ผู้เขียน หัวข้อ: คำที่คนไทยมักเขียนผิด  (อ่าน 6252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คำที่คนไทยมักเขียนผิด
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:48:00 »
สังเกตว่าเีดี๋ยวนี้การ พิมพ์ผิด เขียนผิด มีมากมายในสังคมเรา 

บางทีผมเองก็เขียนผิดด้วยการที่เห็นคำผิดผ่านตามบ่อย(ตามInternet)   

เวลาทำงาน เขียน งานก็มักจะเขียนคำที่ผิดลงไป   

อย่างเว็บนี้ ที่ผม ขัดใจที่สุด คือ คำว่า "อะไหล่"   หลายคนเขียน อะหลั่ย  อะไหร่  อาหลั่ย   

บ่อยๆครั้งเข้า คนที่จำจากถูกมันก็กลายเป็นผิดได้นะครับ   เว็บนี้เยาวชนสัดส่วนไม่ค่อยแตกต่างกับวัยรุ่น-วัยทำงาน 

เดี๋ยวน้องๆ จำไปใช้ผิดแย่เลยนะครับ 

http://hilight.kapook.com/view/62159

ลองดูคำที่ถูกครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tan Int

Re: คำที่คนไทยมักเขียนผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:55:49 »

บางคำก็ผิดเป็นปกติวิสัยเลยอะครับ.........
ผมยอมรับนะ ว่าบางทีก็เขียนผิด(แต่พอเปรียบกับเพื่อน ทำไมมันผิดเยอะกว่าเราหวะ?)

แต่คำว่า "ข้าวเหนียวมูน"นั่น ถ้าร้านไหนเขียนผิดจะมีคนเข้ามั้ยเนี่ย..... ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 00:58:22 »
สาธร สาทร
รัชฎา รัชดา

แบบเก่าเขียนยาก ตอนนี้คำที่ถูกต้องคือแบบหลังหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 19:34:31 »
ขอบคุณครับ ช่วยกันใช้ภาษาเราให้ถูกต้อง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 19:55:08 »
สาธร สาทร
รัชฎา รัชดา

แบบเก่าเขียนยาก ตอนนี้คำที่ถูกต้องคือแบบหลังหมดแล้วครับ
ไม่เกี่ยวกับแบบเก่าเขียนยากครับ แต่ละคำมันมีที่มาที่ไปของมันครับ ไม่งั้นคำว่า  "ศีรษะ" ที่แม้แต่ทางราชการหลายๆครั้งยังเขียนเป็น "ศรีษะ" คงสูญพันธุ์ไปแล้ว
คำว่า สาธร มันไม่มีความหมาย จึงมีการเปลี่ยนมาให้ใช้ "สาทร" แทน ตามประกาศกระทรวงมหาดไทยครับ ไม่ใช่ว่าใครหรือใครเขียนผิดๆเพี้ยนๆกันไป
ส่วน รัชฎา ก็เช่นกัน มาจากภาษาบาลี ซึ่งไม่มีทั้ง   ฎ   และ   ด    แต่มาจากพื้นฐานคำว่า   "รชต" ซึ่งแปลว่าเงิน เลยยึดตามคำอื่นที่แผลงจาก ต  มา เป็น ด 
เช่น   ติถี  ก็เป็น  ดิถี (ไม่มี ฎิถี)  แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 20:43:26 »
"อนุญาต"  คำนี้เลยผิดกันเยอะมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 21:32:55 »
ศีรษะผมยัง เขียนละพิมพ์ถูกอยู่นะ แต่ผิดกันเยอะจริงๆอย่างว่า  :-[
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PetCH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:38:05 »
ผิดแบบบัดซบก็...

คะ ค่ะ นะคะ น่ะค่ะ

ภาษาไทยไม่มี นะค่ะ ทั้งพูดและเขียนครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 14:50:26 »
ผิดนิดผิดหน่อย บางทีเราก็ไม่รู้ พยายามใช้ให้ถูกต้องละกันครับ

แต่ประเภทตั้งใจผิด แบบตัวอย่างข้างล่างนี้มัน "น่ารำคาญมาก"