ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ พวงมาลัยไม่ตรง แก้ยังไงเหรอครับ(ไม่ใช่ศูนย์ไม่ตรงนะครับ)  (อ่าน 80700 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
สวัสดีครับ คือจากที่ไปงาน Driving skill มา ก็เลยจะมาลองใช้กับรถตัวเองบ้าง แต่รถของผม มันมีปัญหาอยู่คือ...

ปกติถ้าเราจับที่ก้านพวงมาลัย ให้รถวิ่งตรง ก้านพวงมาลัยมันจะอยู่ตำแหน่ง 9 กับ 3นาฬิกาอ่ะครับ
แต่รถผมเนี่ย ถ้าจะให้วิ่งตรง มันจะต้องหมุนพวงมาลัยในทิศตามเข็มไปเล็กน้อย  คือก้านพวงมาลัยจะอยู่ในตำแหน่งประมาณ 10 กับ 4 นาฬิกาอ่ะครับ ทำให้เวลาวางมือต้องวางเอียงๆ
แต่ศูนย์รถปกตินะครับ ปล่อยมือมันก็วิ่งตรงแด่วเลย

ผมเคยถามที่อู่ เขาบอกให้ไปตั้งศูนย์ พอไปถามร้านตั้งศูนย์ เขาบอกให้ไปที่อู่ ไปไขอะไรก็ไม่รู้ สรุปมันยังไงกันแน่เหรอครับ แหะๆ - -
ป.ล.ก่อนนี้มันเคยต้องหมุนไป90องศา และการกลับรถแบบทางขวาวงเลี้ยวจะกว้างมากๆ แต่ปัจจุบันมันหายแล้ว แต่พวงมาลัยยังเอียงอยู่น่ะครับ

อันนี้ภาพจำลองครับ เผื่อผมอธิบายงงแหะๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รถผมเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ เคยถอดพวงมาลัย กลับมาไม่ตรงเลย
ขอความรู้เพื่อน ๆ หน่อยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ต้องถอดพวงมาลัยออกแล้วปรับใส่เข้าไปใหม่ครับ แต่ก่อนถอดพวงมาลัยต้องถอดขั้วแบตเตอรี่ออกก่อนประมาณ15 นาที เพื่อไม่ให้มัลติฟังค์ชั่นกับแอร์แบคมีปัญหา

ต้องถอดพวงมาลัยออกแล้วปรับใส่เข้าไปใหม่ครับ แต่ก่อนถอดพวงมาลัยต้องถอดขั้วแบตเตอรี่ออกก่อนประมาณ15 นาที เพื่อไม่ให้มัลติฟังค์ชั่นกับแอร์แบคมีปัญหา

รถผมไม่มีฟังชันก์อะไรบนพวงมาลัยเลยครับ (มีแต่แตร หุหุ)

แว่าแต่เราทำเองได้ไหมครับ หรือว่าต้องไปให้ที่ร้านทำเหรอครับ

ออฟไลน์ Tan Int

รถผมก็เป็น
ถ้าขับตรงๆนะ ต้องหมุนพวงมาลัยไปทางขวา 90 องศา ล้อถึงจะตรง....  :-\

ควรให้ร้านทำให้นะครับ เพราะขืนเราทำเอง ผิดพลาดอะไรแล้วยุ่ง...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้ามันเอียงเยอะ ขนาด 10 กับ 4 นาฬิกา
วิธีแก้ที่ง่ายที่สุดคือ ขยับล็อคที่เฟืองพวงมาลัยครับ

ถอดฝาครอบแตรออก จะเห็นน็อตยึดพวงมาลัยกับคอพวงมาลัยไว้
ขันน็อตสองสามตัวนั่นออก ปลดปลั๊กแตร แล้วดึงพวงมาลัยขึ้นมา
หากเอียงขวาอย่างที่เล่ามา ก็ขยับให้มันกลับมาในระนาบปกติ
แล้วสวมกลับเข้าไป แต่มันอาจจะไม่ตรงเป๊ะพอดีนะครับ เพราะว่า
ฟันเฟืองด้านหลังไม่ได้ถี่ขนาดนั้น ดังนั้น ให้เอาตำแหน่งที่ใกล้กลางที่สุด

เสร็จแล้วที่เหลือ นำรถไปตั้งศูนย์ล้อหน้าครับ ไม่ใช่ว่าศูนย์เพี้ยน
แต่การตั้งศูนย์คือการแก้ไขมุมโทของล้อหน้า ซึ่งมันแก้ให้พวงมาลัยตรงได้

ส่วนเรื่องวงเลี้ยวด้านหนึ่งกว้างกว่าอีกด้านหนึ่งผิดปกติ
ให้ทดสอบตั้งพวงมาลัยในตำแหน่ง "ล้อตรง" แล้วหมุนไปซ้ายสุด นับว่าได้กี่รอบ
ทำแบบเดียวกันแต่ที่นี้ หมุนไปขวาสุด แล้วนับว่าได้กี่รอบ
ถ้าจำนวนรอบต่างกันมาก ต้องทำการตั้งศูนย์ใหม่ครับ แร็คที่คุมพวงมาลัย
มันไม่ได้อยู่ตรงกึ่งกลาง คือมันเอียงไปด้านใดด้านหนึ่งเสียมากจนเกือบจะสุดครับ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
ทำเองก็ได้ เป็นการปรับแรคทั้ง2ด้านให้พวงมาลัยตรง
เรื่มด้วยสตาร์ทเครื่อง
หมุนพวงมาลัยให้ล้อไปทางขวาสุด แล้วล้วงไปด้านหน้าของล้อหน้าขวา เอาประแจปรับขาแรคไปทางหน้ารถพอประมาณ จากนั้นล๊อคให้แน่น
เปลี่ยนมาทำอีกด้าน หมุนล้อไปทางซ้ายให้สุด แล้วทำแบบเดียวกันไปด้านหน้ารถเป็นระยะเท่ากับที่ทำด้านขวา
ทำเสร็จลองวิ่งดู ถ้ามากไป/น้อยไปทำใหม่อีกครั้งหรือหลายครั้งจนกว่าจะตรง ส่วนใหญ่ต้องทำหลายครั้งกว่าจะตรง
(ขันไปหน้ารถพวงมาลัยจะไปทางซ้าย ในทางกลับกันขันไปด้านหลังพวงมาลัยจะไปทางขวา)
***ถ้าทำเองไม่น่าจะเป็นให้ไปที่ร้านที่รับตั้งศูนย์ ร้านจะทำอย่างที่กล่าวมาให้***
***การขยับเฟืองพวงมาลัยไม่ใช่วิธีแก้ เพรารอบะระยะหมุนสุดด้านซ้ายกับขวาจะไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 19:51:24 โดย tpc »

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ สรุปคือ ถ้าไม่ทำเอง ผมควรไปที่ร้านตั้งศูนย์ใช่ไหมครับ  (ทีแรกผมสับสนว่าต้องไปที่อู่ทำช่วงล่างหรือเกี่ยวกับระบบบังคับเลี้ยวต่างหาก แหะๆ)

จขกท. เค้าบอกว่าเรื่องหมุนพวงมาลัยได้ซ้ายขวาไม่เท่ากัน แก้หายเรียบร้อยแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ผมถึงได้เขียนแยกกันไงครับ ระหว่างแก้เรื่องพวงมาลัยเอียง กับเรื่องรถเลี้ยวได้ไม่เท่ากัน
ไม่ได้บอกตรงไหนเลยนะครับว่า แก้เฟืองพวงมาลัยแล้วจะแก้ปัญหาเลี้ยวไม่เท่ากันได้

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ผมเคยเป็น เข้าร้านตั้งศูนย์ล้อที่ไว้ใจได้ ตรงเหมือนเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ที่ผมเข้าใจคือ ล้อตรงแต่พวงมาลัยไม่ตรง ถ้าอย่างนี้

ขันน๊อตหลังพวงมาลัยออก เอามือไปคลำๆหลังพวงมาลัยดูน่าจะมีรูน๊อต (ไม่้รู้กี่ตัวนะดูเอาเอง)
พอขันออกเสร็ตเอาแป้นแตรออกมา
จะเห็นน๊อตตัวเมียใหญ่สุดๆ เบอร์ 19 อัพๆ คลายน๊อตแล้วดันตัวพวงออกมา แล้วก็ใส่ตั้งให้ตรงก็จบแล้ว

ก่อนตั้งพวงมาลัยต้องตั้งล้อให้ตรงก่อนนะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ redsun

ถ้าตั้งศูนย์แล้วยังไม่หาย อาจเป็นที่ยางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 17:11:38 โดย redsun »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ไปร้านช่วงล่างที่เก่งๆหน่อย น่าจะตั้งให้จบได้ครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ที่ผมเข้าใจคือ ล้อตรงแต่พวงมาลัยไม่ตรง ถ้าอย่างนี้

ขันน๊อตหลังพวงมาลัยออก เอามือไปคลำๆหลังพวงมาลัยดูน่าจะมีรูน๊อต (ไม่้รู้กี่ตัวนะดูเอาเอง)
พอขันออกเสร็ตเอาแป้นแตรออกมา
จะเห็นน๊อตตัวเมียใหญ่สุดๆ เบอร์ 19 อัพๆ คลายน๊อตแล้วดันตัวพวงออกมา แล้วก็ใส่ตั้งให้ตรงก็จบแล้ว

ก่อนตั้งพวงมาลัยต้องตั้งล้อให้ตรงก่อนนะครับ
วันนี้ผมได้ลองใช้วิธีนี้แล้วล่ะครับ  (ทำตามที่คุณเนยบอกน่ะครับ)
ปรากฎว่า......   
มันไม่สามารถตั้งให้ตรงเป๊ได้อ่ะครับ เหมือนว่า ล๊อคของมันได้แค่นั้น
สรุปกลายเป็นเอียงซ้ายนิดๆแทน 55 ผมเลยปรับให้มันเอียงขวาหน่อยๆ จะได้ไม่เมื่อยแขนขวา (ส่วนแขนซ้าย เมื่อยก็ไปจับเกียร์เล่นก่อน)

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ จริงๆมีประโยชน์หลายความเห็นเลย แต่ขออ้างอิงคุณ liveshow นะครับ

นั่นล่ะครับ ทำถูกแล้ว

ที่เหลือก็นำไปตั้งศูนย์แล้วกำชับที่ร้านบอกว่า รถศูนย์ปกติอยู่แล้ว
แต่พวงมาลัยเอียง เพราะฉะนั้น ให้ตั้ง "ล้อ" ตรง วัดค่ามุมโทก่อนแล้วจำเอาไว้
แล้วก็ขึ้นมาขยับ "พวงมาลัย" ให้ตั้งตรง เสร็จแล้วลงไปตั้งศูนย์ให้ได้มุมโทค่าเดิมครับ
เท่านี้ก็เรียบร้อย ถ้าเอียงแค่นิดหน่อย ผมว่าขันไม้ตีกลองแค่ 1/8 - 1/4 รอบก็อาจจะเพียงพอแล้วด้วยซ้ำ

นั่นล่ะครับ ทำถูกแล้ว

ที่เหลือก็นำไปตั้งศูนย์แล้วกำชับที่ร้านบอกว่า รถศูนย์ปกติอยู่แล้ว
แต่พวงมาลัยเอียง เพราะฉะนั้น ให้ตั้ง "ล้อ" ตรง วัดค่ามุมโทก่อนแล้วจำเอาไว้
แล้วก็ขึ้นมาขยับ "พวงมาลัย" ให้ตั้งตรง เสร็จแล้วลงไปตั้งศูนย์ให้ได้มุมโทค่าเดิมครับ
เท่านี้ก็เรียบร้อย ถ้าเอียงแค่นิดหน่อย ผมว่าขันไม้ตีกลองแค่ 1/8 - 1/4 รอบก็อาจจะเพียงพอแล้วด้วยซ้ำ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปทำพร้อมสลับยางครั้งต่อไปเลยครับ   ขอบคุณอีกทีครับพี่เนย >_<