ผู้เขียน หัวข้อ: เพลาๆลงหน่อยดีมั้ยครับ?? กับนโยบายรถคันแรก??  (อ่าน 9548 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รู้สึก "เยอะ" ไปมั้ยครับช่วงนี้ (หรือว่าผมรู้สึกไปเองคนเดียว)

อย่างน้อยๆ เราก็สามารถหาข้อมูลจากเวปไซต์โดยตรงได้
รวมถึงตารางคำนวนอะไรๆทุกอย่างก็สามารถหาได้ทั่วๆไป

ตอนนี้ผมคิดว่า กระทู้ดีๆมีสาระตกลงไปเร็วมากๆ

กลายเป็นกระทู้ๆนึง มีคนตอบไม่กี่คน และเป็นคำตอบเดิมๆที่หาได้ทั่วไป
ที่ไม่สำคัญและคนที่ถามสามารถหาคำตอบได้ด้วยตัวเอง...
และก็ถูกปล่อยผ่านไป...

..................

ลองนับๆดู ในแต่ละวัน มีกระทู้"รถคันแรก"กี่กระทู้เข้าไปแล้ว
เสียดายกระทู้ดีๆ เสียดายข้อมูลดีๆที่ได้แบ่งปันกัน
สาระ ปัญหา ที่จะได้รับการแก้ไขหรือแนะนำตกลงอย่างเร็วเลย

ขอบ่นหน่อยเถอะครับ
ในฐานะที่ตามมาจากเวปเก่าตั้งแต่ที่นี่ยังไม่เปิด
วันนั้นกับวันนี้ ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองมั้ย แต่ที่นี่เปลี่ยนไปนะ หรือเพราะคนเยอะ เรื่องเลยแยะ

เรื่องที่เป็นข้อมูลหรือข้อเท็จจริง ผมว่า Google ก็ช่วยได้นะ ถ้าึิคิดจะลองหา
แต่เรื่องที่เป็นความเห็น ผมเห็นด้วยที่จะมีการแชร์กัน เพราะมันหาที่ไหนไม่ได้
ขอเถอะครับ ช่วย Search หากันก่อน ก่อนที่จะโพสถามอะไร
บางคนมีข้อมูลเพียบ หรือหาข้อมูลแล้ว แล้วมาแชร์กัน มาให้ช่วยกันตัดสินใจ อันนี้ผมว่า่น่าชื่นชม

โชคดีครับ Headlightmag.com
ผมจะคอยติดตามที่นี่ต่อไปอย่างเงียบๆ

ปล. ผมยังเป็นแฟนเพจ F&F คุณแพนต่อไป 
คุณตี้ อาจจะได้พบเจอผมบ้างในสนามจิมคาน่า ผมจะแอบดูอย่างเงียบๆนะครับ
ขอบคุณครับ

ปล2 ใครจะหมั่นไส้ผม เชิญครับ ขอให้คุณตั้งหน้าตั้งตา ถามๆ และ พูดอะไรเดิมๆซ้ำๆกันต่อๆไป
ผมเชื่อว่าผมเป็นกระจกสะท้อนสิ่งๆนั้น ให้คนที่ผมกล่าวถึงได้เห็น
โชคดีกับคนเหล่านั้น ที่ผมเป็นแค่คนในอินเตอร์เน็ต...

ปล3 วันที่นโยบายนี้ใช้ได้จริง คงมีกระทู้ซ้ำๆเดิมๆเกิดขึ้นไปเรื่อยๆ...
เสียดายสาระความรู้ครับ...

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: เพลาๆลงหน่อยดีมั้ยครับ?? กับนโยบายรถคันแรก??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 20:52:03 »
เห็นด้วยอย่างแรงครับ แต่ก็คงทำไรไม่ได้

ผมว่าต้นเดือนตุลาน่าจะหนักกว่านี้อีก แล้วคงซาๆ ไปเองในช่วงกลางเดือน 

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
Re: เพลาๆลงหน่อยดีมั้ยครับ?? กับนโยบายรถคันแรก??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:00:57 »
อืม อยากจะระบายเหมือนกัน ว่ามันเยอะเกินไปจริงๆ
เพราะฉะนั้นก่อนตั้งก็กรุณา search ก่อนนะครับ
ว่าเป็นคำถามที่ซำ้ซากรึเปล่า
เสียดายกระทู้ดีๆที่หล่นลงไปหน้าอื่นครับ

อันนี้ขอเพิ่มเติมนะครับ
ก่อนโพสได้โปรดอ่านกฎในการตั้งกระทู้ก่อนนะครับ
ไม่ใ่ช่มาโพสแต่ชื่อยี่ห้อ รุ่น แค่นั้น
ซึ่งคุณจิมมี่ก็ได้ออกมาพูดไว้แล้วหลายครั้ง

จาก สมาชิก HLM คนนึง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:04:55 »
อยากใ้ห้ทุกคน "ลอง" หา ด้วยตนเอง ก่อนนะครับ

ถ้าหาไม่เจอ แล้ว ค่อย มา "ถาม"

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:08:59 »
อยากใ้ห้ทุกคน "ลอง" หา ด้วยตนเอง ก่อนนะครับ

ถ้าหาไม่เจอ แล้ว ค่อย มา "ถาม"

โดนใจครับ

ที่สำคัญคือ ถามตัวเองก่อนว่าพร้อมจะดูแลรถ และรับผิดชอบเพื่อนร่วมทางได้หรือยัง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:23:01 »
มีเพื่อนผมหลายคนมากกก มาปรึกษาผมเรื่องนี้

ผมตอบไปสั้นๆว่า  

"เงินเมิงพร้อมมั้ย"
"ถ้าไม่มีนโยบายนี้  เมิงจะอยากได้รถมั้ย"

ถ้าเงินพร้อม  จะไปแคร์อะไรกับนโยบายพวกนี้  มองแค่มันเป็นผลพลอยได้พอครับ อย่ามองว่ามันเป็นหลักใหญ่ในการตัดสินใจซื้อรถเถอะ

ผมเป็นคนนึงจะแนะนำเพื่อนเสมอๆว่า ถ้าพร้อมถึงซื้อ  ไม่ใช่ซื้อเพราะนโยบายการตลาดของรัฐบาล

เพราะยังไงแล้ว เวลาผ่อน ก็ต้องเท่าเดิมมมม!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 21:26:01 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:50:55 »
ผมก็ว่าอย่างที่ท่านบอกจริงๆครับ

ตั้งแต่ประกาศเริ่มใช้ มีใหม่มาทุกวัน

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 22:07:08 »
เผื่อใครยังไม่รู้ว่าจะไปค้นตรงไหนของ HLM ???
เราจัดให้!! :D
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 22:21:04 »
ผมน้องใหม่ยังมองว่ามันเยอะเลยครับ ไม่ใช่เท่าแต่เรื่องรถคันแรกนะ

เครื่องสกายของมาสด้า กับเครื่องอะไรนะของฟอร์ดผมเห็น

ถามกันบ่อยเลย ทั้งทีกระทู้เก่าก็เพิ่งพูดคุยไปไม่นาน

กระทู้ใหม่มาละ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 22:34:19 »
ไม่ไหวจะเพลียร์

เอาไปคิดสำหรับเรื่องที่มันคาดการไม่ได้หลังจากออกมาดีกว่าครับ
น้อง พี่ ที่ทำงานถามจนไม่รู้จะบอกอย่างไร เลยถามกลับเล่นๆว่า ถ้าผ่อนไม่ไหวจะทำยังงัย เฮ่ออออ
หา GPS ใช้กันแทบทุกคนเลย (ไปไม่ถูก)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 23:10:53 »
อืม จริงด้วยครับ กระทู้แบบเดิมๆ ผมก็เห็นจนเบื่อ จนขี้เกียจจะคลิกเข้ามาดูแล้วล่ะครับ เจ้ากระทู้รถคันแรกนี่ ไหนจะกระทู้บ่นรถชน พ่อด่า สอบตก ชีวิตดราม่าขอกำลังใจ กระทู้สำนึกผิด กระทู้ที่มาห้วนๆว่า" รุ่นนั้นดีมั๊ย" "ซื้อไรดี" แค่นี้ ไม่บอกอะไรที่เหลือต่อ กระทู้น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่องปตท. รถเก๋งรุ่นนั้นรุ่นนี่เครื่องดีเซลจะมาไทยมั๊ย? โอ้วแม่เจ้า!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 23:13:20 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:18:34 »
เห็นด้วยกับ จขกท. ผมก็คิดแบบนั้น   เข้าใจในความหวังดีที่มาเตือน
และเห็นบ่อยเลยที่ เจ้าของเวบต้องมาเตือนเองทุกครั้งเลยที่มีอะไรซ้ำเยอะๆ

แต่ผมอยากบอกว่า กระทู้ที่คุณตั้งก็ทำให้กระทู้ดีๆตกไปเหมือนกันนะครับ
ขอโทษนะครับถ้าความเห็นผมทำให้ขัดเคืองใจ

ระบบเรียงกระทู้เป็นรูปแบบนี้  ยังไงก็ต้องเจอเหตุการ์แบบนี้ครับ
ความพยายามคนไม่เท่ากัน ความใส่ใจในการหาข้อมูลน้อย ดูแล้วหน้าแรกไม่มีก็ตั้ง
บางทีไม่ดูด้วยซ้ำก็น่าจะมี  หรือแม้กระทั่งอาจจะอยากเป็นที่รู้จักในเวบบอร์ด ขอตั้งกระทู้หน่อยก็มี

แต่ถ้าถามผมว่าแล้วจะแก้ยังไง ตอนนี้สิ่งที่คิดได้คือ บอกกล่าวในกระทู้นั้นๆครับ อาจจะไม่เด่นชัด
เท่าตั้งใหม่ แต่ก็ตรงตามเจตนารมณ์ที่คุณตั้งใจ ที่ไม่อยากให้กระทู้ตกเร็วเกิน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:23:37 »
อ้างถึง
ไหนจะกระทู้บ่นรถชน พ่อด่า สอบตก ชีวิตดราม่าขอกำลังใจ กระทู้สำนึกผิด กระทู้ที่มาห้วนๆว่า" รุ่นนั้นดีมั๊ย" "ซื้อไรดี" แค่นี้ ไม่บอกอะไรที่เหลือต่อ กระทู้น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่องปตท. รถเก๋งรุ่นนั้นรุ่นนี่เครื่องดีเซลจะมาไทยมั๊ย?

ไม่ควรยกตัวอย่างพาดพิงผู้อื่นนะครับ เดี๋ยวจะยิ่งมาม่าไปกันใหญ่

พูดตรงๆ ผมเฉยๆ นะครับ ก็เหมือนกับตอนที่รถใหม่เปิดตัวนั่นละครับ สักพักก็คงจะซาไปเอง

ผมเข้าใจว่า หลายๆ คน เวลา post ก็คงไม่ได้เลื่อนหน้าจอลงไปจนสุด แล้วไปดูหน้า 2 ต่อ ดังนั้นโอกาสที่จะมีคนไม่รู้ว่ามีหัวข้อนี้โพสอยู่แล้ว ก็เกิดได้บ่อยๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 00:25:44 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:02:46 »
อ้างถึง
ไหนจะกระทู้บ่นรถชน พ่อด่า สอบตก ชีวิตดราม่าขอกำลังใจ กระทู้สำนึกผิด กระทู้ที่มาห้วนๆว่า" รุ่นนั้นดีมั๊ย" "ซื้อไรดี" แค่นี้ ไม่บอกอะไรที่เหลือต่อ กระทู้น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่องปตท. รถเก๋งรุ่นนั้นรุ่นนี่เครื่องดีเซลจะมาไทยมั๊ย?

ไม่ควรยกตัวอย่างพาดพิงผู้อื่นนะครับ เดี๋ยวจะยิ่งมาม่าไปกันใหญ่

พูดตรงๆ ผมเฉยๆ นะครับ ก็เหมือนกับตอนที่รถใหม่เปิดตัวนั่นละครับ สักพักก็คงจะซาไปเอง

ผมเข้าใจว่า หลายๆ คน เวลา post ก็คงไม่ได้เลื่อนหน้าจอลงไปจนสุด แล้วไปดูหน้า 2 ต่อ ดังนั้นโอกาสที่จะมีคนไม่รู้ว่ามีหัวข้อนี้โพสอยู่แล้ว ก็เกิดได้บ่อยๆ ครับ

เห็นด้วยครับ  คุณต้องการจะให้มีกฎการสกรีนการตั้งคำถามที่ห้ามพูดเรื่องเดิมๆซ้ำห้ามถามไร้สาระห้ามถามเปรียบเทียบ ในเว็บบอร์ดสาธารณะอย่างนั้นหรือครับ

เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องธรรมชาติที่ต้องพบเจออยู่แล้วในสังคมเว็บบอร์ด ใครมีสำนึกมากหน่อยก็เลี่ยงการตั้งซะแต่หากใครมีน้อยหน่อยก็ตั้งไป ถ้าเมื่อไหร่มันเยอะไปจริงๆเจ้าของบ้านก็ออกมาแจ้งประกาศขอความร่วมมือเองแหละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:34:27 »
ก็ว่าจะออกมาพูดตั้งนานแล้วล่ะครับ

ขอบคุณ คุณ Yenchar มากครับ ที่มาเริ่มให้
แล้วจะบอกว่าไม่ต้องไปไหนหรอกครับ ก็อยู่ด้วยกันนี่แหละ

จริงอยู่ว่าในที่สาธารณะ มีคนปะปนมากมาย เราจะไปตั้งกฎห้ามโน่นนี่นั่นให้เยอะแยะเสียคงเป็นไปไม่ได้
แต่ในฐานะเจ้าบ้านก็ดี คนที่อยู่ร่วมกันในบ้านก็ดี หากเห็นอะไรไม่สมควรและเริ่มเป็นไปในทางที่ไม่ดี
การจะออกมาเตือนกันบ้างก็คงไม่น่าจะติดขัดอะไร และน่าจะเป็นเรื่องดีเสียด้วยซ้ำไปครับ

เราเห็นมาแล้วว่า สังคมออนไลน์สาธารณะที่ปล่อยละเลยและไม่มีการดูแลเป็นอย่างไร
พวกเราคงต้องยอมเสียสละคำว่า อิสรภาพ บ้าง เพื่อความเรียบร้อยของส่วนรวมครับ
และนั่นก็เป็นเจตนารมณ์ของที่นี่ ที่อยากให้สังคมเรามีคุณภาพมากกว่าที่อื่นอื่น

ผมเห็นด้วย และขอให้เพลาเพลาลงหน่อยละกันครับ กับกระทู้นโยบายภาษีในรถคันแรก
หากไม่มีประเด็นสงสัยที่แตกต่างจริงจริงแล้ว รบกวนค้นหากระทู้เก่าเก่าที่ได้เสวนาไว้พอสมควรก่อนครับ
และอย่างที่เคยบอกไปครับ จำนวนการโพสต์ และจำนวนการตั้งกระทู้ ไม่ได้ช่วยให้ใครเป็นสมาชิกที่สำคัญขึ้น
ตรงกันข้าม หากยิ่งโพสต์แล้วสร้างปัญหา หรือก่อให้เกิดความรำคาญแก่ผู้อื่น ตัวท่านก็จะติดลบเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:42:14 »
อ้างถึง

เห็นด้วยครับ  คุณต้องการจะให้มีกฎการสกรีนการตั้งคำถามที่ห้ามพูดเรื่องเดิมๆซ้ำห้ามถามไร้สาระห้ามถามเปรียบเทียบ ในเว็บบอร์ดสาธารณะอย่างนั้นหรือครับ

เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องธรรมชาติที่ต้องพบเจออยู่แล้วในสังคมเว็บบอร์ด ใครมีสำนึกมากหน่อยก็เลี่ยงการตั้งซะแต่หากใครมีน้อยหน่อยก็ตั้งไป ถ้าเมื่อไหร่มันเยอะไปจริงๆเจ้าของบ้านก็ออกมาแจ้งประกาศขอความร่วมมือเองแหละครับ

เดี๋ยวครับ

ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกคนจะสมควรโพสกระทู้บนบอร์ดซ้ำๆๆๆ กันนี่ครับ

ถ้าจะปล่อยไปถึงขั้นให้ admin ลงมาจัดการก็เกินไป ยังไงพวกเราก็ต้องช่วยกัน เหมือนพวกที่อ่านหนังสือที่ห้องสมุดแล้วไม่เก็บ

ผมอยากจะบอกว่า ถ้าใครจะโพสกระทู้ซ้ำบ้าง ก็ให้อภัย ปล่อยๆ เขาไปบ้าง แต่ก็ไม่ใช่นิ่งเฉย ก็ต้องช่วยกันสอดส่องดูแลบ้างครับ

จะมาโพส แล้วรอให้ admin มาเก็บขยะ แบบนี้ ไม่ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:55:16 »
ผมเห้นด้วยกับคุณ YIM นะครับเรื่องนี้

จริงๆแล้วเนี่ย เรื่องนี้ถ้าคุณสนใจจริงๆลองไปหาข้อมูลก่อนแล้วลองไปถามกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง "โดยตรง" ก่อน ถ้าไม่ได้ข้อมูลก็ลองไปหาตามบอร์ดทืี่มีคนถามได้ครับ

ยกเว้นกรณีที่ว่ากรณีของคุณเป็นเคส "พิเศษ" ที่พบปัญหาไม่เหมือนคนอื่นๆที่ถามในเรื่องเดียวกัน ก็ไปตั้งถามในกระทู้นั้นๆหรือถ้าหาไม่เจอจริงๆก็ตั้งใหม่ได้ครับ

ช่วยๆกันหน่อยครับ จะได้แชร์ที่ให้คนอื่นๆได้ถามเรื่องอื่นๆบ้างครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:57:01 »
กระทู้รถคันแรกไม่เท่าไหร่ แต่เห็นกระทู้เครื่อง Sky อดคลิกเข้าไปดูไม่ได้ทุ้กที  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:00:53 »
อืม จริงด้วยครับ กระทู้แบบเดิมๆ ผมก็เห็นจนเบื่อ จนขี้เกียจจะคลิกเข้ามาดูแล้วล่ะครับ เจ้ากระทู้รถคันแรกนี่ ไหนจะกระทู้บ่นรถชน พ่อด่า สอบตก ชีวิตดราม่าขอกำลังใจ กระทู้สำนึกผิด กระทู้ที่มาห้วนๆว่า" รุ่นนั้นดีมั๊ย" "ซื้อไรดี" แค่นี้ ไม่บอกอะไรที่เหลือต่อ กระทู้น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่องปตท. รถเก๋งรุ่นนั้นรุ่นนี่เครื่องดีเซลจะมาไทยมั๊ย? โอ้วแม่เจ้า!!

ชอบความเห็นนี้จัง

ปกติผมเข้ามาตอบคำถามบ่อยนะ เท่าที่ตัวเองรู้ เท่าที่ตัวเองพอจะช่วยได้
ช่วงว่างๆ ผมทำงานออฟฟิศ พอปิดบัญชีเสร็จ ผมก็นั่งว่างทั้งวัน
มานั่งเปิดดูในบอร์ด ช่วยตอบคำถาม เพราะบางคนเดือดร้อน หรือไม่รู้จริงๆ ผมก็ยินดีจะช่วยแชร์
แต่บางที มันทำให้ผมรู้สึกเบื่อที่จะมาตอบ เพราะเข้ามาทีไร ก็เจอแต่อะไรแปลก

รู้สึกดีครับ ที่ไม่ได้คิดไปเองคนเดียว

ปล. รถคันแรก บ้านผมก็ใช้สิทธิ์นะ โอกาศมาแล้ว คว้าไว้ก็ดี
มาสด้า2ซีดาน ตัวล่างสุด เกียรออโต้ สีขาว ลดภาษีแสนนึง
หาอ่านจากทางเวป โหลดแบบฟอร์มเรียบร้อย อีก 1เดือนจะไปจอง จบ!!
ถ้าได้ความว่ายังไง ผมจะเอาความรู้มาแชร์กัน...

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:17:17 »
ผมก็เคยตั้งหลายครั้งนะครับ แต่ลอง ค้นหาดูก่อนถ้ามีแล้วข้อมูลต้องกับที่เราต้องการผมก็จะไม่ตัง้ครับ แต่ถ้าไม่มีหรือมีแต่เป็นข้อมูลที่ไม่ตรงประเด็นกับตัวผมผมถึงจัตั้งครับ ;)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:21:29 »
เห็นด้วยกับหลายความเห็นในนี้ แม่มว่าจะบ่นเรื่องนโยบายนี้หน่อย แต่ไม่เอาดีกว่าเดี๋ยวผมพาออกทะเลอีก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:03:41 »
เอาง่ายๆนะ

ถ้ามียักษ์จินนี่ขี่รถ 1,500 ซี.ซี.มาให้ขอพร
ผมขอข้อแรกก่อนเลย

หนุ่มสาวเอย...

"พวกเธอว์จงช่วยเปิดหน้าบอร์ด เลื่อนลงมาอ่านถึงหน้าล่างสุด ดูว่ามีอะไรบ้างก่อน
แล้วค่อยตั้งกระทู้"

อย่าทำตัวสมาธิสั้นขี้กรี๊ดกร๊าด เห็นอะไรคิดอะไรปุ๊บต้องขอรีบโพสท์ก่อน
ฝึกเอาไว้ เป็นทักษะเพื่อสร้างความรอบคอบอย่างหนึ่งครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:24:04 »
โดนใจเลย ผมก็ว่ามันจะเยอะไปแล้วเหมือนกัน
แต่ก็เข้าใจครับว่าคนเข้ามาหน้าใหม่ ๆ ก็เยอะ คนไม่รู้ก็แยะ

เลยเบื่อแต่ก็เข้าใจ แต่ที่ทำได้คือปล่อยครับ ไม่ Click เข้าไปดู

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:54:15 »
รัฐบาลจะรู้บ้างไหมนะว่าตอนนี้คนทั่วไปกำลังมานั่งเสียเวลากับนโยบายของพวกคุณอยู่

หาเรื่องให้คนเป็นหนี้ซะงั้น

แทนที่จะเอาเวลาไปนั่งคิดพัฒนาการขนส่งที่ดีขึ้น นี่ทำอะไร? แจกบัตรเครดิต แจกคอมพิวเตอร์ ลดราคารถ

ประชานิยมมีแต่จะทำให้ประเทศพัง

ผมไม่ได้บอกว่าคนที่เงินน้อยไม่ควรมีรถ แต่อย่าตาบอดเพราะนโยบายระยะสั้นๆแบบนี้(หวือหวา)

คนผ่อนคือคุณ ไม่ใช่รัฐบาล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:48:31 »
ดีครับ ช่วยกันเสนอ ช่วยกันคิด ช่วยกันทำให้เว็ปบอร์ดของเราน่าอยู่ ดูแลกันเองจะได้ไม่ต้องพึ่ง Admin มากนัก เพราะคนเยอะดูแลไม่ทั่วถึงแน่นอน จะได้มีเวลาไปหาข้อมูล ทดสอบรถให้พวกเราได้ยลกันเยอะๆอีกด้วย แทนที่จะมายุ่งกับเรื่องที่สามารถจัดการกันเองได้

ที่โรงงานผมก็เหมือนกันครับ ผมจะเน้นให้ดูแลกันเอง จัดสรรงาน แบ่งงานกัน เด็กก็สบายใจไม่ต้องมีคนมาจ้ำจี้จ้ำไช ถ้างานเสร็จตามที่ผมต้องการก็จบ ผมเองก็สบาย คอยดูอยู่ห่างๆ เข้าไปก็ตอนงานมีปัญหาที่แก้เองไม่ได้และคอยเป็นที่ปรึกษา เลยกลายเป็นดีทั้งสองฝ่าย

ป.ล. ผมเองก็จะใช้สิทธินี้ซื้อรถป้ายแดงเหมือนกัน ใช้ชื่อของภรรยา ไม่ใช่เพราะฟุ้งเฟ้อนะครับ ผมมีแผนจะเปลี่ยนรถอยู่แล้วเพียงแต่เปลี่ยนสเป็กหน่อยแค่นั้น จากมือสองที่ใหม่กว่าเป็นป้ายแดงครับ เหลือแค่ว่าจะเอารุ่นไหนก็แค่นั้น ยังรอดูโปรโมชั่นที่ออกมาประกอบการตัดสินใจด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:37:28 »
ผมอยากให้มองรอบๆนิดนึงนะครับ

หากอยากให้ประเทศเป็น detroit of asia มันไม่ไช่ส่งออกหรือสักแต่ว่าพูด

การกระตุ้นการบริโภคภายในประเทศมันก็เปนส่วนหนึ่ง

หวังกะการส่งออกอย่างเดียวก็ไม่ได้ยั่งยืน

เรื่องเงินกะคนจนเนี่ย มันมองได้หลายมุมครับ

การเสียรายได้ของรัฐจากภาษีในช่วงนี้ แลกกับการลงทุนที่เพิ่มขึ้น การจ้างงานที่มากขึ้น

มันคือการ trade-off กันครับ

ปล. อย่ามีอะัไรไม่ชอบอะไรก็ด่าครับ ทุกคนมีดีมีเสีย ทั้งสองสี ไมไ่ด้เลวไปซะหมด
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:06:02 »
หลังจากนโยบายนี้ออกได้ 2 วัน

พ่อผมก็ถาม อยากได้รถมั้ย
ผมถามกลับไป เอาไปทำอะไรละพ่อ
พ่อบอก ไม่รู้ เห็นมีนโยบายเลยถามไว้ก่อนเผื่อจำเป้นจะใช้
ผมตอบ ถึงมีเงินจริงซื้อมาก็ไม่รู้จะเอาไปใช้อะไร ที่จอดก็ไม่มี ต้องมาดูแลรักษามันอีกน่าปวดหัว เอาไว้ก่อนเถอะพ่อ
ตราบใดที่ย่ายังไม่ล้มหมอนนอนเสื่อก็ยังไม่ต้องใช้หรอกรถ ไม่ต้องซื้อตายนโยบายหรอกเพราะยังไงเดี๋ยวก็มีรถไหม่อยู่ดี :D

พ่อหัวเราะ
สรุปแล้วถึงผมจะชอบรถแค่ไหน บ้านผมก็ยังไม่ซื้อรถยนต์ใช้ภายใน 1-2 ปีนี้แน่นอน (ยืมคนรู้จักเอา)
H.

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:12:20 »
ดีครับ ช่วยกันเสนอ ช่วยกันคิด ช่วยกันทำให้เว็ปบอร์ดของเราน่าอยู่ ดูแลกันเองจะได้ไม่ต้องพึ่ง Admin มากนัก เพราะคนเยอะดูแลไม่ทั่วถึงแน่นอน จะได้มีเวลาไปหาข้อมูล ทดสอบรถให้พวกเราได้ยลกันเยอะๆอีกด้วย แทนที่จะมายุ่งกับเรื่องที่สามารถจัดการกันเองได้

ที่โรงงานผมก็เหมือนกันครับ ผมจะเน้นให้ดูแลกันเอง จัดสรรงาน แบ่งงานกัน เด็กก็สบายใจไม่ต้องมีคนมาจ้ำจี้จ้ำไช ถ้างานเสร็จตามที่ผมต้องการก็จบ ผมเองก็สบาย คอยดูอยู่ห่างๆ เข้าไปก็ตอนงานมีปัญหาที่แก้เองไม่ได้และคอยเป็นที่ปรึกษา เลยกลายเป็นดีทั้งสองฝ่าย

ป.ล. ผมเองก็จะใช้สิทธินี้ซื้อรถป้ายแดงเหมือนกัน ใช้ชื่อของภรรยา ไม่ใช่เพราะฟุ้งเฟ้อนะครับ ผมมีแผนจะเปลี่ยนรถอยู่แล้วเพียงแต่เปลี่ยนสเป็กหน่อยแค่นั้น จากมือสองที่ใหม่กว่าเป็นป้ายแดงครับ เหลือแค่ว่าจะเอารุ่นไหนก็แค่นั้น ยังรอดูโปรโมชั่นที่ออกมาประกอบการตัดสินใจด้วยครับ

ในที่สุดก็ตัดสินใจซื้อรถเหรอครับ? ยินดีด้วยครับ อิจฉาจริงๆ ได้รถใหม่  :)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 15:37:22 »
ไม่ซื้อตามนโยบายนี้เหมือนกันครับ ผมนั่งหลับตาหากนึกถึงผลที่ตามมา

จากนโยบายนี้มีข้อเสียมากกว่าข้อดีไม่ต่ำกว่า5ข้อแล้ว

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:12:20 »
ผมขอเสริมนิดหนึ่งนะครับ

บังเอิญเลือบไปเห็นกระทู้หลายกระทู้
ที่เกี่ยวข้องกับน้ำมันเครื่อง มองผ่านๆไม่มีอะไรหรอก
แต่พอเข้าไปดูกระทู้ล่าสุดของคนๆนั้นกลับพบว่า...
มีแต่กระทู้น้ำมันเครื่องทั้งนั้นเลย ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นการโฆษณาแฝงรูปแบบใดนะครับ
แถมไม่ได้มาล๊อคอินเดียว มาแนวเดียวกันนี้ ถึง 5 คน!!!

ยกตัวอย่าง เช่น
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?action=profile;u=16579;sa=showPosts
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?action=profile;u=16510;sa=showPosts
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?action=profile;u=16588;sa=showPosts

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าตั้งใจโพสต์หรือว่ามันบังเอิญ หรือว่าผมคิดมากไปเอง
 :-\ :-\

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!