ผู้เขียน หัวข้อ: My First Review : Volvo XC70 2.3T 2005 วอลโว่ยุคใหม่ อเนกประสงค์สุดยอด  (อ่าน 66721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมารีวิวรถคันปัจจุบันในบ้านผมนะครับ นั้นก็คือ……Volvo XC70 2.3Tนั้นเอง
ถือเป็นรีวิวครั้งแรกในชีวิตผมเลยก็ว่าได้นะครับ

:D

ก่อนอื่นก็ขอบอกถึงความเป็นมาของเจ้าคันนี้กันก่อนนะครับ
รถคันเก่าเป็นHonda Accord โฉมไฟท้ายสองก้อนครับ ใช้งานมากว่าสิบปีแล้วจึงคิดจะหาซื้อคันใหม่บ้าง
ซึ่งตอนนั้นมีตัวเลือกคือ 1. Honda Civic 2.0 EL navi
                2. Mitsubishi Lancer EX 2.0 GT
และ                            3. Mazda 3 2.0 Maxx sport ครับ
แต่……………….ตอนนั้นที่บริษัทของพ่อ เจ้านายจะมีการขายรถให้พนักงาน และหนึ่งในจำนวนนั้นก็มีไอ้คันนี้แหละ
แถมเจ้านายพ่อขายคันนี้ให้ในราคา!!!!!!  550,000บาทเองงงงงงงงงงงงงงงงงง!!!!!!!!!!
ถูกมากกกกกถึงมากที่สุดเลย คันนี้ถูกใช้งานมา5ปีเอง ด้วยความที่ชอบวอลโวเป็นทุนเดิมเลยเอาคันนี้แหละ

::)

ดีไซน์ของรถคันนี้เป็นแบบวอลโว่สมัยใหม่ มีความโค้งมนมากขึ้น ดูร่วมสมัย อยู่ได้นานตามแบบ scandinavian design ซึ่งผมชอบนะ ดูแล้วไม่เบื่อง่าย เส้นสายด้านข้างต่อเนื่องไปจนถึงด้านหน้าเป็นตัวV

:o

ดีไซน์ด้านหลังตัดตรงลงไปเลย ทำให้ดูบึกบืน แต่ผมว่ามันดูแบนๆไปหน่อยนะ

;)

ล้ออัลลอย 16 นิ้วครับลายสวยดี ถ้าเป็นรุ่นก่อนปี05ลายจะดูแข็งๆครับ เขม่าติดล้อง่ายมากครับ

ไฟหน้าพร้อมที่ปัดครับ จะปัดพร้อมกับเวลาเราฉีดน้ำล้างกระจกหน้าครับ

มีซันรูฟด้วยครับ

โดยรวมแล้วภายนอกจะต่างจาก V70 ตรงที่
1.   ยกสูงกว่า
2.   ชายด้านล่าง กันชนหน้า กันชนหลัง กระจกมองข้าง เป็นพลาสติกแข็งสีดำครับ
3.   กระจกมองข้างของคันนี้ไม่พับไฟฟ้าครับ!!!!!!!!แต่V70 พับไฟฟ้าได้ครับ เหตุผลก็คงเพราะต้องการให้ทำความสะอาดง่าย ถ้าน้ำและโคลนกระเด็นโดนจะได้ไม่ช็อต
              ละมั้งครับ
4.   ด้านล่างจะมีแผ่นอลูมิเนียมอยู่ครับ กันหินกระเด็นกระแทกตัวรถ
5.   ขับเคลื่อนสี่ล้อ

;D

;D

กุญแจแบบพับเก็บได้ มีปลดล็อกซึ่งกดครั้งเดียวจะเปิดแค่ประตูคนขับ ต้องกดอีกครั้งถึงจะปลดล็อกทุกบาน
มีปุ่มล็อก ปุ่มเปิดท้าย ปุ่มเปิดไฟรถ และปุ่มที่ทำให้รถส่งเสียงดัง

:P

แผงประตูฝั่งคนขับ ซึ่งเก็บของได้เล็กน้อย และมีแผงควบคุมกระจกทั้งสี่บานซึ่งบานคู่หน้าเป็นแบบออโต้ทั้งขาขึ้นและลง มีปุ่มล็อกประตูทุกบาน ปุ่มล็อกกระจก ปุ่มปรับกระจกมองข้าง

แผงประตูฝั่งผู้โดยสารจะคล้ายกับของคนขับแต่มีแค่ปุ่มควบคุมกระจกของผู้โดยสารและปุ่มล็อกประตูทุกบาน สำหรับที่วางแขนที่แผงประตูนั้นอยู่ในตำแหน่งที่พอดีแต่ไกลแขนไปหน่อย เวลาวางแขนทีไรแขนชอบไหลตกลงมาทุกทีเลย

เบาะจะถูกหุ้มด้วยหนังแท้สีน้ำตาลรวมทั้งแผงประตู เบาะคนขับปรับไฟฟ้าได้แปดทิศทางพร้อมหน่วยความจำสามตำแหน่ง เบาะผู้โดยสารปรับได้แปดทิศทางเช่นเดียวกันแต่ไม่มีหน่วยความจำ ซึ่งก็นั่งสบายดีอาจมีเมื่อยบ้างเป็นธรรมดา

แผงประตูคู่หลังนั้นเก็บของไม่ได้ ที่วางแขนแผงประตูก็มีปัญหาเดียวกับเบาะหน้านั่นแหละครับ

เบาะหลังพอนั่งสบายแต่เบาะรองนั่งนั้นสั้นไปหน่อย เวลาวางขา ขาจะชนกับเบาะหน้าด้วย ทำให้เหมือนต้องนั่งชันขา

เบาะหลังสามารถทำเป็นเบาะนั่งสำหรับเด็กได้

ที่วางแขนของเบาะหลังอยู่ในตำแหน่งที่วางสบาย แต่ดูธรรมดามาก

ใครที่กำลังคิดว่า ทำไมรถระดับนี้ถึงมีที่วางแขนของเบาะหลังธรรมดาจังไม่มีลูกเล่นเลย ทิ้งความคิดนั้นไปเลย เพราะคุณสามารถทำให้มันเป็นโต๊ะสำหรับเขียนอะไร และวางแก้วได้ด้วย ชอบมากกกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆ

หรือคุณสามารถดึงฝาปิดคอนโซลมาวางของจุกจิกได้อีก

ช่องจ่ายไฟและที่เก็บของเบาะหลัง ซึ่งอันที่จริงสามารถทำให้เป็นที่วางแก้วได้อีก แต่ผมไม่รู้ว่ามันต้องทำอย่างไร ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ

ภายในเป็นแบบวอลโว่สมัยใหม่ ดูร่วมสมัย ผมว่ามันสวยมากเลย ส่วนที่เป็นสีเงินๆที่ใช้ตกแต่งภายในนั้นมีลายเล็กๆด้วย ดูดีมากเลย

ส่วนที่เป็นสีเบสบุด้วยวัสดุที่ยุบตัวได้เพื่อลดแรงกระแทกตอนชน

เครื่องเสียง แบบ 4 ซีดี พร้อมระบบ Dolby Pro Logic , 3 Ch 11ลำโพง ซึ่งเสียงดีมากๆตามแบบของวอลโว่ แต่ปุ่มที่เป็นวงกลมใช้นิ้วขูดนิดเดียวก็เป็นรอยได้เลย

แอร์ออโต้ พร้อมแยกอุณหภูมิคนขับและผู้โดยสาร ด้านล่างเป็นปุ่มพลาสติกธรรมดาซึ่งในV70เป็นปุ่มพับกระจกมองข้างและปุ่มปิดSTC นั้นหมายความว่ารถคันนี้ไม่มีSTCนะสิ!!!!!!!!! แพงกว่า V70 แต่ทำไมไม่มีมาให้ละเนี่ย มีที่จุดบุหรี่ และที่เสียบปากกามาให้ด้วย