญ้า เค้าใช้โซฮอลไม่ได้นะครับมันพัง ....... เครื่องพ่นยา เครื่องอื่นๆ มันใช้โซฮอลไม่ได้ .... ชาวไรชาวนา ต้องควักเงิน ซื้อเบนซิล 91 มาใช้กัน รู้กันบ้างไหมครับ ......

พวกไร่ปาร์ม ไร่ อ้อย ... ถามว่ากระทบไหม .... กระทบแน่ ..แต่ในทางที่ดีขึ้น ..... ตรงไหน ... ??

คุณคิดว่า ผลผลิตที่ออกมานี่ เกษตรกรเค้าเอามาขายกันถึงโรงงานแยกเอทานอลเองเลยหรือเปล่า ...เปล่านะครับ ...... เค้าจะมีพ่อค้าคนกลางมารับซื้อที่ราคาที่รัฐประกันราคาไว้เป็นอย่างน้อยอยู่แล้ว ฉะนั้น รายได้เค้าจะเท่าเดิม ยกตัวอย่างตอนปาร์มขาดตลาด คนทำสวนปาล์มก็ไม่เห็นจะรวยขึ้นนิครับ คนรวยขึ้นน่ะ พ่อค้าคนกลาง ที่รับมาขายไปตะหาก

ถ้าต้นทุนการผลิตเค้าลดลง .... น้ำมันดีเซล น้ำมันเบนซิล ..... ที่ภาษีลดลง ทำให้เค้ามีรายได้เพิ่ม ....... ก็น่าจะดีกว่าไม่ใช่หรอครับ

ทีนี้ ก็ต้องมาไล่บี้ เอทานอลแล้ว ที่ว่า ตอนมันเป็นปาล์มเป็นมัน ทำไมราคาถูก แต่พอเป็นเอทานอลแล้วทำไมแพง ..... โรงงานแยกเอทานอล มีกี่แห่ง ใครเป็นเจ้าของ ใครคุมราคาปั่นราคา... ไปหาดูกันเองครับแล้วจะถึงบางอ้อ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2011, 09:11:43 โดย apinui »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:47:07 »
ใครจะกล่าวถึงนโยบายนี้อย่างไรไม่ทราบ

แต่อยากเรียนไว้ว่า ความเห็นของผมที่ไม่เห็นด้วยเรื่องนี้
ก็เพราะเรื่องการกำลังจะหมดไปของเชื้อเพลิงฟอสซิล และความจำเป็นในการหาพลังงานทดแทน
ที่ถึงแม้ต้นทุนจะแพงกว่า แต่มันมีความจำเป็นจะต้องมีการขยับขยายและเปลี่ยนแปลง
ก่อนวันที่เราจะไม่เหลือเชื้อเพลิงฟอสซิลให้ใช้ครับ

และด้วยความที่ต้นทุนแพงกว่า ถึงได้มีการให้สิทธิประโยชน์ทางภาษี
เพื่อจูงใจให้คนหันมาใช้ อุตสาหกรรมหันมาใช้ และขยับให้เป็นมาตรฐานของประเทศต่อไป
เช่นเดียวกันกับที่เราลดภาษีให้ รถยนต์ ECO Car ซึ่งมีข้อกำหนดให้ประหยัดน้ำมันมากกว่ารถอื่น
หรือในต่างประเทศที่ ลดภาษีให้รถยนต์ Hybrid, PZEV, ZEV ทั้งหลาย เพื่อลดมลพิษ
ซึ่งเราก็ทราบกันดีว่า ต้นทุนรถพวกนี้ มันแพงกว่ารถยนต์ปกติที่เราใช้กันทุกวันเป็นไหนไหน ใช่มั้ยครับ

เรื่องการประกันราคาผลผลิตทางการเกษตร ก็เห็นด้วยครับ ว่าคงไม่ทำให้เดือดร้อนเพราะไม่ได้กระทบอะไร
แต่ในห่วงโซ่ทั้งหมด ต้องมีคนเดือดร้อนแน่นอน เพียงแต่ผมไม่ทราบว่าเป็นใครเท่านั้นล่ะครับ

ผมมีประเด็นอยากถามเพื่อให้รุ้ข้อเท็จจริงอีกมากมายครับ
เพียงแต่ไม่อยากจะพูดลงไปเรื่อง นโยบายและการเมือง มากไปกว่านี้
เพราะที่นี่คือ เวบบอร์ดรถยนต์ ไม่อยากจะให้มาเถียงกันเรื่องการเมือง

แต่ผมอยากจะสนทนากับคุณ apinui และคุณ skykides ต่อจริงจริง
ถ้าท่านทั้งสองยังงสนใจให้ความรู้ผมอยู่ รบกวน PM มาละกันนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:52:39 »
เบนซิน 91 หมดค่ะ

ประโยคยอดฮิตวันนี้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:57:26 »

พอดีผ่านปั๊มคาร์ลเท็ก แถวบ้าน

คิวยังไม่ยาวนัก

เลยจัด 95 ขำๆ มาหน่อย

หมดถังนี้ก็ 91 ไปอีกพักใหญ่

จนกว่าจะเห็นช่วงห่างของราคาระหว่าง E10 กับ ron อีกครั้ง

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:04:21 »
ผมว่าเดี้ยว Gasoline 95 ขาดตลาดแน่ครับ เดี้ยวรอ E10 ถังนี้หมด ก็จะไปจัดเหมือนกัน คิดถึงม๊าาาก

ออฟไลน์ !ce

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:25:07 »
ขอแสดงความเสียใจกับท่านเจ้าของกระทู้ คงห้ามไม่อยู่แล้วหล่ะครับการเมือง ... นานาจิตตัง  :D
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:26:52 »
พึ่งจับ Teana ติดแก้สมาเมื่อวาน  >:(

เห็นนโยบายแบบนี้แล้ว

ต้องมีท่านๆ ได้ผลประโยชน์มหาศาล

แล้วที่อ้างว่า มีมอไซ กว่า 70% ที่ต้องใช้ 91 เติม โซ 91 ไม่ได้นั้นเป็นจริงแค่ไหน

แล้วที่ผ่านมา เติมอะไรกันอยู่

ส่งสัย ปรับตามรถที่ท่านๆ ในสภานั่งๆ กันอยู่ เพราะนำเข้าทั้งนั้น เติมโซแล้วไม่ค่อยเวริค >:(

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:30:44 »
อย่าออกการเมืองมากครับ ระวังโดนอุ้มยกมู้ อิอิ

95 หาเติมยากเหมือนกันนะครับนี่
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ