ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฮบริดถ้าแบตพังแล้วไม่มีตังค์เปลี่ยน จะสามารถขับแบบน้ำมัน 100% ได้มั้ยครับ  (อ่าน 65657 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harrier3.0four

• Newbie
  • *
 พอดีสนใจ รถนำเข้าแต่เป็นไฮบริด (RX450H) เล็งๆ รถจดประกอบไว้ เพราะเบี้ยน้อยแต่ก็ มีกิเลสมากมาย
เลยขอรบกวนถาม ท่านผู้รู้ทั้งหลายว่า รถไฮบริดนั้น

1. ถ้านานๆไปแบตเสียแล้วก็แพงมาก จะสามารถขับในโหมดน้ำมันล้วนได้รึเปล่า โดยไม่เปลี่ยนแบตเก่าออก
2. นอกจากแบตแล้ว มีอุปกรณ์อะไรอีกไหม ที่มันจะพิศดาร ใช้ของแตกต่างจากรุ่นปกติ (กลัวกระเป๋าแหก)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ได้ครับ

แบตก็ยังใช้ได้นะ แต่มันจะไม่ค่อยเก็บประจุแล้ว ชาร์ตก็อยู่ได้แปปเดียวแหละมั้งครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ beebird

เค้าประกัน 10ปี ไม่ใช่เหรอครับ TOYOTA แบตก็ราวๆลูกล่ะแสน  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วจะซื้อไปใยเล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ถ้ารับประกันกันสิบปี
ผมว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันเร็วมากครับ
วันนี้ แบต อาจจะแพงโคตร แต่อีกสิบปีข้างหน้าใครจะไปรู้ครับ ว่ามันจะไปถึงไหนต่อไหนแล้ว

เหมือนกัน Nokia 3310 อ่ะ เมื่อก่อนแพงโคตร เดี่ยวนี้เหลือไม่กี่บาทก็ได้ดีกว่า 3310 ตั้งเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ารับประกันกันสิบปี
ผมว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันเร็วมากครับ
วันนี้ แบต อาจจะแพงโคตร แต่อีกสิบปีข้างหน้าใครจะไปรู้ครับ ว่ามันจะไปถึงไหนต่อไหนแล้ว

เหมือนกัน Nokia 3310 อ่ะ เมื่อก่อนแพงโคตร เดี่ยวนี้เหลือไม่กี่บาทก็ได้ดีกว่า 3310 ตั้งเยอะ

อืม เป็นไปได้สูงครับ เผลอๆอาจมีขนาดเล็กลงมากๆแล้วก็เก็บประจุได้นานกว่านี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ prai

RX450h มีจดประกอบแล้วอ๋อครับ? ราคาเท่าไหรครับ? อยากรู้เฉยๆ ครับ ยังช่วย PM บอกก็ยังดีครับ

โดยหลักการคิดว่าขับได้ครับ แต่ระบบมันจะแจ้งเตือนให้เช็คไฮบริดหรือไม่ยินยอมให้ขับ อันนี้ผมก็ไม่ยืนยันนะครับ เพราะไม่เคยใช้รถไฉบริดจริงๆ จังๆ ครับ
ถ้าเล่นจริงๆ กับรถจดประกอบ ผมว่าหาตัว 350 หรือ 270 ระยะยาวคงโอเคกว่ามั้งครับ อย่างน้อยช่างไทยก็เคยชินกับเครื่องยนต์สันดารมากกว่าครับ
อีกอย่าง โตโยต้า/เล็กซัส คงไม่รับซ่อมบำรุงหรือดูแลรักษารถยนต์จดประกอบอ่ะครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
รถไฮบริด ให้เปลี่ยนความคิดออกจากหัวทันที ในความกลัวเรื่องแบตครับ

ตั้งแต่ เอสติม่าตัวก่อนตัวใหม่ เอสติม่าตัวใหม่ อัลพาร์ด มายังไม่มีใครบ่นเรื่องแบตซักคน แต่ที่ต้องพัง หรือเสียเงินแน่ๆได้แก่
-ปัี้มน้ำ
-ปั้มเบรคไฟฟ้า
-inverter

พวกนี้อายุการใช้งานไม่ยาวนัก จากความร้อนในบ้านเรา สรุปแล้วแบตนานสุดครับ ลองศึกษาดูก่อนครับ สมัยนี้มีอู่เฉพาะซ่อมเครื่องยนต์แบบนี้แล้ว
แต่ดูๆไป ผลรวมความประหยัดมันก้อยังไม่ได้ใจเท่าไร แถมค่าใช้จ่ายยังแพงอีก

แต่เรายังมีทางเลือก เมื่ออะไรต่ออะไรเริ่มพังแล้ว คำนวนค่าใช้จ่ายดู การหาเครื่องแบบปกติที่มีวางในรุ่นนั้นๆมาใส่แทน น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ

รถมือสองที่เปนไฮบริด ราคารับซื้อร่วงมากมาย อย่าไปเชื่อราคาขายตั้งหลอกหน้าเต้นท์ครับ
บางเต้นท์ไม่รับรถแบบนี้อีกต่างหาก

ถ้าจะเล่นขอให้ออกป้ายแดง จากศูนย์ดีกว่ามากครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
Prius ดูจากยอดขายที่ Japan แล้ว อะไหล่เป็นเข่งๆๆๆ แน่ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ IncarRus

ติดแก๊สด้วย,,, ยังได้เลยครับ
ช่างไทย เก่งที่สุดในโลก  ;D

ออฟไลน์ 6162002

แบตพัง เข้าใจว่าคงเหมือน UPS ที่แบตเสื่อมน่ะครับ คือมันก็ใช้ของมันได้ แต่มันไม่สามารถสำรองไฟได้  ถ้าเทียบกับแบตไฮบริด ก็น่าจะแค่เก็บไฟไม่ได้ ก็อาจจะไม่สามารถใช้มอเตอร์ไฟฟ้าช่วยเร่งได้นัก ถ้าพังเลยก็คงมอเตอร์เป็นหมันมั้งครับ แต่ไม่รู้ว่ามีระบบเซฟตี้อะไรของรถป้องกันอาการเหล่านี้รึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ TorTy

เป็นผมซื้อจดประกอบ hybrid เด็ดขาดธรรมดาก็เสี่ยงจะแย่อยู่แล้วแบตพังไม่น่ากลัวเท่าการปะกอบที่ไม่ได้มาตราฐานครับยกเว้นมาทั้งคันถอดแค่ล้อกับประตูอันนี้ผมไม่รู้แต่เรื่องของเรื่องทำไมไม่ซื้อ
RX350 ละครับจะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องพวกนี้ออฟชั่นอยู่ที่เราเลือกครับผมว่าได้ไม่คุ้มเสียนะครับซื้อจดประกอบ Hybrid เนี่ยตอนขายนี่ซิครับจดประกอบด้วย
Hybrid ด้วยแต่ถ้าคุณคิดว่าที่มาที่ไปของรถถูกต้องและไม่ใช้รถที่แช่น้ำทะเลมาบิ้วใหม่อันนี้ก็แล้วแต่ครับถ้าราคามันน่าสนใจแต่อยากให้ระวังเรื่องภาษีย้อยหลัง
ด้วยนะครับตอนนี้มีเลิกไปหลายเจ้าแล้วตรวจสอบเอกสารให้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
rx 450h ประหยัดน้ำมันกว่ารุ่นธรรมดาแค่ สามกิโลเมตรลิตรเท่านั้นนั้นเพราะเป็นเครื่องใหญ่และมีน้ำหนักมาก hybrid เหมาะกับเครื่องเล็กรถขนาดเล็กเช่น prius และ civix ในความคิดของผมไม่คุ้มครับเพราะประหยัดกว่าแค่สามโลต่อลิตรเท่านั้น แล้วแต่ชอบครับ แต่ที่บอกมานั้นจากข้างบนบอกว่า  ปั้มhybrid เสียบ้าง มอเตอร์เบรคเสียบ้าง อันนี้จริงครับเนื่อง จากช่างบางคนไม่เข้าใจหรือลูกค้าไม่เข้าใจทำให้รถเสียหนัก ปั้มน้ำhybird แค่หมื่นกว่าบาทเท่านั้น ไม่แพงครับตัวนี้อาจเสียไวต้องเปลี่ยนเมื่อถึงระยะถ้าไม่เปลี่ยน inverter พังทีเสียเป็นแสนครับ ไม่คุ้ม ริจะเล่นhybrid ต้องเข้าใจการบำรุงรักษาด้วย