ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่เปลี่ยนมาขับโตโยต้าแล้วเกรียนบ้าง ยกมือขึ้น  (อ่าน 10720 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมคนนึงละครับ เมื่อก่อนขับ Galant ผมก็ขับไปเรื่อยๆ (รถหนัก 1350 เครื่อง SOHC ติด LPG จะเร็วได้แค่ไหน)

แต่พอมา Vios ปุ๊บ ผมรู้สึกว่า ผมหงุดหงิดง่ายขึ้น คือจะว่าไงดี คือพอคันเร่งมันเบา มันก็เหมือนกับสามารถเหยียบให้มันพุ่งมากขึ้น พยายามกันท่ารถคันอื่นมากขึ้น ทิ้งระยะน้อยลงเพราะแป้นเบรคมันตื้น มุดได้เป็นมุด

ตอนแรกผมไม่ค่อยรู้ตัวนะครับ แต่เมื่อวานผมไปขับ Kia Carnival ผมมีปัญหาในการขับมาก เพราะพอมันเหยียบแล้วไม่ตอบสนอง ผมก็กระทืบคันเร่งเยอะ แล้วพอถึงตอนเบรค ผมเผื่อระยะเบรคน้อยมาก ทั้งๆ ที่รถมันหนัก รู้สึกเหมือนจะเบรคไม่อยู่

พอกลับมาบ้าน เริ่มรู้สึกขึ้นมาเลย ว่ามันเหมือนกับเราจะขับรถไม่เป็นเสียอย่างนั้น เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมว่าคงไม่จริงแค่เฉพาะ Toyota หรอกครับ

ถ้ารถที่คุณเปลี่ยน เป็น Honda ซึ่งคันเร่งก็เบาไม่ต่างกัน ก็จะทำให้คุณ "ขับสนุก" ขึ้น

กว่ารถคันเดิม แค่นั้นเอง เพราะฉะนั้น คุณก็จะ "กล้า" ทำมากขึ้่น รู้สึกว่า จะทำอะไร

มันก็ "ง่าย" ไปหมด จะเร่ง จะเบรก จะ หักเลี้ยว ซึ่งถ้าคุณจะตอบว่า

ไปขับรถคันอื่นแล้ว ไม่รู้สึก

อาจเป็นเพราะว่า คุณไปขับรถ "คนอื่น" ไม่ใช่ ของเรา ฉะนั้น ความกล้า จะดรอป

ลงไป ไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมว่าคงไม่จริงแค่เฉพาะ Toyota หรอกครับ

ถ้ารถที่คุณเปลี่ยน เป็น Honda ซึ่งคันเร่งก็เบาไม่ต่างกัน ก็จะทำให้คุณ "ขับสนุก" ขึ้น

กว่ารถคันเดิม แค่นั้นเอง เพราะฉะนั้น คุณก็จะ "กล้า" ทำมากขึ้่น รู้สึกว่า จะทำอะไร

มันก็ "ง่าย" ไปหมด จะเร่ง จะเบรก จะ หักเลี้ยว ซึ่งถ้าคุณจะตอบว่า

ไปขับรถคันอื่นแล้ว ไม่รู้สึก

อาจเป็นเพราะว่า คุณไปขับรถ "คนอื่น" ไม่ใช่ ของเรา ฉะนั้น ความกล้า จะดรอป

ลงไป ไม่มากก็น้อย

confirm!!! ครับ ผมใช้ FD ทีไร นิสัยเสีย ( ชอบมุด ) ทุกที
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมกลับรู้สึกว่าขับแล้วเกร็งกว่าเดิมนะครับ

จาก Sunny NEO คันเร่งเหยียบตื้นๆก็ได้แล้ว มาทันทีด้วย แป้นเบรกก็ไว แถมทั้งสองแป้นมีแรงต้านเท้าให้รู้สึกได้
พอมาขับ Fortuner รู้สึกว่าคันเร่งต้องเหยียบลึกกว่า บางทีเหยียบแล้วก็ยังคิดต่ออีก แป้นเบรกก็เซตมาลึกเกินไป แถมทั้งคู่เบาหลอนเท้าสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 01:04:08 โดย AVANTGARDe' »

ออฟไลน์ Terng

ผมเป็นครับ แต่ก่อนผมขับตูดเป็ด AE111 ก็ยังไม่เท่าไหร่ แต่พอมา Altis 2009 รู้สึกตัวเหมือนกัน แต่ส่วนนึงก็เพราะบางทีคันอื่นก็ทำน่าเกลียด ผมเลยพยายามปิดช่องสั่งสอน หรือกันท่าบ้างอะไรงี้ แต่จะบอกว่าขับในเมืองมันส์จริงๆครับ (ใครบอกห่วยๆยังไงผมว่าสนุกจิงจังอะ)

แต่พอได้มาขับพรีอุสเท่านั้น...กลับไปขับนิสัยเดิมๆ คือเรียบร้อยๆ ปล่อยๆครับ 55555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ YIM

ผมไม่ได้หาเรื่อง Toyota (ก็ผมขับ Toyota อยู่นี่นา) แต่พอดีผมเคยขับ Toyota รุ่นใหม่ๆ อยู่ 2 รุ่น คือ Vios ของตัวเอง กับ Altis 1.6E ซึ่งสไตล์การตั้งคันเร่งกับเบรคคล้ายกัน ผมก็เลยพยายามเชื่อมโยงกับเรื่องที่เราสรรเสริญ Fortuner/Vigo ว่ามันเกี่ยวข้องกันหรือไม่ (แต่ผมไม่เคยขับสองรุ่นนี้) แต่กรณี Prius ผมคิดว่าต้องแยกออกไป เพราะเท่าที่อ่านจาก review พี่จิม และท่านอื่นๆ ดูเหมือนว่า Prius จะ set มาคนละแนวกับรุ่นอื่นครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
M2 MT ผมก้อ มุดเก่งนะ  อิอิ

ออฟไลน์ YenChar

จริงแท้แน่นอนครับ

ผมขับวีออส ขับเร็วมากๆ
คันเร่งเบา รถเบา คล่องตัว
เหยียบแค่แปปเดียวก็ 60 80 แล้ว

พอมาขับแคมรี่ จะให้รถมันวิ่งเท่าเดิม ต้องเหยียบลึกกว่าเดิมนิดหน่อย

ยิ่งพอมาขับ BMW E36 รู้สึกเลยว่าต้องกดเยอะ ถึงจะพุ่ง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมขับคันอื่นอื่นในบ้านก็นิสัยเสียเป็นปกติครับ

นิสัยแย่ลงตอนขับ Galant GTi 16V M/T
เพราะชอบมีรถใหม่ใหม่มากวน เห็นว่ารถ 18 ปีไม่น่ามีพิษสงอยู่เรื่อย
หารู้ไม่ซะแล้ว...ว่าเดิมเดิม Top Speed ก็ไปได้หลายคันหนาว

ส่วนนิสัยแย่สุด ตอนขับมาสด้าของผมเองครับ
 :P

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมก็เป็นกับ Camry 2.4V ครับ
คันเร่งบ้าๆบอๆยังไงไม่รู้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ไม่เกรียนไม่มุดแต่อย่ามายัดเสียบหน้า  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เป็นจริงๆครับ เคยขับ

1. สามห่วง คันเก่า ไปเรื่อยๆ แต่มีแรงบ้างเล็กน้อย

2. มีนา คันเร่งเบาแต่ไม่แรงไม่อืด เลยขับแบบประหยัดน้ำมัน 60-80 เลนกลาง-ขวาตลอด ใครแซงๆไป
เราไม่แคร์

3. อัลติส พอสับกันขับรู้สึกคนละเรื่อง ตนเองกลายเป็นเด็กตีนผีครับ เครื่องมันวิ่งดีกว่าน้องมีนาเยอะ
เบรคก็ตื้นๆ ผมเลยขับเร็ว เพราะเครื่องมันแรงทันใจ ไม่รอรอบ ดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ MoLee

เบรครถของtoyotaมีรุ่นนึงซึงเซ็ตมาให้คล้ายว่าดีแต่แท้จริงแล้วมันมีความรู้สึกทือ อย่างบอกไม่ถูก คือเจ้าavanza เครื่องเจ้านี้มันไม่ได้มีแรงอะไรมากเลย แต่พี่โตก็เก่งเซ็ตเกียร์มาให้รู้สึกมีแรงในช่วงดีดตัวตอนไฟเขียวได้ดี ผิดกับความรู้สึกเกียร์ใน คางหมู1.6มากๆ รายนั้นต้องกดลึก

ส่วนตัวยอมรับว่ารถมีผลทำให้นิสัยการขับรถเปลี่ยนไปเยอะมากเลยครับ อย่างเช่น เจ้าfocus Tdci เมื่อก่อนจะใช้เจ้านี้ เจ้าของไม่ได้เป็นคนชอบมุดเลยซักนิดเดียว แต่พอมาใช้แล้วทุกอย่างเริ่มเปลี่ยนไป เรากล้าที่จะมุดขึ้น กล้าที่จะสาดโค้งมากขึ้น กล้าที่จะบ้าจี้ตูดในบ้างครั้ง เหตุผลที่กล้าเพราะรถในบ้างครั้งพาไปให้คิดว่า มันลองรับการขับขี่แบบนั้น(จริงจริงมันก็เอาอยู่ล่ะ) ในขณะที่บ้างคันในถนน ไม่ได้รองรับเหมือนรถเรา...

เจ้าFD ก็เช่นกัน เวลาที่ผมเดินลงจากรถเต็นซ์ (ส่วนมากเป็นcity carที่ได้ใช้) ผมจะมีความรู้สึกดีเข้าข้างตัวเองเสมอ ว่ารถกูดี เยี่ยม กว่าคันอื่นๆในถนนจนหลายๆครั้งมองข้ามข้อเสียของเจ้านี้ไปอย่างน่ากลัว

สุดท้ายแส้วฝากไว้แล้วกันนะครับ เราคงจะต้องมีสติก่อนสตาร์ทเสมอ (เหมือนสโลแกนภาครัฐสมัยก่อน) ;D อย่าประมาท มีสติตลอด และที่สำคัญต้องรู้ลิมิตรถเราเองด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้ามาขับซูบารุสงสัยเป็นนักเลงแหงๆ  :P
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ vellcap

สำหรับผมเฉพาะบางรุ่นนะครับ
Yaris Vios     ผมขับเหมือนคนขับไม่เป็น กดคันเร่งนิดเป็นพุ่ง เสียว เบรคก็ไม่มั่นใจอีก
Altis 1.6       คันนี้ทำผมนิสัยเสียได้ง่ายๆเลยครับ  มุดอย่างสนุกสนาน คันเร่งกดแล้วไม่พุ่ง เบรคก็ดีอีก   
Camry 2.4   คันนี้ก็มุดเก่งได้พอๆกับ Altis แต่มาตายตรงคันเร่งที่ #@#!~/-ๅ/ ถ้าเอาคันเร่ง Altis มาใส่นะ หึหึ สนุก (อีกอย่างขับจนชินแล้วครับ)
Fortuner      คนอื่นบอกว่าเป็นรถที่ชอบจี้ ผมไม่เป็นนะครับ เร่งทันใจนะ แต่ มันเบรคไม่อยู่คร้าบบบบ แต่เปลี่ยนเลนง่าย(ไม่มีใครอยากมาปิดช่องเท่าไร)     

ออฟไลน์ YenChar

Yaris Vios     ผมขับเหมือนคนขับไม่เป็น กดคันเร่งนิดเป็นพุ่ง เสียว เบรคก็ไม่มั่นใจอีก
Altis 1.6       คันนี้ทำผมนิสัยเสียได้ง่ายๆเลยครับ  มุดอย่างสนุกสนาน คันเร่งกดแล้วไม่พุ่ง เบรคก็ดีอีก   
Camry 2.4   คันนี้ก็มุดเก่งได้พอๆกับ Altis แต่มาตายตรงคันเร่งที่ #@#!~/-ๅ/ ถ้าเอาคันเร่ง Altis มาใส่นะ หึหึ สนุก (อีกอย่างขับจนชินแล้วครับ)
Fortuner      คนอื่นบอกว่าเป็นรถที่ชอบจี้ ผมไม่เป็นนะครับ เร่งทันใจนะ แต่ มันเบรคไม่อยู่คร้าบบบบ แต่เปลี่ยนเลนง่าย(ไม่มีใครอยากมาปิดช่องเท่าไร)     

ฟอร์จูนเนอร์ ตั้งแต่ปี 2009 ผมว่าเบรคดีมากๆแล้วนะครับ

ออฟไลน์ TJA

วันก่อนไปขับCivid FD1.8ให้เพื่อนคนนึง
พอดีว่าเค้าป่วยแล้วขับกลับบ้านไม่ได้ ผมเลยไปรับแล้วขับกลับให้..

เครื่องตอบสนองทันใจ คันเร่งเบาหวิว พวงมาลัยไวกริ๊บ และเบรคตื้นจนหัวทิ่ม..
นี่มันรถวัยซิ่งชัดๆ    ;D

แต่ผมก็ไม่กล้าขับเร็วนะ ปกติถ้าขับรถที่ไม่ใช่รถเราผมจะขับระวังตลอด เพราะไม่ค่อยชิน
มีครั้งเดียวที่ขับเถื่อนๆหน่อย คือ323Protege เพราะอยากลองรถมากกก

.-_-.

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
คิดว่าบุคลิกของรถคงมีผลพอสมควร
แต่ก่อนขับแต่ Fortuner ก็ตีนผีพอสมควรขับเร็ว (แต่ไม่เคยจี้ตูดใครนะ) 130-160 ตลอด
แต่พอดี E250 CGI บุคลิกผมเปลี่ยนไปในบัดดล เหลือ 100-120 แทน
อันนี้น่าจะเกิดจะบุคลิกของเ้กียรที่มันจะหน่วงๆเวลาออกตัว ไม่ปรืดปราดเหมือน Fortuner
เอ้ หรือว่าผมแก่ขึ้นหว่่า  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ฟอร์จูนเนอร์หลังจากที่ recall ไปแก้เบรคแล้ว เบรคดีขึ้นครับ แต่นิสัยชอบจี้ ซิ่งแหลก มีเฉพาะตัวดีเซลนะครับ ตัวเบนซิน2.7 อืดเรือหาย

ออฟไลน์ beebird

สมัยก่อน ขับ Civic ES ใจร้อนกว่าตอนนี้เยอะเลยครับ

รถคันเล็กกว่า จะคล่องตัวมากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
เกรียนแปลว่าอะไรอ่ะครับ 

ออฟไลน์ 2k

อาการคลั่งในความเร็วไม่ได้จำกัดด้วยยี่ห้อและชนิดของรถครับ จักรยานก็คลั่งปั่นไม่ลืมหูลืมตาได้  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PoK

• **
เหตุผลก็เหมือนที่ชอบสรรเสริญ Vigo 3.0 กับ Fortuner 3.0
ถ้าใครได้ลองสัมผัส มีโอกาสจะขับแบบนั้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ YIM

ผมขับคันอื่นอื่นในบ้านก็นิสัยเสียเป็นปกติครับ

นิสัยแย่ลงตอนขับ Galant GTi 16V M/T
เพราะชอบมีรถใหม่ใหม่มากวน เห็นว่ารถ 18 ปีไม่น่ามีพิษสงอยู่เรื่อย
หารู้ไม่ซะแล้ว...ว่าเดิมเดิม Top Speed ก็ไปได้หลายคันหนาว

ส่วนนิสัยแย่สุด ตอนขับมาสด้าของผมเองครับ
 :P

ก็จริงครับ ขนาด GLSi A/T ยังเหยียบ 170 ได้เลย ถ้าเป็น GTi 140 ม้า M/T ผมว่าเกิน 200 แน่ๆ

ออฟไลน์ maxx

• **
เป็นเมือนกันครับ รถที่ใช้อยู่เป็น honda civic ek พอดีมีเหตุให้ต้องใช้ toyota altis โฉมปัจจุบันชั่วคราว
ออกจากซอยทีนึงกะคันเร่งไม่ค่อยถูกเลย กดเบาเกินรถออกตัวช้ามาก พอกดหนักเข้ารถมันพุ่งเยอะซะงั้น เสียวจะไปชนรถเลนอื่นเอา
พอกลัวจะชนก็เลยกดเบรก คันเบรคมันตื้น รถเบรกหัวทิ่มซะงั้น
ต้องใช้เวลาปรับตัวนานเหมือนกัน พอชินแล้วไม่วาย ชอบมุด เนื่องจากไม่อยากยุ่งกับคันเบรกมาก เดี่ยวเบรกหัวทิ่มอีก พวงมาลัยเบา หน้าสั้น มุดมันไปเลย
คนนั่งข้างๆต้องสะกิด ไม่งั้นไม่รู้ตัวจริงๆ
พฤติกรรมเหมือนคนพึ่งหัดขับรถแล้วเกรียนเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมเปลี่ยนจากแจ็สมุดแหลก มาขับเรื่อยๆในพรีอุสอ่ะ  ::)

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมตังใจขับไอส้มเฟียสต้าแบบใจเย็นทุกครั้งสุดท้าย กลายเป็นขับแบบอุบาตตลอด  :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vellcap

ฟอร์จูนเนอร์ ตั้งแต่ปี 2009 ผมว่าเบรคดีมากๆแล้วนะครับ

ของที่บ้านผมเป็นรุ่นแรกครับ เบรคไม่ค่อยอยู่สำหรับผม ส่วนตัว MC รอบแรก ดีขึ้นแต่บางครั้งก็ยังมีอาการลื่นๆโผล่มาให้เห็นบ้างครับ

ออฟไลน์ karn5811

ขอยืนยันอีกคนครับ ว่าวิออส คันเร่งมันเบาจริงๆๆเวลาเหยียบมันจะรู้สึกเบาๆๆแล้วเร่งได้ดีมากครับ แต่แจ๊สใหม่หนิ จะรู้สึกหนักๆๆนิดหน่อยจะไม่พุ่งเท่าวิออสอะครับ

ปล.วิออสอีกอย่างคือ เป็นรถที่เวลาขับช้าๆๆปล่อยๆๆรถมาเรื่อยๆๆแล้ว พอจะเร่งนะ กระชากได้ใจริงๆๆ มีครึ้งนึงผมก็ขับไหลมาดีๆๆนี่แหละ พอจะเร่งลืมเหยียบเบาๆๆ ไปเหยียบแรงๆๆคันเร่งยิ่งเบาอยู่ด้วย โอ้โห รถกระชากแบบเหมือบเครืองจะหลุดเลยกระชากแรงมากก แต่ตอนนี้รู้จังหวะแล้วว่ามันจะกระชากตอนไหน เลยเหยียบถูกไม่ค่อยกระชากแล้ว 555

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ขับวีออสกับวีโก้สลับกันไปครับ

นิสัยเสียตอนขับวีโก้ ,,ตามสไตล์

พอเปลี่ยนมาขับวีออสก็เรื่อยๆ เปื่อยๆ นิสัยเสียเป็นบ้างครั้ง แล้วแต่สถานการณ์ (แต่พอโดนวีโก้คันอื่นจี้ท้ายทีไรนิสัยเสียทุกที ::) อิอิ )

ผมว่าวีโก้มันรู้สึกดึงกว่า เหมือนจะแรงกว่า แต่ก็ไม่ได้แรงไปกว่าวีออสเลย (เครื่อง 3000 กับ 1500 เอาเข้าจริงไม่ได้แตกต่างกันมากเลย ทำไมบ้าพลังกันจัง :P )