ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ Nissan X-Trail QR25DE  (อ่าน 10438 ครั้ง)

ออฟไลน์ eternity

• Newbie
  • *
ช่วยวิจารณ์ Nissan X-Trail QR25DE
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 15:04:59 »
อยากได้รถ SUV ไว้ลองเล่นสักคัน กำลังหามือสองไว้ใช้สักคัน รบกวนผู้รู้ช่วยวิจารณ์ขอดี ขอเสีย ของเครื่องตัวนี้หน่อยครับ QR25DE เช่น สมรรถนะ การขับขี่ การกินน้ำมัน อะไหล่เชียงกงมีเข้ามาบ้างหรือยัง เหมือนตระกูล SR ที่เดินไปที่ไหนอะไหล่เพียบเลยครับ ราคาไม่เกิน 6 แสน น่าสนใจไหมครับ ถ้าเปรียบเทียบกับ CR-V, Captiva, Escape และ Fortuner ได้ยิ่งดีเลยครับ

ขอบพระคุณครับ
Eternity
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ช่วยวิจารณ์ Nissan X-Trail QR25DE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 16:41:49 »
เท่าที่เคยสัมผัสมานะครับ ผมคิดว่า
1. ช่วงล่าง ขับปกติได้ แต่อย่าเล่นแรงๆ มันย้วยจริง มันเหมือนจะนุ่มและยันอยู่ แต่พอจะออกนี่ไม่มีปี่มีขลุ่ยเลย

2. คุณภาพการประกอบ สู้นิสสันที่ทำในไทยไม่ได้ แต่วัสดุไม่ได้เป็นรอง (น่าจะให้คนไทยรื้อแล้วเก็บงานซะใหม่ รับรองเรี่ยม)

3. แต่ข้อดีคือ เห็นเป็นนิสสัน เห็นเป็น 2.5 ลิตร แต่แรง และขับสนุกยังกะมี 6สูบ

ส่วนรูปร่างและดีไซน์ ผมกลับชอบนะ มันดูบึกบึนแกร่งกล้าดี อย่างน้อยผมก็ชอบทรงมันมากกว่า CRV Gen2 ที่พ่อผมใช้อยู่นิดๆล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 0%

Re: ช่วยวิจารณ์ Nissan X-Trail QR25DE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 20:40:21 »
แรงครับตัวนี้

จำได้ว่า 160-170 กว่าม้าได้

แรงแน่นอน  dimention เล็กกว่าเพื่อนๆ ถ้าขับคนเดียวน่าจะถูกใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 21:19:11 »
มีรีวิว  ที่ผมเคยทำเอาไว้
ซึ่งเดี๋ยวก็คงต้องหาทาง เอามาลงในเว็บอีกทีครับ

ระหว่างนี้ เสริช google ไปก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวก็คงจะเจอ

"ฤาจะเป็นเช่น โหมโรง"

ออฟไลน์ Macherel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:32:29 »
ใช้อยู่ครับ ประทับใจเครื่องยนต์มากๆ 180 แรงม้าพุ่งดี
ผมว่ารุ่นนี้มันเหมือนพวกเครื่องมือเอนกประสงค์นะ คือ
ลุยได้ แรงได้ นั่งสบาย ใช้ในเมืองคล่องตัวเพราะมันเล็ก
ที่เก็บของเต็มคัน พับเบาะง่าย ขนของสะดวก
เรื่องช่วงล่างย้วยจริง แก้โดยเอาโช้ค GAB มาใส่บวกับ
ซิลิโคนกันสะเทือนเสริมที่คอยล์สปริง จบเลย ขับนิ่งขึ้นมาก