ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อกันมั้ยครับ?? รถ"เครื่องเล็ก" กับความคิด+ทัศนคติโบราณๆ และนักเลงคีบอร์ด  (อ่าน 14072 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารถ Eco car นะครับ เป็นรถที่ดีและประหยัด(เพราะผมใช้อยู่)

แต่ผมว่าขึ้นอยู่กับคนนะครับ

ถ้าคนขับรถเร็วๆ ต้องการ 0-100 ใน 10-13 วิ ขับเร็วมากๆ ชอบมุด ปาด แซงกระชั้นชิด แล้วไปขับ Eco car

ผมไม่เห็นด้วยครับกับการไปซื้อรถพวกนี้

แต่ถ้าคนที่คาดหวังความประหยัดแต่ไปซื้อรถแรงๆ พวกกระบะแรงม้าเยอะๆ รถเก๋งเครื่อง 2.0 เพื่อมาขับความเร็ว
ในเมือง 50-80 นอกเมือง 90-120(ไม่เกินนี้) อันผมว่าก็ไม่ไหว ถ้าขับแค่นี้ วิ่งน้อยๆจะไปซื้อรถแบบนี้ทำไม

อาผมเพิ่งซื้อ Altis CNG เพื่อเขาจะได้ใช้แก๊ซ และได้รถ 1.6 ซึ่งเขามีความเชื่อว่าแรงกว่ารถ 1.5(เขามองว่า Honda City Jazz
อืด ช้า ไม่ดี คันเล็ก กว่ารถ Aveo ที่เป็นรถ 1.6CNG)ที่บ้านผม ยายไม่มีใครเห็นด้วยเลยกับราคาที่จ่ายไป 8.59 แสน
เพราะอาผมขับรถช้ามากๆ วิ่งไม่เกิน 100 และยังใช้รถแค่วันละ 25 กิโล วันหยุดก็อยู่บ้าน แต่ต้องมาแบก
ถังแก๊ซ 100 กิโล(เด็กอ้วน 2 คน) ทุกคนอยากให้เขาขับเครื่อง 1.2-1.5 แบบ Vios March City อะไรประมาณนี้แต่เขาไม่เชื่อ
เพราะมองว่ารถเล็กเครื่องเล็ก รถห่วย บาง ไม่ได้เรื่อง ทั้งที่จริงๆ Altis CNG เครื่องก็แค่ 1.6 109 แรงม้า ไม่ได้มากกว่าแถม
เทคโนเก่ายุดปี 2000 แต่เขาก็จะเอาให้ได้ ซื้อมาสุดท้ายก็เหมือนโดนหลอก ของเล่นอะไรไม่มีเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 13:35:20 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ก็เหมือนเราเลือกแฟนน่ะครับ บางคนบอกคนนี้สวย แต่เราว่าไม่สวย  สวยของเรา อาจจะไม่ถูกใจใครก็ได้

เหมือนที่ท่านอื่นๆ ว่า มาตรฐานของคนไม่เหมือนกันครับ จบ.....อย่าไปต่อความยาวสาวความยืดเลย...เขาอยากจะเชื่อยังไงก็ปล่อยเค้าเถอะครับ

ถ้าเจอแบบนี้ เลือกนิ่งๆ ไว้ดีกว่า....(ถ้าเป็นผมนะ) แล้วก็บอกตัวเองในใจว่า เรื่องของ............คุณ

ออฟไลน์ Andromeda

• **
เงินใครเงินมัน ผมพอใจก็ซื้อ ไม่พอใจก็ผ่านไป

ส่วนใครจะคิดยังไงก็ตามความคิดเค้า ถึงพูดให้ตาย

ยังไงถ้าเค้าไม่เปลี่ยนความคิด จะทำอย่างไรเค้าก็ไม่มี

ทางเปลี่ยนความคิดได้หรอก จนกว่าจะได้ค้นพบด้วยตัว

ของเค้าเอง

ออฟไลน์ sexysecret

• **
เฉยๆ อย่าไปสนใจครับ
บางคน รถ=เครื่องแสดงฐานะ
บางคน รถ = ยานพาหนะ
บางคน รถ = ไว้สนองตัณหาและความชอบส่วนตัว
ต่างคนต่างใจ เถียงไปเหนื่อยเปล่าครับ อธิบายแล้วยังไม่เข้าใจ ก็ต้องปล่อยไปครับ

ผมเห็นหลายคนละที่บ้านมีฐานะมากๆ แต่รถใช้งานคือกระบะ หรือรถเก๋งติดแก๊ส
เพื่อนผมคนนึงขับกระยะ แต่ที่บ้านมีทั้ง mini cooper s, rx8, SLK, E class, harrier, new C class  เสาร์ อาทิตย์ อยากขับคันไหน ก็ค่อยเลือกเอา มันบอกกระบะค่าดูแลถูกดี ขับแล้วไม่ต้องระวังมาก
อีกคนขับกระบะ กับรถเก๋งติดแก๊ส แต่รวยหลายร้อย เสาร์อาทิตย์ กินข้าวทีมื้อเป็นหมื่น กินได้ทุกอาทิตย์ คือเต็มที่กับเรื่องกิน มากกว่าเรื่องรถ มันบอกรถเอาไว้ใช้ แค่นี้หล่ะดีแล้ว

แต่บางคน รถใหม่ต้องรีบออก รถเล็กไม่เอา ไม่เท่ห์ แต่กินไรต้องประหยัด เพราะผ่อนรถหมด
ก็ว่ากันไป ความสุขแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆครับ  ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
รถมันเกิดมาอย่างไร วิจัยมาอย่างไร ออกแบบมาอย่างไร มันก็ได้แค่นั้นแหละ

ECO Cars มันก็ไม่ได้มีไว้ แบกของย้ายบ้าน วิ่งเที่ยวขึ้นเขา วิ่งเร่งแซงรถ 1800cc 2000cc

มันก็ไม่ได้อยู่แล้ว

ใครจะว่ารถยนต์ 1.2 มันอืด แรงมันน้อย แรงม้าน้อย แรงบิดต่ำ ก็สเป๊กมันเป็นอย่างนั้นจริงๆนิครับ

จะหรอกตัวเองว่า ความคิดเก่า มันก็ไม่ได้หรอก ในเมื่อตัวเลขมันชี้บ่งบอกอยู่ว่า ตัวรถมันทำได้แค่นี้

มันทำให้ผมรู้สึกว่ามันเป็นแค่คำปลอบใจตัวเองของผู้ใช้รถ eco car มากกว่า
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HYDE--

ขึ้นอยู่กับความจำเป็น และ สไตล์ ของแต่ละคนเลยครับ
ผมคนนึงหล่ะ ที่ไม่ได้คิดว่า Eco car คือรถของคนจนแน่ๆ ไม่เคยคิดเลย

เช่น ถ้าผมต้องขับในที่รถติดๆทุกวัน หรือ ขับบนทางด่วนก็ขับไม่เร็ว แล้วโดยเฉพาะ ผมยังหาเงินเองไม่ได้ ต้องขอพ่อแม่
ผมเอา Eco car แน่นอนอะ

แต่ความจริงคือ การใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คนที่ขับรถ ตจว ตลอด ก็คงอยากได้รถที่ คันใหญ่ ดูมั่นคง ไม่ไช่เรื่องน่าแปลกเลยแม้แต่นิดเดียว

คนที่ขับเร็ว ตีนผี ก็คงอยากได้รถ C-segment, D-segment ตัวทอป รถซิ่ง รถสปอร์ต หรือรถยุโรป เป็นธรรมดา
แน่นอน ก็ต้องยอมรับว่าคนพวกนี้ไม่เหมาะที่จะซื้อ Eco car แน่ๆ

คนที่มีคนขับรถ อยากได้รถที่นั่งสบายๆ ก็ต้องอยากได้รถตู้ รถใหญ่ๆแน่นอน

คนที่คิดว่า เค้า โอเคกับรถ Eco car ถึงเค้าจะมีเงินเหลือจริงๆ เค้าก็ซื้อ Eco car อยู่ดีครับ

สุดท้าย ยังไง มันก็เงินเราอยู่ดีแหล่ะครับ  ผมว่า คนใช้ eco car หรือ รถธรรมดาๆ แต่มีเงินเย็นเป็นร้อยเป็นพันล้านในบัญชี
ยังดีกว่าคนขับรถยุโรปป้ายแดงแล้วผ่อนไม่ไหว ประมานว่า ซื้อมา ก็ไม่มีปัญญาดูแล สุดท้ายก็โดนไฟแนนซยึด
ซึ่งคนแบบที่ว่า ผมก็เคยเห็นมาบ้างอะ ในเมืองไทย มีให้เห็นเยอะมากๆ บางคน ก็ ชนะพนันบ้างไรบ้าง เอาเงินไปซื้อ เด๋วก็โดนอีก
เพื่อนผมทำเต้นท์รถ มีรถหรูๆหลุดจำนำให้เห็นกันได้แทบจะไม่เว้นแต่ละวัน

ความคิดคนมันเปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ มันแล้วแต่คนชอบจริงๆ เรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
ถ้า March หรือ Almera มีกำลังซักประมาณซัก 100 ม้า

แล้วยังมีคนออกมาสับอีก ผมว่าคนเหล่านั้นก็สมควรจะถูกหาว่าโบราณคร่ำครึครับ

แต่ในเมื่อมันมีเรี่ยวแรงจำกัดเพียง 79 แรงม้า มันเพียงพอที่จะใช้แต่ในเมืองอย่างเดียวครับ (สำหรับผมนะ)

ส่วนตัวผมเองต้องขับกลับบ้านออกต่างจังหวัดบ่อยๆเคยชินกับการขับที่มันไม่อืดขนาดนี้

แม้ว่าบ่อยครั้งที่ขับอยู่ความเร็ว 140 ยังโดน March เขี้ยนแซงไป แล้วหายไปยาวเลยนะครับ (แสดงว่าต้องกดยาวๆ)

แต่ผมรู้สึกสงสารเครื่องยนต์ของรถคันนั้นยังไงก็ไม่รู้

ปล.คอยดูเถอะครับอีกไม่นานศูนย์นิสสันจะต้องมาคอยแก้ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์จนไม่ต้องมีเวลาไปทำอะไร

ออฟไลน์ balliblue

ความแรงของแต่ละคนมันไม่เท่ากันครับ จะมาให้คิดแบบ จขกท หมดได้ไง

คนขับเครื่องแรงพอมาขับเครื่องเล็กแน่นอนมันก็ต้องรู้สึกว่าอืดกว่าเป็นธรรมดา

ส่วนตัวผมยังไงก็ขอแรงไว้ก่อน แรงแล้วปลอดภัยกว่าในเรื่องการแซง

ออฟไลน์ beercs

จริง ๆ การเลือกใช้ eco car หรือ ว่า จะเป็น 1500 cc ถือว่าเป็นความคิดที่ฉลาดและคุ้มค่า
เพราะคนเราโดยส่วนมากจะเดินทางในระยะใกล้ ๆ เป็นหลัก  ไม่ว่าจะเป็นคนกรุงหรือต่างจังหวัด
ของก็ไม่ได้ขนเยอะนักหรอก   แต่มันมีเรื่องศักดิ์ศรี  หน้าตา  และความสะดวกสบาย  มาเกี่ยวข้อง
บางทีเรายังไปกินร้านอาหารแพง ๆ เลย  ทั้งที่ก็อิ่มเหมือนกัน
บางทีซื้อนาฬิกาตั้งแพง  แต่ก็บอกเวลาเที่ยงตรงเหมือนกัน(จริง ๆ นาฬิกาดิจิตอล  เดินตรงกว่านาฬิกาออโต้ซะอีก)
บางทีนอนโรงแรมซะหรูเชียว (ไม่ค่อยได้อยู่ด้วย)

ออฟไลน์ banch

Eco Car มันก็ดีแหล่ะ

ถ้ามีคันใหญ่กว่าอยู่แล้ว เอาคันนี้ไว้ใช้งานเล็กๆน้อยๆ คุ้มค่าคุ้มราคา ประหยัดน้ำมัน จอดง่าย

กำลังขนาดนี้ มันอาจจะเหลือเฟือสำหรับการใช้งานทั่วๆไปหล่ะ

แต่สำหรับผม กำลังแค่นี้ บอกได้เลยว่ามันไม่พอมือพอเท้าแน่นอน

ถ้าผมซื้อมาใช้ คงต้องขยี้คันเร่งจนพรมขาดกันหล่ะ

แล้วก็คงต้องหาทางทำให้มันแรง

ซึ่งราคาค่าความแรงกับการเซ็ทโบ ก็เป็นแสน

เอาราคาตรงนี้ไปเพิ่มซื้อเครื่อง 1.5, 1.6 ได้ตั้งแต่แรกแล้วครับ

แล้วก็เอาส่วนลดเงินคืนภาษี มาเซ็ทโบ อีกที  ;D

ออฟไลน์ treebegin

อย่าไปเบื่อ อย่าไปเครียดเลยครับ

ดูผมเป็นตัวอย่างครับ  Brio ไม่มีที่ปัดน้ำฝน  ท้ายไม่สวย   เจอหนักกว่าเยอะ 

ผมก็ยังซื้อเลย ครับ   มองโลกแง่ดีไว้ครับ  นานาจิตตังครับผม  ลูกผู้ ช  ใจต้องกว้างครับ  แล้วโลกนี้จะสงบสุข  อิอิ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ 6162002

เงินใครเงินมันครับ ถ้าคิดเหมือนกันทุกคน รถคงเหลือยี่ห้อเดียว  ถือซะว่าสร้างความหลากหลาย ต่อให้คนคิดแบบนั้นเยอะ อัลมี่ กับ มาร์ช ก็รอคิวนานจนเบื่อแล้วครับ