ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถกระบะ เกาะถนนเท่ายางรถเก๋งมั้ยครับ??... รถกระบะ ใส่ยางรถเก๋งได้มั้ยครับ??  (อ่าน 26886 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องยาง ตามนี้ครับ

สมมุติ รถกระบะที่ยกตัวอย่าง คือ Nissan Navara Caliber 4ประตู 4x2 ตัวออโต้
(ขับ2 ยกสูง เกียรออโต้)
- ไม่ได้บรรทุกอะไร อาจจะมีบ้าง แต่อาจจะแค่ราวๆ 100-200 กิโล
- ใช้เป็นรถเก๋ง แต่ต้องการความสูง และใช้งานแบบอเนกประสงค์ (แต่ไม่บรรทุกเยอะ)

อยากทราบ ดังต่อไปนี้ครับ

- มียางรถกระบะยี่ห้อไหนบ้าง ที่เกาะถนนดี รีดน้ำดี แนะนำบ้างครับ??
(เปรียบ Michelin PS3 เป็นคู่แข่ง มีตัวไหนสูสีมั้ยครับ?)

- ยางรถเก๋ง ใส่ในรถกระบะแทนได้มั้ยครับ??
ยางรับน้ำหนักไหวมั้ย?? เพราะเห็นใส่ในรถ D-Segment ได้ เลยคิดว่าน่าจะใส่ในกระบะได้
ถ้าไม่ได้บรรทุกอะไรให้หนักเกินตัว

- รถกระบะใช้งานทั่วๆไป ซิ่งบ้างแต่ไม่มาก (ไม่บรรทุก)
ใช้ล้อ+ยาง ไซต์ไหนดีครับ ที่กำลังดี ทั้งราคา และความคุ้มค่า

- สมมุติเอายางรถเก๋ง ใส่ในรถกระบะ
ต้องเติมลมมากกว่าปกติมั้ยครับ หรือไม่ควรใส่ัตั้งแต่แรกแล้ว?

- สุดท้าย รถกระบะ เปลี่ยนยางดีๆ+กับพื้นฐานช่วงล่างดีๆอย่าง Navara หรือ Triton
สามารถทำให้เกาะถนนระดับเดียวกับรถเก๋งได้มั้ยครับ??

เนื่องจากไม่สัดทันเรื่องยางรถกระบะเท่าไหร่
และำกำลังจะหันมาเล่นรถกระบะบ้างแล้ว
ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ เพราะต่อให้ไม่ได้บรรทุกอะไรน้ำหนักรถกระบะก็มากกว่ารถเก๋งเยอะอยู่แล้ว การออกแบบยางน่าจะคนล่ะแนวกันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ผมก็อยากรู้ แต่ตรงข้ามกับ จขกท

อยากเอายางรถกระบะไปใส่รถเก๋ง ทำเป็นแนว Cross Country ไว้ลุยน้ำท่วม  ;D
เช่น ยาง 195R14 ไปใส่กระทะ 14 ของวีออส จะได้ไหม

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ผมว่าไม่มีปัญหา ตราบใดที่น้ำหนักรถ ไม่เกิน loading index ของยางรถครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
ผมก็อยากรู้ แต่ตรงข้ามกับ จขกท

อยากเอายางรถกระบะไปใส่รถเก๋ง ทำเป็นแนว Cross Country ไว้ลุยน้ำท่วม  ;D
เช่น ยาง 195R14 ไปใส่กระทะ 14 ของวีออส จะได้ไหม

ไม่ได้ครับ ซุ้มล้อ ใส่ไมไ่ด้ นอกจากยกสูงแปลง

ออฟไลน์ wic3350

• **
ตัวอย่าง ยางรถเก๋ง 205/65R15 94V รับน้ำหนักได้เส้นละ 670 kg ที่ความดันลม 36 ปอนด์ต่อ ตร.นิ้ว

รวมยางสี่เส้น ก็น่าจะรับน้ำหนักรถกระบะได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ E-OOD

• **
ยางรถเก่งใส่รถกระบะได้ครับ  ผมใช้อยู่แถมบรรทุกด้วย ครั้งละประมาณ 500-1000 กก. แต่ต้องเป็นรถกระบะแบบธรรมดา  ไม่ยกสูงครับ  ในกรณีกระบะยกสูง ต้องใส่ยางที่ทำไว้ให้ suv อ่ะครับ แต่ใส่พวกตัวที่ top น่ะครับ  เช่นพวกที่ใช้กับ cayenn หรือ harrier และถ้าจะใส่ยางรถเก๋งธรรมดาเนี่ย  ต้องเปลี่ยนแม็กเป็น ขอบ 19  หรือ  20  มันถึงจะพอดีกับซุ้มล้อที่ยกสูงมาน่ะครับ  เติมลมซัก 40-45  ครับ ส่วนการเกาะถนนเนี่ย  ยางรถเก๋งเกาะกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

อ้างถึง
- สุดท้าย รถกระบะ เปลี่ยนยางดีๆ+กับพื้นฐานช่วงล่างดีๆอย่าง Navara หรือ Triton
สามารถทำให้เกาะถนนระดับเดียวกับรถเก๋งได้มั้ยครับ??

ผมว่าจะให้เกาะอย่างเก๋งเลยคงไม่ได้หรอกคับ

อย่าลืมว่ารถคุณเป็นรถยกสูง จุดศูนย์ถ่วง ก็ต่างกับรถเก๋งที่ ตัวรถต่ำกว่ามากอยู่แล้วคับ เวลาโค้งต่างๆด้วยความเร็วสูงก็คงไม่ได้แบบเก๋งหรอกคับ

อีกอย่างพื้นฐานช่วงล่างก็ต่างกันมากด้วยคับ

รถกระบะเกาะประมาณไหน ถ้าประมาณ 140 ทางตรงถือว่าโอเคคับ  แต่ถ้าโยนโค้งแรงๆ หรือเปลี่ยนแลนด้วยความเร็วสูงนั้นก็อีกเรื่องนึ่งคับ

ถ้าอยากได้เกาะแบบเก๋งจริงๆ คงต้องทำรถให้ต่ำลงหล่ะคับ แต่ก็จะทำให้ลำบากต่อการใช้งานอยู่ดี
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ใส่ได้ครับ  ส่วนใหญ่ที่ใส่ได้เป็นรถกระบะตัวเตี้ยอะครับ   

แต่ไม่ควรใส่แล้วบรรทุกหนักเพราะ ดอกยางจะหมดก่อนเวลาอันสมควร
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ plus

ใส่ให้ตรงรุ่นดีกว่าคับที่ออกเเบบมาเพื่อรถกระบะ   หรือเก๋ง 
รถขับสองยกสูง  ถ้าจะให้เกาะกว่าเดิมเปลี่ยนโช้คใหม่ 4 ตัวที่ไม่ใช่ของห้าง คับ

ออฟไลน์ JiNX

• **
คิดว่าใส่ได้ครับ เคยหาข้อมูลเพราะคิดจะใช้ยางเก๋งเหมือนกัน แต่ต้องประมาณพวก GR-90 ที่ดูแก้มหนาที่สุดแล้ว แต่ก็ยังไม่เท่ากับยางที่ติดรถมาจากโรงงานหรือยางสำหรับพวกกระบะ 4x4 โดยเฉพาะ ถ้าดูเป็นยางสปอร์ตยังไงก็ได้แก้มค่อนข้างเตี้ยอยู่ดีมันจะดูประหลาดไม่สมส่วน และสุดท้ายต้องเปลี่ยนแม๊กให้ใหญ่ขึ้นเหมือนที่ท่านอื่นๆ ว่า

ยางของ Calibre ที่ติดมาจากโรงงานมีอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ Dunlop หรือไม่ก็ Continental ต้องเท้าความก่อนว่าผมใช้ Navara 4x2 ตัวเตี้ยเป็นยางของ Continental ซึ่งหน้าแคบมากก แล้วเปลี่ยนแม๊ก+ยางเป็นของตัว 4x4 ซึ่งเป็นตัวเดียวกับ Calibre ได้ยาง Dunlop มา ความรู้สึกหลังเปลี่ยนยางคือ มันดีขึ้นในเรื่องออกตัวแรงกว่าเดิมได้โดยไม่ฟรีทิ้ง เวลาเบรคหนักๆ ไม่ไถล เรื่องการเกาะการรีดน้ำก็ไม่ได้แย่นะครับค่อนข้างโอเคเลยแหละ แต่ถ้าได้เป็น Continental มาผมไม่ทราบจริงๆ ว่ามันจะดีหรือแย่กว่า Dunlop  แต่ยังไงซะผมว่ายางเก๋งก็ยังดีกว่าอยู่ดี

ถ้าเน้นเรื่องเกาะถนน และยางที่ติดรถมาได้เป็น Dunlop ผมว่าเปลี่ยนโช๊ค/เปลี่ยนสปริงดีกว่าครับ เห็นผลชัดเจนมากเพราะเพิ่งไปเปลี่ยนมาเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้ขับแบบไม่เครียดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 20:19:37 โดย JiNX »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็เคยเห็นรถกระบะใส่ล้อกับยางแบบรถเก๋งนะครับ ลองเอามาเป็นแนวทางก็ได้

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
เคยคิดที่จะทำแบบ จขกท. อยู่เหมือนกันนะเนี่ย เอายางกระบะมาใส่เก๋ง ยกสูงหนีน้ำท่วม  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

กลับมาอ่านก่อน ....

รถยกสูง ไปใส่ยางเก๋ง แล้วขนาดล่ะ? ล้อเดิม แต่ยางเก๋งซึ่งขนาดมันต้องบางกว่า series 70 แน่นอน มันจะตลกเอานา .....
ยางเก๋ง กะกระบะ คำนิยามแค่นี้ บอกอะไรไม่ได้หรอก
ยางกระบะมันมี H/T ,A/T , M/T
ถ้าอยากนุ่มเงียบก้อใช้ H/T ก้อคือ highway terrain ตามที่เค้าแถมมาจากโรงงานนั่นล่ะครับ

ส่วนถ้าเอาแบบเถรตรง อยากใส่ยางเก๋งจัด ก้อหาล้อ 20" ใส่ยางเก๋งบางๆได้แล้วทีนี้ แต่มันจะมีประโยชน์อะไรแลกกะความแข็ง กระด้าง

สรุปคร่าวๆทั่วไปว่ายาง H/T สำหรับรถกระบะ มันก้อคือยางรถเก๋งนั่นล่ะครับ แต่ซีรี่ส์มันหนาขึ้นมา นอกจากจะไปหายางหล่อๆดอกสวยๆ ตั้งแต่ A/T all terain ไปจนถึงแบบ M/T Mud terrain ซึ่งจะเสียงดังที่สุดในสามโลก แต่ได้ความมันในการตระกุยโคลน และแอ่งน้ำ

ส่วนรถกระบะ อยากให้เกาะหนึบเอาให้ดีกว่าเก๋งตลาดๆทั่วไป มันก้อทำได้ แต่ต้องโมกันหนักหน่อย มาถึงทุกวันนี้ จุดศูนย์ถ่วง ไม่ได้เป็นอุปสรรคแต่อย่างใด คนที่บอกว่ารถสูง โยนตัวไม่เกาะ มันจริงในระดับรถออกห้างเดิมๆ

แต่มันยังมีคนอีกโลกนึงที่ขับกระบะยกสูง 7 นิ้ว 11 นิ้ว ใส่ล้อโต 35-37 แต่สาดโค้งมันๆไม่มีหลุดกันได้ที่ 160 เอาป่ะล่าาาา

ออฟไลน์ nuch n14

ยางที่ขายในปัจจุบันไม่ได้บอกว่าทำมาใส่เฉพาะ กระบะหรือเก๋ง
อยู่ที่ขนาดที่เหมาะสมมากกว่า การยึดเกาะก็ไม่แตกต่างกันถ้ายางรุ่นเดียวกัน
แต่ก็ขึ้นอยู่กับช่วงล่างของรุ่นนั้น และขนาดลมยางครับ การยึดเกาะก็อยู่ที่ประเภทของยาง