โพลล์

เพราะอะไร Brio ถึงขายไม่ดี

ออพชันน้อย
7 (7.5%)
วัสดุโลว์คอส
33 (35.5%)
ราคาขายแพง
16 (17.2%)
ไม่ค่อยโปรโมต
1 (1.1%)
ออกแบบไม่สวย
25 (26.9%)
ภายในแคบไป
5 (5.4%)
โดนพิษซึนามิ
4 (4.3%)
สมรรถนะไม่ดี
0 (0%)
โปรโมชั่นน้อย
1 (1.1%)
อื่นๆ...(โปรดระบุ)
1 (1.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 91

ผู้เขียน หัวข้อ: [}{] เพราะอะไร BRIO ถึงขายไม่ดีอย่างที่คิด ? [}{]  (อ่าน 14843 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ลองคิดดูว่าเพราะอะไร BRIO ถึงขายไม่ดีอย่างที่คิด

......
สำหรับผมเองคิดว่าเพราะการออกแบบ โดยเฉพาะด้านหลังนี่ดูไม่จืดเลย
และอีกอย่างนึงคือ ราคาขายแพงเกินเมื่อเทียบกับคู่แข่ง

แล้วท่านอื่นคิดว่าไงครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 11:43:01 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: [}{] เพราะอะไร BRIO ถึงขายไม่ดีอย่างที่คิด ? [}{]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:45:56 »
2 ครับ

ทำโจ่งแจ้งเกินไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: [}{] เพราะอะไร BRIO ถึงขายไม่ดีอย่างที่คิด ? [}{]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:47:35 »
ถ้ามีปัดหลังคงขายกว่านี้แน่

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:50:41 »
พอดีตอนนี้มันมี March เป็นมาตรฐานอยู่อ่ะครับ
ใครมาใหม่ถ้าด้อยกว่าหรือเท่าเดิม มันก็ย่อมสู้ไม่ได้เป็นเรื่องธรรมดา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:52:59 »
พอดีตอนนี้มันมี March เป็นมาตรฐานอยู่อ่ะครับ
ใครมาใหม่ถ้าด้อยกว่าหรือเท่าเดิม มันก็ย่อมสู้ไม่ได้เป็นเรื่องธรรมดา

ถูกต้องอย่างยิ่งครับ

March เขาออกมาก่อน เพราะฉะนั้นก็ถือว่า March เป็น benchmark ถ้าใครทำออกมาด้อยกว่า March ก็ถือว่าสอบตก จบข่าวครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:57:10 »
มีแค่ ปัดหลัง ปิดเนื้อเหล็ก ที่ราคาเท่าเดิม แฟนๆฮอนด้าก็แฮปปี้แล้วครับ

แต่ก็ดีนะ จะได้เก็บไว้เป็นบทเรียน
ฮอนด้าเป็นค่ายรถที่ ห้ามผงาด เพราะผงาดทีไร เป็นงี้ทุกที
ต้องโดนแบบกรณี ทุบรถปี 48 ทุกครั้งไป  ::)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:58:06 »
ไม่มีที่ปัดน้ำฝนนี่ต้องโหวตออฟชั่นน้อยใช่เปล่าครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:59:28 »
เลือกไม่ถูกเลยครับ มีหลากหลายเหตุผลมาก แต่หลักๆก็เรื่องราคานั่นเองแหละครับ ถ้าใครอยากได้เกียร์ออโต้ต้องจ่ายมากกว่าครึ่งแสนกันเลยทีเดียว ซอยรุ่นมาน้อยมากจนทำให้ดูเหมือนไม่เต็มใจขาย ผู้บริโภครู้สึกเหมือนถูกยัดเยียดให้ซื้อที่สำคัญดันเอาไปเปรียบเทียบกับมาร์ชคู่แข่งตัวสำคัญที่มีจุดขายแข็งมากๆ

นิสสันไม่มี B segment ให้มาตัดยอดขายกันเอง เหนือไปก็ทีด้าซึ่งถือเป็น C segment ไปเลย ดังนั้นไม่ซ้อนทับกัน

ส่วนฮอนด้าทำอย่างนั้นไม่ได้  ถ้าทำดีเกินหน้าเกินตามากไปจะไปแย่งยอดขายของซิตี้กับแจ๊สซึ่งเป็น B-segment ดังนั้นก็เลยทำรถเล็ก A-segment ไปเลยจะได้ไม่ต้องทับกันเอง อีกอย่างรถระดับนี้ถือว่ายังไม่มีให้เลือกซื้อ (เฉพาะที่หาซื้อกันง่ายๆนะครับ) แต่ราคาแอบแพงกว่าคู่แข่งก็เลยต้องถูกเปรียบเทียบกันอย่างเสียไม่ได้ ถ้ามิตซูทำการบ้านมาดีเอาจุดด้อยของบริโอ้มาพัฒนาให้เป็นจุดแข็งล่ะก็ ฮอนด้าเศร้า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:05:31 »
เพราะซื้อมาร์ชคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายออกไปมากกว่าครับ

ถ้าให้ฟรี ผมเลือกบรีโอ้ โดยไม่เหลียวมองมาร์ชเลยนะครับ
แต่ะถ้าให้จ่ายเงินซื้อเอง ผมก็จะซื้อมาร์ช โดยเสียดายบรีโอ้เล็กน้อย ที่ให้ออพชั่นมาไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายออกไป

ผมยังมองว่าเพิ่มเงินอีก 3 หมื่นไปซื้อมาร์ชตัวท๊อป ยังจะคุ้มค่าเงินกว่าซื้อบรีโอ้ตัวท๊อปด้วยซ้ำ (ไม่นับรถเครื่อง 1.4 และ 1.5 นะครับ)

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:08:07 »
March กับ brio
ส่วนตัว มาร์ชว่าห่วยแล้ว แต่มาเจอ บรีโอ้ ดันห่วยกว่าได้อีก

แต่เมื่อวานได้ลองไปนั่ง Kia Picanto ใหม่มา ผมว่า สี่แสนแปด กับ คันนี้ โอเคนะครับ พวงมาลัยสวยดีด้วย
น่าจะเอามาเปรียบเทียบได้

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:26:36 »
รถยนต์ ในสายตาของคนไทย เป็นอะไรที่มากกว่า ที่ผู้ผลิต คิดไว้

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:27:34 »
ที่สำคัญคือ มันกินกว่าที่คาดหวัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:56:35 »
ผมว่าท้ายมันไม่สวย (ตูดแบน) แต่ด้านหน้าชอบนะ สวยดี วัยรุ่นๆ น่ารักๆ

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 13:17:02 »
จากที่ได้อ่าน รีวิว ของ พี่ จิมมี่ แล้ว
ผมพบว่า

brio ไม่ได้เลวร้ายอะไรอย่างที่คิด ถึงแม้ ว่าเงิน 5 แสน จะได้ วัสดุ ที่ดู ด้อยกว่า march ไปบ้าง

แต่ด้านสมรรถนะ การขับขี่ กลับ ทำได้ดีกว่า แรงกว่า คล่องตัวกว่า แถม ถ้าจะแต่งต่อก้น่าสน

ซื้อมาใช้งานเดิมๆ  มาช ก้ยังน่าสนกว่าเพราะ ประหยัดกว่า
แต่ ซื้อ brio มาแต่งต่อนี่ กลับ น่าสนกว่า มาช นะ

นานาจิตตัง

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 13:34:49 »
ถ้าเป็นผมผมก็เลือกมาร์ชครับ

ถ้าผมอยากจะเป็นเจ้าของ Eco ซักคัน จุดประสงค์หลักคือประหยัดน้ำมันแน่นอน ไม่ได้อยากเอาแรงอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นความแรงในบริโอ ไม่ได้มีผลต่อการเลือกของผมเลย

ถ้าอยากเอาแรง ผมไปออกแจ๊ส MT ดีกว่า

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 14:01:00 »
เอาหลายๆข้อปั่นรวมกันได้ไหมคะ??

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 14:06:25 »
ถ้าเป็นผมผมก็เลือกมาร์ชครับ

ถ้าผมอยากจะเป็นเจ้าของ Eco ซักคัน จุดประสงค์หลักคือประหยัดน้ำมันแน่นอน ไม่ได้อยากเอาแรงอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นความแรงในบริโอ ไม่ได้มีผลต่อการเลือกของผมเลย

ถ้าอยากเอาแรง ผมไปออกแจ๊ส MT ดีกว่า

จริงด้วยสิ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 14:15:12 »
เรื่องออกแบบนั้นมีส่วนบ้างเพราะในประเทศไทยยังมีคนที่ซื้อรถเพราะแปะตราฮอนด้าเท่านั้นอยู่แต่คนสว่นนี้นับวันยิ่งร่อยหรอน้อยลงเพราะผู้บริโภครุ่นใหม่เค้าเปิดใจยอมรับไม่เกี่ยงเรื่องยี่ห้อแล้ว สิ่งที่ทำให้บริโอ้ยอดขายต่ำเพราะฮอนด้าทำตัวเองที่ลดวัสดุและอุปกรณ์ต่างๆมากจนออกนอกหน้าไป บวกกับอย่างที่ข้างบนว่ามาที่มีมาร์ชที่ดูดีแกลายเป็นมาตรฐานเปรียบเทียบของรถระดับนี้ไปแล้ว คนที่มีการเปรียบเทียบก่อนซ์อรถย่อมรุ้สึกว่ามาร์ชคุ้มค่าเงินที่จ่ายมากกว่า

อย่าลืมจุดที่ว่าคนไทยในสังคมจำนวนมากนั้นไม่ได้ซื้อรถด้วยเหตุผลเดียวกับคนในเว็บต่างๆใช้กัน วีเทคที่แรงกว่าหรือของแต่งที่มากมายนั้นไม่ได้อยู่ในสายตาของพวกเค้าเลย ขอให้มีรถที่กันแดดกันฝนพาไปถึงที่หมายได้นั่นคือเพียงพอแล้ว หัวใจสำคัญของอีโคคาร์มีเท่านี้เอง ราคาที่จ่ายเท่ากันจะได้รถขนาดที่ใหญ่กว่าแต่สามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้พอๆกัน แถมให้อุปกรณ์ติดรถมาให้ที่มากกว่าน่าคบหามากกว่ากันให้เปรียบเทียบจะๆก็ไม่น่าแปลกในที่มาร์ชขโมยใจคนไทยที่มองเรื่องความคุ้มค่าได้มากกว่า เป็นแบบนี้ไปนั่นแหละดีแล้ว ผลัดเปลี่ยนมือกันขายดีบ้างไม่ใช่ครองตลาดอยู่ไม่กี่ยี่ห้อเท่านั้น
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 14:26:05 »
สำหรับผมหลักๆ ได้แก่การออกแบบที่ไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่
ตัวรถน่ะ ใช้ได้นะ ลองขับแล้วให้ความรู้สึกคล้ายๆกับ Jazz พอสมควร โดยรวม ถ้าจะซื้อเจ้านี่ ผมยอมเก็บเงินเพิ่มอีกนิดไปเอาแจ๊ซดีกว่า 5555

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 15:10:06 »
เอาตรงๆป่ะครับ ถ้าใครพอรู้ structure ของอุตสาหกรรมนี้

จะรู้ว่าสาเหตุจริงๆ คือ เพราะ Product Planning และ Purchasing ครับ

1. March กับ Brio ผลิตในไทย แต่ถามว่า ตลาดที่ขาย CBU & CKD นอกจากไทยมีที่ไหนบ้าง ?? ผมว่าต่างกันชัวร์ เท่าที่รู้ March CBU ไปญี่ปุ่น แต่ Brio ล่ะ ??

ผมว่าตลาดของ March กว้างกว่าเยอะ

2.ดังนั้นเมื่อปริมาณการผลิตมากกว่า ทำให้จัดซื้อสามารถต่อรองราคา Part ได้ ทำให้กดราคา Part ลงได้ จึงส่งผลให้ต้นทุนถูกลงเป็นธรรมดา

ส่วนตัวผมมองว่า March ไม่ได้มีอะไรดีกว่า Brio เท่าไหร่ (วัสดุแย่พอกัน)
แต่มันคุ้มกว่ามากมายก็เท่านั้น

ชาวไทยเราซื้อรถ ดูกันที่ความคุ้มค่ากับเงินที่่จ่ายไปเป็นหลัก ไม่ได้ดูสมรรถนะกันเท่าไหร่หรอกจะบอกให้นะ HATC-S เอ๋ยๆๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:58:05 »
วัสดุแย่ ดีไซน์แย่ แถมราคาแพง ใครมันจะไปซื้อหละคุณ - -"

ให้มันสมราคาหน่อยถ้าถูกกว่ามาร์ช ผมว่าคงจะขายดีกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:59:58 »
มันก็คุณภาพตามราคาแหละนะ แล้วก็มีคู่แข่งด้วย

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:14:11 »
รวมๆกันครับ คือ ที่ปัดน้ำฝนไม่มี และภายในที่เผยให้เห็นเนื้อแท้ไปหน่อย
ห้องโดยสารที่กว้างขวางนั่นทำให้เสียพื้นที่เก็บของด้านหลังไปเยอะด้วยครับ
เพราะถึงบางคนจะบอกว่าขับไปในเมือง แต่ถ้าไปช้อปปิ้งกับเพื่อนสัก 4 คน คงวางของอะไรไม่ได้เลย
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:44:16 »
Design ส่วนท้ายได้ !@#!@!$@@$%

และทำ CR จนน่าเกลียดเกินไป ผมว่าแค่นี้ก็ทำให้ผมลืมข้อดีของรถคันนี้ไปหมดแล้วหละครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 18:44:43 »
มันไม่สวย ไม่โดนใจครับ !
บอกได้แค่นี้เลย

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 18:57:57 »
เพราะว่า ถ้าเพิ่มตังอีกนิดนึง

เอา แจส กะ ซิตี้  คุ้มกว่ามั้ยยยยยย

ผมว่าคนส่วนใหญ่น่าจะคิด อะไรทำนองนี้
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:30:30 »
ผมว่าราคาแพงและซอยรุ่นน้อยไปครับ ที่บ้านก้ใช้Marchอยู่ ราคาต่ออพชั่นที่ได้ผมว่าไม่คุ้มเลย

ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่ซื้อeco car จะไม่ค่อยสนใจรุ่นท๊อปซักเท่าจะซื้อประมาณรุ่นกลางๆ เห็นราคาตัวท๊อปแล้วเพิ่มอีกแสนนึงก้ได้พวก Jazz

แล้วดูเหมือนยัดเยียดขายตัวเกียร์ CVT ยังไงม่รู้เพราะถ้าอยากได้เกียร์ auto ต้องตัวท๊อปอย่างเดียว

คหสต.

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:50:48 »
น่าจะเป็นเพราะว่ารอรถนานมาก

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:55:19 »
เจ้านี้ก็ไม่น่ารักจริงๆอย่างที่หลายคนว่านั้นล่ะครับ

แต่ผมอยากได้อ่ะ ขอตัวเกียร์ธรรมดานะ เอามาวางL15A ใส่หอยซะหน่อย เพิ่มความแกร่งตัวถังอีกบ้าง ขยันล้างรถไว้ ทำเบรคเพิ่มซักนิด ผมก็คง จะเรียกรถรุ่นนี้ได้ตรงสโลแกนแล้วล่ะครับ ''Honda brio ความสุขที่ลงตัว''  ::)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:05:22 »

Brio จากที่แอบๆดูคันจริงมา ก็ดูโอเค

แต่ยังไงก้ไม่ชอบด้านท้ายอ่ะ!!!!!!

และอีกอย่าง.....
ในเมือง ผมทราบว่าถ้ามานั่งเปลี่ยนเกียร์เองละไม่ทันกินหรอก เมื่อยด้วย
คงต้องเป็นเกียร์อัตโนมัติ......ซึ่งนั่น Honda มีรุ่นเดียว แพงด้วย

ในขณะ ที่ March มีเกียร์ CVT ในราคาที่ถูกกว่า
ต้องได้รับความนิยมอยู่แล้ว

(แต่เหมือนผมกำลังคิดว่า คนไทยลืมอะไรหรือเปล่า
ECO Car น่า จริงๆมันคือ Ecology car คือรถประหยัดพลังงาน
ไม่ใช่รถราคาถูก Economy car นะ....)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)