ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องอุ่นเครื่องรถยนต์ครับ  (อ่าน 7620 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องอุ่นเครื่องรถยนต์ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:19:37 »
เวลาสตาร์ทรถแล้วรอกันนานไหมครับกว่าจะออกตัว บางคนออกเลย บางคนรอให้อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นขึ้นมาเหนือจุดเยือกแข็งก่อน อยากทราบว่ามีผลต่อเครื่องยนต์ในระยะยาวต่างกันยังไงรึเปล่าครับ และเพื่อนๆแต่ละคนทำแบบไหนกันครับมีเหตุผลส่วนตัวกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ถามเรื่องอุ่นเครื่องรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:40:06 »
ผมจะสวดมนต์ แล้วก็รอสักพักครับ (ราวๆ นาทีกว่าล่ะมั๊ง) แล้วก็ค่อยๆออกตัวครับ

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
Re: ถามเรื่องอุ่นเครื่องรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:47:20 »
ส่วนตัวผมอุ่นเครื่องประมาณ 0:30 - 1 นาที ถึงออกตัวครับ แต่ผมเห็นผู้หญิงแทบทุกคนไม่อุ่นเครื่องเลย เครื่องติดก็ออกกันเลย :(

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:06:55 »

ตอนเช้าๆ เพิ่งออกจากบ้าน

สตาร์ตรถก่อน
เอื้อมมือไปเปิดแอร์
เปิดวิทยุ
รัดเข็มขัด
นั่งเช็คของ เช็คกระเป๋าตัง มือถือ แว่น

สรุป ราวๆ 20 วิ หรืออาจจะมากกว่านั้น ครับ ช่วงเช้าๆ เครื่องเย็น ให้เวลากับมันหน่อย
รอให้น้ำมันเครื่องไปเลี้ยงเครื่องยนต์เต็มที่ก่อน
รถบ้านผม จะ 9 ปีแล้วครับ เครื่องฟิต(มาก) ครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ช่วงเช้าๆ แค่ 10 วิ พอแล้วครับ
ผมเห็นหลายๆคน สตาร์ตแล้วออกรถทันที สึกหรอกว่ากันชัดเจนครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:19:38 »
สำหรับผม start แล้วเปิดแอร์ เปิดวิทยุ ใส่เข็มขัด แล้วก็ออกรถเลยครับ

แต่ผมไหลออกหน้าซอย 200เมตร ด้วยความเร็วไม่เกิน20
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:02:50 »
 ;D ;)ช่วงเช้าผมติดเครื่องทิ้งไว้ ประมาณ 2 นาทีเดินไปใส่รองเท้า เปิดประตูบ้าน ขึ้นรถเปิดเพลงรัดแข็มขัดก็พอดีเลย  แต่ถ้าเป็นช่วงหน้าหนาวก็ให้เวลานิดนึงประมาณ 2-3 นาที ครับ ^^

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:08:10 »
ของผม Startรถแล้ว เปิดแอร์ เปิดวิทยุ  ใส่เข็มขัด

มันก็ใช้เวลาไม่เยอะหรอกครับ แล้วก็ออกรถเลยแต่ออกแบบช้าๆไม่เร่ง แต่ถ้าในห้างไม่ใช้ตอนเช้าผมก็กเก็บของขึ้นรถขึ้นเสร็จStartออกตัวทันที่ครับ :)

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 13:50:57 »
ผมstart ปิดบ้านให้เรียบร้อย แล้วค่อยขับออกครับ ขับออกจากซอยค่อยเปิดแอร์

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 14:51:18 »
เช้าๆ ผมจะติดเครื่องเดินเบาซัก 30 นาทีเป้นอย่างต่ำครับ แล้วค่อยเปิดแอร์ ขับออกไป...โดยมากผมออกบ้านเช้ามากๆ ก็ เดินเบา แปปนึงขับออกไปแบบไม่เปิดแอร์เลยครับ เพราะมันยังเช้าาาา อากาศดี :)

แต่คนที่บ้านผมแต่ละคน ติดเครื่องได้ เปิดแอร์ ขับออกเหยียบปรู้ดไปเลย เฮ้อ....
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 15:39:35 »
ขอบคุณทุกท่านนะคร้าบ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 15:59:11 »
ผมติดเครื่องแล้วทำโน้นทำนีประมาณไม่เกิน10วิ ก็ออกตัวครับแต่แบบช้าๆๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 16:20:51 »
ผมสตาร์ทแล้วรอแป็บนึง(ดูรอบเครื่อง เปิดลมแอร์ เช็คเบรค กดกระจกลง ประมาณ 10 วิมั้ง)ก็ถอยออกจากบ้าน
จากนั้นเปิดแอร์ แล้วก็ลงไปไล่น้องหมาเข้าบ้าน + ปิดประตูบ้าน สรุปเป็นการวอร์มเครื่องไปในตัวโดยไม่เสียเวลา ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 18:56:57 »
ตามความเข้าใจของผม ผมว่าเครื่องยนต์จะสึกหรอมากที่สุดตอนที่อุณหภูมิยังเย็นอยู่
นอกจากนั้นมลพิษจะเยอะที่สุดตอนนั้นด้วยเช่นกันเพราะแคตฯยังไม่ถึงอุณหภูมิทำงาน
การที่สตาร์ทจอดทิ้งไว้เฉยๆ อุณหภูมิจะขึ้นช้ากว่าขับออกไปเลยครับ ซึ่งนั่นจะส่งผลให้เครื่องยนต์สึกหรอมากกว่า
แต่การขับออกไปเลยนั้นควรจะต้องใช้รอบเครื่องยนต์ที่ต่ำกว่าการขับในสภาวะเครื่องยนต์อุณหภูมิปกติ
เพราะถ้าใช้รอบสูง น้ำมันเครื่องจะยังไม่หล่อลื่นเต็มที่ จะเกิดการสึกหรอมากครับ

ส่วนเรื่องเปิดแอร์หลังสตาร์ทรถเลย ผมว่าไม่ควรนะครับ จำได้แต่ว่าไม่ดีแต่จำไม่ได้ว่าเพราะอะไร
แนะนำว่าให้เปิดคอมแอร์เมื่อเครื่องร้อนได้อุณหภูมิทำงานปกติดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมเองจะใช้วิธีสตาร์ทแล้วขับออกมาเลย ใช้รอบไม่เกิน 1500 rpm กว่าจะวิ่งออกจากหมู่บ้านจนถึงปากซอยก็ได้อุณหภูมิใช้งานพอดี
สำหรับแอร์ ถ้าร้อนก็เปิดแค่พัดลมอย่างเดียวก่อน 2-3 นาทีพอเครื่องร้อนค่อยกดให้คอมแอร์ทำงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 18:59:18 โดย อืม...นะ »
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:30:41 »
ตามความเข้าใจของผม ผมว่าเครื่องยนต์จะสึกหรอมากที่สุดตอนที่อุณหภูมิยังเย็นอยู่
นอกจากนั้นมลพิษจะเยอะที่สุดตอนนั้นด้วยเช่นกันเพราะแคตฯยังไม่ถึงอุณหภูมิทำงาน
การที่สตาร์ทจอดทิ้งไว้เฉยๆ อุณหภูมิจะขึ้นช้ากว่าขับออกไปเลยครับ ซึ่งนั่นจะส่งผลให้เครื่องยนต์สึกหรอมากกว่า
แต่การขับออกไปเลยนั้นควรจะต้องใช้รอบเครื่องยนต์ที่ต่ำกว่าการขับในสภาวะเครื่องยนต์อุณหภูมิปกติ
เพราะถ้าใช้รอบสูง น้ำมันเครื่องจะยังไม่หล่อลื่นเต็มที่ จะเกิดการสึกหรอมากครับ

ส่วนเรื่องเปิดแอร์หลังสตาร์ทรถเลย ผมว่าไม่ควรนะครับ จำได้แต่ว่าไม่ดีแต่จำไม่ได้ว่าเพราะอะไร
แนะนำว่าให้เปิดคอมแอร์เมื่อเครื่องร้อนได้อุณหภูมิทำงานปกติดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมเองจะใช้วิธีสตาร์ทแล้วขับออกมาเลย ใช้รอบไม่เกิน 1500 rpm กว่าจะวิ่งออกจากหมู่บ้านจนถึงปากซอยก็ได้อุณหภูมิใช้งานพอดี
สำหรับแอร์ ถ้าร้อนก็เปิดแค่พัดลมอย่างเดียวก่อน 2-3 นาทีพอเครื่องร้อนค่อยกดให้คอมแอร์ทำงานครับ

แต่ระหว่างที่เครื่องไม่ได้ใช้งาน น้ำมันเครื่องจะตกลงไปที่อ่างหมด
เหลือแค่นิดหน่อยเท่านั้นที่ตกค้างอยู่ในเครื่อง
รอบเดินเบา จะทำให้น้ำมันเครื่องหล่อเลี้ยงเครื่องยนต์ให้ท่วมถึงก่อนครับ

จาก เย็น >> ร้อน
ความสึกหรอมันเกิดขึ้นอยู่แล้วครับ แต่ก็คงคล้ายๆกับร่างกายคน
เวลาเล่นกล้าม ต้องยืดเส้น ยืดกล้ามเนื้อก่อน(สตาร์ตรถ ใช้รอบเดินเบา)
ในช่วงการออกกำลังเซตแรก เราก็ควรเริ่มจากเบาะๆ เบาๆก่อน ค่อยหนัก(ใช้รอบไม่มาก)

แต่วิธีของคุณก็ถูกครับ ตราบใดก็ตามที่ไม่เล่นรอบสูง ถึงปากซอยก็ใช้งานได้พอดี

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 16:11:11 »
โดยปกติ ในตอนเช้า ก่อนออกรถ ผมจะต้อง

Start idel (รอบเดินเบา)ซัก 1 นาที แล้วค่อยเปิดแอร์

หลังจากนั้นออกรถได้ครับ แต่อย่าเพิ่งอัด ให้ค่อยๆๆขับอย่าให้รอบสูงเกินไป

รอจนเข็มความร้อนขึ้นเท่าปกติก่อนแล้วค่อยอัด

ก่อนดับเครื่องปิด แอร์AC ก่อนซัก 2นาที เพื่อไม่ให้ ระบบแอร์ จากไปก่อนวัยอันควร
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก