ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์บริการมาสด้า ขายน้ำมันเครื่องเกินราคา(ฟัน)เราจะทำอย่างไรกันดี  (อ่าน 42026 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.P

• Jr. Member
  • **
ทำไม Mazda ผลักภาระให้ลูกค้าแบบนี้ล่ะ?
บริหารงานแบบนี้ได้ไงครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
น้ำมันเครื่องราคานี้ปกติ คราวหน้าหิ้วน้ำมันไปเองนะครับ ศูนย์เค้าไม่ได้บังคับหรอก ถ้าแพงก็ซื้อข้างนอกไป

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

เดี๋ยวนี้รู้สึกน้ำมันเครื่องราคาแพงผิดปกติแฮะ

สมัยก่อน ถ้าไม่สนเรื่องฟิลม์น้ำมัน เทม เพลส

เปลี่ยนเกรดธรรมดา  3.6 ลิตร แค่ 3ร้อยปลายๆ  ;D

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ที่พิโลกตัวแพงเลยครับ  ที่ได้รับคำตอบว่า  ศูนย์อุตรดิตถ์ซื้อมาจากพิโลก  เหอะๆ  ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่

ผมเซ็งมากๆ ครับ   เอากึ่งสังเคราะห์มาให้  ราคาแพงเท่ากับ สังเคราะห์แท้ๆ อีก ที่ผมเจอ

ถ้าเค้าแก้ไขให้ราคาเป็นธรรม ได้จริงทั้งประเทศ คงจะดี   เป็นมาตรฐาน      (ไม่ใช่มาตราว่า  แพง*2 จากราคาตลาดนะ)

แบบนี้การเติบโต  ของมาสด้า จะสะดุดเรื่องศูนย์นี่แหละ  ของพื้นฐานอย่างน้ำมันเครื่อง  ผู้บริโภค  เค้ารู้ราคาดีนะครับ

นี่ถ้าอะไหล่  ที่ผู้บริโภคไม่รู้ คุณจะฟันพวกผมเท่าไหร่ไม่รู้

ออฟไลน์ HYDE--

ทางสำนักงานใหญ่ ได้สอบถามกับ ศูนย์อุตรดิตถ์ ได้ความว่า ... น้ำมันเครื่องตัวนี้ เป็นน้ำมันเครื่องที่ซื้อต่อมาจากศูนย์ที่ พิษณุโลก ซึ่งราคาสูงอยู่แล้ว ดังนั้น เมื่อมาถึงมือลูกค้า จึงกลายเป็นราคา 2900 บาท และศูนย์ที่อุตรดิตถ์ ไม่ได้ซื้อน้ำมันจากสำนักงานใหญ่โดยตรง ราคาจึงออกมาแพงขนาดนี้ .......

ผมได้ถามกลับไปว่า แล้วในเมื่อคุมสเป็กน้ำมันกันได้ แต่ทำไม ไม่คุมราคาที่จะขายให้ลูกค้าด้วย ... งี้ ถ้าศูนย์ที่แพร่ ซื้อต่อจากศูนย์อุตรดิตถ์ ไม่ต้องขายลูกค้า แกลอนละ 3500 บาท หรอกหรือ .... ?? เค้าก็ได้แต่บอกว่า ต้องขออภัยด้วย และจะแก้ไขปรับปรุงให้ดีขึ้นในครั้งต่อไป ....

สรุปคือ ... มาสด้าประเทศไทย ไม่สามารถควบคุมผลิตภัณฑ์น้ำมันที่จะขายให้ลูกค้าได้ คือ ศูนย์ไหน จะซื้อที่ไหนมา ราคาเท่าไร อย่างไร ก็ได้ ขอแค่เป็น คลาสตรอน ก็พอ ..... และสุดท้าย จะฟันราคาน้ำมันเครื่องเท่าไรอีกก็ได้เช่นกัน .....

ง่า ถ้าเป็นแบบนี้ก็แย่ิสิครับ ทำแบบนี้ก็เท่ากับว่า ซื่้อผ่านคนกลางหลายคนมากขึ้น
ทำให้ราคาอะไหล่ แพงขึ้นโดยใช่เหตุ ทำแบบนี้ มันส่งผลเสีย ต่อทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย
ไม่เข้าท่าเลย เค้าควรจะมี supplier ที่เป็นเจ้าประจำ แล้วให้ทุกศูนย์ทั่วประเทศ เป็นมาตรฐานเดียวกัน ราคาเดียวกัน
แบบนี้รัีบไม่ได้ครับ ผมก็ไม่เคยเอารถไปเข้าศูนย์ต่างจังหวัด แต่พอรู้แบบนี้ ก็ผิดหวังเล็กๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้ฮอนด้า มีบางศูนย์ก็ไม่ยอมให้เอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองเหมือนกันครับ
คิดว่าคงเป็นนโยบายของแต่ละดีลเลอร์แหละครับ

ผมก็เลือกไปศูนย์อื่น ที่เค้ายอมให้เอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้
แต่ถึงขนาดนั้น ฝ่ายบริการก็บอกว่า น้ำมันเครื่องที่พี่เอาเข้ามามันก็พอใช้กับรถของพี่ได้นะครับ (ผมหิ้ว Mobil1 เข้าไป แต่น้ำมันเครื่องที่ศูนย์ใช้ยี่ห้อ อพอลโล)
ผมก็พยักหน้ารับทราบ พลางคิดในใจว่า  Mobil1 ตรูลองเปลี่ยนแล้วเครื่องลื่นขึ้นเยอะ มันดีกว่าอพอลโลแน่ๆ แล้วมันจะพอใช้ได้ไงหว่า

คุณลองถามศูนย์อื่นของ Mazda ดู ว่ามีที่ไหนเค้ายอมบ้างหรือเปล่า ผมคิดว่ามันคงไม่ทุกศูนย์หรอกครับ

ออฟไลน์ natcha

• Newbie
  • *
ผมใช้ฮอนด้า มีบางศูนย์ก็ไม่ยอมให้เอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองเหมือนกันครับ
คิดว่าคงเป็นนโยบายของแต่ละดีลเลอร์แหละครับ

ผมก็เลือกไปศูนย์อื่น ที่เค้ายอมให้เอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้
แต่ถึงขนาดนั้น ฝ่ายบริการก็บอกว่า น้ำมันเครื่องที่พี่เอาเข้ามามันก็พอใช้กับรถของพี่ได้นะครับ (ผมหิ้ว Mobil1 เข้าไป แต่น้ำมันเครื่องที่ศูนย์ใช้ยี่ห้อ อพอลโล)
ผมก็พยักหน้ารับทราบ พลางคิดในใจว่า  Mobil1 ตรูลองเปลี่ยนแล้วเครื่องลื่นขึ้นเยอะ มันดีกว่าอพอลโลแน่ๆ แล้วมันจะพอใช้ได้ไงหว่า

คุณลองถามศูนย์อื่นของ Mazda ดู ว่ามีที่ไหนเค้ายอมบ้างหรือเปล่า ผมคิดว่ามันคงไม่ทุกศูนย์หรอกครับ

สำหรับฮอนด้า ขอขยายความคำว่า"นโยบายของแต่ละดีลเล่อร์"แบบนี้ละกันครับว่า

จริงๆแล้วฮอนด้า(บริษัทแม่)"ห้าม"ไม่ให้ศูนย์บริการเปลี่ยน/ขาย อะไหล่ที่ไม่ใช่อะไหล่แท้ของฮอนด้าให้กับลูกค้าอยู่แล้วครับ

เพราะฉะนั้นที่ดีลเลอร์บางที่"ยอม"ให้นำน้ำมันเครื่อง หรือ อะไหล่อย่างอื่นมาเองได้
เพราเค้าไม่อยาก"ขัดใจ" ลูกค้า ครับ เพราะไม่งั้นลูกค้าก็หนีไปที่อื่น

แต่ที่ถูกเค้าควรชี้แจงลูกค้าเกี่ยวกับผลที่เกิดขึ้นกับการรับประกันคุณภาพรถใหม่(3 ปี 1 แสน กม.)ด้วยนะครับ
ในกรณีที่รถลูกค้ายังอยู่ในช่วงเวลารับประกัน และเงื่อนไขในการรับประกันงานซ่อมด้วยครับ

ออนไลน์ apinui

จริงๆ ศูนย์ที่เอาน้ำมันเครื่องไปเองได้ ผมเจอที่ไกล้ๆกรุงเทพ 2 แห่งครับ คือ ศูนย์ดำรงทรัพย์ ตรงถนนรังสิต-ปทุม กับศูนย์ ลาดพร้าว

ทีแรกก็ตั้งใจหิ้วไปเองครับ แต่ว่าเหตุสุดวิสัย น้ำท่วม ทำให้ผมต้องระเห็ดมาไหลถึงอุตรดิตถ์ และประจอบเหมาะกับระยะกิโลมันถึงพอดี .. เลยจำเป็นต้องลองกับศูนย์บริการที่ไม่ได้วางแผนไว้้ .....

สิ่งที่ผิดหวังคือ เราเห็นได้ชัดถึงการพัฒนาด้านบริการของมาสด้า ที่ ยังห่างชั้น กับค่ายดังๆในบ้านเราหลายเท่านัก ซึ่งถ้าเทียบกับ 3 ยี่ห้อใหญ่ในบ้านเรา ไม่ว่าเราจะเอารถไปเช็คระยะที่ไหน ราคาอะไหล่ เช่นน้ำมันเครื่อง จะเท่ากันหมด ทุกที่ ... ทำให้ผู้ใช้สามารถคุมค่าใช้จ่ายกับสิ่งเหล่านี้ได้ดี ...

ยกตัวอย่าง isuzu ที่ผมเคยใช้ เค้าจะมี ราคาน้ำมันเครื่องบอกเลยว่า เท่าไร จะศูนย์ไหน ก็ราคาเท่ากันหมด ..... จะต่างกันก็แค่รายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆที่เพิ่มเติมมาเล็กน้อยเท่านั้น ...

ซึ่งต่างกับมาสด้า ... ครั้งแรก ผมจ่ายเงินไปราคานึง .... ครั้งที่ 2 กลับเป็นอีกราคา ... ทั้งๆที่เป็นผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องเหมือนกัน ซึ่งเป็นสิ่งพื้นฐานที่รถทุกคันต้องเปลี่ยนเวลามาใช้บริการ ... แต่มาสด้า ไม่สามารถจัดการตรงนี้ให้เป็นมาตรฐานได้ ......

รถดี ผลิตภัณฑ์ดี ..แต่ การจัดการยังแย่อยู่เลย ..... ถ้าคนมาสด้าเข้ามาอ่าน ก็ฝากตรงนี้ด้วยละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 20:55:03 โดย apinui »

ออฟไลน์ MaYa

• Newbie
  • *

กำลังตัดสินใจจะซื้อรถอยู่ค่ะ  เล็ง มาสด้า2 ไว้ กับอีกคัน  เจอกระทู้นี้  ความรู้สึกให้ มาสด้า 2 ลดไปครึ่งนึงเลยค่ะ  ;)  เป็นเรื่องที่ไม่ทันคิดมาก่อน

คงต้องไปดูที่เล็งไว้ อีกคัน  :o