ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเติม E20 หรือ โซฮอล 91 ดี? สำหรับ Jazz MC กับการขับในเมืองประมาณ 30-40 โล ทุกวัน  (อ่าน 20192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
ควรเติม E20 หรือ โซฮอล 91 ดีครับ ถึงจะคุ้มค่ากับค่าน้ำมัน สำหรับ Honda Jazz Mc 2011 กับการขับในเมืองประมาณ 30-40 โล ทุกวัน ไปกลับที่ทำงาน บ้าน ด้วยความเร็ว ไม่เกิน 100 เจอรถติดเป็นประจำครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
E20 ไม่ต้องคิดมากเลยครับ*-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองอียี่สิบก่อนครับ ถังแรก พอใกล้หมดลอง E10 ดู ถ้าตัวแปรเหมือนๆกันก็คิดเป็นบาท / กม. ดูครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
"อีซาว" เจ้าาาาาา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าความสะอาดของน้ำมันยังเป็นแบบนี้อยู่

ผมว่ายังแนะนำให้เติม แก็สโซฮอลล์ 91 หรือ 95 ก็ได้ครับ

แต่ ยังไม่ใช่ E20

พอดีคนรอบตัว เพิ่งมีเคสกับความสอาดของน้ำมัน E20 ใน CR-V ใหม่ หมาดๆ ไม่กี่เดือนก่อน
ก็เลยคิดว่า เอาเซฟ และชัวร์ แก็สโซฮอลล์ ปกติไปก่อนเถิดครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
โซฮอล 91 กับ โซฮอล 95 ครับ แนะนำ Esso Caltex ไม่แนะนำ บางจาก(น้ำมันยุบไวกว่ายี่ห้ออื่น)
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ mongolias

E20 ผมไม่มองเลยครับ เพราะขนาดรถผมใช้โซฮอล 91 มันยังหนืดอย่างรู้สึกได้ ดังนั้นคงไม่คิดจะเติม

ณ ตอนนี้ที่ราคาเบนซิน 91 กับ โซฮอล 95 เท่ากัน ผมเลือกเติมเบนซิน 91 ครับ
แต่อนาคตยังไงเบนซิน 91 ก็ต้องแพงกว่า ดังนั้นผมเลือกโซฮอล 95 ครับ

แฟนผมก็ใช้รถน้อย ระยะทางพอๆกับ จขกท นี่แหละ คุยกันบอกว่าให้เติมเบนซิน 91 ไปก่อน แล้วพอมันปรับราคาค่อยเปลี่ยนไปเติมโซฮอล 95 (แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รถ คุยกันไปก่อนงั้นเอง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
E20 ก็ดีในแง่รักโลก แต่กินน้ำมันที่เรื่องจริงครับ สุดๆเลย  ;)

ออฟไลน์ off_033

E20 ครับ  กินกว่า อืดกว่าจริงแต่คิด บาท/กิโล แ้ล้วประหยัดที่สุดครับ

ส่วนเรื่องความสะอาดยังไม่เจออะไรผิดปกติครับ ใช้มาเกิน 6เดือนละ

ออฟไลน์ Satanic za'

ฟังพี่จิมมี่เล่าแล้วชักจะกลัวแล้วสิ

ผมเติม E20 ตลอดตั้งแต่ออกรถครับ (น๊านๆๆๆ จะเติม  gas95) ซักที

ส่วนตัวลองจับอัตรากินน้ำมันแล้ว ถ้าคิดเป็นตัวเงินยังไงก็ประหยัดสุด แถมเติมบางจาก ได้ส่วนลดเพิ่มอีกลิตรละ 60 สตางค์ อิอิ

ออฟไลน์ beebird

G8 (ใน Accord Club) มีหลายคันแล้วนะครับที่เติม E20 แล้วต้องเปลี่ยนชุดหัวฉีด (E20 ก็เป็นสาเหตุนึง ยังหาสาเหตุได้ไม่ชัดเจนนัก แต่ค่าชุดหัวฉีดมันประมาณ 12K)

รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆครับ เติม GS91 / GS95 ไปเถอะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองโซฮอล91ครับ ถ้าเครื่องเดินเรียบก็ใช้ต่อไป ถ้าเครื่องสั่นก็เติมโซฮอล95

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
G8 (ใน Accord Club) มีหลายคันแล้วนะครับที่เติม E20 แล้วต้องเปลี่ยนชุดหัวฉีด (E20 ก็เป็นสาเหตุนึง ยังหาสาเหตุได้ไม่ชัดเจนนัก แต่ค่าชุดหัวฉีดมันประมาณ 12K)

รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆครับ เติม GS91 / GS95 ไปเถอะครับ

เวงกำ ผมใช้ G8 อยู่ แถมเติม E20 บางจากตลอดด ที่ว่ามีปัญหาต้องเปลี่ยนหัวฉีดนี่ ไม่ทราบว่ามีอาการเป็นยังไงบ้างเหรอครับ จะได้ไปลองสังเกตรถตัวเองดู

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
ใช้ E20 บางจากเกือบตลอด ปตท. บางครั้ง
จะ3ปีแล้ว ปกติดีครับ รู้สู้เหมือนประหยัดกว่า โซฮอล์ยังไงไม่รู้

ปล. J31 นะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าเทียบระยะทางระหว่าง 95E20 กับ 91E10 แล้วได้ระยะทางที่พอกันครับ
แต่สิ่งที่สังเกตุได้คือเข็มรอบเครื่องเมื่อเติม 95E20 จะแกว่งขึ้นเร็วกว่า ออกตัวพุ่งกว่า และเสียงเครื่องดังกว่านิดนึง
ส่วนอัตราเร่งที่ความเร็วสูงนี่ไม่ทราบครับ เพราะไม่ค่อยได้ใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 21:56:35 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
สำหรับผม E20  ออกตัว เร่งแซง ดีกว่า 91โซฮอล์อ่ะครับ

แต่ไม่ชอบตรงเสียงเครื่องดังขึ้นมว๊ากกกกกกกกกกกก

เลยสลับE20 บ้าง E10 บ้าง ผสมกันบ้าง มั่วไปหมด
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Ruksadindan

เวงกำ ผมใช้ G8 อยู่ แถมเติม E20 บางจากตลอดด ที่ว่ามีปัญหาต้องเปลี่ยนหัวฉีดนี่ ไม่ทราบว่ามีอาการเป็นยังไงบ้างเหรอครับ จะได้ไปลองสังเกตรถตัวเองดู
ไม่ใช่ปอนเตี๊ยกคลับหรอกหรอครับ?