โพลล์

คุณคิดอย่างไรกับแบรนด์ LEXUS ?

รถญี่ปุ่น แต่ค่าอะไหล่ยุโรป
4 (3.1%)
เอาโตโยต้ามาใส่สูทรึไง
17 (13.3%)
ราคานี้ซื้อเบนซ์/บีเอ็มดีกว่า
38 (29.7%)
หรูแบบอินดี้ ไม่ซ้ำใครๆ
26 (20.3%)
มีของเล่นแปลกใหม่ ต่างจากคู่แข่ง
4 (3.1%)
เป็นรถที่โตโยต้าเอาไว้"ปล่อยของ"
27 (21.1%)
ตูจะซ่อมที่ไหนล่ะเนี่ย..
2 (1.6%)
ดีไซน์สวยดีนะ
7 (5.5%)
อื่นๆ โปรดระบุ
3 (2.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 121

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- คุณคิดอย่างไรกับแบรนด์ LEXUS ? -<{  (อ่าน 19882 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
}>- คุณคิดอย่างไรกับแบรนด์ LEXUS ? -<{
« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:58:29 »
แบรนด์เลกซัส แตกออกมาจากโตโยต้าหลายปีแล้ว ทำตลาดในไทยก็ราวๆ 20 ปี แต่ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่

จึงอยากถามความคิดเห็นของแต่ละท่านว่ามองแบรนด์เลกซัสยังไงบ้าง

1. เป็นรถญี่ปุ่น แต่ค่าอะไหล่ยุโรป - เป็นรถจากญี่ปุ่น แต่ค่าซ่อมและค่าอะไหล่แพงแบบรถยุโรป

2. เอาโตโยต้ามาใส่สูทรึไง - เป็นรถพื้นฐานโตโยต้า แค่เปลี่ยนวัสดุออพชั่นให้ไฮโซขึ้น

3. ราคานี้ซื้อเบนซ์/บีเอ็มดีกว่า - ราคาแพงเกินไป ซื้อเบนซ์/บีเอ็มดีกว่า

4. หรูแบบอินดี้ ไม่ซ้ำใครๆ - ดูหรูแหวกแนว ไม่ซ้ำใคร หาดูตามท้องถนนยาก

5. มีของเล่นแปลกใหม่ ต่างจากคู่แข่ง - มีออพชั่นไฮเทคและแตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆ

6. เป็นรถที่โตโยต้าเอาไว้"ปล่อยของ" - เป็นยี่ห้อที่โตโยต้าเอาไว้โชว์ว่า "ชั้นก็ทำรถคุณภาพสูงเป็นเหมือนกันนะ"

7. ตูจะซ่อมที่ไหนล่ะเนี่ย.. - ศูนย์น้อยไปหน่อย หายากมาก เวลาเซอร์วิสต้องต่อคิวยาวแน่

8. ดีไซน์สวยดีนะ - ออกแบบทรงสวย ดูหรู/สปอร์ตโดยไม่ก๊อปใคร

9. อื่นๆ โปรดระบุเหตุผลด้วยครับ

เชิญโหวตและแสดงความเห็นได้เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
Re: }>- คุณคิดอย่างไรกับแบรนด์ LEXUS ? -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:13:48 »
คันต่อไปผมจะซื้อ Lexus เพราะสิ่งที่ MB BMW  ให้ผมนั้น ... มันไม่มีอะไรที่จะสู้ Lexus ได้

1.มันทนทาน สไตล์ Toyata
2.อะไหล่ไม่ได้แพง .. บางตัวเทียบ Toyota
3.คุณภาพดี ไม่ขี้อวด เหมือนใส่เสื้อ yamamoto
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 12:16:08 โดย k.seng »

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
Re: }>- คุณคิดอย่างไรกับแบรนด์ LEXUS ? -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:19:30 »
เวลาเหยียบ ประมาณ 180 มันนิ่งเหมือนรถยุโรปหรือเปล่าครับ ไม่เคยใช้เลยอยากรู้

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:22:18 »
เป็นผู้บริหารสุดหรูเมื่อต้องพบลูกค้า แต่พอกลับบ้านมาถอดชุดก็กินข้าวแกงข้างทาง เน้นผักรักสุขภาพแต่ไม่ถึงกับมังสวิรัต  ;D
H.

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:30:48 »
ผมว่าราคารถมันแรงมากเลย แต่บางทีที่เราเห็นว่าไม่แพงคือมันเป็นตัวล่างที่โดนตัดoptionซะหมดเลย ไม่จูงใจ พอรุ่นสูงก็ถีบราคาไปไกล ส่วนค่าบริการกับอะไหล่ไม่ทราบเพราะไม่เคยใช้

เวลาขับเจอบนท้องถนนพอรถมันเก่าหน่อยดูจืดสนิทเลย ไม่รู้ว่ารถมันแพง

ส่วนการขับขี่เท่าที่เคยขับมาค่อนข้าง ok ถือว่าดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:31:15 »
ผมคิดว่า รุ่นไหนที่หรูมันก็หรู รุ่นไหนที่ธรรมดา มันก็ธรรมดา เอกลักษณ์ของมันเองยังไม่ค่อยมี คล้ายโตโยต้าเกินไป หรือโตโยต้าพยายามมาคล้ายเกิน  ที่จริงควรแยกออกไปเลยทั้งดีไซน์  และเอกลักษณ์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

keanetona

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:38:55 »
ถ้าเป็นขนมปังกรอบ ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยอร่อยครับ ผมไม่ชอบ

แต่ถ้าเป็นรถยนต์ ถ้าเปลี่ยนโช้คจาก tokico เฮงซวยที่รับรองคุึณภาพโดย อัลติส ZZE120 และ แคมรี่ ACV30 เป็นของดีๆอย่าง บิลสไตน์ ก็น่าสนใจ อ้อ ช่วยเอาเบาะสีอื่นมาขายด้วย เบื่อเบาะสีเบจ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:47:43 »
แพงเกินไปเมื่อเทียบกับคู่แข่ง ถ้าจะแข่งกับ mb หรือ bm น่าจะมีการวางแผนที่ดีกว่านี้
และทำให้ต่อเนื่อง ตอนนี้ที่เห็นเยอะมากก็ RX350 ตัวใหม่ แต่ไม่รู้ออกกันที่ใหน...เสียดาย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:49:25 »
มันญี่ปถ่นที่อยากดิ้นรนไปยุโรปมากๆครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:53:14 »
ถ้าเป็นขนมปังกรอบ ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยอร่อยครับ ผมไม่ชอบ

แต่ถ้าเป็นรถยนต์ ถ้าเปลี่ยนโช้คจาก tokico เฮงซวยที่รับรองคุึณภาพโดย อัลติส ZZE120 และ แคมรี่ ACV30 เป็นของดีๆอย่าง บิลสไตน์ ก็น่าสนใจ อ้อ ช่วยเอาเบาะสีอื่นมาขายด้วย เบื่อเบาะสีเบจ
เบาะมี 3 สีครับ ดำ เบจ เทา โช๊ค tokico ก็ดีออกครับผมว่าใช้ได้นะครับราคาก็ไม่แรงด้วย 2010 rx350 โช๊คหลังเบิกศูนย์ตัวละ 800 กว่าบาทครับราคาไม่แรงดี

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:06:29 »

เบาะมี 3 สีครับ ดำ เบจ เทา โช๊ค tokico ก็ดีออกครับผมว่าใช้ได้นะครับราคาก็ไม่แรงด้วย 2010 rx350 โช๊คหลังเบิกศูนย์ตัวละ 800 กว่าบาทครับราคาไม่แรงดี

สุดยอด ราคาค่าซ่อม lexus ไม่แพง นี่แหละรถในฝันผม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:09:32 »
แบรนด์เลกซัส แตกออกมาจากโตโยต้าหลายปีแล้ว ทำตลาดในไทยก็ราวๆ 20 ปี แต่ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่

จึงอยากถามความคิดเห็นของแต่ละท่านว่ามองแบรนด์เลกซัสยังไงบ้าง

1. เป็นรถญี่ปุ่น แต่ค่าอะไหล่ยุโรป - เป็นรถจากญี่ปุ่น แต่ค่าซ่อมและค่าอะไหล่แพงแบบรถยุโรป

2. เอาโตโยต้ามาใส่สูทรึไง - เป็นรถพื้นฐานโตโยต้า แค่เปลี่ยนวัสดุออพชั่นให้ไฮโซขึ้น

3. ราคานี้ซื้อเบนซ์/บีเอ็มดีกว่า - ราคาแพงเกินไป ซื้อเบนซ์/บีเอ็มดีกว่า

4. หรูแบบอินดี้ ไม่ซ้ำใครๆ - ดูหรูแหวกแนว ไม่ซ้ำใคร หาดูตามท้องถนนยาก

5. มีของเล่นแปลกใหม่ ต่างจากคู่แข่ง - มีออพชั่นไฮเทคและแตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆ

6. เป็นรถที่โตโยต้าเอาไว้"ปล่อยของ" - เป็นยี่ห้อที่โตโยต้าเอาไว้โชว์ว่า "ชั้นก็ทำรถคุณภาพสูงเป็นเหมือนกันนะ"

7. ตูจะซ่อมที่ไหนล่ะเนี่ย.. - ศูนย์น้อยไปหน่อย หายากมาก เวลาเซอร์วิสต้องต่อคิวยาวแน่

8. ดีไซน์สวยดีนะ - ออกแบบทรงสวย ดูหรู/สปอร์ตโดยไม่ก๊อปใคร

9. อื่นๆ โปรดระบุเหตุผลด้วยครับ

เชิญโหวตและแสดงความเห็นได้เลยครับ  ;)
มีคนเคยตั้งคำถามใกล้เคียงไว้ครับลองดู  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13094.msg195887.html#msg195887
ราคาค่าอะไหล่และค่าซ่อมยืนยันครับว่าพอๆกับโตโยต้าพวก camry ข้อ 1 นี่แทบเป็นไปไม่ได้เลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:13:54 »
รถสวย มีเอกลักษณ์ในแบบ VIP ญี่ปุ่น คือสวยเรียบๆ ออกแนวผู้ใหญ่หน่อยๆ เน้นภูมิฐาน ไม่เน้่นฟู่ฟ่า แต่ของเล่นเยอะ

แต่หลังๆ ชักจะออกแนว อเมริกัน กับยุโรป มากไปแล้ว (โดยเฉพาะ RX gen 3)

ผมว่ายังไงรถญี่ปุ่น ก็คือรถญี่ปุ่น มันมีเสน่ห์ในตัวมันเองอยู่แล้ว ไม่ต้องไปแบ้วเป็นเยอรมันเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:15:50 »
- ผมว่าราคาแรงไปนะ ตัวรถยังสลัดคราบ TOYOTA ยังได้ไม่หมด
- ซื้อมาแล้วจะเข้าศูนย์ที่ไหนกันล่ะ อย่างน้อยๆตามหัวเมืองใหญ่ๆในต่างจังหวัดน่าจะมีศูย์บริการให้ครอบคลุมซะก่อน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:18:03 »
สำหรับผม มันคือรถญี่ปุ่นที่หาญสู้กับรถยุโรปได้อย่างสมศักดิ์ศรี
รวมถึงยังให้ความทนทาน ตามแบบฉบับของรถญี่ปุ่นติดมาด้วยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:26:03 »
- ผมว่าราคาแรงไปนะ ตัวรถยังสลัดคราบ TOYOTA ยังได้ไม่หมด
- ซื้อมาแล้วจะเข้าศูนย์ที่ไหนกันล่ะ อย่างน้อยๆตามหัวเมืองใหญ่ๆในต่างจังหวัดน่าจะมีศูย์บริการให้ครอบคลุมซะก่อน

เรื่องราคาผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยทำราคามาแพงเกินไปเข้าใจอยู่ว่าเป็นรถนำเข้าแต่ราคาที่ตั้งไว้บอกตรงๆว่าเอากำไรเกินควรถ้ามาประกอบในประเทศทำราคาให้น่าใช้กว่านี้หน่อยรับรองขายได้สบาย
เค้ามี Authorized Lexus Service Corner ตามเมืองใหญ่ๆไงครับเป็นโซนสำหรับบริการรถ Lexus โดยเฉพาะเลยในตัวแทนจำหน่ายโตโยต้าที่มีความพร้อมก็จะมีครับ
ตามนี้ครับ http://www.lexus.co.th/services/servicecenter.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 13:28:19 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Signalling NO.7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:38:07 »
+ Product Design#1 ::: การออกแบบ "หรูหรา & หมดจด" และเผลอๆอาจดีกว่า โดยได้รับจากแรงบันดาลใจอย่าง "ยิ่งยวด" จาก Mercedes-Benz และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง BMW ชัดเจน
++ Product Design#2 ::: หลังจาก "หมุน" อยู่หลายรอบ สุดท้ายก็ตั้งชื่อ Theme ของตัวเองว่า "L-Fitness design"
+++ Product Features ::: Competitive as competitors do
++++ Assembly QTY ::: Leading on their way
+++++ Material QTY ::: Reasonable upon their logo. Definitely ดีกว่า BMW และโดยเฉพาะอย่างยิ่งดีกว่า Mercedes มาก
++++++ Performance ::: IT IS BMW's brother
+++++++ Reliability ::: Much better than Mercedes-Benz and BMW by FAR
++++++++ Selling price ::: Really expensive, hard to believe and it seems they're still enjoy to stand on the top floor
+++++++++ Sales representative skill ::: 4 star for them. โดยประสบการณ์ส่วนตัว เยี่ยมครับ as the same as Mercedes-Benz and BMW
++++++++++ After sales services ::: Good and Reasonable

Sum up :::: Top of the Toyota's product lines BUT are they crazy to setting up the SELLING PRICE ฿฿฿?
[[[ Beyond Visual Range =====>>>

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:57:23 »
เหมือนเคยมีคนถามแนวๆนี้มาแล้วแฮะ  :P

สำหรับผมเล็กซัสยังไงก็ไม่มีวันหนีไปจากร่มเงาของโตโยต้าไปได้ เหตุผลไม่ได้มาจากตัวลูกค้าอะไรเลยแต่มาจากตัวเล็กซัสเองต่างหากที่ทำตัวเอง ซึ่งหมายถึงการออกแบบภายนอกและภายใน ถ้าเอาตรายี่ห้อออกให้ใครลองเดาก็ต้องบอกหมดว่ามันต้องเป็นโตโยต้าแน่ๆ เส้นสายและองค์ประกอบแทบทุกจุดเป็นแบบฉบับของโตโยต้าอย่างเด่นชัดมาก ถ้ายังคงจะอนุรักษ์นิยมแบบนี้ก็ไม่น่าเลยที่จะเสียเงินโดยใช่เหตุสร้างยี่ห้อใหม่ขึ้นมา รู้สึกว่านับวันระหว่างโตโยต้ากับเล็กซัสยิ่งยุ่งเหยิงกันมากขึ้นที่โตโยต้ารุ่นใหม่ดูหรูหรากลายเป็นเล็กซัสในขณะที่เล็กซํสกลับรับเอาองค์ประกอบของโตโยต้ามาใส่เพิ่มให้ตัวเองยิ่งกว่าโฉมที่ผ่านๆมา อย่างRXล่าสุดดูราวกับเป็นอัลติสเป่าลม ถ้าคนซื้อคาดหวังความคงทนไม่ซ่อมบ่อยแต่มีคุณภาพมากกว่ารถญี่ปุ่น แน่นอนว่าเล็กซัสให้ได้ แต่กับกลุ่มคนที่อยากได้ภาพลักษ์ที่ไม่เมหือนใคร คุ้มค่ากับเงินที่ลงทุนซื้อเล็กซัสก็ยังคงไม่สามารถให้ได้เหมือนในอดีตที่ผ่านมา ผมสงสัยมากๆว่าที่เล็กซัสเป็นอยู่ในขณะนี้ผู้บริหารโตโยต้าเค้าพอใจแล้วหรือ?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:12:45 »
เรื่องนึงที่ทำให้ผมไม่ค่อยชอบ Lexus คือ บรรดาปุ่ม แป้นกด ต่างๆ ที่ใช้ของสหกรณ์ร่วมกับ Toyota รุ่นอืนๆ ทำให้คุณภาพของผิวสัมผัสของอุปกรณ์เหล่านี้ ไม่แตกต่างจากรถตลาดทั่วๆไปที่มีราคาถูกกว่ามากครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:21:49 »
สำหรับผม โดยส่วนตัวค่อนข้างที่ชอบแบรนด์ Lexus
ถามว่าทำไมถึงชอบ?
1. ออกแบบได้สวยโดยเฉพาะตั้งแต่ IS250 เป็นต้นมา
2. การเลือกใช้วัสดุและการประกอบ ถือว่าเลือกได้ดีกว่ารถในคลาสเดียวกัน ปีเดียวกันเสมอ คุณลองเทียบ IS กับ C Class ปีเดียวกันดู
3. การเก็บเสียง ผมว่า Lexus ทำได้ค่อนข้างดีกว่ารถในคลาสเดียวกัน
4. ผมชอบช่วงล่างแบบ Lexus ที่ยังพอหาความนุ่มได้บ้าง ไม่สุดโต่งแบบ BMW

สิ่งที่ไม่ชอบก็มีเหมือนกัน
1. เทคโนโลยีเครื่องยนต์เมื่อเทียบกับแบรนด์ยุโรปทั้งหลายแล้ว ยังค่อนข้างล้าหลังเขา อาจเป็นเพราะ ขายได้น้อยและมาร์จิ้นต่ำ เลยต้องพึ่งเครื่องยนต์จากตลาดแมสของโตโยต้าอยู่
2. ราคาในประเทศไทยค่อนข้างแรงในทุกรุ่น ควรหาทางประกอบในประเทศ ถ้าอยากก้าวไปข้างหน้า

จริงแล้วมันก็เป็นแบรนด์อินดี้จริงๆ พอกันกับแบรนด์ Volvo แหล่ะ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:27:35 »
ออกตัวว่าไม่เคยนั่ง เคยขับนะครับ

แต่เท่าที่สัมผัสทั้งจาก review จาก Ad ต่างๆ

ผมยังสัมผัสไม่ได้ถึงความแตกต่างระหว่าง Toyota กับ Lexus ครับ

เอาง่าย ลองสลับป้ายยี่ห้อโตโยต้า กับ Lexus ใน group ใกล้ๆกันดู ผมแยกไม่ออกจริงๆ ว่า อันไนโตโยต้า อันไหน เล็กซัส เพราะมันไม่มี DNA เฉพาะของมันเลย

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:56:30 »
จะทำดียังไงๆก็เป็นรถญี่ปุ่นอยู่ดี กลิ่นไอแบบญี่ปุ่นคือทื่อๆแข็งๆยังไงไม่รู้ ขาดความเป็น Art&Machine

PKS8

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:02:10 »
เท่าที่ผมสัมผัสมาคือ โดยรวมยังห่างจาก MB กับ BMW แต่ราคาตั้งได้แบบไร้สาระมากๆ

สิ่งที่ให้ได้มีแค่ ซ่อมถูก แค่นั้น เข้าไปนั่งข้างในยังไงๆก็หนีไม่พ้นรถญี่ปุ่น ภายนอกดีไซน์ก็ไม่หนีออกจาก toyota เลย

เป็นแบรนด์ที่ผมไม่เคยคิดจะซื้อ หรือคิดจะเอามาเปรียบเทียบให้เสียเวลาเลย ถ้าใครมาถามว่าซื้อ Lexus ดีมั้ย ผมว่าซื้อ Toyota ก็พอแล้วได้น้อยกว่านิดหน่อย

ผมมาลองคิดดูรถราคาเท่า MB BMW แต่ราคาอะไหล่ถูกเหมือน toyota แล้วที่ราคาแพงเว่อร์ๆมันเอามา cost structure ที่ไหนมาตั้ง หรือตั้งราคาแบบนั้นเพื่อ image แค่นั้น???

ปล ความและจากประสบการณ์ของผมนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:16:46 »
อ่านจากข้างบนแล้วก็คิดเหมือนกันแฮะ อะไหล่หลายๆอย่างใช้ร่วมกับโตโยต้า ความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวก็ยังไม่มีแบรนด์อิมมเจยังไม่ได้ คุณภาพก็ยังไม่เทียบเท่ารถยุโรปแท้ๆ แต่ทำไมถึงตั้งราคาเทียบเท่ากับรถยุโรปในบ้านเรา? เคยเห็นมคนบ่นว่าที่อเมริการาคาเล็กซัสแพงกว่ารถญี่ปุ่นบ้านๆไม่มากหรือถูกกว่ารถยุโรปแท้ๆแน่ๆ จริงเท็จหรือไงไม่รุ้ผมไม่เคยเทียบราคา แต่คนไทยที่บ่นๆว่ามันไม่สมราคาแนวๆนี้มีเยอะจริงๆครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:36:29 »
ราคามันเวอร์ไป ถ้า CT เริ่มต้นที่ 2 IS เริ่มต้นที่ 2.5 เนี่ย ผมว่าในเมืองไทยคงวิ่งกันเยอะน่าดู

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:51:47 »
ผมว่าแบรนด์นี้มันยังไม่สามารถเปลี่ยนความรู้สึกและความคิดของคนหลายๆคนอยู่ครับ

อาจจะเป็นเพราะว่ามันแตกออกมาจาก toyota หรืออย่างแบรนด์ Acura ก็ลักษณะคล้ายๆกัน

ถ้าเริ่มจากแบรนด์อิสระใหม่ๆเลย  อาจไปได้เร็วกว่านี้  หรืออาจจะดับไปเลยก็เป็นได้

เพราะคนบางกลุ่มเชื่อถือในคำว่าโตโยต้า  เลยยอมซื้อ lexus  มันก็เป็นไปได้

ลองมองเงินที่เสียไปกับ toyota ในราคา ??  และถ้าเพิ่มเงินซื้อ lexus ได้ของอะไรเพิ่มมาบ้าง  และอย่าลืมเอาแบรนด์ที่ไม่ได้เท่ากันเทียบไปด้วยน่ะครับ เราอาจจะมองเห็นเองว่าที่แพงขึ้นมันคุ้มค่าหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นได้ Lexus ปรับราคาลง 10-20 %  ผมว่าแบรนด์นี้ขายดีกว่านี้อีกมากๆครับผม

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:08:46 »
อย่างอื่นผมไม่ทราบเท่าไร แต่อยากจะบอกว่าเป็นค่ายรถยนต์ที่บริการดีมากๆ เลยเท่าที่เจอมา ( ผมอาจเจอมาไม่เยอะเท่าไรก็ได้ ) ส่วนคุณภาพของตัวรถผมว่าแพงเกินตัวไปนิดๆ แต่รับได้เลยนะครับ   :-X

ปล. ตอนนั้นหลังจากที่บ้านจองรถไปแล้ว ทางศูนย์ได้ให้รถมาลองใช้ 1 วันเต็ม ผมเลยเอาไปลองเอง เล่นเอาอยากได้ไปด้วยเลย
     โดยส่วนตัว ผมชอบมากกว่า BMW e46 318ia และ volvo S60T 2.0 L B520 4 petrol turbo y2009 ซึ่งเป็นรถยุโรปที่ได้ใช้บ่อยๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:48:30 »
อย่างอื่นผมไม่ทราบเท่าไร แต่อยากจะบอกว่าเป็นค่ายรถยนต์ที่บริการดีมากๆ เลยเท่าที่เจอมา ( ผมอาจเจอมาไม่เยอะเท่าไรก็ได้ ) ส่วนคุณภาพของตัวรถผมว่าแพงเกินตัวไปนิดๆ แต่รับได้เลยนะครับ   :-X

ปล. ตอนนั้นหลังจากที่บ้านจองรถไปแล้ว ทางศูนย์ได้ให้รถมาลองใช้ 1 วันเต็ม ผมเลยเอาไปลองเอง เล่นเอาอยากได้ไปด้วยเลย
     โดยส่วนตัว ผมชอบมากกว่า BMW e46 318ia และ volvo S60T 2.0 L B520 4 petrol turbo y2009 ซึ่งเป็นรถยุโรปที่ได้ใช้บ่อยๆ

เทียบกับ Lexus รุ่นไหนครับ ปีไหนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:51:29 »

เทียบกับ Lexus รุ่นไหนครับ ปีไหนครับ
 ;D ;D ;D

Lexus CT200H (F-sport) ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:28:41 »
ผมเป็นคนที่ชอบ Lexus มากครับ
ผมว่าถึงจะมีเอกลักษณ์ของ Toyota ติดมาบ้าง แต่สามารถแยกระดับได้ชัดเจน
ส่วนตัวผมเองหากซื้อคงซื้อ Lexus เพราะยังไงก็น่าจะทนทานอยู่ตามสไตล์
โตโยต้า ผมงงว่าทำไมคนบอกว่าไม่ต่างจากโตโยต้า ทั้งๆที่โตโยต้ารุ่นแพงๆ
มันก็ดีนะ เช่นตอนนี้ที่บ้านมี Granvia เทียบกับ Vito รุ่นปีใกล้เคียงกันคนละเรื่อง
เลยนะครับ อีกอย่างบ้านผมก็ใช้โตโยต้าอยู่หลายคันรถระดับบนๆของโตโยต้า
การประกอบ วัสดุที่ใช้ผมโอเคเลยนะครับ ใน Granvia รถทั้งคันบุด้วยกำหมะหยี่
พลาสติกก็ดูดีกว่ารถทั่วไป แต่ไม่ค่อยจุกจิกครับ

ปล.เดี๋ยวว่างๆผมจะรีวิว Granvia ครับ