ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นกับ nisson march หน่อยค่ะ  (อ่าน 13140 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jo-ce

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นกับ nisson march หน่อยค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:44:19 »
คือ อยากเปลี่ยนรถค่ะ แต่ว่าเบี้ยน้อยหอยน้อย เลยไหวแค่ นิสสัน มาช แต่ทีนี้เคยได้ยินมาว่ามันเหมาะกับใช้ในเมือง คือโดยปกติแล้วรถแทบจะไม่ค่อยได้ใช้เลยเพราะเวลาไปทำงานสวนมากจะใช้รถโดยสารมากกว่าเพราะสะดวกกว่า แต่เวลาจะใช้รถบางทีก็ชอบออกต่างจังหวัดน่ะค่ะ แล้วอย่างนี้ มาชมันจะโอเคไม๊คะ

(ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์เท่าไหร่ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ หรือว่าจะมีตัวอื่นที่ดีกว่าในราคาพอๆกัน)

ออฟไลน์ Mach

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นกับ nisson march หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:08:12 »
ผมว่า,,, ถ้ายังไม่จำเป็นต้องใช้มากมาย

รอ,,, ก่อนดีกว่าครับ ปีหน้าจะมีให้เลือกเยอะกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอความคิดเห็นกับ nisson march หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:12:05 »
ปัจจุบันใช้รถอะไรอยู่เหรอครับ แล้วมีปัญหาอะไรเหรอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:20:36 »
ปัจจุบัน ใช้ toyota corona ปี 95 ค่ะ มันเก่ามากกก ซ่อมบ่อย นู่นนิดนี่หน่อยตลอดเลยอยากเปลี่ยนอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ DekPrade

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:25:03 »
ถ้าพร้อมที่จะซื้อ  ก็น่าคบครับ   ผมว่ามันเป็นรถที่คุณภาพและประโยชน์การใช้งาน  คุ้มค่าตัว
อย่างน้อยก็ตัดปัญหาเรื่อง ซ่อมบ่อย ไปได้ ในช่วง 5 ปีแรกๆ
ณ วันนี้ เกรงว่า ราคาขายต่อรถคันเก่า อาจจะไม่ได้เยอะ  ด้วยสถานการณ์ คืนภาษี 1 แสนบาทด้วย
ถ้ายังไม่รีบ  รอดู อัลเมล่า  อีก 1 ทางเลือกครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:30:37 »
ปัจจุบัน ใช้ toyota corona ปี 95 ค่ะ มันเก่ามากกก ซ่อมบ่อย นู่นนิดนี่หน่อยตลอดเลยอยากเปลี่ยนอ่ะค่ะ

ขอเล่าหน่อยนะครับ คล้ายๆ ผมเลย

เดิมผมขับ corolla ปี 94 1.6 gxi at

เปลี่ยนมาเป็น march เพราะราคาค่าตัวไม่แพง ประหยัดน้ำมัน 4.64 แสนบ.-ส่วนลด 5 พัน แถมฟิลม์

ข้อดี ที่ผมชอบ คือคล่องตัว หาที่จอดง่าย วิ่งต่างจังหวัด ได้ครับ ถ้าขับไม่เร็ว ไม่เกิน 120 กำลังเครื่องเวลาแซงผมรับได้นะ
ก็พอๆ กับ 1.5-1.6 สมัยก่อน ด้อยกว่านิดเดียว แต่ได้ตรงเบาและเล็ก หลบรถง่าย และเกียร์ CVT ทำให้รู้สึกรถสิ่งดีรอบไม่ตกครับ

ข้อเสีย คือ เบรคดัง(เครมได้) engine break เยอะ แต่ตอนนี้ไปตั้งใหม่ พอรับได้ และเครื่องสั้น(และดัง) เพราะ march เป็นเครื่อง 3 สูบ
คงไม่นิ่งแบบ corolla corona 1.6 สมัยก่อนแน่ๆ ครับ

และต้องยอมรับว่า ยังไง march อืดกว่า เครื่อง 1.6 AT สมัยก่อนนิดหน่อยแน่นอนครับ แต่ไม่ได้อืดแบบเรือเกลือแบบ innova แน่นอน
เราซื้มาวิ่งประหยัด ไม่ได้ขับเร็ว เจ้านี้แหละ OK

แต่แนะนำว่า ถ้าซื้อมา ควรซื้อรุ่น S E MT / E CVT
พวกรุ่น EL V VL ราคามันจะใกล้ๆ กับ Vios 2 ผมว่าให้ดูดี เพราะ march ต้องซื้อประกัน และส่วนลดน้อย บางทีราคามันจะไล่ๆกันเลยครับ หรือบางรุ่น 2 vios ถูกกว่าด้วยครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 10:35:03 โดย SilverG »

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:36:13 »
http://www.thaimarch.com/index.php

web นี้ คนใช้มีนา(march) เล่นกัน ไปถามในนี้ดีครับ มีโปรมาลงไว้เยอะเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:03:41 »
คล้ายๆกันครับ ตอนนี้ผมใช้โตโยต้าสามห่วงปี 95 เกียร์ธรรมดาอยู่ อยากจะเปลี่ยนเช่นกันครับ ตอนแรกตั้งใจจะเปลี่ยนตอนปลายปี 2012 ถึงต้นปี 2013 รอดูซีวิค L12F โฟกัส ปาเจโร่สปอร์ต ไม่ก็ต้นปีหน้าเอามือสองมาใช้แก้ขัดก่อน เล็งวีออส ปี04 380000 เอาไว้ ที่เปลี่ยนเพราะรถมันเก่ามากแล้วอยากได้รถใหม่เป็นรางวัลของชีวิตทำงานมาตั้งหลายปีแล้ว และผมเป็นโรคข้อเข่าเสื่อมทำให้การเหยียบคลัชตอนขับเข้าเมืองเนี่ยทรมานมาก แต่พอนโยบายคืนภาษีรถเข้ามาก็เลยต้องเปลี่ยนแผนออกกลางปีหน้าแทนและเปลี่ยนเป็นพวก ซิตี้ วีออส 2 แทน อาจมีพลิกโผเป็นกระบะ 4 ประตู

ถ้าเปลี่ยนเป็นมาร์ชแล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมากก็เปลี่ยนเถอะครับคำนวณค่าใช้จ่ายดีๆ ขายคันเก่าเป็นเงินดาว์น+เงินเก็บบางส่วน ผ่อนให้นานๆหน่อยจะได้ผ่อนต่องวดน้อยๆ มีเงินค่อยโปะทีหลังเอา ส่วนสิทธิในการคืนภาษีก็ใช้เถอะครับได้เงินคืนมาบ้างก็ดีแต่ให้คิดซะว่าเป็นเงินฝากประจำ 1 ปีที่ถอนไม่ได้นะครับ จะได้ไม่ต้องคอยหรือหรือเอามาคำนวณเรื่องผ่อนไหวไม่ไหวนัก เอาเป็นรุ่น E CVT ก็น่าจะเพียงพอ มีเวลาคิดและเก็บตังอีกปีเชียว ติดขัดอะไรก็ถามเพื่อนในนี้ได้ครับยินดีให้คำแนะนำครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:22:32 »
ผมว่าเป็นรถน่าใช้นะ ประหยัด รูปทรงก็น่ารัก บ้านผมมีคันนึงครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:59:35 »
เพิ่มเติมข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้ครับ ไฟแนนท์ที่เข้าธนาคารอิงจากที่พ่อผมใช้บริการอยู่ อายุรถโตโยต้าไม่เกิน 17 ปี ฮอนด้า 16 ปี อีซูซุ 15 ปี ถ้าเป็นบิ๊กเอ็มได้มากกว่านี้หน่อย ที่เหลือไม่ทราบครับ ถ้าเกินจะทำให้ราคาตกแบบฮวบลงไปอีก รถผมปี 95 เช่นกัน 16 ปีแล้ว ถ้าจะขายควรไม่เกินปีหน้า เพราะเมื่อธนาคารไม่รับจัดไฟแนนท์ ต้องไปพึ่งเอกชนจะมีค่าดำเนินการเยอะและที่สำคัญดอกเบี้ยแพงกว่าอีกทั้งปล่อยให้ไม่เยอะ ทำให้ราคาผ่อนต่องวดมาก และต้องใช้เงินดาว์นเยอะ คนที่ซื้อรถระดับนี้เค้าไม่มีตังดาว์นเยอะหรอก ดังนั้นรถที่อายุเกินจะขายยากมาก ขอบอก เช่น

สามห่วง ปี 94 อายุรถ 17 ปี ราคา 130000 ธนาคารปล่อย   110000 ดอก 5% ดังนั้นลูกค้าดาว์น 20000
สามห่วง ปี 93 อายุรถ 18 ปี ราคา 120000 ไฟแนนท์ปล่อย   80000 ดอก 8% ดังนั้นลูกค้าดาว์น 40000

ไม่ต้องพูดเรื่องค่าจัดไฟแนนท์ข้างนอกแพงกว่าของธนาคารซะอีก ไม่ต้องพูดเรื่องเงินผ่อน แค่กำเงินมาซื้อก้ต่างกันแล้ว 2 คันนี้ถ้าให้เลือกลูกค้าจะเลือกคันไหนดี ต้องเลือกปี 94 แน่นอน ใช้เงินดาว์นน้อยกว่า เงินผ่อนต่างไม่มากหรอกเพราะดอกถุกกว่าอีกตะหาก แต่ปี94 ปีหน้าก็ 18 ปีไฟแนนท์ธนาคารไม่รับแล้วก็จะตกลงไปอีก

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:21:32 »
ที่กรุงเทพเขารับแค่ 15 ปีเองครับ เซ็งเลย ผมว่ารถนะครับ ไม่เกิน 15 ปี ขายได้รีบขาย ราคามือ 2 หลังจากนั้นจะตกลงไปมากๆ

คนซื้อเท่าที่ผมเคยเจอ ถ้าไม่ใช่พวกซื้อสด(มีเงิน) ก็จะเป็นพวกคนซื้อไฟแนนส์ห้องแถว(ไม่ค่อยมีเงิน)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:36:08 »
ทำช่วงล่างนิด เปลี่ยนยางดีๆอีกหน่อย วิ่งต่างจังหวัดโอเคนะครับ แต่ค่อนข้างเมื่อยหลังครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:51:06 »
ถ้าไม่ค่อยใช้รถในเมือง ก็ควรหารถที่ขับต่างจังหวัดแล้วให้ความมั่นใจ เรื่องการทรงตัว อัตราเร่ง เบรค ฯลฯ ครับ
ลองพิจารณาโดยให้ความสำคัญกับปัจจัยต่างๆที่กล่าวมา น่าจะช่วยให้หาคำตอบง่ายขึ้นครับ
เช่น

ขับรถต่างจังหวัด อัตราเร่ง 80 - 120 สำคัญหรือไม่ สำหรับลักษณะการขับขี่ของคุณ
อัตราสิ้นเปลือง ต้องมากกว่ากี่กิโลเมตร ต่อลิตร ถึงจะตอบโจทย์ค่าใช้จ่ายน้ำมันรถของคุณ
ระยะทางเบรค อันนี้ยิ่งสั้นยิ่งดีครับ
ช่วงล่าง มีอาการร่อน เหิน ตอนความเร็วช่วง 110 - 130 หรือไม่
ออกต่างจังหวัดแต่ละครั้ง ออกกี่คน สัมภาระเยอะหรือไม่ เนื้อที่ห้องโดยสารสำคัญหรือไม่

บางอย่างซื้อรถมาแล้วก็พอปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ แต่บางอย่างก็ทำไม่ได้เหมือนกันครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:54:38 »
ถ้าไม่ค่อยใช้รถในเมือง ก็ควรหารถที่ขับต่างจังหวัดแล้วให้ความมั่นใจ เรื่องการทรงตัว อัตราเร่ง เบรค ฯลฯ ครับ
ลองพิจารณาโดยให้ความสำคัญกับปัจจัยต่างๆที่กล่าวมา น่าจะช่วยให้หาคำตอบง่ายขึ้นครับ
เช่น

ขับรถต่างจังหวัด อัตราเร่ง 80 - 120 สำคัญหรือไม่ สำหรับลักษณะการขับขี่ของคุณ
อัตราสิ้นเปลือง ต้องมากกว่ากี่กิโลเมตร ต่อลิตร ถึงจะตอบโจทย์ค่าใช้จ่ายน้ำมันรถของคุณ
ระยะทางเบรค อันนี้ยิ่งสั้นยิ่งดีครับ
ช่วงล่าง มีอาการร่อน เหิน ตอนความเร็วช่วง 110 - 130 หรือไม่
ออกต่างจังหวัดแต่ละครั้ง ออกกี่คน สัมภาระเยอะหรือไม่ เนื้อที่ห้องโดยสารสำคัญหรือไม่

บางอย่างซื้อรถมาแล้วก็พอปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ แต่บางอย่างก็ทำไม่ได้เหมือนกันครับ

ผมว่าเดิม march ก็ไปไหนมาไหนได้นะครับ ขอให้ขับอย่างมีสติ ก็ไม่ต้องไปแต่งอะไรมากมายก็ขับได้ดีครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:15:18 »
มาร์ชเครื่องพันสอง แรงเยอะกว่ารถผมเครื่องพันห้าอีก(จับเวลาเทียบกับตารางของคุณจิมมี่)
ขนาดรถเก่าๆ(18ปี)พาไปล่องไต้มาแล้ว
ไม่ถึงกับสบายนักแต่ก็ไม่น่าเป็นห่วง อาศัยมองกระจกหลัง
และลงซ้ายให้รถแรงๆก็ไปสบายๆแล้วครับ
มาร์ช สบายอยู่แล้ว
*มีตังเมื่อไหร่ คงได้ซื้อมาใช้บ้างล่ะครับ*

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:32:22 »
มาร์ชเครื่องพันสอง แรงเยอะกว่ารถผมเครื่องพันห้าอีก(จับเวลาเทียบกับตารางของคุณจิมมี่)
ขนาดรถเก่าๆ(18ปี)พาไปล่องไต้มาแล้ว
ไม่ถึงกับสบายนักแต่ก็ไม่น่าเป็นห่วง อาศัยมองกระจกหลัง
และลงซ้ายให้รถแรงๆก็ไปสบายๆแล้วครับ
มาร์ช สบายอยู่แล้ว
*มีตังเมื่อไหร่ คงได้ซื้อมาใช้บ้างล่ะครับ*

ใช่ 1.5 ตัวไหนนะครับ เดาว่าน่าจะเป็น e-car หรือ สามห่วงลง 1.5 หรือ เตารีด

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:16:30 »
ถ้าผมบอกว่า เจ้ามาร์ชอัตราเร่ง แบบออกตัว ช้ากว่าซิตี้ idsi ของพ่อผมนิดหน่อยเอง จะผิดไหมหนอ เพราะรู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ

ปล ออกตัวแบบธรรมดา สามัญชน
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:23:52 »
อ้อ ในคำตอบของผมไม่ได้บอกว่ามาร์ชแรงหรืออืดครับ

แค่บอกว่าถ้าผมจะให้ตัวอย่างในการประเมินการตัดสินใจซื้อรถคันนึง ใช้งานแบบไหนถึงจะเหมาะกับตัวเองครับ
(กันเข้าใจผิดว่ามาร์ชอืด เพราะผมว่ามันก็แรงดีในระดับเครื่อง 1.2 เลยครับ)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:59:50 »
ใจผมเอง ชอบมาร์ช เป็นรถคนแรก ที่เข้าหาข้อมูล และยังเป็นตัวเลือกของผมอยุ่

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:26:22 »
คิดง่ายๆอย่าให้ยุ่งยากเลย

มอเตอร์ไซค์ไปจังหวัดไหนได้รถยนต์ก็ไปได้ จบ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 19:48:47 »
เรื่องความสะดวกสบาย การเก็บเสียง การทรงตัว ความปลอดภัย พวกนี้มากกว่าที่เบิ้มอยากจะบอกใช่ป่าว
มันก็จริงนะ ขับอิมออกต่างจังหวัด กับขับมาร์ชออกต่างจังหวัด มันแตกต่างกันจริงๆ โดยเฉพาะถนนลื่นๆ

แต่ถ้าเอาอิมมาเทียบกับมาร์ชมันดูเกินไป แต่ถ้าเอามาร์ชไปเทียบกับซาบ มันก็เทียบกันไม่ได้อยู่ดี

แต่ถ้ามาร์ชมาเทียบกับแจ๊ส ซิตี้ มาสด้าสอง หรือรถในกลุ่มใกล้ๆกัน
ผมว่ามันก็ไม่ได้หนีกันมากมายในกรณีออกต่างจังหวัด

เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมกลับจากสุพรรณ วิ่งเส้น 340 ไม่อยากคุยว่า มาร์ชผมมุดกับ C200 ป้ายแดง ก็ไม่ได้หนีกันเลย
แค่.....มาร์ช อย่ายก.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 02:22:42 »
ถ้าเดือนนึงออกต่างจังหวัดไม่เกิน 7 วัน March ได้สบายมาก

มันก็ไม่ได้เลวร้ายหรอกครับ อย่างน้องมันก็พอจะเทียบชั้นรถ C-segment เครื่อง 1500 เมื่อราวๆ 10-15 ปีที่แล้วได้แน่ๆ

ผมเคยขับ 120 แถวอีสาน ก็ OK นะครับ เสียอย่างเดียว ไม่มีที่เท้าแขนกลาง ขับนานๆ เมื่อยไหล่ กับช่วงล่างย้วยไปนิด

แต่อย่างไรก็ดี รอดู Almera ก่อนเถอะครับ จะออกเดือนหน้าแล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:19:25 »
ผมชอบนะสวยดี แต่!!

เดินทางชีวิตประจำวันไม่ได้ใช้ ผมว่าถ้าแค่ไปเที่ยวผมเชียร์ให้ซื้อพวก 1,500cc ดีกว่านะ โดยเฉพาะแจ๊ส ตัวกลางหรือตัวล่างสุดก็ได้ ยิ่งถ้าได้นโยบาย 100,000 นึงก็ไม่น่าแพงนัก

บ้านผมแต่ก่อนเอาแต่ รถยุโรปไปเที่ยว เด๋วนี้ไปไหนเอาแต่แจ๊สไป ขนของซื้อของได้สนุกมาก และส่วนตัวผมเพื่อนๆชอบให้เอาเจ้านี่ไป ส่วนคันในรูปเพื่อนห้ามเอามาไม่งั้นไม่แชร์ค่าน้ำมัน  :'(

ที่บอกคือ มาชมันเดินทางน่ะไหวอยู่แล้วคับ แต่พอเจอผู้โดยสาร+สัมภาระ มันจะอึดอัดและกำลังมันจะไม่พอเอา
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 06:18:51 »
เรื่องความสะดวกสบาย การเก็บเสียง การทรงตัว ความปลอดภัย พวกนี้มากกว่าที่เบิ้มอยากจะบอกใช่ป่าว
มันก็จริงนะ ขับอิมออกต่างจังหวัด กับขับมาร์ชออกต่างจังหวัด มันแตกต่างกันจริงๆ โดยเฉพาะถนนลื่นๆ

อ๊ะใช่ครับ ในใจแต่ละคนมีการให้ลำดับความสำคัญที่แตกต่างกันครับ
จะไปเปรียบเทียบรถคนละคลาสเองก็ไม่ถูกนัก แต่ถ้าหากว่าเทียบขับรถไม่บ่อย ตั้งใจจะใช้รถ factory setting ตลอดไป

ตั้งโจทย์ไว้ให้ตอบ ผมก็ว่าไม่เสียหายแหล่ะครับ
เพราะเวลาคนถามเรื่องนี้กับผม ผมมักจะตอบว่า... ไม่รู้หว่ะ เอาในมุมมองไหนหล่ะ? แล้วค่อยๆอธิบายกันในแต่ละมุมมอง ก่อนมาสรุปว่ารถมันเหมาะกับคนถามหรือไม่
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:06:03 »
คำแนะนำของทุกท่านทำให้เข้าใจเรื่องการเลือกมากขึ้นค่ะ แต่ขอถามอีกคำถามนะคะ ว่า ถ้าเทียบระหว่าง March VS Brio ล่ะคะ อันไหนโอเคกว่า
แต่ Brio แพงเหมือนกันเนาะ เพราะเพิ่งเงินไม่เท่าไหร่ ก้ได้ Vios แลัว T ^ T

GreenG

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:17:49 »
คำแนะนำของทุกท่านทำให้เข้าใจเรื่องการเลือกมากขึ้นค่ะ แต่ขอถามอีกคำถามนะคะ ว่า ถ้าเทียบระหว่าง March VS Brio ล่ะคะ อันไหนโอเคกว่า
แต่ Brio แพงเหมือนกันเนาะ เพราะเพิ่งเงินไม่เท่าไหร่ ก้ได้ Vios แลัว T ^ T

ซื้อไปขับ ทั่วไป แบบชาวบ้าน ขับไม่เกิน 120 option ดี เลือก March

ซื้อไปแต่ง ขับสนุกได้ ไม่แคร์ option เลือก Brio

แต่ถ้าจะเอารุ่น top march V VL แนะนำเพิ่มตังไปซื้อ 2 คุ้มกว่าแถมประกันและส่วนลดเพียบครับ :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:23:39 »
ถ้าพูดถึง feature และ Option โดยรวม March คุ้มหว่าครับ

แต่ Brio ถึงแม้จะแพง และให้ของมาไม่คุ้มราคา แต่ก็ขับมันส์กว่า March มาก

อันนี้ต้องลองตัดสินใจดู ยังไงก็ไปลองขับก่อนเถอะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:35:38 »

ชอบรถห้าประตู แฮตช์แบ็ค หรือ ซีดาน สี่ประตู ครับ? เพราะวีออส กับ ยาริส เอง ราคาก็ไม่ได้หนีกันมากมายนัก

อ่ะ แต่ขยับมาดูรถสองคันที่คุณพูดถึงครับ
เรื่องต่างๆ เช่น รูปลักษณ์ภายนอก ภายใน อันนี้แล้วแต่คุณชอบครับ

ส่วนเรื่องการขับขี่นั้น แม้ว่าในเวปรีวิวจะบอกว่าบริโอ้ขับคล่องกว่านั้น ผมก็แนะนำให้ทดลองขับดูครับ เพราะการขับขี่ที่คล่องกว่า อาจไม่ใช่การขับขี่ที่ใช่ สำหรับคุณ แต่ข้อนี้ถ้าว่าด้วยตัวเลข บริโอ้จะดีกว่า โดยเฉพาะในเกียร์ออโต้

ออพชั่น และการประกอบ ตอนนี้บริโอ้เสียเปรียบนิดเดียว ด้วยออพชั่นและการประกอบที่ดูงกกว่ามาร์ช "นิดเดียว" และที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังมาให้

ภายในมาร์ชมีเนื้อที่กว้างกว่า โดยเฉพาะที่เก็บของด้านหลัง (ความยาวตัวรถต่างกัน 17 เซนติเมตร)
บริโอ้มีการจำกัดความเร็วสูงสุดที่ 145 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

การกินน้ำมัน มีเทสมาแล้วว่ามาร์ชประหยัดกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ผมว่าเนื้อที่สัมภาระมีกว้างหน่อย น่าจะได้เปรียบกว่านะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

GreenG

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:57:00 »
ขอเพิ่มนะครับ ส่วนลด ของแถม ที่ผมเคยลองขอมา

1. March มีส่วนลด 5000 หรือ ของเล่นในงบ 5000 หรือบางทีได้ 2 อย่างเลย

2. Brio ไม่มีแถม แต่บางที่จะแอบให้ฟิลม์บ้างครับ

ส่วนทั่วๆไปของทั้ง 2 คือ กรอบป้าย ผ้ายาง ได้แน่นอน ฟันธง บางที่ March ได้ภายในวันนั้นเลย ถึง 1 เดือน
แต่ Brio รอ 3 เดือนครับ :)