ผู้เขียน หัวข้อ: mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 15853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Samjang

• Newbie
  • *
mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 22:29:18 »
คือผทอายุ16พ่อจะซื้อรถให้1ันครับ
ขับไปโรงเรียน ระยะทางประมาณ15กิโลครับ
เลยอยากถามว่า2คันนี้ เลือกตัวไหนดี
ขับไปบ้านใต้เป็นบ้างครัง(1ปี)ครังได้ครับ

ที่เลือกไว้คือ mazda2 mt, city mt

ซื้อมาแต่งนิดหน่อยครับผม
รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 22:39:23 »
รอทำใบขับขี่ก่อนครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
Re: mazda2กับcity รบกวนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 22:50:17 »
รอทำใบขับขี่ก่อนครับ

+1ให้ครับ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 22:59:09 »
ผมว่า สองคันนี้ สำหรับขับทั่วไปไม่ได้ต่างกันมาก แต่ผมชอบภายใน City มากกว่า Mazda2 มากๆ ดังนั้นผมเชียร์ซิตี้ละกันครับ แต่มาสด้าดูหล่อกว่านะอิอิ

ส่วนเรื่องอายุ16ขับรถ อันนี้ผมคงห้ามอะไรไม่ได้ เพราะผมก็ขับตอนอายุเท่านั้นเหมือนกัน แต่ขอฝากไว้นิดนึงว่า ระวังๆนะครับ อายุขนาดนี้กำลังคะนอง แต่ถ้าเจอเหตการณ์เฉียดตายไปสักครั้งถึงจะนึกได้  ขอให้โชคดี ได้รถที่ชอบครับ

ออฟไลน์ alove

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:03:15 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:15:51 »
^^ ก็จริงครับรอทำใบขับขี่ก่อน ^^
 ;D
คือรถพ่อใช้ด้วยอะครับ
เลยจะให้พี่ๆช้วยเลือกให้หน่อย
 ปัญหาเกี่ยวกับรถ ข้อมูลรถอะครับ รบกวน นิดนึงครับ

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:19:34 »
ยังไง mazda 2 ก็สวย โฉบเฉี่ยวกว่า city อยู่แล้วครับ แต่ก็เหมือนกับต้องแลกมาด้วยขนาดที่เล็กลงมา

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:21:32 »
ไม่เลือกให้ละกันครับ อายุยังไม่เหมาะสมที่จะขับรถ ผิดกฏหมาย

แต่ถ้าคุณอายุ 18 ผมแนะนำ city กว้างขวางกว่า โดยส่วนตัวผมชอบมากกว่า 2 อะ

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:01:07 »
^^ ก็จริงครับรอทำใบขับขี่ก่อน ^^
 ;D
คือรถพ่อใช้ด้วยอะครับ
เลยจะให้พี่ๆช้วยเลือกให้หน่อย
 ปัญหาเกี่ยวกับรถ ข้อมูลรถอะครับ รบกวน นิดนึงครับ

เลือกรถที่ชอบเลยครับ
m2 ดูรูปทรงวัยรุ่นดีครับ
city ดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาอีกนิด โดยเฉพาะตัว mc

สมรรถนะ 2ตัวนี้ไม่แตกต่างกันมากหลอก
ศูนย์บริการ ก็พอๆกัน
ราคาขายต่อ cityดูดีกว่านิดนึง (หากซื้อมาใช้ยาวๆเลย ก็ตัดข้อนี้ไปครับ)
เรื่องของแถม m2 ได้มากกว่าหน่อย
ส่วนเรื่องการจอง m2 ได้รถใวกว่าครับ city จองตอนนี้ ได้รถนู้นเลย ธ.ค.54- ม.ค.55 หรือมากกว่านั้น ขึ้นอยู่ที่สถานะการน้ำท่วมที่อยุธยา ครับ
ตอนแบบรวมๆครับ
หากต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ ลองเข้าเวป club ของm2และ city ดูครับ จะได้หาเซลล์และเปรียบเทียบ ของแถมกันด้วยเลย
www.thaimazda2.com
www.mazda2lover.com

www.hondacityclub.com
www.newcitythailand.com
www.hondacitythailand.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 00:07:22 โดย ratikorn »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:17:47 »
ขอบคูณครับ
พูดถึงน้ำท้วม ปลายเดือนนี้จะลดไหมอะครับ ???

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:33:27 »
Mazda 2 ถ้าเป็นตัว MT น่าจะขับสนุกกว่า City ครับ พวงมาลัยเฉียบคม หนืดกำลังดี ช่วงล่างก็ดี
แต่เรื่องความกว้างขวาง ความสบาย City ดีกว่าครับ คุณการขับขี่ ไม่น่าจะต่างกันมาก
ถ้าขับในเมือง City น่าจะมีแนวโน้มว่า ประหยัดกว่าครับ ถ้าขับนอกเมือง ก็คงพอๆกัน

แต่ผมว่า ถ้าคิดจะคบกะเกียร์ MT ขอแนะนำ Mazda2 ครับ เปลี่ยนกันชนหน้าเป็นเหมือนของรุ่นทอป ติดเสกิท เปลี่ยนแมกหน่อย เปลี่ยนท่อหน่อย
ก็หล่อแล้ว ลองอ้อนๆเซลดูเผื่อเค้าแถม

ยังไงก็ขับรถระวังด้วยนะครับ ผมก็เริ่มขับไป รร เองตั้งแต่อายุ 15 เหมือนกัน พ่อแม่เป็นคนอนุมัติเอง ระยะทางก็ประมานนี้แหล่ะ เกือบๆ 20 โล
ตอนนั้นที่ รร ก็มีเด็ก ม ปลายขับรถไปเรียนเองหลายคนเหมือนกัน
ก็รุ้ทั้งรู้แหล่ะว่าไม่มีใบขับขี่ ตำรวจก็เคยโดน แต่เค้าก็ทำเหมือนคนไม่มีไบขับขี่นี่แหล่ะ ไม่ไช่ว่าเป็นเรื่องใหญ่โตไรมากมาย

อย่าหาว่าไรเลยนะ วัยนี้หน่ะ จะมีปัญหาเรื่องความคะนองที่สุดเลย คือ รีบไม่รีบ กูก็จะซิ่งๆๆๆๆๆๆๆๆ เห็นเป็นกันทุกคน ยกเว้นเปนเด้กผู้ ญ เรียบร้อยๆๆๆๆๆ
ยิ่งวันไหนไปเรียนไม่ทันนี่นะ โห้ยยยยย ไม่ต้องพูดถึงเลย

แต่น้องยังดีนะครับ ได้รถดีหน่อย ตอนนั้นผมขับ Mitsu Champ เก่าๆไปเรียน เคยพยามจะฝ่าไฟเหลือ ปรากดคันหน้าเบรค
เราก็เหยียบเบรคมิดเลย หมุน 360 เลยครับพี่น้อง โชคดีที่ไม่เป็นไร

อย่าให้ต้องเจอเหตุการระทึกแบบผมก่อนค่อยสำนึกนะ -0-

ขอให้ได้รถที่ชอบเร็วๆนะครับ ก่อนที่น้ำจะท่วมโรงงานสะก่อน -..-

skykides

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:08:37 »
ในฐานะคนที่เป็นเจ้าของรถทั้งสองรุ่นนี้ แนะนำน้องสองครับ

----- จบ -----

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 06:41:11 »
15 กม. ผมปั่นจักรยานก็ถึงครับ ขอหมอบดีๆสักคันก็พอ ตก 2-3 หมื่น
ดีกว่ารถยนต์ เกิดไปชนขึ้นมาไม่คุ้มเอา มอไซต์ก็ไม่แนะนำครับ

อันที่จริงไม่อยากแนะนำรถที่ต้องใช้ใบขับขี่ทั้งนั้นแหละครับ มันเป็นเรื่องความรับผิดชอบบนท้องถนน สิทธิการคุ้มครองและกฏหมาย
H.

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:39:31 »
ขอไม่เลือกทั้งสองเลย เพราะน้องอายุยังไม่ถึง รออีก2ปีค่อยมาว่ากันใหม่
ปล.ถึงแม้จะบอกว่าพ่อก็ขับด้วยก็ตาม ถ้าน้องขับไปเรียนหรือไปที่ไหนมันผิดกฏหมายชัดเจน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:42:12 »
อันที่จริงไม่อยากแนะนำรถที่ต้องใช้ใบขับขี่ทั้งนั้นแหละครับ มันเป็นเรื่องความรับผิดชอบบนท้องถนน สิทธิการคุ้มครองและกฏหมาย

ตามนี้ครับ เข้าใจว่าหลายๆ คน เป็นก่อน และหลายๆ คนก็ขับตอนอาุยุน้อย

แต่หากมีเรื่องอะไรขึ้นมาแล้วรับผิดชอบไม่ได้ก็อย่าเลยครับ เดี๋ยวเหมือนแพรวานะครับ (อันหลังนี่ล้อเล่นเน้อ  ;D)

ออฟไลน์ kleang1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:49:51 »
ไม่เลือกให้ละกันครับ อายุยังไม่เหมาะสมที่จะขับรถ ผิดกฏหมาย

แต่ถ้าคุณอายุ 18 ผมแนะนำ city กว้างขวางกว่า โดยส่วนตัวผมชอบมากกว่า 2 อะ
**ไม่เลือกให้ละกันครับ อายุยังไม่เหมาะสมที่จะขับรถ ผิดกฏหมาย **
อายุถึงแล้วค่อยเอามาขับดีกว่า..คับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:04:31 »
ก็รู้ ก็เข้าใจนะครับ ว่า ขาเหยียบคันเร่งกับเบรคได้แล้วว

แต่ช่วยทำตามกติกาบ้านเมืองกันนิดนึง

ล่าสุด ประมาณสองเือนก่อน ที่มีเด็ก รร มัธยม ชื่อดัง
ซิ่งซีวิค ชนเสียชีวิต 

ผิดกฏหมาย ประกันไม่จ่าย  หมดสิ้นกันเลยนะครับ

รอก่อนนะน้องคับ  รู้ครับว่าคัน พี่ก็เคยเป็น
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:10:00 »

**ไม่เลือกให้ละกันครับ อายุยังไม่เหมาะสมที่จะขับรถ ผิดกฏหมาย **
อายุถึงแล้วค่อยเอามาขับดีกว่า..คับ

ผมก็เห็นด้วยคับ  เวลาเกิดอุบัติเหตุต่างๆ ตัวเราเองนี้แหละครับที่ผิดเต็มๆถึงแม้ว่าเค้ามาชนเราเราก็ผิดเพราะเราไม่มีใบขับขี่  อย่าพึ่งซื้อเลยครับ 
อย่างกรณีแพรวานั้นเป็นข้อยกเว้น  เพราะพ่อเค้า big เลยทำอะไรไม่ได้(จะโดนจับป่าวฟ่ะกรุ)  ;D ;D

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:16:21 »
ซื้อ city ไม่แถมประกัน O.o เอาเปรียบกันจริง แต่คนก็ยังซื้อกันมากมาย 555+

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:25:59 »
ใจเย็นๆครับน้อง รออีก2ปีเอง พี่ๆหลายคนยังรอได้เลย ;D

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:13:38 »
พี่ไม่ได้แช่งหรืออคตินะ ไม่ได้มุ่งร้ายแค่แนะนำ หากจะรับฟัง

การจะมีรถ มีเงินก็ซื้อได้ แต่มีหลายอย่างที่เราต้องใช้ในการใช้รถใช้ถนน ที่เงินซื้อไม่ได้สำรวจตัวเองก่อนว่า วุฒิทางกาย อารมณ์ สังคม และจิตวิญญาณ ของน้องพร้อมหรือเพียงพอหรือยัง
หากเกิดอะไรขึ้น เรารับผิดชอบไหวไหม ถ้าคู่กรณีเป็น ต้นไม้ เสาไฟ อันนั้นไม่เสียใจ  แต่ถ้าหากเป็นคนที่เขาไม่ควรโดน เพราะความไม่ประสาของเราอันนี้มันไม่น่าให้อภัย  ทั้งเด็กและผู้ปกครอง

ฝากถึงคุณพ่อ ก็ไม่รู้หรอกว่าลึกๆแล้วมีเหตุผลอะไร ก็เข้าใจอยู่ใครก็อยากสะดวกสบายกันทั้งนั้น
เรารู้ๆกันว่ารถมันไม่ใช่แค่พาหนะ ;D ;D ;D กำลังหนุ่มด้วย รับผิดชอบเขาไปก่อนสักระยะดีไหม

พูดถึงรถ
สมรรถนะ 2 คันนี้เหลือใช้ทั้งคู่
เลือกตามชอบเลย แต่เหมือน MAZDA2 จะหล่อกว่านิดๆ
CITY จะโตขึ้นมาหน่อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:51:06 »
ขอบคูณครับ
ขอบคูณพี่ๆทุกคนมากๆนะครับ
 ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 16:30:47 »
M2 ครับ  ;D

ขออนุญาตแนะนำแล้วกันนะครับ
     น้องอายุ 16 >> ทำใบขับขี่รถมอเตอร์ไซด์เลยครับ (อายุ 15 ทำใบขับขี่มอไซด์ได้)

ระยะทางไปโรงเรียน 15 กิโล >> ซื้อมอไซด์สักคันดีกว่า มือสองก็ได้พวก Honda wave ไรเงี่ย ซ่อมง่ายไม่จุกจิก มีตะกร้าไว้ใส่กับข้าวด้วย *0*

กลับใต้ปีละครั้ง >> รถไฟ,รถทัวร์,เครื่องบิน เลือกเอาเลยจ๊ะว่าชอบแบบไหน , รถไฟ/เครื่องบินต้องจองก่อนสักหน่อย แต่สำหรับรถทัวร์ ไม่ต้องจองเลยครับอยากกลับวันไหนก็เก็บกระเป๋ากลับได้เลยรถเยอะมาก(ยกเว้นหน้าเทศกาลนะ คนเยอะกว่า 555)

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงรอทำใบขับขี่ก่อนนะค่อยขับ เกิดอะไรขึ้นมาเราจะได้แสดงหลักฐานได้ว่าเรามีใบขับขี่ (พี่ขวดตำรุนชอบถามหาแต่ใบขับขี่)  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 16:36:46 โดย DArkMaster »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 21:38:49 »
M2 ครับ  ;D

ขออนุญาตแนะนำแล้วกันนะครับ
     น้องอายุ 16 >> ทำใบขับขี่รถมอเตอร์ไซด์เลยครับ (อายุ 15 ทำใบขับขี่มอไซด์ได้)

ระยะทางไปโรงเรียน 15 กิโล >> ซื้อมอไซด์สักคันดีกว่า มือสองก็ได้พวก Honda wave ไรเงี่ย ซ่อมง่ายไม่จุกจิก มีตะกร้าไว้ใส่กับข้าวด้วย *0*

กลับใต้ปีละครั้ง >> รถไฟ,รถทัวร์,เครื่องบิน เลือกเอาเลยจ๊ะว่าชอบแบบไหน , รถไฟ/เครื่องบินต้องจองก่อนสักหน่อย แต่สำหรับรถทัวร์ ไม่ต้องจองเลยครับอยากกลับวันไหนก็เก็บกระเป๋ากลับได้เลยรถเยอะมาก(ยกเว้นหน้าเทศกาลนะ คนเยอะกว่า 555)

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงรอทำใบขับขี่ก่อนนะค่อยขับ เกิดอะไรขึ้นมาเราจะได้แสดงหลักฐานได้ว่าเรามีใบขับขี่ (พี่ขวดตำรุนชอบถามหาแต่ใบขับขี่)  ;D

อ๋อครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ขับฟีโน่ไปเรียนบ้าง tiidaบ้าง อะครับ
ส่วนไปใต้ปกติ คูณพ่อเอารถไหญ่ไปอะครับ พ่อ บอก ช่วงนี้น้ำมันแพงเลย ว่าจะหารถแนว1.5L กับ 1.2L ดูอะครับผม

ออฟไลน์ kira&friend

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 02:15:11 »
 ก่อนอื่นผมอยากจะบอกว่า อย่าขับเลยคับ ทำอย่างนี้มันมักง่ายไปนะคับน้อง ถ้าเป้นอะไรไป น้องอาจจะปลอดภัยแต่คนบนท้องถนนอาจจะเดือดร้อนแทนก็ได้นะครับ มีหลายกรณีแล้วหนิครับ หัดฟังและเอามาคิดนะครับ กฏหมายเค้าก็มีกันไม่กลัวเหรอครับ หรือชอบแหกอ่ะครับ อาจจะดูแรงไปนะครับ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ควรทำนะครับถึงแม้ผู้ปกครองจะอนุญาติแล้ว เราอยู่ในสังคมนี้ก็ต้องเคารพกฏกัน 18 ขึ้นไปก็คือ18ขึ้นไปอยู่วันยังค่ำนะครับ ขับ16ขับมอไซต์ก็เพียงพอมากแล้วนะครับ ถูกกฏหมายด้วยนะครับ
 ในความคิดเห็นส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า CITYดีกว่าครับเพราะว่านั่งสบายกว่า เหมาะแก่การใช้ในครอบครัวนะครับ เกียร์ของฮอนด้าก็ไม่ได้ขี้เหล่อะไร เครื่องก็แรงนะครับ แถมได้อุปกรณ์ปลอดภัยค่อนข้างพอสมควรนะครับ แต่ตอนนี้อย่าเพิ่งซื้อนะครับ เพราะน้ำท่วมโรงงานฮอนด้าที่โรจนะยังปิดอยู่
 ขอเตือนไว้ก่อนนะครับ อย่าขับเลยครับน้อง 15โล มอไซต์ก็โอแล้วนะครับ เพื่อนพี่บ้านอยู่ดอนเมืองขับฟีโน่มาเรียนที่มหาลัยแถวท่าพระจันทร์ทุกวันยังได้เลยนะครับ หรือถ้าน้องอยากขับจริงๆก็มีอีกทางนึงนะครับ ไปอเมริกานะครับ เค้าอนุญาติตั้งแต่16ปีขึ้นไปนะครับ ขับเมืองไทยขับไม่ได้ครับ กฏต้องเป็นกฏ ไม่งั้นจะมีกฏไว้ทำไมครับ ขับรถยนต์สบายกว่านะครับ นึกถึงอนาคตเอาไว้นะครับน้อง พี่เข้าใจว่ามอไซต์มันอันตรายกว่านะครับ แต่กฏหมาย เค้าเขียนมาอย่างนี้อ่ะครับ หวังดีจริงๆครับ
ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:32:21 »
เมื่อไหร่จะเปิดเทอมละหนู

เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่าไหม

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:54:05 »
ผมขอตอบแบบมองต่างมุมบ้างน่ะคับ

ผมเห็นคนส่วนมากที่ตอบกระทู้นี้ต่อว่าน้อง จขกท.กันเยอะจัง

น้องเค้าอายุยังน้อยอยู่ยังไม่พอที่จะไปทำใบขับขี่อันนี้ผมก็เข้าใจคับ

แต่ก็อย่าลืมว่า"ไม่ใช่มีใบขับขี่แล้วจะแปลว่าจะขับรถปลอดภัย"มันมีผลในแง่กฎหมายต่างๆ กรณีเราไปชน หรือ เค้ามาชนเราแน่นอนว่าฝ่ายไม่มีใบขับขี่ก็ต้องผิดเต็มๆ

แล้วพวกผู้ใหญ่บางคนที่ไม่มีใบขับขี่ล่ะ(ผม18+มีใบขับขี่แล้ว)ไม่ใช่ว่าจะมีแต่คนที่อายุต่ำกว่า 18 ที่ไม่มีใบขับขี่ พวกอายุมากกว่า 18 ที่ไม่มีใบขับขี่ก็มีเยอะแยะไป

พวกมีใบขับขี่ขับรถงี่เง่าก็มีเยอะคับ ต่อให้มีใบขับขี่ขับชนคนตายก็ติดคุกเหมือนกัน แต่โทษจะเบากว่าคนไม่มีใบขับขี่เท่านั้นแหละคับ (คงเข้าใจที่ผมอธิบายนะ)

เด็กคนนึ่งขับรถชนออกข่าว ทีผู้ใหญ่ไปชนมันก็เรื่องธรรมดา = =" (มีใบขับขี่มั้ย ไม่เคยเห็นออกข่าวกันสักทีพวกผู้ใหญ่) เมาแล้วขับล่ะ ไม่ยิ่งกว่าเด็กขับแล้วไม่มีใบขับขี่หรอ?

อีกอย่างกฎหมายผู้ใหญ่ก็ใช้กับเด็กไม่ได้ด้วยอายุไม่ถึง 18 นั้นก็ต้องดูไปอีกเรื่องนึ่ง

แต่เห็นกระทู้นี้ว่าน้องเค้าจัง หรือเห็นว่าน้องเค้าเป็นเด็กคับ.

แต่มุมที่ผมมอง ผมยนต์สมัยนี้ ทีเงิน 4 แสนก็ซื้อได้แล้วคับ ไม่เห็นมันจะเป็นของวิเศษอะไรเลย"ใครๆก็ซื้อได้"

ถ้ามองด้วยหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ ผมว่าใครๆก็รักลูกอยากให้ดูตัวเองปลอดภัยกันทั้งนั้นแหละคับ

มันก็ยังดีกว่าที่จะปลอยให้ลูกไปขี่มอไซต์ที่มีโอกาศตายมากกว่าแหละคับ  ยังไงรถยนต์มันก็ปลอดภัยกับลูกตัวเองมากกว่า

(คนอื่นว่าอีกที่ "คงไม่มีใครสำคัญกับเราไปมากกว่าคนในครอบครัวของเราหรอกคับ")

สมัยนี้รถยนต์มันเลยเป็นเรื่องธรรมดามาก ("ขอแค่ระวังให้มาก และ อย่าประมาทเท่านั้นแหละคับ)

"คงไม่มีใครมีใบขับขี่ก่อนที่จะขับรถเป็นหรอกคับ แล้วก็ไม่มีใครที่ซื้อรถทั้งๆยังขับรถไม่เป็นหรอกคับ"

กว่าจะไปทำใบขับขี่ได้ มันต้องขับรถมาสักระยะนึ่งให้คล่องก่อนแหละคับ งั้นยังไปทำก็สอบปฎิบัติไม่ผ่านอยู่ดี

สมัยผมอยู่ ม.5-6 เพื่อนผมๆ แล้วถึงผมก็เอารถมา รร. กันทั้งนั้น E-class ,d-mac-,civic,jazz,vios,yaris เพียบบล่ะคับ

ประมาณมาณว่าฝึกขับไปในตัวมากกว่า พอครบ 18 อีกวันก็ไปทำใบขับขี่ได้เลย สอบผ่านกันหมดเลย

ปล.ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะ สภาพถนนมันไม่เหมือนกรุงเทพหรอกคับ  รถไม่ติด ในเมืองขับรถกันไม่เร็วด้วย แต่บางครั้งจากอำเภอนึ่งไปอีกอำเภอมันก็ไกลน่ะ

ถนนสี่เลน สิบล้อขับเร็วเพียบ ไกลเกือบ 25 กม(สำหรับผม ผมว่ามันไกลมากเลยน่ะ) มอไซต์ก็เกือบ 40 นาที ไปกลับก็ 80 นาที ถ้าเป็นคุณจะยอมเสี่ยงให้ลูกคุณโดนสิบล้อทับมั้ยหล่ะคับ

ที่ผมต้องการจะบอกคืออย่าเหมารวมคับ คนขับรถดีๆก็มีคับ ต่อให้ไม่มีใบขับขี่ก็เหอะ 

แล้วอย่าว่าน้องเค้ามากเลย เรื่องที่เป็นเด็กเนี่ย เด็กสมัยนี้มันคงไม่เป็นเหมือนสมัยพวกคุณผู้ใหญ่(บางคน)ตอนเป็นเด็กหรอกคับ

ขนาดเมื่อวานผมไปดู c250 coupe กับคุณแม่ ที่บริษัทเกรย์แห่งหนึ่งใน กทม. ใส่เสื้อยึดธรรมดาๆ กับรองเท้าแตะถูกๆคู่นึ่งไป

บริษัทเค้ายังตอนรับผมดีมากเลย ตอนผมไปนั่งในรถฝั่งที่นั่งคนขับ จิ้มนู่นจิ้มนี่เล่น(ไม่น่าเชื่อว่าพนักงานขายเค้า จะนั่งคุกเข่าอยู่ข้างประตูพร้อมชี้อธิบายแต่อย่างแบบละเอียด)     

มันแสดงให้เห็นว่าคนสมัยนี้เค้าให้ความสำคัญกับเด็กมากขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะน่ะคับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตามที่น้องถาม ถ้าเป็นพี่ พี่เอา mazda 2 ตัวท๊อปน่ะ airbag คู่ จอ navi แม็ก 16 ช่วงล่างsport  ด้วย

พี่แนะนำว่าไปลองขับดูดีกว่าน่ะ เดี๋ยวนี้ 0 ขายรถต่างตอนรับเด็กๆมากขึ้น จริงๆน่ะ  ไม่มีใบขับขี่เป็นเด็กก็ให้ทดลองขับ

3 เดือนที่แล้วพี่ยังไม่ 18 เลย ยังไปลองขับ new fortuner ,all new mazda2,teana ,captiva มายังไม่เห็นมีศูนย์ไม่ให้ทดลองขับเลย

เพราะผู้ใหญ่บางคนเค้า ก็ยังไม่มีใบขับขี่หรอกตอนจะซื้อรถ บางคนซื้อรถคันแรกในชีวิต แล้วค่อยไปทำใบขับขี่ก็มี

ไม่รู้ต่างจังหวัด กับ กรุงเทพจะเหมือนกันมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 11:35:32 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:48:04 »
คนที่ติง เขาก็มีเหตุผลนะครับ แต่นี่โดนติงเรื่องทำผิดกฏหมาย แล้วเล่นหาเอาข้ออ้าง 108 มาพูด

สมมุติผมพูดบ้าง
ขับมอไซต์ถ้าไม่ประมาท รู้จักหลบหลีก มันก็ไม่ตายหรอกครับ หรือถ้าขับรถยนต์แล้วประมาท คิดว่าจะรอดเหรอครับ ?

ผู้ใหญ่เมาแล้วขับ หนักกว่าเด็กไม่มีใบขับขี่ จริงครับ ..แล้วคิดว่าเด็กเมาไม่เป็นเหรอครับ ?
เด็กเมาแล้วขับเพียบครับ เห็นมาเยอะ แล้วที่ออกข่าวน่ะส่วนน้อยแบบขี้ปะติ๋วเลยครับ กับการเจ็บการตายบนท้องถนน

ใช่ครับ พวกผู้ใหญ่ขับห่วยๆ มีเยอะ แต่ถ้าเทียบกับคนปกติส่วนมาก ยังไงเด็กก็มีวุฒิภาวะน้อยกว่า

จะพูดอะไรมันก็พูดได้ครับเรื่องแบบนี้ แต่สุดท้ายคนที่ติงก็เพราะมันเป็นกฏเกณฑ์ของสังคม
ถ้าทำตามกฏกับเรื่องแค่นี้ยังทำไม่ได้ ก็อย่าเรียกร้องเวลาโดนคนอื่นเอาเปรียบโดยการผิดกฏนะครับ
ผมเชื่อว่าทุกคนในนี้ไม่ได้ดูถูกเด็ก และทุกวันนี้เด็กมีอะไรที่พิเศษกว่าผู้ใหญ่เยอะ ขนาดขับรถชนคนตายยังชิวๆ เลย

ต้องให้คนในบอร์ดบอกว่า "ลุยเลยไอ้น้อง กฏไรไร้สาระ ช่างหัวแม่ง อย่าไปสน" ถึงจะพอใจหรือครับ ?
อยากให้คนส่วนใหญ่สนับสนุนให้คนทำผิดกฏจริงๆ หรือครับ ?? (อันนี้ผมถามจากใจจริงๆ เลย)

-----------------------------------------------------

อ้อ ขอติงแบบจับผิดนิดนึงนะครับ

ที่ผมต้องการจะบอกคืออย่าเหมารวมคับ คนขับรถดีๆก็มีคับ ต่อให้ไม่มีใบขับขี่ก็เหอะ  

แล้วอย่าว่าน้องเค้ามากเลย เรื่องที่เป็นเด็กเนี่ย เด็กสมัยนี้มันคงไม่เป็นเหมือนสมัยพวกคุณๆผู้ใหญ่เป็นเด็กหรอก

ทำไมครับ เด็กสมัยนี้ดีเลิศเลอมาก ? ส่วนสมัยก่อนรุ่นที่เป็นผู้ใหญ่ในสมัยนี้มัน สวะ ห่วยแตกมากเลยหรือ ??

เอ้อ แล้วก็คำที่บอกว่า "อย่าเหมารวม" ลองอ่านคำที่ผมคาดแดงไว้ด้วยนะครับ ว่ามันเหมารวมหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 10:51:48 โดย Oslan »

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:24:31 »
เริ่มหอมหมูสับแล้ว
พี่จิมมี่ว่าไง ;D

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:29:23 »
ขออภัยด้วยครับ คิดเหมือนกันว่าอาจเป็นดราม่า แต่ผมต้องการคำตอบจากไอที่ผมคาดแดงไว้จริงๆ