ผู้เขียน หัวข้อ: Chevy Colorado VS D-Max ดี ครับ  (อ่าน 32754 ครั้ง)

ออฟไลน์ drugdriver

• Newbie
  • *
Chevy Colorado VS D-Max ดี ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 16:42:47 »
ตอนแรกว่าจะซื้อ D-Max แล้วนะ
จะติดอยู่ที่ CAB4 รุ่นเตี้ย นั้น มีแต่ L ไม่มี S เลย

พอ Chevy Colorado ออกมา ชอบมากๆ แต่ราคาขัดเจนยังไม่ออกมาเลย

ถามเซลล์ ก็ยังไม่รู้เลย

เมื่อไร ราคาจะออกครับ  จะได้จองรถซะทีครับ

อีกอย่าง spec คล้ายๆกัน ระหว่าง D-Max รู่น L ราคา 717000 กับ Chevy Colorado ราคา 659000
อยากทราบว่า Chevy Colorado  ตัวนี้ ซดน้ำมันมากไหมครับ ตามแนวทางของ Chevy
ถ้าซดมาก ผมว่าออก D-Max ดีกว่า น่าคุ้มค่าในระยะยาวกว่าครับ

อันนี้ตัดประเด็นเรื่องราคาขายต่อนะครับ คงอีกนานกว่าจะขาย

D-Max  สีให้เลือกน้อยจังเลย Chevy Colorado สีให้เลือกงามมาก โดยเฉพาะสีน้ำตาลทอง และสีแดง

ออฟไลน์ anuch

• Newbie
  • *
Re: Chevy Colorado VS D-Max ดี ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 17:32:06 »
ใจร่มๆครับอดใจรอรถเข้าโชว์รูมดีกว่าทั้ง 2 ค่ายแล้วไปสัมผัสตัวเป็นๆจะดีกว่าผมก็รอวันนั้นอยู่เหมือนกันค่อยตัดสินใจที่ชอบ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: Chevy Colorado VS D-Max ดี ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 17:46:01 »
colorado ครับ ;D

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 18:37:10 »
ถ้าถามผมตรงๆ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ก็ยังไม่ได้รู้อะไรมากมายเพราะก็ยังไม่ได้ลองขับกันเลยจริงไมครับ??

โดยส่วนตัวก็ชอบColoradoครับ ถ้าถามความสวยงามกับเครื่องยนต์(ดูจากตัวเลข)ก็ดูน่าคบมากกว่าDmaxนะ

แต่ถ้าเอาจริงๆการขับขี่จะเป็นอย่างไร  วิ่งเป็นไงFeelingเป้นไงผมเชื่อว่าก็คงยังบอกไม่ได้นอกจากคนที่ขับแล้ว ยังไงใจร่มๆหน่อยเหมือน

ที่ท่านๆบนๆครับ ลองขับแล้วเอามาพิจารณาเปรียบเทียบกันว่ามีจุดไหนที่ชอบไม่อบ อย่าลืมว่าChevศุนย์บริการยังน่าคิดอยู่เหมือนกันนะครับ  :)

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 18:54:04 »
ถ้าไม่รีบรอก่อนดีกว่าครับรถใหม่อยู่รอสักหกเดือนค่อยตัดสินใจจะได้รู้ปัญหาต่างๆจากคนที่ใช้จริง
หากถึงคราาวซื้อจริงจะได้เตรียมใจไว้ก่อนว่าจะเจออะไรมั่ง แต่ให้เทียบ cororado. กะ Dmax.
รายหลังกินขาดเรื่องบริการและการเอาใจหลังการขายผมว่าเขาดูแลได้ดีกว่าเบอร์1ปัจจุบันอีก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 18:57:05 »
เป็นผมเลือก Isuzu ครับ
เรื่องศูนย์บริการดีกว่ามาก รวมถึงค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา
ถึงจะบอดี้เดียวกันก็เถอะ

แต่เมื่อแปะยี่ห้อต่างกันแล้ว ลืมไปได้เลยเรื่อง
ราคาเมื่อเข้าศูนย์บริการ ต่างกันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 19:32:35 »
ผมก็จะเอาออกเหมือนกันครับ ISUZU แต่ผมไปถามเซลล์แล้วว่าถ้าออก D-MAX ช่วงนี้ถึงสิ้นปีไม่มีของแถมครับและปีหน้าก็จะเพิ่มราคาขึ้นอีก
แพงกว่าเพื่อนแถมของแถมซักชิ้นก็ไม่มีรถราคาแพงแถมมาเสียค่าอะไรต่อมิราไรอีกเซ็งเป็ด

ตอนนี้ก็มอง เจ้า colorado อยู่เหมือนกันครับถ้าเชฟจัดของแถมแต่ผมว่าเชฟคงจัดแน่ล่ะของแถม + ราคาก็ถูกกว่าของ ISUZU
แถมบางอุปกรณ์บางอย่างที่ให้มาก็เยอะกว่า ISUZU  ถึงแม้ไม่มีระบบ ไอจีนี่ก็ตามเพราะไปติดเองได้ดีกว่าไอจีนี่เยอะ
สวยเหมือนกันมองแล้วเหมือนขับ D-MAX แถมเครื่อง 2.5 แรงกว่าเห็นๆๆๆๆตอนนี้ก็รออัตราการซดน้ำมันเหมือนกันครับ

เล็งสีนี้อยู่คับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=atuC1_JzrcQ#!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 19:59:10 โดย sajaut »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 19:51:30 »
วันนี้ Chev วิ่งทั่ว อ.เมือง ระยอง เลย สวยดีครับ

ไม่รู้วิ่งโปรโมท หรือ ทดลองขับ แต่เกือบๆ สิบคันเห็นจะได้
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 19:55:53 »
วันนี้ Chev วิ่งทั่ว อ.เมือง ระยอง เลย สวยดีครับ

ไม่รู้วิ่งโปรโมท หรือ ทดลองขับ แต่เกือบๆ สิบคันเห็นจะได้

วันนี้ที่ระยอง คงจะโปรโมท และทดลองขับด้วยครับ
เพราะบริษัทปักป้ายตามข้างทางหลายที่อยู่ครับ  :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 19:57:09 »

ผมก็ว่าสวยคับแถมแรงอีกด้วยเดียวต้องดูอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงคับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 21:22:18 »
ส่วนตัวผม ถ้าซื้อไว้ใช้งาน ขนของ ทำธรุกิจ อาจจะไป Dmax เหตุผลเรื่องความน่าเชื่อถือ ศูนย์บริการ อะไหล่ รวมๆคือ มุ่งไปที่เงินเป็นหลัก

ถ้าซื้อมาใช้ส่วนตัวผมไม่เอา Dmax แน่ๆ เพราะ หน้าตาไม่โดนเลยแม้แต่นิด คงเอา Colo เพราะความชอบล้วนๆ สวยกว่าเยอะ แรงกว่า (จาก spec) เรื่องเงินเรื่องรองครับ

ยังไงก็รอดูตัวจริงกันก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 21:50:03 »

แนะนำตัวนี้ครับ  แถมแอร์โรงงานแล้วด้วยยยยย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ zell

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 21:53:43 »
อยากทราบว่า ทำไมคิดว่า ดีแม็ก ประหยัด ครับ เพราะโฆษณาหรือ ป่าว ครับ
สำหรับผมเอง เคยใช้ ตัวเก่าผมว่า มันไม่ค่อยต่างกันเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:03:55 »
อยากทราบว่า ทำไมคิดว่า ดีแม็ก ประหยัด ครับ เพราะโฆษณาหรือ ป่าว ครับ
สำหรับผมเอง เคยใช้ ตัวเก่าผมว่า มันไม่ค่อยต่างกันเลย

ไม่รู้คับว่าประหยัดรึเปล่าแต่รู้ว่า รุ่น TFR ทนจิงประหยัดด้วยเพราะที่บ้านใช้อยู่อีกอย่างผมว่าศูนย์บริการด้วยคับถ้าเชฟปรับปรุงเรื่องนี้นะมีสิทธิ์ติดอันดับต้นๆๆของเมืองไทยอาจจะขายดีกว่านี้ก็ได้ในรุ่นโมเดลนี้เพราะสวยน่าใช้หุๆๆ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:13:03 »
มายื่นยันให้อีกเสียงครับ ที่บริษัทเคยมีมีมังกรทองอยู่ไอเรื่องประหยัดรึป่าวผมก็ไม่ค่อยทราบจริงๆเพราะว่าส่วนมากก็คนงานขับ
แต่่ว่าที่มันดีจริงๆแล้วก็น่าจะเป้นเอกลักษณ์สำหรับหลายๆคนคือ ความคงทนครับมัน อึด ถึด ดีจริงๆครับ 

ออฟไลน์ Biggie

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:58:14 »
สำหรับผมในตอนนี้ที่ยังไม่ได้ลองขับกระบะทั้งสองรุ่น ผมให้ความสนใจเชฟมากกว่าดีแมกซ์ครับ
เนื่องจากดูสเปคเครื่องยนต์ที่สดใหม่กว่าและรูปทรงที่บึกบึน ดูแมนๆดี

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 23:03:03 »
ไม่เคยลองขับ ไม่ได้เห็นตัวจริง
แต่ชอบโคโลราโด้มากกว่าดีแม็กซ์ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 23:17:28 »
d-max ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 00:09:21 »
ไอจินนีเป็น Garmin นะครับ

มีดีกว่านี้อีกเหรอ

ออฟไลน์ comcoth

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:00:01 »
รักพี่เสียดายน้องจริงๆๆ

พอดีน้าผมจะซื้อรถใหม่เหมือนกัน เขามาถามผมว่าถ้าเป็นผมเลือกรุ่นไหน ระหว่างสองรุ่นโคโลใหม่กับดีแม็กตัวใหม่  พิกัด 4ประตูขับเคลื่อน4ล้อ 2.5ลิตร

แต่โคโล ผมเคยเห็นตัวจิงแล้วไฟหน้าสวยมาก แต่ติดที่ว่า ยังไม่ใช่รถตลาดเหมือนอีซูซุ(หรือป่าว) ศูนย์บริการไม่ค่อยดี อะไหร่แพง (พอดีผมใช้Captivaเลยรู้)
แล้วก็ดีแม็ก ผมว่าไฟหน้าไม่สวยเลยไฟท้ายก้แปลกๆๆ(เห็นในรูป) แต่เป็นรถตลาด ศูนย์บริการดี เพราะรถที่ใช้ในสวนยางที่บ้านผมใช้ดีแม็กรุ่นเก่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 01:03:37 โดย comcoth »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:58:46 »
D-max 3.0 VGS Autoไม่ประหยัดเลย ของญาติ กับตัวเกียร์ธรรมดา มันก็ทั่วไปนี่แหละครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:13:31 »
ผมก็คิดหนักเหมือนกันคู่นี่ แต่ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้ว

ของเป็น D-max ดีกว่าครับ ออฟชั่นพอๆกัน

ดีไซน์ก็สวยพอๆกัน แต่.........................

ศูนย์บริการ ไม่พอๆๆกัน อิซูซุเหนือกว่าเยอะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:06:32 »
ผมไม่ค่อยชอบรถยี่ห้อเจ้าตลาดสักเท่าไหร่เพราะรู้สึกว่าเอาเปรียบลูกค้า  จะดีกว่าก็ตรงศูนย์บริการ

งานนี้จัดเต็ม T6 เชฟวี่ ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ unjina

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:37:56 »
จากประสบการณืที่ทำงาน ใช้อีซุสูอยู่4คัน ต่างรุ่น ความเห็นส่วนตัว ล้วนๆนะครับ
รุ่นมังกรทองตอนเดียว ทน วิ่ง หนึบ อึด โคตรๆ  ประหยัด อายุ10+ตอนนี้ก็ยังอยู่ ดีไปหมด ยกเว้น พาวเยอร์ รถส่งของ ความเร็วยันเกจ(ไมค์อ่อน) แบกของหรือไม่ได้แบก กินไม่ต่างกัน  ประหยัดมากๆๆๆๆ
d max รุ่นแรก3.0 auto cab แดกมาก วิ่งไม่ออก ช่วงล่างงั้นๆ ใช้ได้3ปีขายทิ้ง ความเร็ว145ก็เหนื่อยแล้ว
mu7 ตัวแรก ประหยัดมาก วิ่งดี หนึบระดับนึง จากกาฬสินมากรุงเทพนั่ง7คน น้ำมันลดไปครึ่งถังกว่าๆ ความเร็วที่ว่ง110 - 130  topspeed 180
hi lander 4ประตู โฉมปัจจุบันตัวแรก วิ่งงั้นๆ  ออกตัวอึดมากๆ รอบ2000+ถึงจะพุ่ง กลายเป็นขับลำบาก เต็มเท้าได้ 160 ประหยัดไม่เท่าไหร่ สู้มังกรทองไม่ได้เลย  
สรุปมังกรทอง/mu7 ประหยัดสุด ความเห็นส่วนตัว   นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 09:42:30 โดย unjina »

ออฟไลน์ Gaga

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:54:17 »
Colorado เท่านั้นคับ สวยมากกก เครื่องใหม่ อีกต่างหาก ซื้อแน่นอน

ปล. ศูนย์ เชฟ แถวบ้าน บริการ โอเค คับ  (หมดห่วงเรื่องนี้ไป)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:55:17 »
ของผม ใช้ d-max platinum 4 ประตู Hi-lander 2.5 อยู่
    ออกตัว อืดตามฉบับอีซูซุ  แต่หลังจากพ้น ย่านความเร็ว 80-90ไปแล้ว ไหลลื่นพอสมควร เรียกปุ๊ปมาปั๊ป  เคยเหยียบสุดๆ ได้ 190นิดๆ
   ช่วงล่างก็นุ่มต้วมเตี้ยมระดับนึง  เกาะถนนดีคับ  เข้าโค้งเร็วๆ มีค่อยเสียวเท่าวีโก้
  เรื่องความประหยัด  ช่วง 90-140 ผมทำได้ 12-13 กม/ลิตร (วิ่งปกติใช้งานจริง)

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:21:01 »
ข้อมูลจากกระทู้ล่างๆและในโฆษณาอย่างเป็นทางการ บอกว่าพบตัวจริงในโชว์รูมได้ในวันที่

14 ตุลาคม 2554 สำหรับ All New D-Max (RT-50) และ
17 ตุลาคม 2554 สำหรับ All New Colorado (GMI700)

อดใจรออีกประมาณ 10 วันเองครับ ก็จะได้สัมผัสตัวจริงแล้ว

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:59:01 »
จริงๆอยากได้ colorado แต่เซงระบบช่วงล่างหน้ามากเลยที่เปนแบบ ทอชั่นบา สมัยนี้เค้าเปนคอยสปริงหมดแล้ว newdmax ก็เปนคอยสปริงนิ แล้วรู้สึก
ว่าเค้าเลิกใช้ ระบบทอชั่นบามานานแล้วด้วย แต่โคโรใหม่ทำไมนำกลับมาใช้ใหม่ งงง :-[

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 14:11:50 »
จริงๆอยากได้ colorado แต่เซงระบบช่วงล่างหน้ามากเลยที่เปนแบบ ทอชั่นบา สมัยนี้เค้าเปนคอยสปริงหมดแล้ว newdmax ก็เปนคอยสปริงนิ แล้วรู้สึก
ว่าเค้าเลิกใช้ ระบบทอชั่นบามานานแล้วด้วย แต่โคโรใหม่ทำไมนำกลับมาใช้ใหม่ งงง :-[

รถประกอบในไทยของ Chev ไล่ตั้งแต่ Zafira, Optra, Aveo, Cruze ช่วงล่างหลังล้วนแล้วแต่ใช้ทอชั่นบีมทั้งสิ้น และประสิทธิภาพการยึดเกาะถนนก็ได้รับการยอมรับว่าเหนือกว่าคู่แข่งที่ใช้ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อด้วยซ้ำ

ผมเองถ้าไม่ได้ขับเองก็ไม่เชื่อว่ามันเกาะจริง อีกอย่างรุ่นที่ใช้ทอชั่นบีมสำหรับด้านหน้าเป็นรุ่น top ด้วย แปลว่า chev เองต้องมั่นใจมากถึงกล้าใช้ครับ

ออฟไลน์ unjina

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 14:41:03 »
hi lander โฉมปัจจุบัน ด้านหน้าไม่มีสปริงนะครับ มีเฉพาะตัวไม่ยกสูง