ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Chevrolet Cruze 1.8 LT & 2.0 LTZ Diesel Turbo //  (อ่าน 39301 ครั้ง)

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Chevrolet Cruze 1.8 LT & 2.0 LTZ Diesel Turbo //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:39:57 »
ค่อนข้างน่าผิดหวังกับ ครูซ ตอบโจทย์ในโลกน้ำมันแพงไม่ได้ แค่ทำเครื่อง ประหยัดน้ำมัน อัตราพอเหมาะ รถคุณก็ขายได้ เทน้ำเทท่าแล้วหลังจาก คุณจิมมี่ รีวิว ครูซแล้ว ผมคงตัดสินใจ รอ ซีวิคดีกว่า เพราะมันประหยัดน้ำมัน
ไม่เข้าใจว่ารถปีใหม่ล่าสุดแต่ ผลิตเครื่องยนต์เทคโนโลยีต่ำ กินน้ำมันมาฆ่าตัวเองทำไม... เรืองน้ำหนักรภผมว่าไม่ใช่ข้ออ้องที่จะบอกว่ารถหนักเลยกินน้ำมัน เพราะ คุณผลิตรถมาก็ต้องรู้อยู่แกใจว่าควจจะผลิตเครื่องที่ เหมาะสม กับตัวรถที่คุณผลิต คำตอบข้ออ้างแบบเด็กอมมือหัวแม่ตีน ใครมันก็คิดได้ งบไม่พอเวลาไม่พอ......ถ้านี่คือไพ่ตายก็อาจจะไหม้ตูดได้
สรุป ครูซมันก็ขายได้เท่านี้แหละเพราะปีหน้า ถ้า civic ford รวมถึงรุ่นอื่นมา และประหยัดน้ำมันกว่า ครูซก็ตกกระป๋อง ยกเว้นแต่ จะเริ่มคิดได้แล้วปรับปรุงเครื่องยนต์ 1.8 และ 1.6 ใหม่ ให้สอดคล้องกับคนทั่วโลกและตัวรถ ไม่งั้น พระเจ้าก็ช่วยไม่ได้...

ออฟไลน์ pakpum

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Chevrolet Cruze 1.8 LT & 2.0 LTZ Diesel Turbo //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 13:07:55 »
ต้องรบกวนคุณ Jimmy จริงนะคับ ... ปัญหาของผม ( Cruze )

ปัญหาที่ผมรับไม่ได้ รำคาญและเซ็งมากคือ เสียง ก๊อปๆ แก๊ปๆ เวลารถเลี้ยวหรือวิ่งผิวทางขรุขระ(ผิวทางไม่เรียบ)
มันจะดังทุกครั้งจริงๆครับ เวลารถบิดตัว โทรแจ้ง 1734 แล้วแทบไม่ได้ความรุ้หรือแก้ไขอะไรเลย (บอกแต่ว่า ให้เอารถเข้า 0 เพื่อตรวจสอบ)
ซึ่งเอารถเข้า 0 ทุกครั้ง ผมเสียเวลา 6-8 ชั่วโมง เสียค่าน้ำมันในการ Test Driver 200-400 บาท (ผมเอารถเข้าไปแก้ไข 4 ครั้งแล้วครับ)

- ให้ช่างเทคนิคเข้ามาตรวจสอบแล้ว ทำได้แค่ ทาwax ที่ขอบยางประตู (2-3 วัน ก็ดังเหมือนเดิม)
- เปลี่ยนยางขอบประตู 8 เส้นแล้ว (2-3 วัน ก็ดังเหมือนเดิม)

Cruze เป็นกันแยอะครับ ปัญหานี้
ผมอยากให้ คุณ Jimmy ช่วยติดตามปัญหานี้ให้หน่อย ไม่รุ้ว่าพวกผมจะไปพึ่งไปตามปัญหาแบบนี้ที่ไหนแล้ว
1734 หรือ ศูนย์ (ตอนนี้ ไม่ได้ช่วยอะรัยให้ดีขึ้นเลย ได้แต่แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไปวันๆ ด้วยการรับฟังปัญหาเท่านั้น)

BMW X3 ตัวที่แล้ว ล็อตแรกจากออสเตรเลีย ปัญหาดังหนักกว่า Cruze เยอะมากๆครับ
จนผมด่าเลย

เคสนั้น ยางขอบประตู อเป็นยางที่ทำมาเพื่อตลาดสภาพอากาศเย็นมากกว่า

City ผมก็มีเสียงเล็กๆน้อยบ้างเหมือนกันในบางครั้งครับ

แสดงว่าปัญหาของผม คงต้องรอ ยางขอบประตูที่ทำมาเพื่อ อากาศร้อนอย่างบ้านเราใช่ไหมคับ...
หรือว่า ทาง GM เขากำลังหาวิธีแก้ไข แบบอื่นอยู่(อยากรู้คับ รบกวนคุณ Jimmy ด้วยคับ)

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 15:53:15 »
ต้องรบกวนคุณ Jimmy จริงนะคับ ... ปัญหาของผม ( Cruze )

ปัญหาที่ผมรับไม่ได้ รำคาญและเซ็งมากคือ เสียง ก๊อปๆ แก๊ปๆ เวลารถเลี้ยวหรือวิ่งผิวทางขรุขระ(ผิวทางไม่เรียบ)
มันจะดังทุกครั้งจริงๆครับ เวลารถบิดตัว โทรแจ้ง 1734 แล้วแทบไม่ได้ความรุ้หรือแก้ไขอะไรเลย (บอกแต่ว่า ให้เอารถเข้า 0 เพื่อตรวจสอบ)
ซึ่งเอารถเข้า 0 ทุกครั้ง ผมเสียเวลา 6-8 ชั่วโมง เสียค่าน้ำมันในการ Test Driver 200-400 บาท (ผมเอารถเข้าไปแก้ไข 4 ครั้งแล้วครับ)

- ให้ช่างเทคนิคเข้ามาตรวจสอบแล้ว ทำได้แค่ ทาwax ที่ขอบยางประตู (2-3 วัน ก็ดังเหมือนเดิม)
- เปลี่ยนยางขอบประตู 8 เส้นแล้ว (2-3 วัน ก็ดังเหมือนเดิม)

Cruze เป็นกันแยอะครับ ปัญหานี้
ผมอยากให้ คุณ Jimmy ช่วยติดตามปัญหานี้ให้หน่อย ไม่รุ้ว่าพวกผมจะไปพึ่งไปตามปัญหาแบบนี้ที่ไหนแล้ว
1734 หรือ ศูนย์ (ตอนนี้ ไม่ได้ช่วยอะรัยให้ดีขึ้นเลย ได้แต่แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไปวันๆ ด้วยการรับฟังปัญหาเท่านั้น)

BMW X3 ตัวที่แล้ว ล็อตแรกจากออสเตรเลีย ปัญหาดังหนักกว่า Cruze เยอะมากๆครับ
จนผมด่าเลย

เคสนั้น ยางขอบประตู อเป็นยางที่ทำมาเพื่อตลาดสภาพอากาศเย็นมากกว่า

City ผมก็มีเสียงเล็กๆน้อยบ้างเหมือนกันในบางครั้งครับ

แสดงว่าปัญหาของผม คงต้องรอ ยางขอบประตูที่ทำมาเพื่อ อากาศร้อนอย่างบ้านเราใช่ไหมคับ...
หรือว่า ทาง GM เขากำลังหาวิธีแก้ไข แบบอื่นอยู่(อยากรู้คับ รบกวนคุณ Jimmy ด้วยคับ)

โฟกัสก็เป็นเกือบทุกคันครับ ใครไม่เป็นไม่ใช่ของแท้ 555
ลองใช้น้ำยาเคลือบสีลงบริเวณตัวถังรถ ที่ยางขอบประตูสำผัสดูครับ
ใช้waxทายางบ่อยๆ รถสีขาวอาจจะเหลืองได้ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:37:35 »
รอมานาน

ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:46:53 »
รายละเอียดสรุปรุ่นย่อยเกียร์อัตโนมัติ คุณจิมมี่ใส่เกียร์เป็น 4AT หมดเลยครับ แก้ไขด้วยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 17:05:24 »
คงต้องรอเครื่องดีเซลใหม่อย่างเดียวถึงจะดูดีขึ้นมาได้

ส่วน Focus Ecoboost เคยอ่านเจอใน Focus คลับเค้าว่าจะมาเลยนะ

แถมจะมีแค่เครื่องยนต์แค่ 2 แบบ คือ เบนซิน 1.6 150 กับดีเซล 2.0 163 แรงม้า ว่างั้น ไม่ชัวร์นะครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 17:26:29 »
สำหรับCruzeแ้ล้วจากที่ได้ไป นั่งๆ ขับเล็กน้อยไม่ได้ขับยาวอะไรมาก

Responseจของเครื่องยนต์1.8ขับสั้นๆผมก็จับอะไรไม่ได้แต่ว่าที่จับได้เลยคือชอบพวงมาลัยครับ

ระยะมันกำลังดี ความหนืดแล้วความมั่นใจมันเหมือนมีมาให้ตั้งแ่ต่ความเร็วตำ่ซึ่งเรื่องนี้เป้นเรื่องที่ดีมากครับ

แล้วอีกอย่างภายในถ้าเอาจริงๆชอบผ้าสีดำที่สุดครับ  แต่สีไหนก็เถอผมว่ามันดูดีแล้วก็เรียบง่ายครับ

แต่FDก็คงสวยกว่าในแนวของความทันสมัย(หลายนั้นไฮเทคลำ้ยุคโคตรๆ) แต่ถ้าความเรียบง่ายที่ลงตัวผมว่าCruzeนี้หละใช่เลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆเช่นเคยนะครับคุณจิมมี่........ :)

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 17:56:00 »
ยางขอบประตู/กระจก รถ TDCi ของผมก็เป็นครับ อย่าคิดมากเลย

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 19:00:39 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวคุณภาพเช่นเคยครับพี่

.......
ผมมีข้อสงสัยครับ

คือว่า รูปที่ถ่ายมาช่วงทดสอบอัตราการบริโภคน้ำมันของ 2.0 หนะครับ

ที่ความเร็ว 110km/hr รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่อะครับ

พอดีเห็นในรูปมันประมาณ 1200rpm แต่ในตารางบอก 1700rpm

ขอบคุณอีกครั้งครับ
 ;D
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 20:03:07 »

โห....ขอบคุณมากครับ......

เอ่อ....แอบอืดนะเนี่ย...(ไม่เป็นไร ไม่ใช่ประเด็นหลัก)

ยังรอดู Sonata ต่อไปครับ แต่ไม่รีบ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ eakkarath

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 20:05:11 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 08:58:01 »
มาลงชื่อขอบคุณครับ อ่านจบแล้ว ครูซนี่ผมชอบภายในมากๆครับ อยากได้เป็นอันดับต้นๆแต่เป็นเชฟพ่อเลยไม่อนุมัติ :'(

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:51:56 »
ขอบคุณมากๆ ครับ
ใช้เวลาอ่าน 2 วัน ทำงานไปด้วย อ่านไปด้วย อิอิอิอิอิ

ต่อไปรอ Prius ล่ะ ไม่ทราบว่าอีกนานเปล่าครับ

เป็นกำลังใจให้ตลอดนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:54:34 »
คุณJimmyใช้คำว่า "Brand Royalty" ผิดนะครับ ต้องเป็น "Brand Loyalty"

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:28:21 »
เย้ ได้อ่านซะที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NUTTY13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:03:22 »
ขอบคุณมากคร๊าฟ...!!

ผมชอบรีวิวของคุณจิมมี่มากๆ

ต้องรออ่านตอนลูกหลับทุกที จะได้ไม่ขาดตอน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 18:27:16 »

Perfect เกือบทุกอย่าง

ขอแค่เกียร์เท่านั้น ฮึ๊ยยยยย!!!  >:(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:28:47 »
อ่านจบเสียที ยาวมากๆ (ไม่มีเวลาด้วย)

พี่ Jimmy รีวิว ได้ตรงใจผมมากครับ

นิยามของผมกับ Cruze คือ

"ช่วงล่างสุดยอด การขับขี่สุดเยี่ยม กับสมรรถนะระบบขับเคลื่อน...... งั้นๆ"

จำได้ว่า ผมเคยลองตัว 1.8 LT ครั้งนึง มีความรู้สึกอยากจะ "ยืนเหยียบคันเร่ง" ทีเดียว

แต่ชอบความรู้สึกหนักแน่นของ Cruze มากๆ ครับ ผมว่ามันหนักแน่นใกล้เคยงกับรถยุโรปช่วงยุค 90 ทีเดียวนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!