ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะออกรถใหม่ครับ เกิดอาการลังเลระหว่าง CIVIC FD กับ ALTIS  (อ่าน 13577 ครั้ง)

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
กำลังจะออกรถใหม่ครับศึกษามาก็ประมาณ หกเดือนแล้วครับ ตอนนี้คงต้องเปลี่ยนเพราะคันเดิมเสียค่าซ่อมบำรุงประมารสามพันถึงห้าพันต่อเดือนเริ่มจะคิดว่าสมควรเปลี่ยนแล้ว คันเดิมเป็น เปอโย 405 ติดแก็สยกเครื่องเป็น โตโยต้า  ของที่บ้าน ปัจจุบัน ต้องเดินทางระหว่างบ้านที่ทำงานไปกลับ ประมาณ 60 กิโลเมตร  เส้นทางลาดกระบังสาธร  และออกไปหาลูกค้าบางวันโดยเฉลี่ยแล้ว ก็ประมาณ 2500 - 3000 กิโลเมตรต่อเดือน ออกกลับบ้านต่างจังหวัดประมาณ 120 กิโล เดือนละครั้งสองครั้ง
เหตุที่เลือกสองยี้ห้อนี้เพราะที่บ้านบอกว่าเน้นรถตลาดไว้ดีกว่า ส่วนตัวชอบ CIVIC ที่ภายนอกดูสวยกว่า แต่ โตโยต้าภายในและออฟชั่นน่าจะดีกว่า
เปรียบเทียบ ระหว่าง CIVIC FD รุ่น S(AS)  836000 + ประกันค่า ทะเบียนอีก 28000 ประมาณ รวมก็ประมาณ 862000
                             ALTIS 1.8E   864000  ราคานี้รวมประกันพรบ  ทะเบียน จากที่ไปคุยจากเซลล์มาได้ครับ  ภายในนี้ผมชอบเหมือนกันครับ แต่ภายนอกมองยังไงก็รู้สึกไม่สวยสักที
อนาคตติดแก็สครับเรื่องนี้เป็นอีกเหตุผลที่ ตัดใจจากอัลติสไม่ได้ที่คิดว่าน่าจะทนกว่าซีวิค  การขับขี่ก็รู้สึกเฉยๆๆกับทั้งคู่ครับปกติก็ขับรถเร็วขับยิ่งช่วงดึกๆช่วงมอเตอร์เวย์ก็ประมาณ 120-140 คงเป็นเพราะยังไงก้รู้สึกดีกว่า เปอโย 405 ที่ตอนนี้สั่นไปทั้งคันเวลารอบสูง

สมาชิกท่านใดมีแนวคิดอย่างไรบ้างครับว่าควรเลือกรุ่นไหนดีครับ

XCHO

• บุคคลทั่วไป
หมายถึงตัว 1.8 ใช่ไหมอะครับ  ไปลองขับก่อนดีกว่าไหมครับ
เพราะเกียร์คนละแบบกัน ช่วงล่างก็คนละแบบกันเลยอ่ะ 2 คันนี้
มองว่ามันคนละ feel กันอะ

แต่ผมชอบ CIVIC มากกว่า ถ้า 2 ตัวนี้ CIVIC ก็ติด LPG ได้ ไม่มีปัญหาครับ

• Newbie
  • *
หมายถึงตัว 1.8 ใช่ไหมอะครับ  ไปลองขับก่อนดีกว่าไหมครับ
เพราะเกียร์คนละแบบกัน ช่วงล่างก็คนละแบบกันเลยอ่ะ 2 คันนี้
มองว่ามันคนละ feel กันอะ

แต่ผมชอบ CIVIC มากกว่า ถ้า 2 ตัวนี้ CIVIC ก็ติด LPG ได้ ไม่มีปัญหาครับ
เทสไดรฟ์มาแล้วครับ เรื่องการขับขี่ความรู้สึกผมให้ซีวิคครับ แต่เรื่องอัตราเร่งน่าจะเป็น อัลติสครับ

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
ปัญหามันอยู่ที่ว่า

จอง CIVIC FD วันนี้ จะได้รถเมื่อไหร่  .....

หากจองไปแล้ว... คิวโดนตัดไปได้ CIVIC รุ่นใหม่ที่จะเปิดตัวละ..... ทำไง...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รถตลาด ไม่ใช่รถที่ดีที่สุดเสมอไปครับ
มันอาจจะแค่คุ้มที่สุดในมุมมองของหลายๆบ้าน
แต่ดีที่สุด สำหรับแต่ละคน มันเป็นเรื่องที่แตกต่างกัน

Civic รุ่นปัจจุบัน
ถ้าจองรถวันนี้ และยืนยันว่าจะเอารถแน่ๆ บางดีลเลอร์ จะขอเงินจองเยอะหน่อย
เพื่อให้มั่นใจว่า จะไม่ถอนจองจริงๆ และอยากได้รุ่นเดิมจริงๆหนะครับ

พฤศจิกายนนี้ รุ่นใหม่ ก็จะมาแล้ว รอเถอะครับ 2 เดือน ไม่นานหรอก

ส่วน Altis ทุกอย่าง เป็นไปตามในรีวิวที่ผมเขียนเอาไว้ครับ
และถ้าคิดจะติดแก็ส เอารุ่น 1.6 ไปนั่นแหละ พอแล้ว

ผมไม่อยากให้รถของคุณคันใหม่ แรงมากนัก เพราะดูท่าทางขับรถเร็วอยู่
กลัวว่า รถที่แรงไป อาจทำให้คุณคะนองเท้า จนอาจเกิดเรื่องไม่ดีก็เป็นได้

แต่ถ้าเป็นเคสนี้....

ผมเดาว่า ท้ายที่สุด คุณจะจบกับเคสนี้โดยให้น้ำหนักไปที่เรื่องของอัตราเร่งเป็นหลักแน่ๆ

ออฟไลน์ burutrad

รถตลาด ไม่ใช่รถที่ดีที่สุดเสมอไปครับ
มันอาจจะแค่คุ้มที่สุดในมุมมองของหลายๆบ้าน
แต่ดีที่สุด สำหรับแต่ละคน มันเป็นเรื่องที่แตกต่างกัน

Civic รุ่นปัจจุบัน
ถ้าจองรถวันนี้ และยืนยันว่าจะเอารถแน่ๆ บางดีลเลอร์ จะขอเงินจองเยอะหน่อย
เพื่อให้มั่นใจว่า จะไม่ถอนจองจริงๆ และอยากได้รุ่นเดิมจริงๆหนะครับ

พฤศจิกายนนี้ รุ่นใหม่ ก็จะมาแล้ว รอเถอะครับ 2 เดือน ไม่นานหรอก

ส่วน Altis ทุกอย่าง เป็นไปตามในรีวิวที่ผมเขียนเอาไว้ครับ
และถ้าคิดจะติดแก็ส เอารุ่น 1.6 ไปนั่นแหละ พอแล้ว

ผมไม่อยากให้รถของคุณคันใหม่ แรงมากนัก เพราะดูท่าทางขับรถเร็วอยู่
กลัวว่า รถที่แรงไป อาจทำให้คุณคะนองเท้า จนอาจเกิดเรื่องไม่ดีก็เป็นได้

แต่ถ้าเป็นเคสนี้....

ผมเดาว่า ท้ายที่สุด คุณจะจบกับเคสนี้โดยให้น้ำหนักไปที่เรื่องของอัตราเร่งเป็นหลักแน่ๆ

เป็นคอมเม้นต์ที่มีประโยชน์มากครับส่วนตัวผมว่าถ้าอย่างงี้ออกตัว 1.6 cng ไปเลยดีกว่าครับจบเลยอัตราเร่งไม่อืดนะครับตัวนี้.. ;) ;)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
อัลติสนี้ที่บ้านจะโอเคกับชื่อว่าโตโยต้า  แต่ผมชอบการออกแบบของซีวิคตัวนี้มากกว่าที่กังวลก็เรื่องเครื่องต็อกนี้แหละครับถ้าเกิดเอาไปติดแก็สแล้วมีอาการเครื่องต็อกก็จบข่าว
ส่วนเรื่อง NGV ผมมองข้ามครับด้วยเหตุผลส่วนตัว

ออฟไลน์ Eddy5659

ส่วนตัวเลยนะครับ altis ไม่สวยเอาซะเลย

มันขาดๆ เกินๆ civic ดูดีกว่าหลายขุม ถึงแม้บ้านผมจะเป็นลูกค้าโตโยต้าตัวยง แต่ altis นี่ไม่ไหวครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ถ้าเ้น้นใช้งานยาวๆ ประเภท ทน ถึก ผมยังมั่นใจใน toyota ยิ่งเอามาติดแก๊สด้วย toyota เป็นตัวเลือกต้นๆเลย ส่วนตัวผมก็ชอบ city  ,  ford  fieata  แต่ต้องซื้อ newvios เอามาติดแก๊ส lpg  เพราะเหตุผลหลายๆอย่างในความเป็น toyota ครับ อาจจะไม่สวยมากมายอะไร แต่ประโยชน์ที่ได้มา มันคุ้มค่าสำหรับผม 

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
เรื่องเครื่องต๊อกมีหลายคนที่เจอ แต่ก็มีอีกหลายคนที่ไม่เจอครับ

ที่สำคัญหลายๆ คนที่เจอ บอกว่าไม่กระทบกับการขับขี่ อัตราเร่งยังดี การประหยัดน้ำมันยังปกติ

ทีนี้ถ้ามาเทียบกัน Altis ก็มีตรงที่เกียร์ CVT หอนเหมือนกันครับ มันไม่กระทบอะไร แต่มันน่ารำคาญ

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
ถ้าพูดถึงความสวยงานนี่  CIVIC สวยกว่า Altis นะครับ  และถ้าเป็นผม  ผมก็เลือก CIVIC นะ  เพราะ  ถ้าไม่สวยก็ไม่อยากเป็นเจ้าของ  เพราะรถคันนึง  อยู่กับเราหลายปีเลย  ต้องจัดให้ตรงใจไปเลย

ออนไลน์ sk-non

civic เมื่อปีก่อนมีคนมาโพสต์ว่า
ใช้ไป 5 แสนกว่าโลแล้วนะครับ
รถปี fd2006

ออฟไลน์ SitdownstrikE

civic เมื่อปีก่อนมีคนมาโพสต์ว่า
รถปี fd2006

วิ่งโหดมากกก ขับไปทำอะไรมั่งเนี่ย

ออฟไลน์ balliblue

เป็นผมเงินผม ผมจัดตามใจผม เพราะมันอยู่กับเราตลอด ไม่ได้อยู่กับคนที่บ้านเราครับ เราชอบเราจะมีความสุขที่ขับมัีน

ว่าแต่รอ civic ตัวใหม่ไปเลยดีไหมครับ แต่ถ้ามองยังไงก็ไม่ชอบแน่ ก็ตามแต่ ความชอบ จขกท ครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยชอบการลดความสปอร์ตลงของ civic ตัวใหม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ toonze

ส่วนตัวเลยนะครับ altis ไม่สวยเอาซะเลย

มันขาดๆ เกินๆ civic ดูดีกว่าหลายขุม ถึงแม้บ้านผมจะเป็นลูกค้าโตโยต้าตัวยง แต่ altis นี่ไม่ไหวครับ

ไม่สวยในสายตาคุณแต่อาจสวยในสายตาคนอื่น คนเราคิดไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถปี fd2006

ถ้าจำไม่ผิด มันมาต๊อกตอนปี 08 นี่ครับ

อืมม ถ้าเป็นรถตลาด ก็ไป Altis CNG เลยครับ เพราะวิ่งวันละ 60 โล ผมว่าเยอะพอดู ถ้าเติมน้ำมัน อาจจะเหนื่อยใจก่อน

อัตราเร่ง ช่วงล่าง ไม่น่าเกลียดมาก ถึงแม้พวงมาลัยจะเบาๆ ตามแนว Toyota ก็ตาม แต่ผมก็ว่า เพียงพอสำหรับการใช้งานของคุณแล้วละ (แต่ผมก็ไม่แม่นนะ เพราะเคยขับมันแค่สั้นๆ ไม่เกิน 150 โล อาศัยสิ่งที่จำได้เทียบกับ review พี่ Jimmy)

แต่ยังไง ถ้าทนใช้ 405 มาได้ขนาดนี้ รออีกนิด ปลายปี Civic 2HC เปิดตัว แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีก็ได้มั้งครับ จะได้ชัวร์เลย ว่าตัดสินใจถูกหรือผิด 2 เดือนเอง ค่าซ่อม 6000 ก็ถือซะว่าเป็นดอกเบี้ยแล้วกันครับ  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

Altis ที่ผมไม่ชอบมี 2 อย่าง เนื่องจากผมไม่ชอบรอและขับรถเก๋งก็อยากสบายบ้างครับ
1. รถรอนานมาก ขนาดไม่เกิดแผ่นดินไหว รอกันไป 6 เดือน ตอนนี้ไม่รู้กลับมา 6 เดือนเหมือนเดิมหรือยังหรือกลาย 1 ปีแล้วครับ อาจเพราะเป็นรุ่น CNG
2. ถ้าทางไกลนี่ นั่งไม่สบายนะครับ ไม่ว่าเบาะหน้าหรือหลัง เห็นบางคนนั่งทางใกล้ๆไม่กี่นาทียังบ่น
แต่คิดว่าน่าจะรับได้ ถ้าไม่เคยนั่งรถที่นั่งสบายกว่าและไม่ใช่ประเด็นหลัก มันไม่ได้เลวร้าย นั่งสบายสำหรับคนทั่วไป แต่ไม่สบายสำหรับคนเคยเจออะไรที่่ดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า 2 ตัวนี้ โดยรวมผมชอบ Civic มากกว่าครับ ทั้งภายนอกและภายใน
แต่ถ้าเป็นไปได้ Civic ใหม่อีกไม่นานก็มาแล้วครับ ถ้ารอดูได้ก็รอครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
9ัดสินใจจองไปแล้วครับ CIVIC FD รับรถปลายเดือนกันยายน

ออฟไลน์ delete

ถ้า 2 ตัวนี้ โดยรวมผมชอบ Civic มากกว่าครับ ทั้งภายนอกและภายใน
แต่ถ้าเป็นไปได้ Civic ใหม่อีกไม่นานก็มาแล้วครับ ถ้ารอดูได้ก็รอครับผม

แนะนำให้รอเหมือนกันครับ แค่ปลายปีเอง
เพราะถ้าซื้อตอนนี้กับปลายปีก็ตกรุ่นอยู่ดี
แต่ไม่ต้องเอาซิวิคใหม่ครับ เอาตัวเก่านี่แหละ
ผมว่าอาจจะมีส่วนลด หนักๆก็ได้

ปอลิง อ้าวกรรม ไม่ทันจขกท.แฮ่ะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 10:19:10 โดย delete »

ออฟไลน์ balliblue

ตัดสินใจถูกแล้วครับ ตามใจตัวเอง ว่าแต่ไม่ชอบรุ่นใหม่เหรอ   ;D

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมชอบพวกรุ่น  MC ครับ เลยไม่อยากรอตัวใหม่