ผู้เขียน หัวข้อ: ใครล้างรถเองบ้างครับ???  (อ่าน 10840 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
ใครล้างรถเองบ้างครับ???
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 21:26:28 »
อยากรู้ว่า มีคนที่บ้าล้างรถเองจริงๆ จังๆ กันเยอะมั้ยครับ

ผมเองยังไม่ได้เริ่มอะไรเลย แหะๆ

อยากทราบว่า ถ้าจะล้างเองจริงๆ จังๆ ถึงขั้นลงแวกซ์เองนี่

พวกเครื่อง DA จำเป็นมากมั้ยอะครับ

เห็นบางคนบอกว่า ไม่จำเป็น

บางคนก็บอกว่า ถ้าไม่ใช้ เหนื่อยตายเลย

อยากทำเองบ้าง แต่ถ้าถึงขั้นต้องลงทุนซื้อเครื่องพวกนี้ ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ

มีใครใช้เครื่องพวกนี้เป็นประจำบ้างมั้ยครับ?

แล้วมีใครไม่ใช้บ้างมั้ยครับ?

ออฟไลน์ zhou

• **
Re: ใครล้างรถเองบ้างครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:37:11 »
ล้างเองตลอดคับ ตอนนี้กำลังหวั่นว่าน้ำจะมาช่วยล้าง

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:43:05 »
ล้างเองบ้านจ้างเค้าล้างบ้างอ่ะคับ แต่เคลือบสีเอง เคยถามเพื่อนๆ บางคนบอกใช้เครื่องดีกว่ามือ บางคนบอกมือดีกว่าเครื่อง ผมก็ งง ขอมาเก็บความรู้ด้วยนะคับ :)

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:48:00 »
ที่บอกว่าใช้มือดีกว่าเพราะได้อออกกำลังไปในตัวครับ

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:51:05 »
ผมล้างรถเองครับ ด้วยแรงกายล้วนๆ ปราศจากเครื่องมือทุ่นแรง

(ถ้าไม่นับรวมถึง สายยาง, ฟองน้ำ, แปรงขัด, บลาๆๆ, ฯลฯ อะไรงี้นะครับ)

เคลือบเงาเองด้วย (ด้วยแรงกายล้วนๆ อีกเช่นกัน)

ถามว่าเหนื่อยไหม๊?? ก็ตอบได้เลยว่า "เหนื่อยโคตรรร...!!!"

รถผม มาสด้า 2 ซีดาน   ผมล้างทำความสะอาดเอง

แล้วผมล้างเก็บรายละเอียดเยอะด้วย แบบเอาที่ล้างขวดนมเด็ก มาล้างซี่ล้อแม็กด้วย 555+

สรุปคร่าวๆ วิธีการล้างรถของผม

ฉีดน้ำล้างรถให้ทั่ว >>> ล้างล้อแม็ก >>> ล้างตัวรถ >>> ฉีดน้ำล้างให้สะอาดเอี่ยม(เอามือถูตรวจเช็ค) >>>
เอาผ้าชามัวร์มาเช็ดน้ำออกให้หมด >>> เอาผ้าฝ้ายมาเช็ดซับน้ำ เก็บรายละเอียดตามซอกต่างๆที่น้ำเข้าถึง
(ขอบประตู, ฝากระโปรงหลัง, ฝาน้ำมัน, ใต้กระโปรงหน้า, รวมไปถึงบริเวณที่เป็นซี่ๆ ที่กันชนหน้า) >>>
เอาผ้ายางและพรมในรถมาล้าง+ปัด+เช็ด+ถู >>> ดูดฝุ่นและเศษขี้ดินที่พื้นรถ >>> เช็ดฝุ่นตามคอนโซลและเบาะ >>>
ลงน้ำยาเคลือบเงาเบาะ >>> จากนั้นก็จะเคลือบเงาสีรถครับ (อันนี้ไม่ได้ทำทุกอาทิตย์ ประมาณ 1-2 เดือน/ครั้ง) >>>
รอประมาณ 30 นาทีขึ้นไป แล้วมาขัดน้ำยาที่เคลือบไว้ออก >>> เก็บรายละเอียดต่างๆให้เสร็จ

เบ็ดเสร็จ ขั้นตอนทั้งหมดที่กล่าวมา ผมใช้เวลาประมาณ 4-5 ชั่วโมง   555+

แต่ปัจจุบัน ไม่มีเวลาว่าง ในวัน เสาร์-อาทิตย์ เหมือนแต่ก่อน (หาอะไรทำเพิ่ม) ก็เลยไม่ค่อยได้ล้างเองแล้ว

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 22:51:57 »
จะดีหากมีไว้ครับ เพราะทั้งลงคลีนเนอร์ หรือปรีแว๊กต่างๆนี่เหนื่อยเหมือนกันหากลงมือ เหงื่อพลั๊กๆได้เลยกว่าจะรอบคัน

แต่เริ่มแรกแนะนำเครื่อง DA ตัว My & Car ครับ จะหาแบบที่แปลงหัวแล้วหรือเอามาแปลงเองก็ได้
ช่วงแบ่งเบาได้เยอะมากครับ.... แล้วเวลาลงแว๊กก็จะเสร็จไวกว่า... การเกลี่ยแว๊กก็ค่อนข้างเสมอกัน ที่สำคัญเสร็จไวกว่าลงมือครับ หรือบางทีถ้าใจสู้หน่อยกดแช่นาน ก็เอาขนแมวบางๆออกได้เลยเหมือนกัน  มีไว้ไม่เสียหลาย พันต้นๆถึงกลางเท่านั้น

แต่ถ้าลงแว๊กจนเข้าเส้นเลือดแล้วย่อมอยากจะได้งานที่สุดขึ้นอีก ก็ปรับเปลี่ยนหาแบบที่ปรับรอบได้ งานออกมามืออาชีพเลย ขนแมวนี่ไม่มีโอกาศได้กวนใจนาน ซึ่งผมก็อยากมีไว้เหมือนกัน ถ้างบอำนวย
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 23:47:27 »
ล้างเอง ลงwaxเองตลอดครับ โดนคุณพ่อบังคับให้ล้างรถตั้งแต่ยังขับรถไม่เป็นจนตอนนี้ขับรถมา14-15ปีได้แล้ว เหนื่อยมากๆ วิธีล้างผมก็เหมือนๆกับคุณOsSn ล้าง+waxด้วยมือ ใช้เวลาราวๆ4-5ชั่วโมง รถผมขนาดราวๆs-class ย้ำว่าโคตรเหนื่อย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:04:17 »
ล้างเองขัดเองแทบไม่ใช้เครื่องทุ่นแรงเลย ยกเว้นเครื่องดูดฝุ่น ไปยกมาจากในบ้านเอามาดูด เหนื่อยมากครับ ทำแบบฟูลออพชั่นทีนึงก็หมดไปครึ่งวันกว่าๆ (เริ่ม 9 โมง พักกินข้าวเที่ยง เสร็จ 4 โมงกว่าๆ) แต่ได้เหงื่อและถือว่าออกกำลังกาย กับได้เช็คสภาพรถไปในตัวครับ  ;)

ยืนยันว่าอุปกรณ์ทุ่นแรงไม่จำเป็น แต่มีไว้ก็เหนื่อยน้อยลงครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:10:38 »
ล้างเองขัดเองแทบไม่ใช้เครื่องทุ่นแรงเลย ยกเว้นเครื่องดูดฝุ่น ไปยกมาจากในบ้านเอามาดูด เหนื่อยมากครับ ทำแบบฟูลออพชั่นทีนึงก็หมดไปครึ่งวันกว่าๆ (เริ่ม 9 โมง พักกินข้าวเที่ยง เสร็จ 4 โมงกว่าๆ) แต่ได้เหงื่อและถือว่าออกกำลังกาย กับได้เช็คสภาพรถไปในตัวครับ  ;)

ยืนยันว่าอุปกรณ์ทุ่นแรงไม่จำเป็น แต่มีไว้ก็เหนื่อยน้อยลงครับ

ชอบรถคุณ Terng คับ ยอมรับเลยฝีมือดีมากครับ เห็นใน Nac ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 00:12:28 โดย DEAR[^,^] »

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:17:24 »
ตอนนี้เริ่มสะสมอุปกรณ์กับน้ำยาอยู่ + สะสมประสบการณ์ไป
แต่คิดไว้แล้ว ว่าจะไม่ทำกับรถคันเดียว จะแบ่งปันทำให้รถเพื่อนๆ และก็คนรู้จักอื่นๆ ด้วย
ไม่งั้นไม่คุ้มครับ รวมๆกัน ก็หลายพันอยู่
น้ำยาและอุปกรณ์ ถ้าจะให้ครบๆ กับการใช้เครื่อง
ฟองน้ำ 4 น้ำยา 4 (ขัดลบรอย ,ขัดเงา ,เคลือบ ,แว๊กซ์)

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:19:38 »
ที่จริง อยากได้เครื่อง DA เหมือนกันครับ แต่กลัวหลังๆ จะขี้เกียจล้างหนะสิครับ

แล้วก็กลัวคนหาว่าเว่อ เพราะรถผมแค่ เฟียสต้า 555

แต่ยังเห่อๆ อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:55:38 »
การล้ารถ ก็ตามที่คุณ OsSn แนะนำ ฉีดน้ำให้ทั่วเพื่อให้ฝุ่นและโคลนที่ติดอ่อนตัว ล้างแบบมีสายยางก็ง่ายกว่าล้างด้วยถังน้ำ
ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ ฟองน้ำ หรือถุงมือล้างรถ แล้วแต่ชอบ ลงแชมภูอาทิตย์ละครั้งสองครั้งก็ได้
โดยปกติฉีดน้ำทั่วแล้ว ก็ไปล้างล้อก่อน เสร็จแล้วก็ไล่จากที่สูงคือหลังคาลงมา (ถ้าใช้มือลูบขณะล้างแล้วพบว่ามันเหมือนมีสากๆ
ก็หา ดินน้ำมันสำหรับกำจัดสิ่งสกปรกตกค้างมาลูบๆเดือนละครั้ง การเช็ดแห้งให้แยกผ้าสำหรับเช็ดโดยเฉพาะ
ผ้าไมโครไฟเบอร์ปัจจุบันมีหลายสี หรือละเอียดมากๆก็หาผ้าชามัวสำหรับเช็ดแห้งผืนละ 4-5 ร้อยก็พอ
การลง wax เบื้องต้นผมแนะนำให้ลงด้วยมือก่อนไปใช้เครื่อง wax ปัจจุบันลงง่าย เก็บรอยขนแมวได้บ้าง
หา Detailer เก็บงานอีกหน่อย  อุปกรณ์ก็มื wax ฟองน้ำลงwax ผ้าไมโครหาแบบที่มีน้ำหนักหน่อย Detailer ที่สำคัญ กำลังใจ
มีเวปที่ให้ความรู้เรื่องนี้ ลองใส่คำว่า wax crazy ลงใน Google  แล้วเลือกอ่านเวปไทย อ่านซักพักแล้วจะรู้ว่าเราก็สามารถทำได้
อยู่ที่ใจ และเวลาที่จะให้เขาจริงๆ
อีกเรื่อง ผมเช็ดห้องเครื่องทุกครั้งที่ล้างรถครับ อาทิตย์หนึ่งผมจะล้างรถไม่ต่ำกว่า 4-5 ครั้ง แม้ในหน้าฝนก็ตาม
โชคดีครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 01:27:09 »
ล้างเอง ขัดเอง เคลือบเองตลอดครับ

เครื่อง DA  ถ้าขยันก็ไม่ต้องซื้อครับ แต่ถ้าเหนื่อยก็ซื้อครับขัดสนุกดี
ก็ลองทำเองก่อน ไม่ไหวค่อยซื้อครับ  :)

วิธีล้างของผมก็
เอาน้ำฉีดให้โคลนอ่อน แล้วก็เอามือลูบๆไปตามน้ำครับ เวลาล้างทรายจะได้ไม่ขูดสีรถครับ
แล้วก็ล้างด้วยฟองน้ำกับน้ำยาล้างรถปกติครับ ผมล้างตัวรถก่อนแล้วค่อยล้างแม็กขัดยาง
เสร๊จก็เช็ดให้แห้ง แล้วก็เคลือบสี เคลือบกระจก(นานๆครั้ง)
ดูดฝุ่นข้างใน ผมทำแค่นี้แหละครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 07:30:33 »
ผมล้าง+แว๊กซ์เองเหมือนกันครับ

ไม่เคยใช้เครื่องเลยเพราะปกติ ผมไม่ Pre Wax เลย
ล้างเสร็จ เช็ดแห้ง รอผิวรถแห้งสนิท แล้วก็ลง Wax ด้วยมือเลย

นานๆ จะขัดอ่อนๆซักที
รถ 4 ปีกว่าๆแล้ว แว๊กซฺ์บ่อยๆ ผิวรถมีชั้นฟิลม์ ดูเงาใสมากๆครับ
แต่อาจจะสากมือบ้าง เพราะไม่ค่อยได้ลงดินน้ำมัน (ปีล่ะครั้งเอง)

อย่าลืมฉีดล้าง เอามือล้วงไปที่ซุ้มล้อบ้างนะครับ โคลนแข็งเป็นก้อนเลย

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:06:35 »
ล้างเองเหมือนกันครับ

ยิ่งกับรถครูซใหม่ผม ผมล้างเองมาตลอด 6 เดือน แต่เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน เป็นไข้หวัดใหญ่จึงเอาไปให้คาร์แคร์ชื่อดัง
ล้างให้ผลปรากฏว่าเต็มไปด้วยรอยขนแมวครับ ไม่รู้ว่าเอาผ้ามาเช็ดแห้งรถหรือเอากระดาษทรายมาเช็ดแห้งรถครับ เซงมาก

เครื่องขัดสำคัญมากครับ
เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยมองเครื่องขัดเลย เพราะคิดว่าใช้มือมันก็ออก แต่พอได้มาใช้เครื่องขัด ถึงเข้าใจว่าเราเข้าใจอะไรบางอย่างผิดไปครับ
เครื่องขัดแบ่งได้ประมาณ 3 กลุ่มครับ
1. เครื่องโร ตัวที่ปรับความเร็วรอบได้ทั้งรอบต่ำ-รอบสูง ตัวนี้เครื่องเป็นหมื่น ไม่แนะนำเกินความจำเป็น
2. เครื่องขัดพวก M&C พวกนี้รอบต่ำ เหมาะกลับใช้ลงแว๊กซ์ครับ ตัวนี้ำเครื่องหนึ่งไม่เกิน 1500 ควรมี
3. เครื่องโรหรือเครื่องขัดพวกรอบสูงคงที่ พวกนี้เหมาะกับใช้ในงานขัดครับ ควรมีหากรถเรามีรอยที่ต้องใช้น้ำยาขัด
    ราคาไม่แรงมากมีตั้งแต่ 1500-6000

ข้อ 2-3 สมควรที่จะต้องมีหากคิดจะล้างรถเอง ส่วนข้อ 3 ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยครับ ถ้ารถไม่ได้เป็นรอยถึงขนาดต้องใช้น้ำยาขัด

อุปกรณ์อื่นๆที่ต้องมี
1. ก้อนชามัวส์ (ใช้ดีกว่าผ้าชามัวส์มาก)
2. ผ้าไมโครไฟเบอร์ แบบซับน้ำกับแบบใช้เช็ดแว๊กซ์
3. ฟองน้ำสำหรับใช้ล้างรถกับแชมพู
4. แปรงขัดล้อ
5. พ๊อกซี่ไว้ใส่พวกน้ำยาล้างจาน(ใช้ล้างล้อ) หรือใช้ผสมน้ำยาแว๊กซ์ตัวอื่นๆ
6. ดินน้ำมันลูบรถ และน้ำยาสำหรับลูบดินน้ำมัน (ตัวนี้ก็สำคัญมาก เมื่อก่อนผมก็มองว่าไม่สำคัญแต่พอได้ใช้ถึงเข้าใจว่าทำไม
   เมื่อก่อนเราไม่ใช้แล้วรถลงแว๊กซ์ไปผิวไม่ใสเลย)
7. น้ำยาล้างรถ ประเภทที่ไม่ทำลายชั้นแว๊กซ์
8. น้ำยาต่างๆเช่น
    8.1 น้ำยาขัดหยาบ
    8.2 น้ำยาขัดละเอียด
    8.3 คลีนเนอร์
    8.4 pre-wax
    8.5 Sealant หรือ wax
    8.6 Detailer
    8.7 น้ำยาเคลือบกระจก
    8.8 น้ำยาเคลือบล้อ
    8.9 น้ำยาเคลือบและทำความสะอาดเบาะ
9. เครื่องดูดฝุ่น
10. ฟองน้ำ
     10.1 ฟองน้ำใช้กับน้ำยาขัดหยาบ
     10.2 ฟองน้ำใช้กับน้ำยาขัดละเอียด
     10.3 ฟองน้ำคลีนเนอร์
     10.4 ฟองน้ำลงแว๊กซ์

ถ้าล้างรถเอง และล้างรถเป็นรู้ว่าทำอย่างไรล้างแล้วไม่เป็นรอยขนแมว ดูแลผ้าชามัวส์และอุปกรณ์ต่างๆอย่างไร
การล้างรถเองจะดีกว่าเข้าคาร์แคร์แน่นอนครับ ต่อให้เป็นคาร์แคร์มีชื่อหากเข้าไปใช้บริการแค่ล้างอัดฉีด ยังไงรถก็เป็นรอย
บางคนบอกว่ารถเป็นรอยขนแมวเรื่องเล็ก แต่กับบางคนเขาก็แคร์เรื่องพวกนี้ครับ ต่างจิตต่างใจ

หากการล้างรถเป็นความสุขและคิดว่าได้ออกกำลังกายก็ทำเองดีแล้วครับ
อุปกรณ์ทั้งหมดที่พูดมา ผมมีทั้งหมดครับยกเว้นเครื่องขัดในข้อ 1 ผมซื้อแค่เครื่องขัดในข้อ 2-3 เท่านั้นครับหมดเงินไป 3 พัน
ส่วนเครื่องดูดฝุ่นมันใช้ดูดทำความสะอาดบ้านได้เหมือนกันเพราะผมซื้อขนาดกลางผลพลอยได้คือดูดในรถยนต์ได้ครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์บางคนมองว่าซื้อเยอะขนาดนี้สิ้นเปลือง ผมอยากบอกว่าผมซื้อน้ำยาต่างๆมาเข้าปีที่ 4 แล้วครับยังไม่หมดเลย
ที่หมดประจำมีแต่แชมพูล้างรถ น้ำยาเคลือบล้อและน้ำยาเคลือบเบาะครับ น้ำยาแว๊กซ์ใช้ได้นานมากกก
ผมล้างรถเองทุกอาทิตย์ ล้างรถเดือนละ 4 ครั้ง(เป็นอย่างน้อย) ปัจจุบันจ่ายค่าน้ำอยู่เดือนละ 160-180 บาทครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 11:41:13 »
ตอนนี้ก็ทำเองหมดครับ ล้างจนถึงการลง Wax จะบอกว่าเหนื่อยมาก ทำตั้งแต่ ตื่นนอน >> บ่าย 3 โมง
ข้าวเที่ยงไม่ได้พักกินด้วยนะครับเนี่ย..............ถ้าหากมีงบจัด DA ซักอันก็ดีครับ ตอนนี้ผมยังอยากได้เลยแต่เมียไม่อนุมัติ หุหุ
ประโยชน์ของ DA คือ สามารถเกลี่ยนน้ำยาทั้ง Pre Wax และ Wax ได้ทั่วถึงกว่ามือครับและประหยัดเวลา ประหยัดแรงขึ้นด้วย (ไม่รวมพวกสเปรย์ Wax ที่ฉีดแล้วเช็ดนะครับ)
ขั้นตอนของผมก็ประมาณนี้ครับ
1. ล้างแม็ก ยาง และซุ้มล้อก่อนให้ครบทั้ง 4 ล้ิอ (ผมใช้ซันไลครับกรณีเปื้อนซุ้มล็อมากๆ น้ำยาล้างรถเอาไม่อยู่)
2. ล้างน้ำเปล่าพร้อมกับลูบขี้ฝุ่นบนผิวรถด้วยมือ จนครบทั้งคัน
3. ล้างด้วยแชมพูล้างรถ ล้างจากข้างบนลงล่างนะครับ (ผมใช้แม็กไกว ไอเปอร์วอช แบบแบ่งเอามาลองครับ)
4. ล้างแชมพูออกด้วยน้ำเปล่าพร้อมกับลูบดินน้ำมันบนผิวรถ (ดินน้ำมันก็ใช้ของ Soft 99 ครับถูกหน่อยแต่แข็งไปนิด พอใช้ได้)
5. ล้างด้วยน้ำเปล่าอีกครั้ง แล้วเช้ดด้วยผ้าชามัว+ไมโครไฟเบอร์
6. ลง Pre Wax แล้วเช็ดออก (ผมใช้แม็กไกวกระป่องแดงเป็น AIO ครับ ลงไม่ยาก แต่เช้ดค่อนข้างเหนื่อยเลยครับ)
7. ลง Wax ตัวที่ชอบครับ แล้วเช็ดออกด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์
8. ทิ้งไว้สักพัก หากมีเวลามาเก็บฝุ่นด้วยดีเทลเลอร์ครับ (พวก Lasttouch, 135)

ก็แนวๆ นี้ครับอุปกรณ์ทั้งหมดสามารถหาซื้อแบบแบ่งมาลองได้ครับงบประมาณไม่น่าเกิน 2,000 บาท ไม่รวม DA นะครับ
ลองเข้าไปดูที่เวป http://www.thaiwashercarclub.com มีทั้งความรู้และอุปกรณ์ราคาถูกกว่าท้องตลาดมากๆ ครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:59:17 »
ที่จริงความรู้ต่างๆ ผมก็หามาจากเว็บ TWCC เหมือนกันครับ

แต่อยากลองมาคุยในนี้ดูบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่ไม่ค่อยล้างรถเองหนะครับ

ผมเพิ่งได้เคล็ดไม่ลับมาใหม่จาก TWCC คือ ผมเพิ่งรู้ แต่ไม่รู้ว่าคนอื่นรู้หรือยัง

คราบยางมะตอย ที่ล้างธรรมดาไม่ออก ในเว็บนั้นเค้าแนะนำให้ใช้ Sonax ฉีดครับ

ไม่น่าเชื่อ ผมยังไม่มีเวลาไปหาซื้ออุปกรณ์ น้ำยา ล้างรถโดยเฉพาะ

แต่บังเอิญวันนี้ ไปซื้อไอติมที่เซเว่นกิน ดันไปเห็นมี Sonax ขายด้วย เลยจัดมาครับ

ครั้งแรก ก็กลัวครับ กลัวสีจะเป็นไรไป เลยพ่นยางมะตอยตรงสเกิร์ตก่อนครับ

ทิ้งไว้สักห้านาที ยางมะตอยละลายไหลย้อยเลยครับ

แล้วก็เช็ดตามด้วยฟองน้ำ ออกง่ายสุดๆ ไม่ต้องออกแรงเลยครับ

ทีนี้ ผมก็เลยคันมือ ฉีดไปแทบจะทั้งคันเลยครับ เหม็นมากๆ 555

แต่มันเอาคราบออกเกือบหมดแหนะครับ

แต่ที่ไม่ออกจริงๆ ก็คือ คราบหินปูนบนกระจกครับ ผมลองฉีดๆ ล้างออก มันไม่ออกอะครับ เลยไม่รุจะทำไง ปล่อยไว้อย่างนั้น

ลองดูนะครับ Sonax น้ำยาครอบจักรวาลจริงๆ ครับ เซเว่นขายกระป๋องละ 90 บาทเองครับ

แต่ผลเสียระยะยาวมีรึเปล่านี่ผมไม่ทราบจริงๆ นะครับ แต่วันนี้ เท่าที่ผมใช้ขัดคราบต่างๆ แล้วล้างเอากลิ่นเหม็นๆ ออก

ผลมันดีมากๆ ประทับใจมากเลยครับ กับราคา 90 บาท

เหมือนได้ใช้ Bug and Tar remover เลยครับ 555