ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องภาษีรถคันแรกและส่วนลดของแต่ล่ะรุ่นออกมาแล้วๆๆๆ  (อ่าน 9703 ครั้ง)

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
 สมมุติว่าผมสนใจรถที่เข้าข่ายในโครงการ แล้วราคารถขายปลีกที่  704,000 เมื่อไปที่โชวน์รูม ผมดาวน์ไป 140,000 บาท
 เหลือยอดที่ต้องจ่ายกับไฟแนนซ์  564,000 บาท  ถ้าราคานี้ไฟแแนซ์ก็จะคิดดอกปกติ แล้วถ้าผมครอบครองรถ ครบ 1 ปี ผมต้องการเงินตามนโยบายก็ไปเอาที่กรมพสามิตโดยประมาณ 20,000 บาท  คิดจาก 3% ของรถกระบะ
  คำถาม
-แล้วยอดที่ผมต้องผ่อนกับไฟแนนซ์ยังเหมือนเดิมใช้ใหมคับ
-หรือเขาจะจัดยอดใหม่ตามส่วนลด
-หรือเขาจะลดราคาลดตั้งแต่ออกจากโชว์รูม จาก 704,000 เหลือ 684,000 บาท  

ตามนี้ครับ
http://www.excise.go.th/index.php?id=1015
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 09:54:35 โดย sajaut »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องภาษีรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:06:44 »
ยังมีคนที่ไม่เข้าใจอีกมาก

รัฐบาลประกาศยังไม่ชัดเจนพอ

ตอบคำถาม

คุณต้องผ่อนกับไฟแนนซ์ในอัตราราคาเต็มครับ คือ 704,000 บาท ครับ
แต่คุณได้เชคมาใบนึงเท่านั้น

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:07:41 »
ยอดที่ต้องผ่อนกับไฟแนนซ์ยังเหมือนเดิมครับ นโยบายนี้คือต้องจ่ายเต็มก่อนแล้วค่อยได้คืนทีหลัง ซื้อสดวันนี้เริ่มได้คืนงวดแรกหลัง1ต.ค.2555 ซื้อผ่อนชำระก็เช่นกันครับ ชำระเป็นงวดๆไปเหมื่อนปกติเวลาเราผ่อนรถทั่วไป แต่จะได้ภาษีคืนหลัง1ต.ค.2555เป็นต้นไป
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:08:20 »
ตามความเข้าใจผมนะ

- ยอดที่ผ่อนกับไฟแนนซ์ยังเหมือนเดิมครับ
- ไม่ครับ
- เขาไม่ได้ลดจากโชว์รูมครับ แต่เค้าจะคืน ส่วน 3% ภายหลัง 1 ปีครับ

ง่ายๆ คือ คุณผ่อนรถในราคา 704000 ครับ แต่ ครบปีนึง คุณจะได้เงินคืน 3% แต่ระยะเวลาการผ่อน ทั้งจำนวดงวดหรือดอกเบี้ยเท่าเดิมหมดครับ

เพียงแค่เราเหมือนได้เงินก้อนคืนมา 3% ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:14:04 »
วังว่ากระทู้นี่คงมีประโยชน์นะครับผมชัดแจนล่ะ

GUขอออกเองดีกว่าไม่ได้ผุกมัดด้วยอยากขายก็ได้ขายแถมบางทีผ่อนไม่หมดในสัญญา 5 ปี ต้องใช้เงินคืนอีกเท่ากะจ๊อก 20,000 บาท
เหอะๆๆๆๆแค่ค่าดอกเบี้ยยังไม่ได้เลยวุ้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 12:36:46 โดย sajaut »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:16:45 »
เท่าที่ผมฟังวันนี้นะครับ

- มันเป็นการ "คืน" ครับ ไม่ใช่การ "ลด"
- กรมที่คืนภาษีให้ท่าน ไม่เกี่ยวอะไรกับ ไฟแนนซ์ครับ :
หมายความว่า กรมก็ทำหน้าที่ของเค้า คือทำเรื่องคืนภาษีให้
ไฟแนนซ์ ก็ทำหน้าที่ของเค้า จัดยอดแจ้งหนี้ท่าน ตามปกติครับ

แต่,,, ก็เห็นว่า ตอนนี้ไฟแนนซ์ พยายามขอให้ส่งเช็คมาที่ไฟแนนซ์
จะยังไงต่อ คงต้องรอดูแนวทางปฏิบัติ ที่ชัดเจนอีกทีครับ

ออฟไลน์ kaptun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:18:58 »
ขอสอบถามต่อเลยนะครับ กรณีที่ได้ภาษีคืนจากโครงการนี้ ทางสรรพากรจะนับเป็นรายได้ด้วยหรือไม่
1.ถ้านันเป็นรายได้ด้วยหมายความว่าเราจะต้องยืนเสียภาษีเพิ่มเติมด้วยสิครับ
2.ถ้าต้องเสียภาษีรายได้เพิ่มแสดงว่าเราต้องคิดให้รอบคอบขึ้นถึงมูลค่าภาษีที่จะได้คืนว่าจริงๆแล้วเหลือเท่าไหรเพราะแต่ละท่านมีฐานภาษีไม่เท่ากัน
     ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 18:21:43 โดย kaptun »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:19:22 »
เท่าที่ผมฟังวันนี้นะครับ

- มันเป็นการ "คืน" ครับ ไม่ใช่การ "ลด"
- กรมที่คืนภาษีให้ท่าน ไม่เกี่ยวอะไรกับ ไฟแนนซ์ครับ :
หมายความว่า กรมก็ทำหน้าที่ของเค้า คือทำเรื่องคืนภาษีให้
ไฟแนนซ์ ก็ทำหน้าที่ของเค้า จัดยอดแจ้งหนี้ท่าน ตามปกติครับ

แต่,,, ก็เห็นว่า ตอนนี้ไฟแนนซ์ พยายามขอให้ส่งเช็คมาที่ไฟแนนซ์
จะยังไงต่อ คงต้องรอดูแนวทางปฏิบัติ ที่ชัดเจนอีกทีครับ

จัดไปคับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:24:48 »
ขอสอบถามต่อเลยนะครับ กรณีที่ได้ภาษีคืนจากโครงการนี้ ทางสรรพากรจะนับเป็นรายได้ด้วยหรือไม่
1.ถ้านันเป็นรายได้ด้วยหมายความว่าเราจะต้องยืนเสียภาษีเพิ่มเติมด้วยสิครับ
2.ถ้าต้องเสียภาษีรายได้เพิ่มแสดงว่าเราต้องคิดให้รอบคอบขึ้นถึงมูลค่าภาษีที่จะได้คืนว่าจริงๆแล้วเหลือเท่าไหรเพราะแต่ละท่านมีฐานภาษีไม่เท่ากัน
     ขอบคุณครับ

อันนี้คุณหมายถึงภาษีส่วนบุคคลเปล่าครับ
นโยบายนี้ไม่เกี่ยวกับรายได้หรือภาษีส่วนบุคลชาวไร่ชาวนานิสึตนักศึกษาก็ซื้อได้ครับถ้าเข้าข่ายนี้
     1. ต้องเป็นรถยนต์คันแรกของผู้ซื้อ

2. ต้องทำสัญญาซื้อขายรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน พ.ศ.2554-31 ธันวาคม พ.ศ.2555

3. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1 ล้านบาทต่อคัน

4. เป็นรถยนต์นั่ง ขนาดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 1,500 ลูกบาศก์เซนติเมตร/รถกระบะ (Pick up)/รถยนต์นั่งกึ่งบรรทุก (Double Cab)

5.เป็นรถยนต์ที่ผลิตขึ้นในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์ที่ประกอบจากชิ้นส่วนนำเข้าใช้แล้วจากต่างประเทศ (รถยนต์จดประกอบ)

6. คืนเงินเท่ากับค่าภาษีตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 1 แสนบาทต่อคัน

7. ผู้ซื้อต้องมีอายุ 21 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป

8. ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อยกว่า 5 ปี หากผู้ซื้อรถไม่สามารถผ่อนต่อได้ หรือมีเหตุอย่างอื่น จะต้องคืนเงินภาษีที่ได้รับให้กรมสรรพสามิต หากไม่ดำเนินการ ทางกรมสรรพสามิตจะใช้วิธีการทางศาล เพื่อให้สั่งให้คืนทะเบียนรถยนต์

9. การคืนเงินจะคืนเมื่อครอบครองรถยนต์ 1 ปีไปแล้ว โดยจะเริ่มจ่ายคืนให้ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2555 เป็นต้นไป ซึ่งกรมสรรพสามิตจะจ่ายผ่านทางเช็คเงินสดครั้งเดียวเต็มจำนวน

10. สามารถซื้อรถแบบเงินผ่อนผ่านไฟแนนซ์ หรือเงินสดก็ได้

11. รถมือสองไม่สามารถเข้าร่วมโครงการนี้ได้ เนื่องจากรถมือสองไม่มีภาษีสรรพสามิตในการซื้อ-ขาย

1. จะต้องเป็นผู้ที่มีอายุไม่ต่ำกว่า 21 ปี และไม่เคยเป็นเจ้าของรถยนต์คันใดมาก่อน

2. จะต้องซื้อในระหว่างวันที่ 1 กันยายน 2554 ถึง 31 ธันวาคม 2555

3. ต้องเป็นรถยนต์นั่งขนาดเครื่องยนต์ไม่เกิน 1,500 ซีซี หรือรถกระบะไม่จำกัดขนาดเครื่องยนต์ ราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท

4. ต้องขึ้นทะเบียนเพื่อประทับตราห้ามซื้อขายแลกเปลี่ยนมือลงในสมุดทะเบียนรถยนต์คันดังกล่าว เป็นระยะเวลา 5 ปี

5. ต้องจ่ายเงินในราคาเต็มไปก่อน และเมื่อถือครองรถยนต์ครบ 1 ปี ให้มาติดต่อทางกรมสรรพสามิตพื้นที่ เพื่อขอเงินชดเชยคืนในอัตราที่จ่ายภาษีไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 12:37:18 โดย sajaut »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:26:59 »

ตอบคำถาม

คุณต้องผ่อนกับไฟแนนซ์ในอัตราราคาเต็มครับ คือ 704,000 บาท ครับ

ผมก็ว่างั้นแหละคับมีคนยังไม่เข้าใจอีกมากอ้อผมสมัครสมาชิกวันแรกฝากตัวด้วยคับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:30:38 »

ตอบคำถาม

ผมก็ว่างั้นแหละคับมีคนยังไม่เข้าใจอีกมากอ้อผมสมัครสมาชิกวันแรกฝากตัวด้วยคับ

ได้เลยครับ คุณพี่ sajaut  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:35:46 »
ผมเรียก นโยบาย "ถูกหวยสิ้นปี" มากกว่าครับ

ไงก็ยังต้องผ่อนเต็มๆ อยู่ดี

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:38:11 »
ผมเรียก นโยบาย "ถูกหวยสิ้นปี" มากกว่าครับ

ไงก็ยังต้องผ่อนเต็มๆ อยู่ดี

ถูกหวยพอมีตังนะครับอันนี้เอาหนี้มาแถมภาระผุกพัน 5 ปีหุๆๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:46:03 »
หึ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 12:36:19 โดย sajaut »

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:12:39 »
ผมได้ข่าวมาว่า ระบบฐานข้อมูลของกรมขนส่งทางบก เกี่ยวกับการจดทะเบียนรถยนต์ที่ออนไลน์ใช้อยู่ตอนนี้ ข้อมูลเริ่ม 2549
ถ้าเป็นตามนี้ แสดงว่า ผู้ที่ไม่ได้ซื้อรถ ช่วง 2549-ปัจจุบัน ก็มีสิทธิ์ ซื้อรถใหม่เป็นคันแรกเหมือนกัน รึเปล่า?
ข้อมูลนี้ ผมไม่ยืนยัน เพียงได้ยินมา ใครทราบข้อเท็จจริง ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ
เพื่อจะมีโอกาสใช้สิทธิ์บ้าง (ไม่ต้องหาใครมาสวมสิทธิ์ให้วุ่นวาย)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:51:13 »
ผมได้ข่าวมาว่า ระบบฐานข้อมูลของกรมขนส่งทางบก เกี่ยวกับการจดทะเบียนรถยนต์ที่ออนไลน์ใช้อยู่ตอนนี้ ข้อมูลเริ่ม 2549
ถ้าเป็นตามนี้ แสดงว่า ผู้ที่ไม่ได้ซื้อรถ ช่วง 2549-ปัจจุบัน ก็มีสิทธิ์ ซื้อรถใหม่เป็นคันแรกเหมือนกัน รึเปล่า?
ข้อมูลนี้ ผมไม่ยืนยัน เพียงได้ยินมา ใครทราบข้อเท็จจริง ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ
เพื่อจะมีโอกาสใช้สิทธิ์บ้าง (ไม่ต้องหาใครมาสวมสิทธิ์ให้วุ่นวาย)

ข้อนี้สิน่าสนใจ ถ้าเป็นแบบที่ว่าจริง คนได้สิทธิ์เพียบเลย เพราะญาติผมที่ซื้อรถก่อนช่วงปีนี้เพียบ  ;D

แต่ตัวผมเองไม่ได้ เพราะเพิ่งซื้อ Vios ไป  :'(

น่าสนใจมั่กๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:58:46 »
มันยังจะเริ่มไม่ได้และยังไม่จบ เพราะปัญหาตามมาแล้วเป็นหางเว่า - -'
ที่แน่ๆ เรื่องกีดกันทางการค้านี่ดูท่าน่าจะเรื่องใหญ่พอสมควรด้วยนะครับ :/

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 21:25:46 »
ค่ายที่ขายรถกระบะ ก็คงจะได้ยอดขายเพิ่มแหละครับ แต่รถกระบะ นั้นลดแค่ 2-3 หมื่นเท่านั้น

เอาเข้าจริงแล้วผมว่ามันไม่ได้ช่วยคนใช้รถกระบะทำมาหากินเท่าไรเลย

ส่วนกลุ่มที่ได้ประโยชน์เต็มๆ ก็คงจะเป็น B Segment ที่ได้ลดราคาเต็ม 1 แสนบาท

แต่ค่ายรถที่ขาย B Segment และประกอบในประเทศก็มีอยู่ไม่กี่ค่าย

อย่าง Mitsu นี่ก็หมดสิทธิ์เลย  อาจจะรวม Nissan ด้วยก็ได้แต่ค่ายนี้ยังมี March ขายได้อยู่

Ford ก็มีแต่เฟียสต้า 1.4 เท่านั้นที่เข้าหลักเกณฑ์

โดยรวมผมมองว่า นโยบายนี้ให้ผลประโยชน์กับคนบางกลุ่มบางค่าย เท่านั้นไม่เหมาะจะนำมาประกาศเป็นนโยบายระดับชาติแบบนี้เอาเสียเลย

ปล. จำนวนส่วนลดด้านบนอ้างอิงจากที่มีคนคำนวณไว้กระทู้ล่างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 21:33:08 โดย dEsiGnz »

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:01:04 »
ค่ายที่ขายรถกระบะ ก็คงจะได้ยอดขายเพิ่มแหละครับ แต่รถกระบะ นั้นลดแค่ 2-3 หมื่นเท่านั้น

เอาเข้าจริงแล้วผมว่ามันไม่ได้ช่วยคนใช้รถกระบะทำมาหากินเท่าไรเลย

ส่วนกลุ่มที่ได้ประโยชน์เต็มๆ ก็คงจะเป็น B Segment ที่ได้ลดราคาเต็ม 1 แสนบาท

แต่ค่ายรถที่ขาย B Segment และประกอบในประเทศก็มีอยู่ไม่กี่ค่าย

อย่าง Mitsu นี่ก็หมดสิทธิ์เลย  อาจจะรวม Nissan ด้วยก็ได้แต่ค่ายนี้ยังมี March ขายได้อยู่

Ford ก็มีแต่เฟียสต้า 1.4 เท่านั้นที่เข้าหลักเกณฑ์

โดยรวมผมมองว่า นโยบายนี้ให้ผลประโยชน์กับคนบางกลุ่มบางค่าย เท่านั้นไม่เหมาะจะนำมาประกาศเป็นนโยบายระดับชาติแบบนี้เอาเสียเลย

ปล. จำนวนส่วนลดด้านบนอ้างอิงจากที่มีคนคำนวณไว้กระทู้ล่างนะครับ

Mitsu Eco Car กะลังจะเปิดตัว เช่นเดวกะ Nissan ที่กะลังจะเปิดตัว Almera นิครับ ไม่น่าจะถึงกับหมดสิทธิ์นะ

ส่วนรถยนต์แต่ละค่ายจะมีวิธีแก้เกมยังไง อันนี้สิครับที่ผมสนใจ >v<

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:17:55 »
สิทธิในการซื้อมันมี ไม่ต้องใช้บ้างก็ได้นะครับ ถ้าไม่เืดือดร้อนอะไรมาก

อยู่ปกติดี ไม่ได้เป็นหนี้ ไปไหนมาไหนก็สะดวกสะบาย มีรถกันเต็มบ้านแล้ว

ผมอาจจะขวางโลกหน่อยนะ ของบางอย่างไม่จำไปถึงมี ก็ไม่ต้องไปใช้มันก็ได้นะครับ เค้าเผื่อสำหรับบางสถาณการณ์ ไม่ใช่ว่าเอะอะ อะไรก็ใช้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:30:43 »
รายชื่อรถออกมาชัดเจนครับ M2 ได้ทุกรุ่น กระบะแคปก็ได้ 1แสนเต็มๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:43:04 »
เป็นไงกันบ้างคับกับส่วนลดที่ได้ไม่ค่อยมีความแตกต่างกันเลย
พอจายมะหุๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

บรีโอ้ไม่ได้ส่วนลดหรอครับ

มันไม่มีหรือผมหาไม่เจอเอง

??? ???
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

บรีโอ้ไม่ได้ส่วนลดหรอครับ

มันไม่มีหรือผมหาไม่เจอเอง

??? ???

สงสัยยังไม่อัพเดทครับพึ่งเปิดวันแรกหรือไม่มี

ออฟไลน์ treebegin

Brio เดี่ยวคงอัพครับ ผ่านเกณทุกอย่าง

กรม ไม่รู้จักรถรุ่นนี้ ม้าง 555+
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ sajaut ใส่ลิงค์ครั้งเดียวพอแล้วครับ จะใส่ทำไมหลายครั้ง?

นโยบายนี้ ก็ยังมีความสับสนอลหม่านอยู่ในทางปฏิบัติ มันอะไรกันเนี่ย?

คุณ sajaut ใส่ลิงค์ครั้งเดียวพอแล้วครับ จะใส่ทำไมหลายครั้ง?

นโยบายนี้ ก็ยังมีความสับสนอลหม่านอยู่ในทางปฏิบัติ มันอะไรกันเนี่ย?

โทษทีคับลบล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 12:38:33 โดย sajaut »

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
บางทีนโยบายนี้แค่ราว 16 เดือน ผมว่าหลายคนคงอาจจะยังไม่พร้อม ในการตัดสินใจมีหนีภาระก้อนใหญ่ก็น่าจะเยอะอยุ่เหมือนกันนะ   ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ผมว่าไม่มีประโยชน์ในส่วนของผมนะว่าจะเอารถกระบะซะหน่อยแค่ค่าดอกเบี้ยยังไม่ได้เลย
เห้อทามไมลดน้อยจัง

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
กะว่าจะถอยรถชื่อตัวเองสักคันก็งานนี้แหละครับ