ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำ จากภาพถ่ายดาวเทียม เช้าวันนี้ 21 ตุลาคม //  (อ่าน 9079 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ภาพรวมของมวลน้ำทั้งประเทศเริ่มเป็นไปในทิศทางที่ดีขึ้น มวลน้ำมีขนาดลดลง
โดยเฉพาะ มวลน้ำฝั่งตะวันออก ที่เคยมีขนาดใหญ่ มาเมื่อวานนี้ คลองในฝั่งรอยต่อระหว่าง
รังสิต ปทุมธานี เลยไปถึงบางน้ำเปรี้ยว และลากไปถึงฉะเชิงเทรา ช่วยกันซับน้ำเอาไว้
ได้อย่างมากมายเอาเรื่อง และบางส่วนก็ทะยอยระบายออกไปทางบางปะกง

ดังนั้นฝั่งตะวันออกยังเบาใจ สบายใจได้ น่าจะอีกหนึ่งคืนขึ้นไปครับ

แต่ฝั่งที่น่าเป็นห่วงคือฝั่งตะวันตก โดยเฉพาะคลองประปา ลาดหลุมแก้ว บางบัวทอง ยังวิกฤติอยู่
ปริมาณน้ำที่ยังทะยอยไหลลมาก็ยัภงเยอะอยู่

ตอนนี้อยากบอกว่า แถวิมคลองมหาสวัสดิ์ มหิดล ศาลายา ลากไปจนถึง นครปฐม สวนสามพราน
ตลาดน้ำดอนหวาย วัดไร่ขิง ละแวกที่ผมพูดถึงนี้ น้ำจะเริ่มเดินทางเข้าไปใกล้ขึ้นทุกที
ถ้ายกข้าวของขึ้นชั้นสองได้ และเตรียมพร้อมอพยพแต่เนิ่นๆในตอนนี้ ก็ควรจะเริ่มต้นล่วงหน้าไปก่อนได้เลยครับ
ยังไใ่ต้องตื่นตระหนก แต่แค่ว่าน้ำเริ่มใกล้เข้ามา ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ รีบระบายดีกว่าแต่ละคลอง

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมอยู่ฝั่งตะวันตกหนองแขม
วันนี้น้ำในคลองภาษีเจริญ ลดลงผิดปกติ เหมือนเข้าพร่องน้ำออกทางท่าจีน
เพื่อจะฝันน้ำจากเจ้าพระยาผ่าน
แต่ข่าวลือเยอะจริง บอกน้ำจะท่วม 1.5 ม.  >:(

ซึ่งผมว่าไม่น่าถึงเพราะจากศาลายา มหิดล จะต้องผ่านถนนบรมราชชนนี้ พุทธมณฑลสาย4 เพชรเกษมก่อน ถึงจะเข้าหนองแขม

ยกเว้นแขวงหนองค้างพลู ที่ติดคลองทวีวัฒนา ถ้าน้ำล้นจากคลองก็อาจเป็นไปได้

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมอยู่นครปฐมโชคดีที่บ้านไม่อยู่ใกล้แม่น้ำและออกห่างจากตัวตลาดมา 6 กิโลเมตร เลยไม่โดนแบบที่อื่นเขา
ที่น่าเป็นห่วงคือบ้านที่ติดกับแม่น้ำท่าจีน โดนกันเป็นแนวยาวแน่ครับ

แต่เมื่อ 2 วันที่แล้วดูทีวี...ทหารได้เข้าไปดูแลขุดลอกคลองและทำความเข้าใจกับชาวบ้านนำโดยผู้พันเบิร์ด ซึ่งได้รับมอบหมายหน้าที่นี้ครับ

ออฟไลน์ Nuttie

พุทธมณฑล ฝนตกอีกแล้วครับ ตกแล้วหยุดหนึ่งรอบ นี่ตกอีกแล้ว ถ้าตกนานโอกาสท่วมเยอะขึ้นแน่ๆ  :(

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
ฝนพึ่งหยุดตกไปเนี่ยครับ ตรงสาย 3 คือตอนนี้เป็นห่วงรถกับหมาที่บ้านอย่างเดียวอ่ะครับ ยังไม่รุ้จะเอารถไปไว้ตรงไหนเลย

ออฟไลน์ ShizzK

• Newbie
  • *
    • เกมส์ เกม เกมส์ออนไลน์ game online เกมส์มันส์ เกมส์สร้างเมือง เว็บเกมส์ เกมส์ปลูกผัก เกมส์กีฬา
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เอาใจช่วยคนน้ำท่วมครับ

สู้ๆ

ออฟไลน์ HYDE--

บ้านผมอยู่แถวพงเพชร ใกล้ๆคลองประปา วันนี้ เตรียมตัวอพยบแล้ว -0- ยกของขึ้นหมด
อาจจะต้องไปอยู่กะญาติที่ชลบุรี
ถนนประชาชื่นนนท์ น้ำคลองประปา เริ่มล้นนองถนนแล้วครับ

ออฟไลน์ TorTy

http://www.websorb.net/flood/
อันนี้ดูง่ายดูครับ  ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

ทุกอย่างเป็นไปไ้ด้ครับ กันไว้ดีกว่าแก้

ถ้าบ้านคุณชั้น 1 ไม่มีของมีค่าก็ปล่อยไม่ต้องกันหรอกครับ กันท่อก็เอ่อ กลายเป็นโคลนเต็มบ้าน ปล่อยโฟลไปจะดีกว่าอีก
แต่ถ้ามีของมีค่า หรือเป็นโรงงานมีเครื่องจักรก็กันเถอะครับ ดีกว่าซ่อมเครื่องครับ

รถผมกะไปจอดตามอาคารรับจอดรถดีกว่า ยอมเสียเงิน หรือ ถ้าเต็ม ผมคงไปเปิดโรงแรม คืนละ 2000 - 2500 ผมรับได้ อย่าจอดบนทางด่วนหรือกีดขวางการจราจรเลยครับ พอน้ำคุณท่วมไม่มีใครเ้ข้าไปช่วยคุณได้ แล้วอย่าบ่านว่าการช่วยเหลือช้านะครับ เพราะคุณเป็นคนก่อเอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
บ้านผมอยู่แถวพงเพชร ใกล้ๆคลองประปา วันนี้ เตรียมตัวอพยบแล้ว -0- ยกของขึ้นหมด
อาจจะต้องไปอยู่กะญาติที่ชลบุรี
ถนนประชาชื่นนนท์ น้ำคลองประปา เริ่มล้นนองถนนแล้วครับ

อยู่ละแวกเดียวกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ neung23

ผมอยู่แถววัดบัวขวัญ ซอยหลังพันทิพงามวงวาน ไม่ไกลจากคลองประปา ยังแห้งสนิทอยู่เลยคับ

แต่เอารถทั้งบ้านไปจอดที พญาไท พลาซ่าหมดแล้ว ไม่อยากเป็นภาระถนน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Nioka

หนีออกต่างจังหวัดก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ชลบุรี ผมว่าหนีมาได้นะ

เมื่อเช้าเริ่มเจอนักท่องเทียว หรือ น้ำท่วมเลยเที่ยว

อยู่แถวๆชายหาดบางแสนบ้างแล้ว เห็นพูดๆกันว่าหนี กทม มาดูสถานการณ์ก่อนปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมหนีไปไหนไม่ได้ เพราะเดือนหน้ามีสอบหมอรังสิตนี่แหละ ไม่งั้นผมไปชุบตัวแถวขอนแก่น อุดรนานแล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ผมอยู่โกสุมแถบวัดไผ่เขียว
ห่างจากคลองประปาไม่มาก
ตอนนี้บริเวณชุมชนหลังวัดไผ่เขียว บูรพา วัดพุทธ หายไปแล้วทั้งแถบ น้ำท่วมตั้งแต่ระดับน่องถึงเอว (30ซม.-1เมตร)

ส่วนหมู่บ้านผม น้ำในท่อที่ต่อให้มีฝนกระหน่ำลงทั้งวัน น้ำก็ไม่เคยท่วม
มาตอนนี้เอ่อมาล้นออกถนนในซอยแล้ว ไม่เกินคืนนี้คงท่วมทั้งหมู่บ้าน

แนวกั้นที่ผมทำไว้หน้าบ้านตอนนี้รับความสูงได้แค่ 50 ซม.
รถเอาไปจอดที่สูงเรียบร้อย (ออฟฟิตน้องสาวในเมือง)

ขอภาวนาให้ทุกชีวีอยู่รอดปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2011, 17:00:37 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ผมหนีไปไหนไม่ได้ เพราะเดือนหน้ามีสอบหมอรังสิตนี่แหละ ไม่งั้นผมไปชุบตัวแถวขอนแก่น อุดรนานแล้ว
อ้าวผมก็นึกว่า คุณYIM อายุเยอะแล้ว

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมอยู่นครปฐม ใกล้ๆกำแพงแสน
ยังปกติอยู่ แต่กลัวคลองหน้าบ้านมันจะล้นออกมา :-[

ออฟไลน์ TorTy

ผมอยู่นครปฐม ใกล้ๆกำแพงแสน
ยังปกติอยู่ แต่กลัวคลองหน้าบ้านมันจะล้นออกมา :-[
ผมอยู่ตรงข้ามหน้า ม.กำแพงแสนนะครับตอนนี้ยังปกตอยู่ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

เค้าไม่เลื่อนสอบหรอครับ

รังสิตนี่จัดสอบเอง หรือร่วมกับ กสพท.ครับ? ถ้าเป็น กสพท. รู้สึกว่าจะเลื่อนไปเป็น 25 ธันวา ( merryXmas T^T )

กว่าจะประกาศผลก็ กุมภาปีหน้า น้ำท่วมเดือดร้อนกันหมด สู้ๆนะครับทุกคนนนน ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport