โพลล์

เลือกมาเลยยย

ISUZU TFR มังกรทอง ร้องลั่นทุ่ง ทนทานทะลุ ล้านกิโล
52 (49.5%)
TOYOTA HILUX Mighty-X ฮิโร่คู่บ้าน ใช้กันเท่าเมือง!!
17 (16.2%)
NISSAN BIG-M ขวัญใจชาวไร่ มัน อ้อย กะหล่ำขนใส่มาา  วิ่งไหวเว้ยย
21 (20%)
MITSUBISHI L200 CYCLONE กะบะแต่งโหลด ขวัญใจหน่วยกู้ภัยยย
7 (6.7%)
MAZDA B2500 กะบะธรรมดา แต่มีมายาวนานนนน
8 (7.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 101

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้ารถกะบะในตำนานคันไหนที่คุณว่า เนี่ยแหละ เทพพพพพพพพแห่งกะบะเมืองไทย!!!!!  (อ่าน 48421 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
สมัยที่พวกเรายังเด็กๆ  กะบะพวกนี้  มันเจ๋งมากกกก เลยนะ

คุณว่ามั้ยยยยครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ครับ ผมใช้ Mighty-X ตั้งแต่อนุบาล 2  เป็นกระบะ 4 ประตู คันแรกในละแวกนั้น พร้อมเทอร์โบ+ชุดเครื่องเสียง +แม๊ก+โหลดต่ำ ครบสูตร เหยียบแปบเดียว160 ผมชอบมันมากเลยล่ะครับ ถึงเดี๋ยวนี้มันจะเป็นรถที่เกือบจะเก่าที่สุดในละแวกนี้แล้วก็ตาม 555 ข้อดีที่สำคัญคือมันไม่เคยเสียกลางทางเลยครับ ถึงจะมีปัญหาแอร์ไม่เย็นประจำ ไฟหน้าก็ไม่ค่อยสว่าง แต่ก็ถึงจุดหมายทุกครั้ง บรรทุกเท่าไหร่ก็ไปไหวตลอด ทุกวันนี้มันก็ยังสวยสำหรับผมครับ *-*

ออฟไลน์ SP

Big-m มันเป็นรถคันแรกของครอบครัวผมเลย ซื้อมือสองมา

อึดโคตร ขนของสบายหายห่วง ขนลงไป

อยากขนอะไรก็ขนไป ว่าแต่จะมีของให้ใส่อีกมั้ยแค่นั้นแหละครับ  ;D ;D ;D

ของพ่อยังเก็บรักษา ไม่ยอมขาย

เค้ารักมากกกกก ขับมา 20ปี น้ำมันเครื่องยังไม่ซึมเยิ้มเลยอ่ะ

รถรุ่นนี้ คนขโมยยากครับบ  ระบบกันขโมยแรงมากกก(เสียงเครื่อง)  ดังจนปากซอยยังตื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 21:55:20 โดย joeyote »
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
ISUZU มังกรทองของที่บ้านใช้มา  คิดว่า 17 ปีขึ้นไป   ทนที่สุดในโลกเลยมั้งครับ  คว่ำมา 3 รอบแล้ว  ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลย  สุด ๆ  เหล็ก เป็นเหล็กจิง ๆ  ขับทีกล้ามขึ้นเลยตอนนี้

ISUZU มังกรทองของที่บ้านใช้มา  คิดว่า 17 ปีขึ้นไป   ทนที่สุดในโลกเลยมั้งครับ  คว่ำมา 3 รอบแล้ว  ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลย  สุด ๆ  เหล็ก เป็นเหล็กจิง ๆ  ขับทีกล้ามขึ้นเลยตอนนี้

55555555555555 พวงมาลัยพาวเย่ออออออออออ ที่สุดดด

55555555555555 พวงมาลัยพาวเย่ออออออออออ ที่สุดดด

ผมว่า มังกรทองเนี่ยแหละ  กระบะในฝัน  ช่วงล่างนุ่ม แล้วยังเกาะถนนดีมากกกก   มากกกกว่ารถใหม่ๆบางคันด้วยนะผมว่า

ออฟไลน์ johnlee

ทุกวันนี้ผมยังขับบิ๊กเอ็มอยู่เลย ทำไงมันก็ไม่พัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
Hilux กระบะผีสิง 1-2 ครับ ^-^

*sakkarain เต็มตีน ! !!!!!!

ออฟไลน์ tubtup

Mazda thunder ที่บ้านใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงครับ ตอนนี้ 5 แสนกว่าโล อายุประมาณ 20 ปีแล้ว ยังทนอยู่เลยครับ เครื่อง เดียวกะ TFR 
คันนี้ไม่คิดขายยังไว้วานได้อยู่เสมอ ไม่จุกจิก มีที่เปิดผ้าเติมน้ำมันในรถดูดีเมื่อเทียบกับกระบะยุคเดียวกัน เหนื่อยหน่อยก็พวงมาลัยเพาเยอร์
เป็นรถที่ผมใช้หัดขับ และสอบใบขับขี่ด้วยครับ รักจริงๆ ;D

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
MITSUBISHI L200 CYCLONE ครับผม เมื่อก่อน คุณน้าเคยเอาไปแต่ง โหลดเตี้ยเรี่ยพื้น เครื่องเสียงตึ๊บไปทั้งซอย

การเวลาผ่านไป ที่บ้านซื้อรถคันใหม่ รถเจ้าก็เลยกลายมาเป็นรถบรรทุกส่งของ

ณ เวลานี้บรรทุกตันกว่าๆยังสบายเลย ขนของได้เยอะจริงๆ vigo คันใหม่ยังถึงขั้นมองค้อน

มิตซู เค้าก็ อึด ถึก ทน และ เคยเท่ห์ นะครับผม

ออฟไลน์ pony

ISUZU TFR ครับ ทนมากๆอยู่กันมา 18 ปีแล้วทุกวันนี้ยังใช้ดีอยู่เลย ^^ จับปรับปรุงแต่งตัวให้ใหม่นิดนึงแค่นี้ก็หล่อแล้วล่ะ  ;D

ด้วยช่วงล่างที่นั่งสบายบวกกับความประหยัดที่มาคู่กับความดังๆๆ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 23:02:22 โดย pony »

ออฟไลน์ adobe

ตัวนี้เลย เทพโคตรๆ

ออฟไลน์ kohcomsci

• **

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
มังกรทอง ครับ เป็นคันแรกที่ผมใช้หัดขับเลยครับ ^_^ ครัชสูง เมื่อยดีแท้  เสียงดังลั่นทุ่ง  

คันที่ผมชอบตอนหัดขับคือ Mitsu Strada L200 2.8 GLX  ครับ เกียร์ธรรมดา ครัชนิ่มขับสบาย  พุ่งดีตอนออกตัว  แต่กินน้ำมันกว่า มังกรทอง

ทุกวันนี้ก็ชอบกระบะ Mitsu Triton มากกว่า Dmax อยู่ดี  ครัชนิ่มขับสบาย ช่วงล่างกำลังดี ไม่นิ่มเกินเหมือน Isuzu ไม่กระด้าง+แอบร่อน เหมือน Vigo

แต่ชอบ Vigo ตรงเครื่องแรง รอบจัดพุ่งดีแท้ แต่ช่วงล่างมั่นใจได้น้อยกว่า Triton
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 23:40:28 โดย hong_G »

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
ISUZU TFR ครับ ทนมากๆอยู่กันมา 18 ปีแล้วทุกวันนี้ยังใช้ดีอยู่เลย ^^ จับปรับปรุงแต่งตัวให้ใหม่นิดนึงแค่นี้ก็หล่อแล้วล่ะ  ;D

ด้วยช่วงล่างที่นั่งสบายบวกกับความประหยัดที่มาคู่กับความดังๆๆ ^^

สุดยอด สภาพยังดู กิ๊กมั่กๆ.... วิ่งมากี่ กม. แล้วครับเนี่ย

ออฟไลน์ porasit33

คงต้องยกให้ TFR ที่บ้าน ขวัญใจคุณครู
ไปไหนไปกัน ไปเชียงใหม่ กรุงเทพฯ เขาค้อ ฯลฯ ไม่มีหวัน 130 ยังมีให้เห็น (แต่เค้นกันเข้าไป) ยังกะเจ้าเข้าทรง 55+

อีกอย่างตอนนี้กินน้ำมันพอๆ กับเจ้าสองคันข้างๆเลย อิอิ
ที่ชอบที่สุด ศูนย์บริการ ราคาถูกๆๆๆๆ จริงๆ ต้องยอมรับ หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 00:00:26 โดย porasit33 »

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ตามlistที่ จขกท.ว่ามา เป็นรถที่โรงงานผมยังใช้อยู่เลยครับ

มี big-m มีแค๊ปขับสอง อายุผมจำไม่ได้ครับว่ากี่ปี
แต่รู้อย่างเดียวว่า อึดมากๆครับ แบกน้ำหนักสองตันกว่าประจำ (เสริมแหนบ)
ทุกวันนี้ ยังใช้ได้อยู่ครับ แต่จะมีปัญหานิดหน่อยเวลาเจอด่าน เพราะมีปัญหาควันดำแล้วครับ
ยังแก้ไม่ตกสักทีครับ ปัญหานี้

และอีกคันก็ Mighty-x ครับ คันนี้ได้มาเป็นมือสอง ใช้มาสิบปีพอดี
เรื่องการขับ มันเป็นรถเสมอต้นเสมอปลายมากครับ
ตอนได้มาใหม่ๆ เป็นรถที่ร่อนและแพ้น้ำมากๆครับ
ทุกวันนี้ก็ยังเหมือนเดิม แถมเพิ่มด้วยอาการพวงมาลัยหลอก เลี้ยวไม่ค่อยเข้า
คันนี้เวลาส่งของ ต้องมีคนขับประจำครับ เปลี่ยนมือทีไรได้เรื่องทุกที  :D

ปล.ถ้าให้เลือกโหวต เลือก big-m ครับ

ออฟไลน์ YenChar

Mighty-x

พูดถึง มันก็ทนหายห่วงแหละครับ
แต่ตามอายุแล้ว ผมเดาคร่าวๆว่าอีก 5 ปี คงจะเริ่มล้มหายกันไป

ลองคิดใหม่ว่า กระบะรุ่นไหนในปัจจุบันที่อนาคตข้างหน้าจะกลายเป็นตำนานดีกว่า
ผมว่า Frontier เพราะมันทนจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Big-M คร้าบ เห็นตั้งแต่เด็กเลย เป็นรถคันแรกของอาผมเอง (ของพ่อผมเป็นคันแรกของบ้านแต่ขายไปแล้วจะไม่ได้ว่ารุ่นอะไรรู้แต่เป็ฯโตโยต้า) ตอนนี้อาผมยังใช้ขนของอยู่เลยทุกวัน ไม่เคยเห็นวันไหนมันเสียเลย ทนเป็นแรดเชียว เครื่องเสียงยังเดิมๆ แอร์ก็ยังเดิมๆ ก่อนดับเครื่องไม่เคยปิดสวิทช์ สตาร์ทปุ๊บ เพลงมาแอร์มา ผิดหลักที่ผมเคยรู้มาทั้งนั้น ต้องปิดแอร์ปิดเครื่องเสียงเพื่อถนอมให้ใช้นานๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
จะเอาตำนานด้านไหนอ่ะครับ.....ถ้าเอาด้านเครื่องยนต์
ผมว่าผมยกให้เจ้าไมตี้นะครับ...ถึงจะเก่าแต่เครื่องมันแรงดีครับ
ขึ้นเขาลงเขาสบายครับ...เสียอย่างเดียวระบบเบรคมันเนี่ยแหละครับ
เบรคไม่ดีมีหมุนทุกทีไป...แต่ยอมรับว่าเครื่องทนมากครับ
อยากรู้ว่าทนขนาดไหนไปดูได้ที่ภาคเหนื่อครับ...ทุกวันนี้ยังใช้กันอยู่เลยครับ
ขึ้นเขาไม่ต้องกลัวครับ...แรงเหลือๆ ถึงจะไม่ได้แรงเหมือนกระบะใหม่ๆ
แต่มันก็มีแรงพอขึ้นเขาได้สบายๆเลยครับอิอิ....

คันเก่าผมก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้รถเก๋งก็ใช้เจ้าไมตี้เนี่ยแหละครับ
ยอมรับเลยครับว่าเครื่องมันดีจริงๆครับทนดี แต่เบรคนี้แย่สุดๆเหมือนกันครับ
เคยทำความเร็วได้สุดก็จบไมล์พอดีครับที่ 160 อิอิครั้งเดียวเท่านั้น
จะบอกว่ามันน่ากลัวมากเลยล่ะครับ เอิ๊กๆๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมตอบว่า มาสด้าแฮะ  ผมไม่เคยลอง มังกรนะ เคยแต่นั่ง 

มาสด้า B2500  ผมว่ามันยังไม่ตกยุคอะ   

เพราะว่าดีไซน์ และความทนของเครื่องยนต์   ลองจับมันมาแต่งซักหน่อยยังอยู่ได้อีกนานเลยละ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตระกูล Isuzu IFR ผมว่าสุดยอดที่สุดแล้ว ไม่งั้นคงไม่ทนขายอยู่ได้สิบกว่าปีหรอกครับ

ถ้าไม่มี Faster และ KB ยอดขาย D-Max คงไม่อยู่รอดมาจนถึงตอนนี้หรอกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ pony

สุดยอด สภาพยังดู กิ๊กมั่กๆ.... วิ่งมากี่ กม. แล้วครับเนี่ย

รับใช้ครอบครัวผมมา 425868 KM แล้วครับ ผูกพันกันมากๆเลยให้รางวัลด้วยการจับทำสีใหม่ซะเลย เป็นขาวมุกอวบๆ ^^ ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เครื่อง 2L ทนใช้ได้ แต่ขออย่างเดียว อย่าโอเวอร์ฮีตเด็ดขาด ฝาสูบโก่งทันที

Mighty X คันเก่าที่บ้านผม โดนไป 2 รอบติด รอบแรก เปลี่ยนฝาสูบ รอบที่ 2 เปลี่ยนเครื่อง
พอสุดท้าย รถเน่ามากๆ ก็ต้องขายซาก คือไม่ต้องขายมือสองนะครับ ขายซากไปเลย
คนงานที่บ้านผม 3 คน 3 รุ่น กระหน่ำมันซะเละเลย สงสารรถมาก
เพราะยังจำวันแรกที่มันมาถึงบ้านผมได้เลย

แต่ก็คุ้มครับ 10 กว่าปี...

ยอมรับเลยว่ารถกระบะ Toyota รุ่นก่อนๆ นี่มัน ถึกได้ใจจริงๆ

แต่ไม่เท่า Big M !!

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
มีมังกรทองครับ วิ่งไป 6แสนกว่ากิโลเมตรแล้ว ไม่เคยซ่อมเครื่องเลยแม้แต่ครั้งเดียว

ทนถึกมากจริงๆ

ออฟไลน์ choomodify

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ที่บ้านผมใช้ Faster Z มา ก่อนะเปลี่ยนเป็น Hilux HERO

แต่ลุงข้างบ้านใช้ TFR แกบรรทุกหมูขายทั่วภาคอิสาน..
วิ่งทะลุ ล้าน กิโลไปแล้ว.. ก่อนจะขาย ไปเอา D-Max ตัวแรกที่ไม่ใช่คอมมอนเรล.
ตัวนี้ก็วิ่งไปแตะ แปดแสนแล้วครับ... ยังทนได้ใจอยู่เลย..
(แต่ไม่รู้ว่าแกเปลี่ยนอะไรหรือทำอะไรมาบ้างแล้ว)

ผมโหวต ISUZU มังกรทอง ครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
ผมโตมากับเจ้า Toyota Hilux Hero ปี2530 4ขอ ช่วงสั้น เครื่อง1Y 1600cc 4เกียร์ แรงดีไม่มีตก
เมื่อก่อนชอบท่องเล่นๆกับเพื่อนนะ
มาสด้ารถครู..
อีซูซุคนโก้..
โตโยรถแม้ว..
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
Nissan Big-M คือรถที่ผมผูกพันกับมันมาตั้งแต่ยังเด็ก สมัยเรียนอนุบาล พอกลับบ้านผมต้องขอติดรถคันนี้ไปช่วยเขาขายน้ำปลาทุกวัน (จริงๆก็ไม่ได้ช่วยหรอกครับ เพราะเพิ่งจะอนุบาล แต่อยากไปอ่ะ) เพราะฉะั้นั้น ขอโหวตให้ปู่ Big-M ครับ