ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่ารีวิวมันมีระยะห่างกันมากเกินไปนะครับ *-*  (อ่าน 13908 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมเข้าใจครับว่าแต่ละรีวิวมันใช้เวลานาน และพี่จิมก็งานเยอะ แต่พวกรีวิวหรือหัวข้อเด่นๆๆ มันมีระยะเวลาห่างกันเกินไปครับ

ทำไห้บางทีอาจขาดความน่าสนใจของเว็บไปเพราะผมเข้าเว็บนี้ทุกวัน เป็น อาทิต2อาทิตย-3แล้ว ยังไม่มี รีวิว หรืออะไรที่น่าสนใจจริงๆๆ ครับ เลยบอกไว้ก่อนครับ

พี่จิมอาจทำไม่ทันจริงๆๆ เพราะงานเยอะ   

จบครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ผมว่ารีวิวมันมีระยะห่างกันมากเกินไปนะครับ *-*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 20:07:35 »
เห็นด้วยครับ เป็นปัญหาที่ผมว่าใหญ่เหมือนกันครับ แต่ก็เข้าใจการทำงานของทีมงาน
ผมก็เห็นเหมือน จขกท. เป๊ะ เลย คือเข้ามาอาทิตย์นึงเหมือนเดิม สองอาทิตย์เหมือนเดิม ทำให้เว็บขาดความน่าสนใจในการติดตามไป รวมถึงหน้าหลัก บางทีไม่มีข่าวอะไร แต่บางช่วง มาเยอะมาก จนหน้าแรกแสดงได้ไม่หมด (และก็ไม่มีปุ่มที่ทำให้หัวข้อใหม่ๆแสดงขึ้นมา ต้องไปเลือกหมวด เอาเองครับ)

ถึงจะมีเว็บบอร์ดแก้เบื่อ แต่หลังๆ สมาชิกเก่าๆก็หายไปบ้าง และหัวข้อกระทู้ก็เริ่มไม่ค่อยมีอะไร ออกแนวบ่นเสียมากกว่า หรือไม่ก็คำถามที่เดิมๆ (สำหรับคนที่อยู่มานาน) ซึ่งออกมาบ่อย จนทำให้สมาชิกเก่า หลายคนขี้เกียจตอบ หรือตอบอย่างที่ทำให้คนตั้งกระทู้ไม่รู้สึกประทับใจนักครับ ทำให้มีหลายคนก็เสียความรู้สึกกันไป บ้างก็เลิกโพส ไปอ่านอย่างเดียว บ้างก็เลิกเข้าไปซะงั้น

แต่รีวิว ถ้าทำออกมาเร็วมาก มันก็จะไม่ต่างจากแหล่งอื่น คือมาถี่ แต่เนื้อหาสั้นๆ อ่านจบแล้วไม่ค่อยได้อะไร ไม่ได้ช่วยในการตัดสินใจเท่าไรนัก ดังนั้นถึงจะรีวิวจะออกช้า ผมก็ยังหาอ่านยังอื่น + เล่นเว็บบอร์ดฆ่าเวลารออยู่ดีครับ >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ผมว่ารีวิวมันมีระยะห่างกันมากเกินไปนะครับ *-*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 01:12:15 »
โอเค เข้าใจแล้วครับ....

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 01:30:58 »
อันนี้ผมขอใส่แบบตรงๆ นะครับ

ผมกลับมองว่า ที่เป็นอยู่นี้ ถือว่าเหมาะสมแล้ว เพราะส่วนตัวของผม ผมมองว่า Headlightmag เป็นงานอดิเรกของทีมงาน มากกว่าจะเป็นงานประจำ ซึ่งความที่มันเป็นงานอดิเรก ผมก็มองว่า มันก็ไม่ได้มีพันธะอะไร ที่จะต้องมา update แบบถี่ๆ หรือสม่ำเสมอมากนัก ทีมงานหลายคนก็ไม่ได้ว่างอะไร ผมมองว่างานที่นี่คือสิ่งที่เป็นเวลาที่เหลือจากการทำงานของพวกเขาครับ (พูดง่ายๆ คือน้ำใจนั่นละ)

ถ้าจะให้มีการ Update ถี่ขึ้น ผมก็เห็นอยู่ทางเดียว คือเพิ่มนักเขียน และ column เพราะเวลาของทีมงานแต่ละคน มันก็ยังมีแค่ 24 ชม. ถ้าไม่เพิ่มคน งานก็ไม่มีทางเพิ่มขึ้นครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 02:39:25 »
ผมชอบอ่าน Full Review กับดูคลิปครับ และนี้คือจุดเด่นของเว็บนี้เลย

ส่วนข่าวย่อย มาเยอะบ้างน้อยบ้างไม่เป็นไรครับ

แต่เวลามาเยอะๆ บางทีก็ไปดันข่าวยังไม่เก่าเท่าไร ตกจอไปแล้ว

พอเวลาจะไปหาก็งงเล็กน้อยว่าอยู่หัวข้อไหนครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 09:03:30 »
ชอบดูคลิปรายการ shirp อ่ะ

มันดูตรงไปตรงมาในมุมมองของคนทั่วไปดี แต่หลังๆไม่ค่อยมีแล้ว ก็เลยไม่รู้จะดูอะไร

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:14:04 »
ผมว่านะน่าจะ มีการอับ ข่าวเรื่องเกี่ยวกับยานยนตร์บ้างนะคับ
ว่าช่วงนี้ด้านยานยนตร์เปนยังไง หรือ อนาคตจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ่้าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:03:33 »
คุณ tokiyer ครับ

หมายความว่าอย่างไรหรือครับ เราอัพข่าวยานยนต์ กันทุกวันอยู่แล้วนะครับ ข้อนี้ งงมาก

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 21:33:29 »
อ่าวหรอคับ
- -
โทษทีคับ ผมเพิ่มเข้ามาใหม่
เลยไม่รุ้ว่ามีการอับข่าวกันทุกวัน
ขอโทษด้วยคับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 01:54:52 »
อันนี้ผมขอใส่แบบตรงๆ นะครับ

ผมกลับมองว่า ที่เป็นอยู่นี้ ถือว่าเหมาะสมแล้ว เพราะส่วนตัวของผม ผมมองว่า Headlightmag เป็นงานอดิเรกของทีมงาน มากกว่าจะเป็นงานประจำ ซึ่งความที่มันเป็นงานอดิเรก ผมก็มองว่า มันก็ไม่ได้มีพันธะอะไร ที่จะต้องมา update แบบถี่ๆ หรือสม่ำเสมอมากนัก ทีมงานหลายคนก็ไม่ได้ว่างอะไร ผมมองว่างานที่นี่คือสิ่งที่เป็นเวลาที่เหลือจากการทำงานของพวกเขาครับ (พูดง่ายๆ คือน้ำใจนั่นละ)

ถ้าจะให้มีการ Update ถี่ขึ้น ผมก็เห็นอยู่ทางเดียว คือเพิ่มนักเขียน และ column เพราะเวลาของทีมงานแต่ละคน มันก็ยังมีแค่ 24 ชม. ถ้าไม่เพิ่มคน งานก็ไม่มีทางเพิ่มขึ้นครับ

ถ้าเราเข้าใจตรงกัน ว่า "งานอดิเรก" หมายถึงอะไรก็ตามที่ทำเล่นแก้เบื่อยามว่าง
ผมว่า ณ เวลานี้เว็บ headlightmag มาไกลเกินกว่าคำว่า "งานอดิเรก" มากแล้วครับ
ดูจากความตั้งใจในการนำเสนอข้อมูลต่างๆของเว็บ ผมคิดว่าทีมงานน่าจะตั้งใจทำแบบมืออาชีพ มากกว่าเป็นแค่งานอดิเรก
ซึ่งผลงานส่วนใหญ่ที่ออกมาก็ดูดี มีเอกลักษณ์ มีจุดยืนของตนเองมากที่สุดแล้วล่ะครับ ถ้าเทียบกับบรรดาเวบไซท์รถยนต์ของไทยด้วยกัน
ติดขัดตรงที่รีวิวที่ล่ะครับ เรทการคลอดรีวิวใหม่ต่ำกว่าเวบอื่นๆมากทีเดียว
แต่ก็เข้าใจครับ ว่าข้อจำกัดมันอยู่รีวิวแต่ละตัวนั้น มีพี่จิมมี่คนเดียวที่ทำเบ็ดเสร็จตั้งแต่ขอยืมรถ ขับทดสอบ บันทึกตัวเลข และเขียนบรรยายออกมา
ไม่มีงานขั้นตอนไหนที่จะสามารถแบ่งไปให้คนอื่นช่วยทำได้เลย
ดังนั้นตราบใดที่เว็บยังไม่สามารถผลิด JiMMY ฝาแฝดให้เขียนรีวิวออกมาด้วยสำนวนตรงใจผู้อ่านแบบเดียวกันนี้ได้
ปัญหานี้ก็ไม่มีทางแก้ตก คงต้องทำใจล่ะครับ
ยังไงก็ตามผมว่ารีวิวของพี่จิมมี่ก็ยังเป็นจุดขายหลักของเว็บอยู่ดี มีแฟนคลับขาประจำเหนียวแน่น[ ผมก็หนึ่งในนั้นนะ :)) ]
ถึงจะออกมาช้าไปบ้าง ก็ยังมีคนกลุ่มใหญ่ที่พร้อมจะรออยู่ดี
ดังนั้นผมว่าออกมาช้าแต่รักษาคุณภาพคับแก้วแบบนี้ก็ดีแล้วครับ ยอมเสียลูกค้าขาจรไปบ้างก็ไม่เป็นไรหรอก

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 13:50:21 »
ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคำแนะนำ รวมไปถึงความเห็นใจของหลายๆท่าน จะบอกว่าHLMเป็น"งานอดิเรก"มันก็ใช่ส่วนหนึ่ง แต่เราพยายามพัฒนาการทำงานห้เป็น"งานอดิเรกที่จริงจัง" นั่นคือทำงานกันแบบพี่ๆน้องๆ สนุกสนานฮาๆเหมือนเดิม แต่คุณภาพงานต้องดีขึ้น มีความสม่ำเสมอมากขึ้น ขอให้รอดูพวกเราในปี 2012 นะครับว่าจะพัฒนาไปได้แค่ไหน ไม่อยากให้ความหวังมาก เพราะทีมงานทุกคนมีงานประจำหมดยกเว้นพี่จิม แต่นั่นไม่ใช่ข้ออ้างที่จะทำให้พวกเราทำงานให้ดีขึ้นไม่ได้

มีข่าวดีมาแอบกระซิบนิดนึงว่าตัวหน้าเวบจะมีการปรับปรุงในต้นปีหน้าให้เข้าถึงข้อมูลได้ดีขึ้น ขุดของเก่าๆแต่น่าอ่านมาให้ดูได้ง่ายขึ้น แล้ว The Coup Channel จะมีรายการออกเดือนละสองคลิปเป็นอย่างน้อย จะได้ไม่ต้องรอกันจนเบื่อ

ขอให้ติดตามกันนะครับ