ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr  (อ่าน 13943 ครั้ง)

ออฟไลน์ bunkungz

• Newbie
  • *
เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr
« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 21:03:24 »
เงื่อนใขส่วนตัวมีดังนี้ครับ
1.สนใจระหว่าง march VL กับ mazda2 sportsตัวเริ่มต้น
2.อยู่ในเมืองครับ ขับรถไปกลับที่ทำงานประมาณ12-13กิโล ส่วนใหญ่จะออกตจว.สักปีละครั้ง-2ครั้ง
3.ชอบรูปร่างของน้องสองมากกว่า แต่อยากได้รถประหยัดน้ำมันอย่างmarch เลยตัดสินใจไม่ถูก
4.ปัญหาของทั้งสองคันเยอะไหมครับ กับค่าดูแลรักษาต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 21:36:49 »
MZ2 ดีกว่าทุกด้านครับบ 

แต่อาจจะประหยัดไม่เท่า  แต่ไม่ต่างกันมากกกก เพื่อแรกกับสมรรถนะที่ดีกว่า  ผมยอมนะ ไม่ชอบรถที่อืดอาด ขับแล้วหงุดหงิด

ขนาดตัวถังไม่ต่างกันมาก  ความคับแคบ พอๆกัน(ผมจะไม่ตอบว่า ความกว้างขวาง เพราะมันไม่มีทั้งคู่)

พวงมาลัยและฟิลลิ่งช่วงล่างโดยรวม มาสด้าดีกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ความปลอดภัย  มาสด้าดีกว่าครับ 

ของแถม มาสด้าให้เยอะสะใจกว่า

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Oslan

Re: เลือกไม่ถูกครับ nissan march, mazda 2 5dr
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 21:42:45 »
ให้เดา คงเล่นเกียร์ออโต้ งั้น Mazda2 จะแพงกว่านิดหน่อย แต่ผมคิดว่าข้อนี้คงไม่ใช่ปัญหา

ขับในเมืองก็จริง แต่ถ้าไม่บ้าเหยียบ ผมว่า MZ2 กินกว่า March แค่เล็กน้อยเท่านั้นครับ
ที่สำคัญคือ ระยะทางต่อวันน้อยมาก ข้อนี้ไม่ต้องซีเรียสค่าน้ำมันมากหรอกครับ

ส่วนที่เหลือ ถ้าให้ผมเดาที่คุณ จขกท ยังลังเล คือ ออฟชั่น !!

March ออฟชั่นเยอะ แต่ชอบรูปลักษณ์ MZ2 มากกว่า อันนี้ต้องเลือกครับ ว่าจะตัดสินใจเอาแบบไหน

แต่ถ้าเอาความเห็นส่วนตัวผมล่ะก็ ถ้าชอบรูปร่าง MZ2 ก็เลือกเลยครับ พวกออฟชั่นบางอย่างมันเพิ่มเติมได้

ตอนนี้ MZ2 คุ้มค่ามากครับ รุ่นล่างอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยครบครัน แล้วที่สำคัญ Mazda ให้ของแถมเยอะกว่า Nissan ครับ

ปล. MZ2 หาเซลล์หลายๆ คน แล้วเจรจาขอของแถมดีๆ รับรองได้ของตกแต่งเกือบเท่ารุ่นท็อปครับ  ;)

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 21:49:06 »
^
^
^
กำลังจะตอบเหมือนความเห็นบนเลย ฮ่าาๆ  ด้วย สมถรรณะ เครื่องยนต์ที่เหนือกว่า ผมเลือก Mazda 2 

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 21:52:32 »
 2 ครับถ้าตัวเลือกนี้เพราะราคาต่างกันไม่มากแล้วล่ะครับ 2 ให้มาครบๆเลย ;)

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 21:59:44 »
MZ2 รุ่นล่างตอนนี้คุ้มมากเลยครับ

ถึงจะเป็นรุ่นล่างแต่ได้อุปกรณ์ที่จำเป็นมาเยอะ

ได้ล้ออัลลอย 15 นิ้ว ไม่ใช่ล้อกระทะแล้วนะครับ

แถมถุงลมมาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 22:02:56 โดย dEsiGnz »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 22:16:42 »
MZ2 รุ่นล่างตอนนี้คุ้มมากเลยครับ

ถึงจะเป็นรุ่นล่างแต่ได้อุปกรณ์ที่จำเป็นมาเยอะ

ได้ล้ออัลลอย 15 นิ้ว ไม่ใช่ล้อกระทะแล้วนะครับ

แถมถุงลมมาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปแล้ว

ตามนี้เลยครับ ตอนแรกผมเฉยๆ ตอนนี้รู้สึกอยากได้ขึ้นมาเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bunkungz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 22:19:07 »
ให้เดา คงเล่นเกียร์ออโต้ งั้น Mazda2 จะแพงกว่านิดหน่อย แต่ผมคิดว่าข้อนี้คงไม่ใช่ปัญหา

ขับในเมืองก็จริง แต่ถ้าไม่บ้าเหยียบ ผมว่า MZ2 กินกว่า March แค่เล็กน้อยเท่านั้นครับ
ที่สำคัญคือ ระยะทางต่อวันน้อยมาก ข้อนี้ไม่ต้องซีเรียสค่าน้ำมันมากหรอกครับ

ส่วนที่เหลือ ถ้าให้ผมเดาที่คุณ จขกท ยังลังเล คือ ออฟชั่น !!

March ออฟชั่นเยอะ แต่ชอบรูปลักษณ์ MZ2 มากกว่า อันนี้ต้องเลือกครับ ว่าจะตัดสินใจเอาแบบไหน

แต่ถ้าเอาความเห็นส่วนตัวผมล่ะก็ ถ้าชอบรูปร่าง MZ2 ก็เลือกเลยครับ พวกออฟชั่นบางอย่างมันเพิ่มเติมได้

ตอนนี้ MZ2 คุ้มค่ามากครับ รุ่นล่างอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยครบครัน แล้วที่สำคัญ Mazda ให้ของแถมเยอะกว่า Nissan ครับ

ปล. MZ2 หาเซลล์หลายๆ คน แล้วเจรจาขอของแถมดีๆ รับรองได้ของตกแต่งเกือบเท่ารุ่นท็อปครับ  ;)

ผมก้ว่าอย่างนั้น พอดีเจอเซลล์คนนึงได้สเกิร์ตข้าง สปอยเลอ เบาะหนัง เลยใจเอนๆมาm2

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 22:56:13 »
MAZDA2 ตัวล่างๆของเขาคุ้มจริงๆแหล่ะครับ กินน้ำมันไม่ต่างจาก CITY VIOS หรอก กินกว่ามาร์ชแน่ๆ แต่ไม่มาก นอกนั้น 2 เหนือกว่าทุกอย่าง ของแถมก้อย่างที่ท่านด้านบนบอก ??? :o จุใจกันเลยทีเดียว ไม่เหมือนพี่ฮอนเรา

คิดเห็นตอนตัวเองซื้อ NEW CITY ใหม่ๆ ได้รถมาโล้นๆจริงๆ แถมถังขยะกับพรม แพงกว่าชาวบ้านเขาด้วยนะ ถุงลมก็ไม่มีสักอัน คิดแล้วเพลีย น้องมีนายังใส่มาให้เลย
ชื่นใจกับความแรงของน้องตี้มาตลอด จนกระทั่งได้แข่งกับ MAZDA2 แบบจริงๆจังๆยาวๆ ความชื่นใจนั้นก็หายไปกับสายลม เมื่อพบว่า หนี MAZDA2 เกียร์ ATไม่ออก แถมแพ้ MAZDA2 ตัวเกียร์ MT เขาซะงั้น แต่ยังดีที่นั่งสบาย สวยกว่า 555 และเป็น HONDA น่าจะขายต่อง่ายอยู่ ใจร่มๆ คงไม่ได้ไปแข่งกินตังค์กับใครหรอกมั้ง ถ้าตอนนี้ยังไม่มีรถ คงจัดน้องสองเนี่ยแหล่ะคุ้มดี

แต่ถ้าใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ แล้วซื้อ MARCH ตัวล่างๆ ก็คุ้มไปอีกแบบนะ
แต่ถ้าจะซื้อตัวแพง ก็เอา MAZDA2 ดีกว่า

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 23:01:07 »
มาสด้า สอง ก็ไม่ได้เทพ  ประหยัดน้ำมันขนาดนั้นครับ ถ้าเน้นประหยัด ลองพิจารณา มาชเป็นทางเลือกดู

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 23:45:10 »
คุณ RUKTOOKKHON ไปเจอมาสด้า2ที่ใส่กรองและทำระบบท่อทั้งใหม่หมดแต่ไม่แสดงออกหรือเปล่าครับ?  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 23:55:07 »
ในเมื่อขับน้อยอยู่แล้ว ก็อาจมองได้ว่า ช่วงล่างไม่ได้เป็นปัญหาอะไร มาช ก็น่าซื้ออยู่นะครับ
ผมว่าสำหรับคนที่เลือกระหว่างสองตัวนี้ เงินส่วนต่างน่าจะมีผลต่อการตัดสินใจด้วย ลองชั่งใจดูละกันครับว่า ส่วนต่างนี่ หนักหนาแค่ไหนสำหรับคุณ
(แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบภายในมาสด้า2 อย่างแรง  รู้สึกว่า ซิตี้สวยกว่าเยอะ มาชก็ยังดีกว่า>_< )

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 00:09:58 »
ในเมื่อขับน้อยอยู่แล้ว ก็อาจมองได้ว่า ช่วงล่างไม่ได้เป็นปัญหาอะไร มาช ก็น่าซื้ออยู่นะครับ
ผมว่าสำหรับคนที่เลือกระหว่างสองตัวนี้ เงินส่วนต่างน่าจะมีผลต่อการตัดสินใจด้วย ลองชั่งใจดูละกันครับว่า ส่วนต่างนี่ หนักหนาแค่ไหนสำหรับคุณ
(แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบภายในมาสด้า2 อย่างแรง  รู้สึกว่า ซิตี้สวยกว่าเยอะ มาชก็ยังดีกว่า>_< )

ไม่ชอบภายในเหมือนกัน รู้สึกเหวงๆยังไงไม่รุ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 00:39:33 »
ขับในเมือง แค่วันละ 12-13 โล ผมเลือก March ตัวกลางๆ ครับ ยังไงก็ยังประหยัดกว่า MZ2 ไปได้อีกราวๆ 30000-40000 ผมว่าเก็บไว้เติมน้ำมันได้อีกเยอะครับ ยิ่ง March ประหยัดกว่าด้วย

สำหรับผม ผมมองว่า March จะเริ่มไม่น่าใช้ เมื่อวิ่งทุกวันเกินสัก 60 โล หรือออกต่างจังหวัด เดือนละครั้ง 2 ครั้งขึ้นไป เพราะจุดอ่อนของ March คือช่วงล่าง กับอัตราเร่ง ขับ March เป็นยังไง ผมก็จะตอบว่า เหมือนขับ Vios (เพราะโคลงเคลงเหมือนกัน) แต่อืดๆ นั่นละครับ การเร่งแซงสิบล้อ ยากเหมือนกัน วิ่งทางไกล ไปหา 2 เถอะครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยตัว lot ใหม่ ครบดีเหมือนกัน ตัวล่างสุดมี pre-tensioner seat belt ด้วย ถ้าเป็นเจ้าตลาดอย่าหวัง 5555

แต่ถ้าย้อนเวลาได้ (ตอนนี้ผมอยู่กทม. ไม่ได้ไปไหน) ผมคงเลือก March เพราะประหยัดเงินไปได้อีกโขเหมือนกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 01:33:15 »
ดีทั้งคู่ ครับ แต่ที่เห็นคือรูปร่าง น้อง สองแล้ว จะรอช้าไมครับ จับน้องสองดีกว่าครับ ซื้อมา แล้ว จอดที่บ้าน ดูทุกวัน ยังไงก็ปลื้มครับ

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 02:45:23 »
 :) (ประกอบการตัดสินใจของ จขกท. นะครับ)

ผมก็ได้มีโอกาสซื้อรถ โดยมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจแบบท่าน จขกท. เลยครับ คือ ผมทำงานในเมือง (อยู่ ดอนเมือง) ขับไปทำงานที่ สน.ทุ่งสองห้อง (วิ่งเส้นโลค่อนฯ) ระยะทาง ไป 8 กม. กลับ 8 กม. รวม 16 กม. (ขับช้าบ้าง เร็วบ้าง ตามไฟจราจรอำนวย) ที่เหลือ ขับไปทานข้าวเย็นแถวที่พักบ้างนิดๆ หน่อยๆ รวมใช้รถประมาณวันละ 25 กม.

นานๆ ทีกลับบ้าน ตจว. บ้าง... ปีละ 3 - 4 ครั้ง

เลยเลือกซื้อรถเครื่องพันห้า มาหนึ่งคัน หวังว่า จะประหยัดน้ำมัน กว่ารถเครื่องพันหก (รถของที่ทำงาน)

ซื้อมาใช้ได้ประมาณ จะ 1 ปีแล้ว ก่อนรัฐบาลใหม่ ผมเติมแต่ โซฯ 91 ราคาเฉลี่ยน่าจะสัก 34 บาท ละกันนะครับ ประมาณเอา (ช่วงนี้ลดลงไปหน่อย)

ผมใช้น้ำมันไป อาทิตย์ละประมาณ 1000 บาท ทั้งเดือน รวมประมาณ 4000 บาท...(ไฟเตือนโชว์ ผมจะเติมน้ำมัน)

ตอนนั้นน้อยใจมากเลย ทำไมรถเราเปลืองจัง... ขับก็ไม่เร็วแท้ๆ ค่อยๆ คลานในเมือง...เครื่องก็ไม่แรง

เลยไปขอยืมรถอีโคคาร์ เครื่อง 1200 ของเพื่อนมาใช้ดูบ้าง ระยะทางเหมือนเดิม

สรุป เสียค่าน้ำมันไม่ต่างกันเลย...(เสียเงินน้อยกว่านิดหน่อย) เลยสันนิฐานว่า "เพราะขับในเมือง"

:) ดังนั้น ถ้าเรื่องความประหยัด ผมว่า เทียบยาก ถ้าใช้ในเมือง...จึงขอเชียร์ให้ ท่าน จขกท. เลือกรถที่รูปทรงที่โดนใจ และรู้สึกพอใจ เมื่อเรา เดินมาที่รถเรา...มากว่าการประหยัดในการใช้งานของท่านตอนนี้ครับ

:) ประกอบการตัดสินใจนะครับผม ยินดีกับการได้รถคันใหม่ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 06:40:45 »
แนะนำว่าให้อดทนหาเวลาเก็บเงินให้มากกว่านี้  แล้วไปซื้อพวกMitsu CNGหรือAltis CNGดีกว่าครับประหยัดแน่นอนไม่ต้องคิดมากว่าจะเรื่องM2หรือMarch
แถมมั่นใจในความปลอดภัยมากว่าด้วยเวลาขับออกต่างจังหวัด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:14:56 »
ในเมืองน่าจะกินพอๆกันทั้งคู่นะครับ อันนี้ตอบจากการใช้มาร์ชครับ
ผมว่าไม่หนีกันมากนักหรอกครับ ถ้าขับในคอนดิชั่นเดียวกันครับ

ส่วนออกต่างจังหวัด ผมขับมาร์ชที่ 110-120 อัดตลอดเส้นทางเพราะทำเวลา
แซงได้แซง มุดได้ก็ไปตามไลน์ ผมได้ 15.2 โลลิตรครับ จะบอกว่าจริงๆ พันสองก็ไม่ขี่เหล่นะครับ
ข้อดีคือรถมันคันเล็ก มุดง่าย ไปง่าย แต่ผมทำช่วงล่าง ล้อยางเปลี่ยนใหม่หมดแล้วนะครับ

ในเมืองตอนนี้ราวๆ 13.5 ครับรถติดๆ นะ เติม G91 นะครับ บางถังก็ E20
เอาข้อมูลไว้พิจารณาครับ

ปล.ผมซื้อไว้ใช้งานในเมืองครับ เพราะอิม นี่ในเมืองมี 6-7 แถมเติมแต่ G95
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:45:02 »
ถ้าเน้นเรื่องความประหยัดล้วนๆ : มารช์

พูดถึง สมรรถนะ ระหว่างมารช์กับมาสด้า2 ก็ไม่ได้ห่างกันอย่างฟ้ากับเหวนะ
มารช์เองก็ตอบสนองดีไม่แพ้กัน
ช่วงล่าง มารช์ก็ไม่ใช่ขี้ๆ

ถ้าจับ 2 คันมาแข่งกัน ยอมรับว่ามาสด้า2นำแน่ๆ
แต่รับรองว่ามาสด้า2 ก็ไม่ได้ชนะอย่างขาดลอยในด้านสมรรถนะ
เพราะมารช์จะตามจี้มาติดๆ ถ้าคนขับมาสด้า2เผลอ ก็อาจจะโดนขึ้นได้เหมือนกัน

............

มาสด้า2 ตอนนี้ ตัวล่างสุดคุ้มมากๆ แต่ยังไงๆก็ยังแพงกว่ามารช์รุ่น V ที่มีถุงลม+ABS ครบ
ถ้าคุณคิดจะขับในเมืองอย่างเดียว ใช้มารช์ก็ยังได้ความประหยัดมากกว่านิดหน่อยครับ
แต่ถ้ากรณีที่ออกนอกเมืองบ้าง ใช้งานทั่วๆไป มาสด้า2 ก็หนักแน่นและมั่นใจกว่า

ถ้าใช้ระยะยาว ส่วนต่างของความประหยัดจะมากขึ้นเรื่อยๆ
ถ้าซื้อรถ เผื่อๆไว้ ซื้อความมั่นใจในเครื่องที่ใหญ่กว่า สมรรถนะที่เหนือกว่า ก็โอเคครับ
แต่ถ้าซื้อไว้ แล้วขับชิลๆ ขับเรียบร้อยๆในเมือง ผมมองว่า จะจ่ายแพงกว่าทำไม??

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ
ถึงผมจะตอบในเชิงที่เชียร์มารช์ แต่ถ้าให้ผมเลือกผมก็เลือกมาสด้า2
เพราะผมชอบ ล้วนๆ อิๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:42:12 »
รถผมเครื่อง Lancer EX 2.0

ผมเองก็ขับไปทำงานวันจันทร์ถึงศุกร์ ไปกลับก็ 12-20 กิโลเมตร (บางวันไปตีแบด ไปโลตัส ไปส่งเพื่อนร่วมงาน ไปตลาด)
ค่าน้ำมันต่อเดือน 2000 บาทครับ

ลองขับช้าๆ 80 กับขับเร็วๆแซงรูดเลย ผลออกมาคือ พอๆกัน ยังจ่าย 2000 บาทต่อเดือนเท่าเดิม
รถอีกคัน New Lancer เครื่อง 1.6 เติมน้ำมันเดือนละ 1600 บาท  ต่างกันแค่ 400 บาท!

ค่าน้ำมันมันต่างกันน้อยมากครับสำหรับระยะทางแค่นี้ครับ
แต่สำหรับ March กับ Mazda 2 จะต่างกันถึง 200 บาทไหมครับ?
ผมไม่แน่ใจครับไม่มีรถทั้งสองคันเสียด้วยครับ
 ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:17:32 »
ตอบให้เลยละกันครับ ขอเทียบ march กับ คันเก่า 1.6 ผมที่คล้ายๆ 2 เกียร์ 4 speed เหมือนกัน

March ที่ผมใช้วิ่งในเมืองไปกลับ 20 กิโล ตกอยู่ที่ 9.5-11 โลลิตร

Corolla AE100 1.6 ที่ผมใช้วิ่งในเมืองไปกลับ 20 กิโล ตกอยู่ที่ 7.8-8ปลาย โลลิตร

อันนี้คือเงื่อนไขรถติดสุดๆ ผมขับแถว แคลาย-เกษตร บางวันขากลับรถติดเป็น ชม. ไม่ขยับไปไหนเลย

ถามผม ผมว่าน่าผิดหวัง ประหยัดขึ้นมา นิดเดียวเอง ประมาณ 1-2 โลลิตร ผมคาดหวังไว้ที่ 13 น่าจะได้แต่ยังไม่ได้

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดช้าๆ ความเร็ว 80-110 อันนี้จะ้ห็นข้อแตกต่างมาก March จะกระโดดไปที่ 20 ขึ้นเลย
ส่วน ae100 จะอยู่ประมาณ 13-14

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:24:22 »

แต่อาจจะประหยัดไม่เท่า  แต่ไม่ต่างกันมากกกก เพื่อแรกกับสมรรถนะที่ดีกว่า  ผมยอมนะ ไม่ชอบรถที่อืดอาด ขับแล้วหงุดหงิด

ขนาดตัวถังไม่ต่างกันมาก  ความคับแคบ พอๆกัน(ผมจะไม่ตอบว่า ความกว้างขวาง เพราะมันไม่มีทั้งคู่)

พวงมาลัยและฟิลลิ่งช่วงล่างโดยรวม มาสด้าดีกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

อันนี้น่าคิดคับ  ในเมื่อสมรรถภาพ  2 ดีกว่ามากกกกกกกก ทุกด้าน  แต่ทำไม ยอดขาย ฮัชแบค+ซีดาน ยังสู้ มาร์ชรุ่นเดียวไม่ได้  น่าคิดมั้ย  ในเมื่อ มาร์ชรุ่น E cvt ราคาต่างกับ 2 ตัวล่างประมาณ 1 แสน แต่ออฟชั่น+ความปลอดภัยก็ดีกว่า มาร์ช E cvt เยอะ
แต่ทำไมคนยังเลือก  มาร์ช E cvt  ?

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:33:07 »

อันนี้น่าคิดคับ  ในเมื่อสมรรถภาพ  2 ดีกว่ามากกกกกกกก ทุกด้าน  แต่ทำไม ยอดขาย ฮัชแบค+ซีดาน ยังสู้ มาร์ชรุ่นเดียวไม่ได้  น่าคิดมั้ย  ในเมื่อ มาร์ชรุ่น E cvt ราคาต่างกับ 2 ตัวล่างประมาณ 1 แสน แต่ออฟชั่น+ความปลอดภัยก็ดีกว่า มาร์ช E cvt เยอะ
แต่ทำไมคนยังเลือก  มาร์ช E cvt  ?

ผมเอง เลือก march e cvt เพราะประหยัด(วิ่งความเค็วคงที่ ช้า) และราคาถกกว่า ไม่ต้องการสมรรถนะมากมาย

ส่วน 2 น่าสนใจ เพราะรวมส่วนลดของแถมเยอะ แต่ ราคาก็ยังแพงกว่าอยู่ดี :D

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:45:43 »

ถ้าให้ผมมอง (จากคนใกล้ตัวหลายๆคน)
ที่คนซื้อ มาร์ชเยอะ เพราะถูกกว่า เชื่อใน brand นิสสันกว่ามาสด้า เชื่อว่าจะช่วยให้ประหยัดเงินได้มาก เชื่อว่าคนใช้เยอะน่าจะดี เชื่อว่าใช้แทนกันได้แต่เป็นเจ้าของง่ายกว่า เชื่อว่า brand มาสด้าน่าเป็นห่วงเรื่อง 0 ค่าซ่อม การกินน้ำมัน การบำรุงรักษา (มั้ง)เลยไม่ซื้อ

แต่ ปล.ไม่มองน้องโอ้ผมบ้างหรือ อิอิอิอิอิอิ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:19:54 »

สมรรถนะของรถ กับยอดขายของรถ รึความพึงพอใจของผู้ซื้อ  มันคงไม่ได้แปรผันตามสมรรถนะของรถหรอกครับบบ
มันก็ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจ กำลังทรัพย์ และความชอบส่วนตัว    ซึ่ง ณ ที่นี่ ที่ผมแนะนำ ผมแนะนำแค่ว่า สมรรถนะมันดีกว่า แค่นั้น

ไอ้ขายดี รึไม่ดี ผมไม่สนใจนะ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:16:27 »
ผมว่าถ้า จขกท เปลี่ยนโจทย์นิดเดียวเลยนะครับ จาก march รุ่น VL มาเป็น รุ่น E CVT เนี่ย น่าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะนะครับ
เพราะ ราคาที่ถูกกว่าเป็นแสน ช่วงล่าง 2 รุ่นล่างก็แบบธรรมดา ไม่ได้ sport เหมือนรุ่น top หรือรอง

ส่วนตัวถ้าเป็นผม เน้นใช้งานในเมืองจริงๆ ก็ตัดสินใจง่ายๆ เลยว่า เอารถที่เป็นหนี้น้อยที่สุดนะครับ แต่ถ้าคุณมีเงินสดหรือไม่มีภาระทางการเงิน ก็ตามความชอบเลย

สรุปว่าถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ก็เอาตามความพอใจ แต่ถ้ามีก็เอาตามความพอดีและพอเพียงครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 21:12:07 »
ยอดขายดีกว่า แล้วคุณภาพรถจะดีหรือครับ  ผมไม่สนใจหรอก ถ้าผมซื้อ ผมจะเอาคุณภาพของตัวรถ   มาร์ช ขายดีกว่า แล้วดีกว่ามาสด้า2 เยอะเหรอ

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 22:55:37 »
ผมก็  ลังเล  รถสองรุ่นนี้เหมือนกัน
มาจบที่ m2h  อะครับ  ที่เลือกเพราะ  วัสดุที่ใช้ อุปกรณ์ภายในดีกว่า  ช่วงล่างดีกว่า ถึงแม้ไม่ใช่ช่วงล่าง sport  แต่มันก็ยังดีกว่า march
พวงมาลัยดีกว่า    เกียร์เข้าได้มันส์มาก (ผมออกต่ำสุดเกียร์ธรรมดา)     อัตราเร่งดีกว่า (อันนี้รู้กันอยู่)
ที่สำคัญ  ในเมืองประหยัดน้ำมันไม่ต่างกันมาก   
มาคิดตอนผ่อน   ต่างกัน 300 บาทต่อเดือน 
ก็เลยเลือก mazda2 อย่างไม่ลังเล  ยิ่งตอนนี้  ได้ล้อแม็ก ถุงลมคู่ พับกระจกมองข้างไฟฟ้า  ในตัวต่ำสุด  หาได้ที่ไหนเนี่ย

สองรุ่นนี้ เหมือนเป็นรุ่นทางเลือกที่ไม่ใช่   h กะ  t  อ่ะครับ

แปลกมั้ย  พอ  มาร์ช  ขายดี  ทำให้ mazda2 ขายดีตามไปด้วย เพราะคนชอบเอามาเปรียบเทียบกัน ทั้งที่ไม่น่าเอามาเทียบเลย

งง  อิอิ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:29:42 »
MAZDA2 ตัวล่างๆของเขาคุ้มจริงๆแหล่ะครับ กินน้ำมันไม่ต่างจาก CITY VIOS หรอก กินกว่ามาร์ชแน่ๆ แต่ไม่มาก นอกนั้น 2 เหนือกว่าทุกอย่าง ของแถมก้อย่างที่ท่านด้านบนบอก ??? :o จุใจกันเลยทีเดียว ไม่เหมือนพี่ฮอนเรา

คิดเห็นตอนตัวเองซื้อ NEW CITY ใหม่ๆ ได้รถมาโล้นๆจริงๆ แถมถังขยะกับพรม แพงกว่าชาวบ้านเขาด้วยนะ ถุงลมก็ไม่มีสักอัน คิดแล้วเพลีย น้องมีนายังใส่มาให้เลย
ชื่นใจกับความแรงของน้องตี้มาตลอด จนกระทั่งได้แข่งกับ MAZDA2 แบบจริงๆจังๆยาวๆ ความชื่นใจนั้นก็หายไปกับสายลม เมื่อพบว่า หนี MAZDA2 เกียร์ ATไม่ออก แถมแพ้ MAZDA2 ตัวเกียร์ MT เขาซะงั้น แต่ยังดีที่นั่งสบาย สวยกว่า 555 และเป็น HONDA น่าจะขายต่อง่ายอยู่ ใจร่มๆ คงไม่ได้ไปแข่งกินตังค์กับใครหรอกมั้ง ถ้าตอนนี้ยังไม่มีรถ คงจัดน้องสองเนี่ยแหล่ะคุ้มดี

แต่ถ้าใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ แล้วซื้อ MARCH ตัวล่างๆ ก็คุ้มไปอีกแบบนะ
แต่ถ้าจะซื้อตัวแพง ก็เอา MAZDA2 ดีกว่า

ถ้าไม่วัดกันที่ออกตัว มาสด้าสอง AT ออกตัวได้ดี แต่เลย 100 เมื่อไหร่ จะเริ่มแผ่ว แล้วไปสุด ที่ แถวๆ 160 ได้แค่นี้จริงๆ แต่ mt มาสด้า 2 ทำได้ถึง 180 ครับ สำหรับฮอนด้า at ออกตัวจะช้ากว่า แต่พอขึ้น100 ไปแล้ว กินมาสด้า at ครับ แล้วถ้าใจถึง ขับไปยาวๆ จะขึ้นถึง 190 แล้วกล่องก็จะทำการตัดน้ำมัน ผมลองมาแล้ว รถเดิมๆ ทั้งคุ่ นะ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:12:55 »
ถ้าMazda2 AuTo ให้ผู้ชาย ขับ นี้อาจจะมี ร้องยี้    แต่MT คนละเรื่อง