ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูยางจะใส่เจ้า New Vios มาแล้วคับ แต่เลือกไม่ถูก ช่วยแนะนำด้วยคับ  (อ่าน 44200 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
จากที่เคยสอบถามเรื่องการเปลี่ยนยางของ New Vios 195 55 R15 ไปเมื่อหลายวันก่อน
และหลายๆท่านแนะนำให้เลือกเป็น มิชลิน ไพรอต สปอร์ต 3 คับ
วันนี้ขับรถไปหายางที่เส้นรามอินทรามาคับ ไปสอบถามมาประมาณ7 ร้านคับ
ไม่มีร้านไหนเชียร์ตัวนี้เลยคับ ส่วนใหญ่จะเชียร์เป็น ของ โยโกฮาม่า รุ่น EP400. คับ
หรือไม่ก็เชียร์ ยี่ห้ออื่นหรือรุ่นอื่นๆที่ราคาถูกกว่าของมิชลิน แต่คุณภาพเท่ากัน
ผมเลยเกิดอาการลังเลคับ เลยยังไม่ได้ตัดสินใจแต่ก็ขอเบอร์ของร้านมาและทางร้าน
บอกว่าโทรมาสั่งยางก่อนแค่1ชม ก็ทัน

ผมกะว่าจะไปเปลี่ยนวันพรุ่งนี้(24-09-11)คับ วันนี้ขอให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหรือแสดงความเห็น
ด้วยนะคับ ว่าผมควรจะเลือกยางรุ่นเดิมคือ มิชลิน ไพรอทสปอร์ต3 ดีหรือเปล่า
หรือว่าเป็นยางโยโกฮาม่า EP400 หรืออย่างไรดีคับ

ปกติใช้รถเยอะคับ เดือนละ 5,000 กิโล วิ่งทางมอเตอร์เวย์เป็นส่วนใหญ่คับ
รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
วีออสผมก็พึ่งเปลี่ยนมาเป็นของโยโกฮาม่า อะครับ
รู้สึกว่ารถดูมันเตี้ยลงมาหน่อย แต่ก็ถือว่าวิ่งใช้ได้ครับ
(พอดี คุณพ่อเขาเลือกรุ่นนี้) 8)

ออฟไลน์ plus

เเถวๆรามอินทรา   ราคาล้อเเละยางเเพง   ==   

ออฟไลน์ YenChar

PS3 ครับ

เกาะ+ทน+รีดน้ำดี
ไปด้วยกันได้

ออฟไลน์ CRO

PS3 ครับ

เกาะ+ทน+รีดน้ำดี
ไปด้วยกันได้

ตามนี้เลยครับ ผมก็ใส่อยู่ขนาดเดียวกับที่ จขท บอกมาเลยครับ :>

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำคับ

เเถวๆรามอินทรา   ราคาล้อเเละยางเเพง   ==   

แล้วผมควรไปดูที่ไหนดีคับ มีที่ไหนแนะนำบ้างคับ

ออฟไลน์ 6162002

เห็นญาติๆผมชอบไป วงเวียน22 นะครับ
ส่วนผมเอาใกล้ๆ แล้วหาในเน็ต เจอร้านแถว ลาดพร้าว 15 มีชื่อเรื่องการตั้งศูนย์มากๆซะด้วย แล้วก็เป็นตัวแทน Michelin อีกตะหาก
ก็เลยไป แต่ราคายางก็แพงกว่าที่ผมหาเจอตามร้านในเนตจริงๆ(ประมาณเส้นละ50บาท ถ้าจำไม่ผิดครับ) แต่แลกความสะดวกก็คุ้มครับ

เห็นญาติๆผมชอบไป วงเวียน22 นะครับ
ส่วนผมเอาใกล้ๆ แล้วหาในเน็ต เจอร้านแถว ลาดพร้าว 15 มีชื่อเรื่องการตั้งศูนย์มากๆซะด้วย แล้วก็เป็นตัวแทน Michelin อีกตะหาก
ก็เลยไป แต่ราคายางก็แพงกว่าที่ผมหาเจอตามร้านในเนตจริงๆ(ประมาณเส้นละ50บาท ถ้าจำไม่ผิดครับ) แต่แลกความสะดวกก็คุ้มครับ

พอจะบอกได้ไหมคับว่าตรงที่ลาดพร้าว 15 นี้ชื่อร้านว่าอะไรคับ ถ้ามีเบอร์โทรด้วยจะขอบคุณมากๆคับ
เผื่อตอนเช้าผมจะได้โทรไปถามราคาคับผม   

ออฟไลน์ MoLee

เสียดายมาบอกร้านที่รู้จักกัน บนเส้นรามอินทราไม่ทัน แต่ไม่เป็นไรครับ อย่าไปฟังร้านพูดมากครับเปลียนตามที่เราอยากได้ดีที่สุดครับผม...

เสียดายมาบอกร้านที่รู้จักกัน บนเส้นรามอินทราไม่ทัน แต่ไม่เป็นไรครับ อย่าไปฟังร้านพูดมากครับเปลียนตามที่เราอยากได้ดีที่สุดครับผม...

บอกทันคับ ผมจะไปเปลี่ยนยางตอน 3 โมงเย็นคับ
ตอนนี้ได้ราคาของ Pilot Sport3 เส้นละ 3,000 บาทคับแพงไปไหมคับหรือว่าราคาโอเคแล้ว

ออฟไลน์ osamagotji

• Newbie
  • *
อยากทราบร้านยางแถวๆ รามอินทรา หรือมีนบุรีราคาโอเค ไม่แพงเวอร์ด้วยครับ
ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง Nissan Tiida ยางเดิม 185/65/R15 ครับ เป็น B250 วิ่งมาครบ 80,000 โลแล้วครับ
ควรจะเปลี่ยนเป็น 195/60/R15 ดีหรือเปล่าครับ หรือว่าควรใช้ขนาดเดิมเหมือนกับ B250 ที่ติดรถมาดีครับ

แล้วควรใช้รุ่นไหนดีครับ ตอนแรกเล็ง AR10 เอาไว้ แต่เห็นแนะนำ Pilot Sport3 กัน อันไหนเหมาะกับ Tiida มากกว่าหรอครับ
การใช้งานก็วิ่งเดือนละประมาณ 2000-3000 โล รวมแล้วปีละประมาณ 25,000 โลครับ
ส่วนใหญ่ขับประมาณ 80-120 Km/Hr ครับ ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ประมาณ 120-140 Km/Hr ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

อยากทราบร้านยางแถวๆ รามอินทรา หรือมีนบุรีราคาโอเค ไม่แพงเวอร์ด้วยครับ
ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง Nissan Tiida ยางเดิม 185/65/R15 ครับ เป็น B250 วิ่งมาครบ 80,000 โลแล้วครับ
ควรจะเปลี่ยนเป็น 195/60/R15 ดีหรือเปล่าครับ หรือว่าควรใช้ขนาดเดิมเหมือนกับ B250 ที่ติดรถมาดีครับ

แล้วควรใช้รุ่นไหนดีครับ ตอนแรกเล็ง AR10 เอาไว้ แต่เห็นแนะนำ Pilot Sport3 กัน อันไหนเหมาะกับ Tiida มากกว่าหรอครับ
การใช้งานก็วิ่งเดือนละประมาณ 2000-3000 โล รวมแล้วปีละประมาณ 25,000 โลครับ
ส่วนใหญ่ขับประมาณ 80-120 Km/Hr ครับ ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ประมาณ 120-140 Km/Hr ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ผมแนะนำว่าไปตั้ง "กระทู้ถาม หัวข้อใหม่"เลยคับผม เดี่ยวเพื่อนๆ ในเวบก็มาช่วยตอบคับ เพื่อนๆที่นี่เยอะคับ
แต่ละท่านก็ตอบแบบมีประสบการณ์และเชื่อถือได้คับ

• Newbie
  • *

ผมแนะนำว่าไปตั้ง "กระทู้ถาม หัวข้อใหม่"เลยคับผม เดี่ยวเพื่อนๆ ในเวบก็มาช่วยตอบคับ เพื่อนๆที่นี่เยอะคับ
แต่ละท่านก็ตอบแบบมีประสบการณ์และเชื่อถือได้คับ

ขอบคุณมากครับ ไปตั้งกระทู้ถามแยกแล้วครับ ตอนแรกสนใจร้านเกรียงกลการตรงข้ามแฟชั่น แต่ลอง search google ดูเห็นหลายๆคนบอกว่าช่างไม่ค่อยเป็นงาน ต้องคอยบอกให้ใส่สเปเซอร์ตลอด ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ กลัวไม่ปลอดภัยน่ะครับ

ถึง จขกทครับผม แนะนำไปให้แล้วนะครับ อยู่ในกล่องข้อความนะครับผม ;)

ขอบคุณมากครับ ไปตั้งกระทู้ถามแยกแล้วครับ ตอนแรกสนใจร้านเกรียงกลการตรงข้ามแฟชั่น แต่ลอง search google ดูเห็นหลายๆคนบอกว่าช่างไม่ค่อยเป็นงาน ต้องคอยบอกให้ใส่สเปเซอร์ตลอด ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ กลัวไม่ปลอดภัยน่ะครับ

ผมได้ร้านแล้วนะคับ เดี่ยวตอนบ่าย3 ผมจะไปเปลี่ยนยางแล้วนะคับ เดี่ยวถ้าได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกอีกทีนะคับ
เผื่อจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจคับ

ถึง จขกทครับผม แนะนำไปให้แล้วนะครับ อยู่ในกล่องข้อความนะครับผม ;)

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ plus

แล้วผมควรไปดูที่ไหนดีคับ มีที่ไหนแนะนำบ้างคับ
อย่าเข้าร้านที่มีสาขาเยอะๆ  เส้นนั้น  เเพง  เเละมั่ว  คับ

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
วันนี้ผมไปเปลี่ยนมา ของเดิม 195/60/r15 goodyear nct5 ขอพูดจากใจ(ก_ก) เป็น195/60/r15 Michelin Primacy LC ขอบอกตรงๆว่า ดีกว่าเยอะ นุ่ม เงียบ เกาะดีกว่าเดิมเยอะ แต่ยังไม่ได้ลองในที่เปียก
ดีกว่า XM2 ด้วย ชอบมากเลยครับ ผมได้มาในราคา เส้นละ3350 บาท ไม่ทราบว่าแพงหรือไม่ ผมอยู่ ตจว. ครับ

สรุป ผมไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วคับ
จัดไป Pilot Sport 3   195 55 R15 คับ 4เส้น 12,000 บาท ได้ที่วัดลมแบบดิจิตอล 4in1 เป็นของแถมด้วยคับ
ผมไปร้าน นพยางยนต์  รามอินทราซอย15
เฮียเจ้าของร้านดีมากๆคับ อัถยาศัยดี บริการเป็นกันเอง ร้านใหญ่โต สะอาด เป็นระเบียบ ดูน่าเชื่อถือ
ราคานี้ที่ได้ก็เท่าๆกับร้านอื่นๆที่ไปถามคับแต่ว่าได้มากกว่าคือความสบายใจและมั่นใจในร้าน
และในบริการ รวมถึงบริการหลังการขายที่จะตามมาด้วยคับ

ต้องขอบคุณเพื่อนๆในเวบนี้ทุกๆท่านนะคับ ที่ช่วยแนะนำ
โดยเฉพาะคุณ Moza คับ ขอบคุณมากๆคับ

เป็นร้านดีอีกร้านที่น่าแนะนำบอกต่อคับ

• Newbie
  • *
สรุป ผมไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วคับ
จัดไป Pilot Sport 3   195 55 R15 คับ 4เส้น 12,000 บาท ได้ที่วัดลมแบบดิจิตอล 4in1 เป็นของแถมด้วยคับ
ผมไปร้าน นพยางยนต์  รามอินทราซอย15
เฮียเจ้าของร้านดีมากๆคับ อัถยาศัยดี บริการเป็นกันเอง ร้านใหญ่โต สะอาด เป็นระเบียบ ดูน่าเชื่อถือ
ราคานี้ที่ได้ก็เท่าๆกับร้านอื่นๆที่ไปถามคับแต่ว่าได้มากกว่าคือความสบายใจและมั่นใจในร้าน
และในบริการ รวมถึงบริการหลังการขายที่จะตามมาด้วยคับ

ต้องขอบคุณเพื่อนๆในเวบนี้ทุกๆท่านนะคับ ที่ช่วยแนะนำ
โดยเฉพาะคุณ Moza คับ ขอบคุณมากๆคับ

เป็นร้านดีอีกร้านที่น่าแนะนำบอกต่อคับ

อ้าวผมก็ไปเปลี่ยนมาเมื่อเย็นนี้เอง หรือคุณคือคนที่เอา ipad มาเล่นระหว่างรอปะครับ
ร้านนี้บริการดีจริงครับ เฮียก็กันเองมากๆ

อ้าวผมก็ไปเปลี่ยนมาเมื่อเย็นนี้เอง หรือคุณคือคนที่เอา ipad มาเล่นระหว่างรอปะครับ
ร้านนี้บริการดีจริงครับ เฮียก็กันเองมากๆ

ใช่แล้วคับผม ผมเป็นคนนั่งเล่น iPad และเป็นลูกค้าคนสุดท้าย ท้ายสุดของวันนี้คับ
>>โลกช่างกลม ที่แท้ก็คนกันเอง 55
[/quote]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 23:44:32 โดย north »

ยินดีครับผม ;). แอบอิจฉา จขกท.ได้ของแถมด้วยทีตอนผมไปเปลี่ยนนะทำไมไม่ได้บ้าง ::)
จัดไป Pilot Sport 3   195 55 R15 คับ 4เส้น 12,000 บาท ได้ที่วัดลมแบบดิจิตอล 4in1 เป็นของแถมด้วยคับ
ผมไปร้าน นพยางยนต์  รามอินทราซอย15

เดี๋ยวจะฝากไปชมเจ้าของร้าน ให้นะครับผม :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน โล่งใจที่เลือก PS3 ครับ

อย่าไปเชื่อร้านยางมาก ร้านยางขายยางตาม Incentive ที่ได้ครับ
ถ้าทุกร้านในถนนเส้นนั้นบอกว่าให้จัด EP-400 เหมือนกันหมด
เดาไว้ได้ก่อนเลยครับว่า ขายโยโกแล้วได้ Margin เยอะกว่า

ส่วนเรื่อง EP-400 เป็นยังไง เดี๋ยวคงต้องรอดูรีวิวกันอีกทีล่ะครับ

FC11887

• บุคคลทั่วไป
อ่านกระทู้แล้วขอแวะมาบอกว่า
New Vios สามารถใส่ขนาด 195/60R15 ได้เลยครับ
หรือจะใส่ 195/55R15 ก็ได้ แต่ไมล์จะอ่อนกว่าความเป็นจริง และยางหายากกว่า 60 ครับ
แต่ถ้าเป็น Vios NCP42 ต้อง 195/55 เท่านั้น 60 ใส่แล้วเลี้ยวติดครับ

New Vios ของภรรยาผม ตอนนี้ขับมาได้ 24,000 โลแล้วครับ
ยางติดรถเป็น Dunlop SP Sport 2030 185/60R15 ยางสัปดาห์ 39 ปี 08
ตอนนี้เลือกได้แล้วว่าจะเอา Michelin Primacy LC 195/60R15 ครับ เพราะภรรยาเค้าเป็นคนใช้ส่วนใหญ่
ยางรุ่นนี้ นุ่ม+เงียบ+ไม่ลื่นเหมือนตระกูลEnergy+หมดช้า เสียอย่างเดียว แพง

วันนี้ผมไปเปลี่ยนมา ของเดิม 195/60/r15 goodyear nct5 ขอพูดจากใจ(ก_ก) เป็น195/60/r15 Michelin Primacy LC ขอบอกตรงๆว่า ดีกว่าเยอะ นุ่ม เงียบ เกาะดีกว่าเดิมเยอะ แต่ยังไม่ได้ลองในที่เปียก
ดีกว่า XM2 ด้วย ชอบมากเลยครับ ผมได้มาในราคา เส้นละ3350 บาท ไม่ทราบว่าแพงหรือไม่ ผมอยู่ ตจว. ครับ
ราคาไม่น่าจะเกินนี้นะครับผมถือว่าราคาโอเคแล้วล่ะครับ เพราps3 กับlcส่วนมากจะต่างกันอยู่ประมาณ200-400บาทต่อเส้นเนี้ยล่ะครับผม(กระผมก็ไม่รู้ราคาแน่ชัดนะครับผมเพราะช่วงนี้มิชลินขึ้นราคายางอยู่เรือยๆเลย)