ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก มือใหม่อยากทราบข้อดีข้อเสียต่างๆ  (อ่าน 11648 ครั้ง)

ออฟไลน์ มือใหม่

• Newbie
  • *
ตอนนี้จอง อัลเมร่า ไว้คิดว่ารูปลักษณ์ โอเค ลักษณะการขับขี่ในเมืองคิดว่าอัลเมร่าโอเค แต่ในอนาคตผมไม่แน่นอนว่าจะวิ่งไกลบ่อยไหม(และอาจติดแก๊ส)
ก็เลยมองซิตี้ไว้ พึ่ง MC พอดี แต่ฮอนด้าน้ำท่วม + ข่าวปิดโรงงาน6 เดือน ซึ่งคงจะรอไม่ไหว(หรือว่ามันปิดไม่ถึง 6 เดือนครับใครรู้อะไรช่วยบอกทีครับ)
ซิตี้ ชอบทั้งภายในและภายนอก แต่เนื่องจากรอนาน ก็เลยมามองที่ วีออสแทน วีออสตัวนี้ออกมาปี 2010 อยากทราบว่า
จะเปลี่ยนโฉมประมาณช่วงไหนของปีไหนครับ กลางปี 2012? ปลายปี 2012? หรือ ปี2013 ควรซื้อไหมในช่วงนี้

อัลเมร่า น่าคบหาไหม คิดว่าข้อดีข้อเสียมีอย่างไรบ้าง
ซิตี้ น่าคบหาไหม คิดว่าข้อดีข้อเสียมีอย่างไรบ้าง(ไม่รู้ว่ารอไหวไหมแต่ขอทราบข้อดีข้อเสียก่อน)
วีออส น่าคบหาไหม คิดว่าข้อดีข้อเสียมีอย่างไรบ้าง

ไม่แน่ใจว่าต่อไปจะติดแก๊สไหมถ้าวิ่งเยอะ อัลเมร่าติดแก๊สนี่้คิดว่าโอเคไหม
ส่วนตัวแล้วชอบรูปลักษณ์ของ อัลเมร่า และ ซิตี้ ภายในชอบซิตี้กินขาด
วีออส ภายนอกโอเคนะ มองไปอัลเมร่าก็มีส่วนคล้ายวีออสหน่อยๆ(ส่วนตัว)
ภายในผมก็ไม่ได้คิดว่าแย่อะไรนะ ไมล์อยู่ตรงกลางเนี้ยพอรับได้อยู่

แล้ว eco car ของมิตซูนี่น่าสนใจไหมครับ ดูจากข่าว รูปลักษณ์สวยมาก . . .

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:26:10 โดย มือใหม่ »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: รถคันแรก มือใหม่อยากทราบข้อดีข้อเสียต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:33:49 »
ในฐานะคนใช้วีออส
มันเป็นรถธรรมดาๆครับ
ศูนย์ดี อะไหล่หาง่าย คนใช้เยอะ ช่างรู้จัก มีอุปกรณ์รองรับพร้อมแต่ง พร้อมซ่อม
เครื่อง ดีพอตัว ประหยัดใช้ได้
ช่วงล่าง ยังต้องปรับปรุง

วีออส ออกมาตั้งแต่ปี 2007 เพิ่ง MC เมื่อปี 2010 ครับ
น่าจะอีก 1-2 ปี คงเปลี่ยนโฉมแล้ว

.....................
ผมมองว่า อัลเมร่า ก็โอเคครับ
ได้ความประหยัดกว่าวีออสมาแทนที่ แลกกับอัตราเร่งที่ด้อยลง
ห้องโดยสารกว้างกว่า ยาวกว่า และน่าจะนั่งสบายกว่า
ศูนย์บริการถือว่าโอเค ในราคาค่าที่ถูกกว่าวีออสเกือบแสน
ผมว่าถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็ว ตัวนี้ดีมากๆ

ซิตี้ ผมไม่มีความเห็นครับ

• Newbie
  • *
Re: รถคันแรก มือใหม่อยากทราบข้อดีข้อเสียต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:42:51 »
ช่วง 2 - 3 ปีนี้ อาจจะวิ่งไม่เกิน 100 กิโลต่อวันอะครับ
แต่หลังจากนั้น บางที(อาจจะ)วิ่งไปกลับกรุงเทพบ่อยๆ
ก็เลยคิดว่าแบบนี้ถ้าติดแก๊สน่าจะคุ้มกว่า ถามความเห็นครับ

ไม่ค่อยมั่นใจเรื่องอัลเมร่ามาติดแก๊สเท่าไหร่
เรื่องอัตราเร่งแน่นอนต่างกันอยู่แล้วไม่ได้ห่วงเรื่องนี้เท่าไหร่

ขอบคุณ คห ข้างบนครับ
รอคห ต่อไป . . .

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:45:54 »
อัลมีร่าก็ติดแก๊สได้ กว่าที่รถจขกท จะวาล์วมีปัญหา

ป่านนั้นอะไหล่คงเกลื่อนแล้วล่ะ

อย่าลืมว่ามาร์ชขายก่อนไปเท่าไรแล้ว รถที่ขายได้เยอะ อะไหล่เพียบครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 15:56:12 »
ออ้ ผมกำลังจะออกมาร์ช เพื่อขับไปกลับ สุโขทัย-ชัยนาท เที่ยวละ 600กม.

อัลมีร่าผมว่ายาวไป หาที่จอดยาก ออิ

คงแทนกระบะคันเก่าได้ ยอดใช้งานเดือนละ 4-5 พัน กม.
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 16:36:43 »
 :) ส่วนตัวเชียร์ ซิตี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 16:45:23 »
ถ้าไหนๆติดแก๊สแล้ว เอาวีออสก็ดีครับ

ไม่ใช่ว่าอัลเมร่าติดแก๊สไม่ได้นะ
แต่ผมเคยคุยกับช่างจูน เค้าว่า 3 สูบ จูนได้ ติดแก๊สได้
จะทำให้ประหยัด ทำให้วิ่งได้ มันทำได้
แต่จะจูนให้เดินเรียบ มันทำยาก

อีกอย่างนึง เตรียมใจกับแก๊สได้เลยครับว่าอัตราเร่งอาจจะด้อยลง
ถ้าขนาดของเครื่องไม่ใช่ปัจจัย เพราะยังไงๆก็ติดแก๊ส
เอากำลังเครื่องเยอะไว้ก่อนดีกว่าครับ

...........

ซิตี้ ก็ติดแก๊สได้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 16:49:38 »
โดยส่วนตัวชอบรูปลักษณ์ของซิตี้ ทั้งภายในและภายนอกมากกว่าวีออส
แต่เนื่องจากฮอนด้าปิดโรงงาน 6 เดือน อยากรู้ว่าปิดนานขนาดนี้จริงๆหรือเปล่า
หรือแค่ออกข่าวบอกมาก่อนแต่พอเข้าที่แล้วก็เปิดโรงงานเลยอะไรแบบนี้
ไม่ได้ห่วงช่วงล่าง อัตราเร่งพวกนี้ ใจจริงอยากได้ซิตี้ แต่คงจะรอไม่ไหว = =

อีกใจก็กลัวภาษีรถคันแรกยกเลิก - -*

ออนไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:13:55 »
โดยส่วนตัวชอบรูปลักษณ์ของซิตี้ ทั้งภายในและภายนอกมากกว่าวีออส
แต่เนื่องจากฮอนด้าปิดโรงงาน 6 เดือน อยากรู้ว่าปิดนานขนาดนี้จริงๆหรือเปล่า
หรือแค่ออกข่าวบอกมาก่อนแต่พอเข้าที่แล้วก็เปิดโรงงานเลยอะไรแบบนี้
ไม่ได้ห่วงช่วงล่าง อัตราเร่งพวกนี้ ใจจริงอยากได้ซิตี้ แต่คงจะรอไม่ไหว = =

อีกใจก็กลัวภาษีรถคันแรกยกเลิก - -*

ผมว่าอาจจะนานกว่า6เดือน เพราะมีคิวจองที่ยังค้างอยู่อีกมากมาย
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:35:46 »
6 เดือนเป็นการประเมินคร่าวๆ ครับ ถ้าพร้อมก็ต้องดำเนินการทันทีแหละครับ

เอาข้อมูลจากคุณ Jimmy ในกระทู้ข้างๆ มาให้ครับ

UPDATE! สถานการณ์ในนิคม โรจนะ จากพี่ต้น

"นิคมโรจนะ จะกู้เสร็จก่อนใคร..พร้อมสตาร์ทเดินเครื่องสูบน้ำ ก่อนวันที่ 7 พย.นี้..

เครื่องสูบน้ำ 125 ตัว...นำเข้าจากต่างประเทศมาโดยตรง และคาดว่าจะหลังจาก ทำความสะอาดโรงงานเรียบร้อย และเมื่อเดินไลน์ผลิตแล้วจะไม่เกิน 30 วัน ฮอนด้าจะสามารถส่งมอบรถยนต์ผ่านดีลเลอร์ได้ ทั้งนี้ ฮอนด้าแจ้งว่า สามารถหาชิ้นส่วนทดแทนได้แล้ว พร้อมนำเข้าจากญี่ปุ่น อินโนนีเชีย มาเลยเซีย อินเดีย...ผู้บริหาร ขอให้ภาครัฐ แจ้งแผนการบริหารน้ำ อย่างยั่งยืน หากเกิดเหตุการณ์ภัยบัติ อย่างวันนี้ ว่าภาครัฐจะมีวิธีป้องกันน้ำได้อย่างไร..."

ดีใจกับชาว Honda ด้วยนะคร้าบบบบ  :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 17:54:03 »
6 เดือนเป็นการประเมินคร่าวๆ ครับ ถ้าพร้อมก็ต้องดำเนินการทันทีแหละครับ

เอาข้อมูลจากคุณ Jimmy ในกระทู้ข้างๆ มาให้ครับ

UPDATE! สถานการณ์ในนิคม โรจนะ จากพี่ต้น

"นิคมโรจนะ จะกู้เสร็จก่อนใคร..พร้อมสตาร์ทเดินเครื่องสูบน้ำ ก่อนวันที่ 7 พย.นี้..

เครื่องสูบน้ำ 125 ตัว...นำเข้าจากต่างประเทศมาโดยตรง และคาดว่าจะหลังจาก ทำความสะอาดโรงงานเรียบร้อย และเมื่อเดินไลน์ผลิตแล้วจะไม่เกิน 30 วัน ฮอนด้าจะสามารถส่งมอบรถยนต์ผ่านดีลเลอร์ได้ ทั้งนี้ ฮอนด้าแจ้งว่า สามารถหาชิ้นส่วนทดแทนได้แล้ว พร้อมนำเข้าจากญี่ปุ่น อินโนนีเชีย มาเลยเซีย อินเดีย...ผู้บริหาร ขอให้ภาครัฐ แจ้งแผนการบริหารน้ำ อย่างยั่งยืน หากเกิดเหตุการณ์ภัยบัติ อย่างวันนี้ ว่าภาครัฐจะมีวิธีป้องกันน้ำได้อย่างไร..."

ดีใจกับชาว Honda ด้วยนะคร้าบบบบ  :D

จากที่ คุณ Oslan อ้างมานี่ ถ้านำเข้าแบบนี้ก็ไม่น่าจะนานใช่ไหมครับดูๆแล้ว

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 18:06:16 »
ตอนนี้อยุธยาน้ำลดลงมาเยอะแล้วครับ ก็รอดูไปว่าจะสามารถเดินไลน์ผลิตได้ตั้งแต่เมื่อไหร่ ซึ่งแน่นอนว่าคงไม่มีใครตอบได้

แต่ส่วนตัวผมมองว่าปิดไม่ถึง 6 เดือนหรอกครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 21:25:49 »
ผมว่าถ้าจะติดแก๊สดูพวกวีออส ซิตตี้ดีกว่าครับ

ถ้าalmra เครื่อง1200จะอืดกว่าเดิมอีกครับ จะแซงทีลำบาก แล้วจขกท วิ่งข้ามจังหวัดไกลๆแล้วด้วยผมว่าดูตัวอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 21:28:40 »
มีแต่คนอยากได้ รถจากฮอนด้าเยอะน่ะคับ
คนจองรถ ก็อยากได้รถเร็วเป็นธรรมดาครับ
3 เดือนพอไหวน่ะ แต่ถ้านนานกว่านี้คงลืมไปเลยว่าจะมีรถใหม่ใช้ 55+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 21:57:55 »
3 เดือนก็พอไหวครับ แต่นี่่ปิดโรงงานด้วยกว่าจะเปิด แถมมีอีกกี่คิวคิดแล้วเครียด - -*
น่าจะรอไม่ไหว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:07:33 »
ถ้าซิตี้ถึงโรงงานอาจจะเปิดก่อน6เดือนก็เถอะ ไม่ได้แปลว่าจะได้รถเร็วน่ะครับ อย่างน้อยก็1ปีหล่ะครับคิวยาวเป็นหางว้าวเลย
ถ้าฮอนด้าไม่เกิดปัญหาซ่ะก่อนผมเชียร์ให้ซื้อซิตี้ครับแต่ตอนนี้ถ้าจองซิตี้รอนานเกิน วีออสน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 10:53:07 »
อัลเมร่า ห้องโดยสารกว้างเวอร์ ด้านหลังนั่งสบายมากๆ พื้นที่เก็บของด้านหลังก็เยอะด้วย ผมเชียร์อัลเมร่า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 13:25:08 »
ถ้าขับต่างจังหวัด ถึงแม้จะไม่ไช่คนขับเร็วก็ตาม น่าจะเอารถเครื่อง 1500 นะครับ
ถ้าคิดจะเอาไปติดแก๊ส ถ้าไม่มองพวกยี่ห้อรอง แนะนำเป็น City จะดี่ที่สุดเลยครับ แต่มีแนวโน้มว่าจะต้องรอรถยาว

จริงๆจะเอา Almera ก็ได้ อัตราเร่ง มันก็คงพอไหวแหล่ะ แต่ในความเห็นผม
รถเครื่อง 1.2 มันก็น่าจะประหยัดมากแล้ว ระดับใกล้เคียง 20km/L ไม่แนะนำให้ติดแก๊สเลยครับ เพราะเดี๋ยวมันจะยิ่งวิ่งไม่ออก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 14:56:18 »
ดูแล้วอาจจะไม่ติดแก๊สก็ได้ครับ เป็นเรื่องอนาคตเลย

รอประกันหมด คงอีก 3ปีขึ้นไปครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุป อัลเมร่าครับ คุ้มราคามั้ง = =

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 18:27:43 »
ผมว่าคุณควรเลือก CITY นะ
รถ 2 คันนี้ราคาต่างกัน 1 แสนบาท เฉลี่ยส่งต่อเดือนต่างกันประมาณ 1,000 บาท
อัตราการกินนำ้มันก็ไม่ได้ต่างกันแบบมากโข

ข้อดีของ CITY หลักๆ คือ
*ขับทางไกลดีกว่า
*ขายต่อได้ราคากว่า
*เบาะหลังปรันแอนได้ 1 ระดับ(ในตัวท๊อป) ทำให้นั่งเบาะหลังเดินทางไกลๆสบายมาก
*ดีไชน์สวยกว่า(คห ส่วนตัว) ยิ่งใส่ Modulo ยิ่งเฉี่ยว