ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับว่า E250CDI กับ CLS250CDI เครื่องตัวเดียวกันรึเปล่า  (อ่าน 5094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
เพราะจาก ข่าว Mercedes-Benz ประกาศกร้าว! ทุบราคารถสู้เกรย์ ย้ำ ไม่ยอมรับประกันให้ (ถ้าไม่จ่ายค่าแรกเข้า) http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3069:mercedes-benz-----&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55

- CLS 350 นั้น เป็นกรณีที่ MB Th ตัดสินใจ ชี้แจงว่า เหตุที่ไม่เอารุ่นเครื่องยนต์ ดีเซลมาขายอย่างที่
ผู้นำเข้าบางรายเขาทำ ก็เพราะว่า คุณภาพน้ำมันในบ้านเรา มันไม่เหมาะสมกับเครื่องดีเซลตัวใหม่
ซึ่งเป็นคนละเครื่องกับที่ขายกันในเมืองไทย มันไม่สามารถใช้น้ำมันบ้านเราได้เลย อาจเติมได้
แต่ยังไงๆ ก็จะมีปัญหาตามมาแน่นอน ดังนั้น MBTh จึงไม่สั่งเข้ามา
แต่ ตั้งราคารุ่น CLS 350 ไว้
ที่ 8,399,000 บาท ถูกกว่ารถรุ่นเดิมไปเยอะอยู่แล้ว

เลยสงสัยว่า  E250CDI กับ CLS250CDI เครื่องยนต์ตัวเดียวกันรึเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
250 cdi อยู่ในรุ่นไหนก็เครื่องเดียวกันครับ

350 cdi จะเป็นคนละตัว ไม่มีในสเป็คบ้านเรา
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น่าจะเป็นคนละเวอร์ชันกันมากกว่าหนะครับ

เพราะในแง่ของการผลิตแล้ว กับรถที่มีจำนวนยอดขายคาดหวัไม่น่าจะเยอะ
การลงทุนปรับสเป็ก เพื่อตลาดเมืองไทยโดยเฉพาะนั้น ดูท่าทางไม่คุ้มทุนเท่าไหร่
เขาเลยเลือกจะไม่นำเข้ามาขายเลยเพื่อตัดปัญหาจะดีกว่า

ออฟไลน์ prai

น่าจะเป็นตัวเดียวกันครับ แต่การจูนนั้นต่างกัน เพราะ CLS มีแรงม้ามากกว่านิดนึงครับ
และเรื่องของการจูนให้กับการรองรับน้ำมันในประเทศนั้นๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ V221

เครื่องOM651เหมือนกันครับ แต่รายละเอียดVersionต่างกันแบบที่คุณJimmyอธิบายไว้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
ขอบคุณครับ